Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: -- เจ้านี่แมวพันธุ์อะไรครับ ? --  (อ่าน 4588 ครั้ง)
t2top ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/06/10, [19:20:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนี่ยๆ ตัวประมาณ 3 นิ้วครึ่ง ลงตู้ปอมผม กะว่าเป็นปลากันตู้ที่แสนดี ใครทราบบ้างครับว่ามันชื่ออะไร  [งง] [งง]

มิตรภาพต่างสายพันธุ์ ิอิิอิ  [on_026] [on_026]

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/06/10, [20:53:03] »

Kookku catfish
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/10, [21:58:37] »

Kookku catfish

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/06/10, [23:28:06] »

น่ารักนะเนี้ย  emb01
oatto500 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/07/10, [15:46:05] »

หน้าแปลกดีครับ [เจ๋ง]
Sweetidol ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/07/10, [19:45:27] »

คุกคู แคชฟิท  คับ

ถ้าผิดขอโทดด้วยนะคับ

ชอบอยู่เหมือนกันคับ

พี่ซื้่อตัวเท่าไหร่อะคับ [เจ๋ง]
auifish ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/07/10, [21:41:50] »

ไม่น่าใช่cookoo นะครับ  แต่ไม่รู้ว่าปลาอะไร ช่วงนี้มีตัวbreedแปลกๆเข้ามาด้วย cookoo น่าจะต้องมีแถบขาวที่กระโดงและครับหางนะครับ
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/10, [08:52:36] »

เหมือนจะเป็น Synodontis sp. Valentiana นะครับ

ถ้าเป็นคุกคู ขอบหางต้องขาว (แต่ตัวในรูป ขอบหางใส)

จุดที่หน้าต้องกลมเล็ก กระจายแน่น

และหนวดควรขาวปลอด ไม่มีกระดำติดมาแบบนั้นครับ

แต่จะเป็นตัวไหนก็ช่าง เพราะปลากลุ่้มนี้ ผมชอบมาก น่ารัก และน่าเลี้ยงมากครับ

ปล. ระวังพวกปลาแพะจะเครียด เนื่องจาก ปลาแมวกินเร็วกว่า ชนแรงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10, [16:48:47] โดย plaraberd »
№Diesőρ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/09/10, [11:51:29] »

Synodontis sp. Valentiana หรือปลาแมวจุด (เค้าเรียกกันอย่างนั้น) ไม่ใช่คุ๊กคู (Synodontis multipunctatus) ครับ
คุ๊กคูจะมีขอบหางสีดำเป็นแนวยาวเหมือนกรรไกร ขอบกระโดงครีบบนก็เป็นสีดำ
ที่สำคัญจุดบริเวณหัวจะเป็นจุดเล็ก กระจายแน่น เหมือนที่คุณบอยว่า
ผมเคยเจอแมวจุดที่มีขอบหางสีดำ ขอบกระโดงครีบบนก็เป็นสีดำ
แต่ลายที่ผิวเป็น Valentiana ก็มีนะครับไม่รู้มันผสมข้ามกันรึเปล่า

ปลาแพะกับปลาแมวเลี้ยงด้วยกันได้ไม่นาน เพราะแมวโตเร็วมาก อีกอย่างปลาแพะเป็นปลาก้นตู้ที่กินอาหารไม่ทันปลาหมูกับปลาแมว ระวังปลาไม่ได้กินอาหาร อย่านึกว่ามันงุบงิบๆอยู่ก้้นตู้จะมีอาหารให้กินนะครับ ปลาผมตายมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/09/10, [12:03:50] โดย Poseidon »
Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/09/10, [16:48:52] »

ให้มันกินปลาทูด้วยป่าวอ่ะครับ [on_003]
toey santacruz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/09/10, [18:04:19] »

