Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองตาลูกโป่งมีเลือดในลูกโป่งด้วย  (อ่าน 7891 ครั้ง)
feyajug ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/06/10, [10:35:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงปลาทองตาลูกโป่ง4ตัว ตัวแรกสีขาวพึ่งจากโลกนี้ไปเมื่อวาน มันตาบอดแถมโดนอะไรไม่รู้จิ้มลูกโป้งแตก วันนึงมันโดนหินทับนึกว่าไม่รอดแต่ก็รอดมาได้ แต่ครีบขาดว่ายน้ำไม่ได้ เมื่อวานอยู่ๆมันก็ตัวเปื่อยและหางก็เรียกว่ายุ่ยเละเลยก็ได้ สักพักนึงมันก็ตาย ส่วนอีกตัวนึงก็พึ่งโดนอะไรจิ้มมาก็ไม่รู้ลูกโป่งแตก จะต้องทำยังไงดีครับไม่ต้องสวยเหมือนเดิมก็ได้แต่อยากให้มันรอดครับ [on_024]
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/06/10, [17:52:57] »

ทำใจ....ถ้าลูกโป่งแตกไม่ค่อยรอด

จำแยก  ใส่ยา  ใส่อ๊อก
ถ้าลอยตัวมาก ๆ เนื้อจะเปื่อย

จากที่คุณเล่า     ผมว่าหาข้อมูลการเลี้ยงเพิ่มก็ซื้อชุดใหม่มานะครับ
ปลาตาย.... คนเลี้ยงก็เศร้าใจ
(เลี้ยงออลันดาก่อนใหม่ ทนกว่า)
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/06/10, [17:10:09] »

ผมเลี้ยงปลาทองตาลูกโป่ง4ตัว ตัวแรกสีขาวพึ่งจากโลกนี้ไปเมื่อวาน มันตาบอดแถมโดนอะไรไม่รู้จิ้มลูกโป้งแตก วันนึงมันโดนหินทับนึกว่าไม่รอดแต่ก็รอดมาได้ แต่ครีบขาดว่ายน้ำไม่ได้ เมื่อวานอยู่ๆมันก็ตัวเปื่อยและหางก็เรียกว่ายุ่ยเละเลยก็ได้ สักพักนึงมันก็ตาย ส่วนอีกตัวนึงก็พึ่งโดนอะไรจิ้มมาก็ไม่รู้ลูกโป่งแตก จะต้องทำยังไงดีครับไม่ต้องสวยเหมือนเดิมก็ได้แต่อยากให้มันรอดครับ [on_024]

ถ้าปลาเป็นแผลก็ใส่ยารักาาการติดเชื้อ
ตาลูกโป่งแตกก็ถือว่าเป็นแผลถ้าไม่ใส่่ยาก็ติดเชื้อแล้วก็ลาม
ผมเคยรักษาหายครับไม่ตายหรอก แต่ลูกโป่งจะไม่เท่ากัน ดูก็น่ารักไปอีกแบบนึง เอียงๆพิกล
[on_026]
กะทิ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/06/10, [19:15:22] »

ใช่เลยมาฟันเฟิร์มว่าลูกโป่งแตกไม่ตาย
ของผมมันแตกไปสองทีแล้วใส่ยาแยกเลี้ยงเดี๋ยวก็กลับมาพอง
เลี้ยงไปสักพักก็เท่ากัน
Birdtero ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/06/10, [22:39:05] »

[on_018] จริงครับ แตกแล้วไม่ตาย ผมเคยเจาะออกด้วยซ้ำเนื่องมาจากว่าลูกโป่งไม่เท่ากันผมเจาะออก2ข้างแล้วไห้แผลมันปิด
สร้างถุงน้ำขึ้นมาไหม่

มีวิธีทำไห้ลูกโป่งโตๆด้วยหละ อิอิ
LiNG_NOi ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/07/10, [16:01:02] »

[on_018] จริงครับ แตกแล้วไม่ตาย ผมเคยเจาะออกด้วยซ้ำเนื่องมาจากว่าลูกโป่งไม่เท่ากันผมเจาะออก2ข้างแล้วไห้แผลมันปิด
สร้างถุงน้ำขึ้นมาไหม่

มีวิธีทำไห้ลูกโป่งโตๆด้วยหละ อิอิ

จาเรียกว่าใจร้ายหรือใจดีละเน๊ย  [on_008] แต่น่าสงสารจัง โดนเจาะโป่ง
Birdtero ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/07/10, [19:23:21] »

จาเรียกว่าใจร้ายหรือใจดีละเน๊ย  [on_008] แต่น่าสงสารจัง โดนเจาะโป่ง

จายดีครับ พอมันสมส่วน แล้ว น่ารักน้ะจะบอกไห้ ้hahaha
nunjung ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/07/10, [16:41:04] »

ปลาทองผมเคยตาบอด 2 ข้างเลยแต่ไม่ใช่พันธ์ตาลูกโป่งนะครับ แต่ก็ไม่ตาย เพราะมันโดนตัวใหญ่กว่าจุ๊บตาเอา
ก็เลยเป็นประสบการณ์ ห้ามเลี้ยงรวมกับปลาทองที่ตัวใหญ่กว่า

แต่ตอนนี้มันตายแล้วอะครับ พอดีใส่เกลือรักษาแผลเยอะเกินไป มันกินเก่งเกินไปอะครับ  ไส้ไหลออกด้านข้างเลยจับอดอาหาร ไส้มันก็ค่อยๆหดลงอะครับ แต่ยังมีแผลอยู่ สงสัยผมใส่เกลือเยอะเกินไป cryingrun ตื่นเช้ามาเดี้ยงเลย

นึกแล้วยังเสียใจอยู่เลย เป็นพันธ์ุลูกกอฟล์ เกล็ดแก้วอะน่ารักดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์