Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [[...วิธีตีเกลือแบบให้ละลายโดยใช้เวลาน้อย ๆ...]]  (อ่าน 11560 ครั้ง)
RunningDog ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/06/10, [08:06:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมน้ำ 120 ลิตร ใช้เกลือ 4 ถุง ผมผสมครึ่งวันก็ละลายหมดแล้วครับ

โดยที่ผมจะผสมครั้งละ ครึ่งถุงครับ โดยหาถังน้ำทรง 4 เหลี่ยม

ความจุซัก 20 - 30 ลิตร (ถังสำหรับถูพื้นอ่ะครับ โลตัส , คาร์ฟูมีขาย) ใส่ปั้มไว้ข้างล่าง จากนั้น....

1. ใส่น้ำลงไปครึ่งถัง (ประมาณ 10-20 ลิตร) เปิดปั้ม

ให้น้ำวน ๆ แล้วค่อย ๆ เทเกลือลงไปทีละนิด ๆ พอน้ำใสก็

ใส่ไปอีกทีละนิด ๆ จนได้ครบครึ่งถุง ก็รอซัก 10-15 นาที

น้ำก็ใสแล้วครับ (อาจจะหาอะไรอย่างอื่นมาช่วยคนก็ได้ครับ)

2. จากนั้นก็เอาเทลงถังขนาดที่ใหญ่กว่า (ควรจะเป็นถังที่มีความจุ

ใกล้เคียงกับปริมาณน้ำในตู้ครับ) ในถังใบใหญ่นี้ก็เปิดปั้มไว้ด้วย

ใส่หัวทรายปั้มอากาศไปด้วยก็ดีครับ

(อันนี้ผมใช้ลังพลาสติกใส่ของมีฝาปิด แบบที่มีล้ออ่ะครับ โลตัส , คาร์ฟูมีขาย )

ทำตามข้อ 1. + ข้อ 2. ไปเรื่อย ๆ จนละลายเกลือครบ 4 ถุง

จากนั้นก็ เติมน้ำจืดลงในถังใบใหญ่ ๆ แล้วค่อย ๆ วัดความเค็ม

วัดค่าต่าง ๆ ของน้ำครับ แค่นี้ครึ่งวันใสแน่นอนครับ

จากนี้จะปั้มน้ำทิ้งไว้ซักกี่วันก็ได้ครับ เพราะเกลือละลายหมดแล้ว

ส่วนผมเอาลงตู้เลยครับ แล้วรันระบบทิ้งไว้ครับ อิอิ (ง่ายไม๊)

**หากใช้ถังกลมหรืออะไรที่กลม ๆ เวลาใส่ปั้มน้ำมันจะวน

ไปเรื่อย เกลือละลายช้า แต่ถ้าใช้พวกถังทรงเหลี่ยม ๆ

มุมของถังจะทำให้น้ำเกิดการปะทะกันเองของน้ำในขณะมันหมุนวน

จะเกิดการปะทะกันของคลื่นน้ำ 4 มุม เกลือจะละลายเร็วกว่าครับ

NonStOp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/06/10, [10:27:30] »

มันต้องตีจนอิ่มตัวน่ะครับไม่ใช่แค่ละลาย  ตีจนCO2ในน้ำหมด เขาถึงให้ตีนานๆเพราะเราต้องเติมออกซิเจนแทนที่ co3 ที่เกิดจากการละลายของเกลือ  ยิ่งนานยิ่งใสครับ  [on_003]
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/06/10, [18:44:02] »

ผมตีเกลือกับน้ำในตู้เลยอ่ะ

ขี้เกียจตักไปตักมา ขี้เกียจเช็ดน้ำเกลือที่หก

จริงๆพอเกลือละลาย ไม่ถึง1 ชั่วโมงน้ำก็ใสแล้วนี่ไม่ใช่รึ แต่ปั่นน้ำไว้อย่างงั้นเป็นอาทิต

กว่าจะลงพวกเด็มเซล
NonStOp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/06/10, [19:31:35] »

ขี้เกียจตักไปตักมา ขี้เกียจเช็ดน้ำเกลือที่หก

จริงๆพอเกลือละลาย ไม่ถึง1 ชั่วโมงน้ำก็ใสแล้วนี่ไม่ใช่รึ แต่ปั่นน้ำไว้อย่างงั้นเป็นอาทิต

ถ้าเปลี่ยนน้ำครับ ตีในตู้คงมันดีพิลึก [on_007]   ถ้ารันระบบทำไปเถอะครับยังงัยก็ไม่มีสิ่งมีชีวิต  

ผมเคยทำ ชั่วโมงเดียวเทใส่ตู้ ไม่ถึงครึ่ง ชม ดับไป 4 ราย หลังจากนั้นไม่กล้าทำอีกเลย
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/06/10, [19:38:28] »

ถ้าเปลี่ยนน้ำครับ ตีในตู้คงมันดีพิลึก [on_007]   ถ้ารันระบบทำไปเถอะครับยังงัยก็ไม่มีสิ่งมีชีวิต  

ผมเคยทำ ชั่วโมงเดียวเทใส่ตู้ ไม่ถึงครึ่ง ชม ดับไป 4 ราย หลังจากนั้นไม่กล้าทำอีกเลย

รันน้ำเปล่าๆครับ ไม่มีสิ่งมีชีวิตใดๆเลย

RunningDog ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/06/10, [05:48:33] »

มันต้องตีจนอิ่มตัวน่ะครับไม่ใช่แค่ละลาย  ตีจนCO2ในน้ำหมด เขาถึงให้ตีนานๆเพราะเราต้องเติมออกซิเจนแทนที่ co3 ที่เกิดจากการละลายของเกลือ  ยิ่งนานยิ่งใสครับ  [on_003]

จริง ๆ แค่ตีให้เกลือละลายหมดแล้วน้ำใสก็ใช้ได้แล้วครับ เพียงแต่น้ำเค็มที่ได้นั้น

ยังไม่สามารถนำมาเลี้ยงปลาได้ครับ ต้องรันน้ำทิ้งไว้ 2-6 สัปดาห์จึงนำมาเลี้ยงได้ครับ

แล้ววิธีการของผมก็คือตีให้เกลือละลายน้ำให้เร็วที่สุด เพื่อแร่ธาตุที่อยู่ในเกลือจะได้

ไม่สูญสลายหายไปหมดซะก่อนครับ ยิ่งเร็วยิ่งดีครับ อีกอย่างน้ำที่ได้จากการผสม

แบบนี้ก็ยังเค็มปิ๊ดปี๋อยู่ดี เลยต้องเอาไปผสมกับน้ำจืดอีกที แล้วจึงค่อยเอาลงตู้รันน้ำครับ

ตีเกลือในตู้ระวังเกลือจะไปอยู่ตามหิน ตามในกรอง และจะเป็นคราบขาว ๆ ตามตู้นะครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์