เจ้าvalentine...ขอเรียกชื่อย่อนะครับ..เอแต่ไม่แน่ในรูปใช่มันมั้ยเพราะมันน่าจะสีเข้มกว่านี้นะสีผิวมันออกเทาๆและจุดมันจะใหญ่กว่า คุำกคูน่ะครับ...โตเร็วมากนะครับเคยเลี้ยงได้เกือบ7นิ้วซื้อมาตอนนิ้วนึงประมาณ200นะครับ
ไม่รุ้ตอนนี้เท่าไรแล้ว..พันธุ์แท้เลยตามันจะสีส้มน่ะครับ..ผมก้ไม่เคยเห็นนะครับพันธุ์แท้ๆ..มาจากทะเลสาบแทงกายิก้าอะไรเนี่ยอ่ะครับแหล่งกำเนิดมันไม่แน่ใจข้อมูลนะครับ..แต่ที่แน่ๆอย่าไปเลี้ยงรวมกับพวกคาดินัล นีออน หรือซิวต่างๆเพราะมันหากินตอนกลางคืนครับเจ้าแมวตัวนี้..เจ้าพวกคาดินัลมันจะลงมานอนก้นตู้  [on_035]ยามท่านปิดไฟ  เช้ามาครับแทบหมดตู้เคยโดนมาแล้วครับ..ออ  [on_035] มันโดดด้วยนะครับ..สุดท้ายมันโดดมาตายข้างนอกครับเพราะไม่มีฝาตู้.....
 [on_003] [on_003] [on_003]
toey santacruz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/09/10, [18:09:23] »

ขออภัยครับน่าจะเป็น เจ้าvalentina...แน่นอนครับอย่างที่กระทู้ข้างต้นบอกครับ.....
ขอบคุณครับ [on_018] [on_018] [on_018]
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/10, [12:42:28] »

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆคำตอบ

ล่าสุด ผมถ่ายน้ำออก จะจัดตู้ใหม่ ไล่จับเจ้าตัวเนี้ยแหละ พอมันรู้ว่าเราจะจับมัน พี่แกก็กางครีบออกซะ 90 องศา ไอผมก็มัวแต่งม โดนมันตำซะปวดไป 2 สัปดาห์  asspain asspain
runner ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/12/10, [12:52:47] »

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆคำตอบ

ล่าสุด ผมถ่ายน้ำออก จะจัดตู้ใหม่ ไล่จับเจ้าตัวเนี้ยแหละ พอมันรู้ว่าเราจะจับมัน พี่แกก็กางครีบออกซะ 90 องศา ไอผมก็มัวแต่งม โดนมันตำซะปวดไป 2 สัปดาห์  asspain asspain
ท่าจะเจ็บน่าดู n032
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/12/10, [14:24:05] »

Synodontis sp. Valentiana หรือปลาแมวจุด (เค้าเรียกกันอย่างนั้น) ไม่ใช่คุ๊กคู (Synodontis multipunctatus) ครับ
คุ๊กคูจะมีขอบหางสีดำเป็นแนวยาวเหมือนกรรไกร ขอบกระโดงครีบบนก็เป็นสีดำ
ที่สำคัญจุดบริเวณหัวจะเป็นจุดเล็ก กระจายแน่น เหมือนที่คุณบอยว่า
ผมเคยเจอแมวจุดที่มีขอบหางสีดำ ขอบกระโดงครีบบนก็เป็นสีดำ
แต่ลายที่ผิวเป็น Valentiana ก็มีนะครับไม่รู้มันผสมข้ามกันรึเปล่า

ปลาแพะกับปลาแมวเลี้ยงด้วยกันได้ไม่นาน เพราะแมวโตเร็วมาก อีกอย่างปลาแพะเป็นปลาก้นตู้ที่กินอาหารไม่ทันปลาหมูกับปลาแมว ระวังปลาไม่ได้กินอาหาร อย่านึกว่ามันงุบงิบๆอยู่ก้้นตู้จะมีอาหารให้กินนะครับ ปลาผมตายมาแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ วันนี้ก็เกือบจะไปถอยจากร้าน atlantis มาแล้วสิ  [on_008]
first.exe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/12/10, [13:22:36] »

แต่ผมว่า คุ๊กคู โตไม่ไวนะครับเพราะที่เลี้ยงอยู่ก็ไม่โตซักทีแล้วอีกอย่างมันมันเป็นแมวแคระ [mo_001]

ถ้าพลาดก็ขออภัยด้วยครับ แต่มันกินจุจริงครับอึดทนอีกด้วยเวลาซื้อถ้าคิดว่ามันอยู่ในถุงอีกนานควรแยกถุงละตัวดีกว่าครับ ไม่งั้นมีร่วงก่อนถึงบ้านแน่ๆ ผมซื้อมาคู่นึงหางหายไปทั้งหางเลยครับ แต่รอดอยู่อึดจริงๆคิดว่าไม่รอดซะแล้วแต่หางก็งอกอออกมาได้แต่ไม่เหมือนเดิม 036
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/12/10, [17:08:42] »

ดีที่อย่าง เสียอย่างเดียว ขี้อายชะมัด  [on_007] [on_007]

แขกไปแขกมา มุดแต่อยู่ในรู ไม่มีโอกาสจะดูซักที
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์