Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า ไม่น่าเลยกำลังไปได้ดี น้องแอน ทำเหตู  (อ่าน 14348 ครั้ง)
Jack_Tak ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 07/06/10, [22:14:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอนนิโมนปล่อยเมือก ออกมาแล้วก็ตาย ทำให้น้ำในตู้มีแต่เมือก เลยต้องถ่ายน้ำทิ้งออกหมดทั้งตู้
คงเหลือแต่เศษ เมือกที่ปนอยู่กับทราย ไม่ทราบว่าถ้าทำน้ำใหม่ พวกเมือกของแอน จะย่อยสลาย
ด้วยจุลินทรีย์ หรือป่าวครับ
แล้วมีวิธีไหนที่จะกำจัดเมือกของน้องแอนออกได้หมดครับ
มือใหม่ด้วย ทำอะไรไม่ถูก
ขอบคุณครับ
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/06/10, [22:18:46] »

ถามนิดนะคับผม
เวลามันตายนี่มันจะฟีบๆลงใช่ไหมอ่ะคับ
พอดีแอนที่ห้องเปนอยู่ เฮออ ตอนแรกมันก็ดีๆ พอเปิดไฟให้มันได้พักนึงก็เริ่มเป็นอ่ะคับ
ขอบคุณคับผม
มือใหม่อย่างแรง  036 036
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/10, [22:23:30] »

คงต้องดูดออก
ที่ตายส่วนมากก็ท้องแตก อาจจะมีหินหรืออะไรคมๆไปเกี่ยวหรือหลุดเข้าท่อดูด  ตัวมันจะเริ่มเหี่ยวคายเมือกและถ้าปล่อยเน่าก็เหม็นฉิบหายเลย [on_009]
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/06/10, [22:36:37] »

ถามนิดนะคับผม
เวลามันตายนี่มันจะฟีบๆลงใช่ไหมอ่ะคับ
พอดีแอนที่ห้องเปนอยู่ เฮออ ตอนแรกมันก็ดีๆ พอเปิดไฟให้มันได้พักนึงก็เริ่มเป็นอ่ะคับ
ขอบคุณคับผม
มือใหม่อย่างแรง  036 036

ยังไงก็ไม่ทราบอ่ะ เพิ่งซื้อมาเมื่อวานพอมาวันนี้มันตาย
หรือว่ามันตายตั้งแต่อยู่ในถุงก็ไม่รู้ ซื้อมาจาก จตุจักร
ก็กลับมาบ้าน ตจว. 5 ชม. ตอนเอาออกจากถุง ก็สังเกตู
เห็นมีเมือก แต่ก็คิดว่าคงไม่เป็นไร พอมาวันนี้เมือกเยอะมาก
เลยตักออก แล้วก็ถ่ายน้ำออกหมดเลย เพราะเมือกเยอะมาก
อ่ะครับ   
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/06/10, [22:47:02] »

ตอนนี้ก็เปลี่ยนน้ำออก 100% ก่อนครับ
พยายามดูดเมือกออกให้มากที่สุดครับ
แล้วพรุ่งนี้ รอดูสภาพอีกที ถ้าไม่ดีขึ้นก็เปลี่ยนน้ำ100% อีกทีครับ

แต่ดูจากที่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งตั้งกระทู้ ถามนู้นถามนี้ ตู้ก็เพิ่งจะตั้ง
ผมแนะนำว่า ตั้งตู้ใหม่ครับ
ศึกษาก่อนครับ บทความสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ก็มีให้ (แต่ไม่ยอมทำตาม  [on_007])
ที่สำคัญที่สุด อย่าไปเชื่อคนขายครับ เค้าบอกอะไรมา ส่วนใหญ่จะเชื่อไม่ได้ครับ
sakai ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/06/10, [23:11:06] »

ตอนนี้ก็เปลี่ยนน้ำออก 100% ก่อนครับ
พยายามดูดเมือกออกให้มากที่สุดครับ
แล้วพรุ่งนี้ รอดูสภาพอีกที ถ้าไม่ดีขึ้นก็เปลี่ยนน้ำ100% อีกทีครับ

แต่ดูจากที่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งตั้งกระทู้ ถามนู้นถามนี้ ตู้ก็เพิ่งจะตั้ง
ผมแนะนำว่า ตั้งตู้ใหม่ครับ
ศึกษาก่อนครับ บทความสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ก็มีให้ (แต่ไม่ยอมทำตาม  [on_007])
ที่สำคัญที่สุด อย่าไปเชื่อคนขายครับ เค้าบอกอะไรมา ส่วนใหญ่จะเชื่อไม่ได้ครับ
ตามนี้เลยครับ
สอบถามหน่อยครับตั้งตู้มากี่วันแล้วครับ ระบบมีอะไรบ้างครับ
ถือว่าครั้งนี้เป็นประสบการณ์น่ะครับ
 [on_026] [on_026]เพราะข้าพเจ้าก็เคยโดนมาแล้ว [on_026] [on_026]
แอนนี้แหละตัวดี ตู้ล้มเลยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/06/10, [23:19:50] »

ตามนี้เลยครับ
สอบถามหน่อยครับตั้งตู้มากี่วันแล้วครับ ระบบมีอะไรบ้างครับ
ถือว่าครั้งนี้เป็นประสบการณ์น่ะครับ
 [on_026] [on_026]เพราะข้าพเจ้าก็เคยโดนมาแล้ว [on_026] [on_026]
แอนนี้แหละตัวดี ตู้ล้มเลยครับ

ตั้งมาได้ 1 อาทิดพอดี  ทีแรกกะว่าจะซื้อปลามาลองน้ำก่อนอ่ะ
แต่ไปเห็นเจ้า แอน มันสวยดี เลยหลงความสวย
จบเลย เริ่มนับ 1 ใหม่ แต่ว่าเจ้านีโม่ก็ยังไม่ตายนะ
แยกออกมาใส่ถังเลี้ยงไว้ก่อน รอน้ำ
ตู้ 48*20*20
กรองใช้ กรองนอก ของแอทแมน  cf1300  แค่นี้เอง
พร่งนี้ว่าจะไปหาสกิมเมอร์ มาอีกตัว ครับ
อย่าหัวเราะดิ คนยิ่งใจไม่ดีอยู่ [กระซิกๆ] [กระซิกๆ]
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/06/10, [23:24:25] »

ตอนนี้แอนในตู้ผมมันเหี่ยวๆอย่างเดียวอ่ะคับ
น้ำก็ไม่ได้ขุ่นอะไรนะคับ
มันยังขยับอยู่นะคับ แบบ เหี่ยวๆพองๆอ่า เกิดจากไรหว่าฮาๆ
 036
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/10, [23:30:54] »

ขอโทษครับที่ผมหัวเราะคือผมหัวเราะตัวเองครับ เพราะผมก็เป็นมาก่อนเสียไปเยอะกว่าคุณอีกมั้ง [on_007] สาเหตุน่าจะมาจากระบบยังไม่พร้อมครับรันน้ำ 7 วันเองแบคทีเลียยังไม่เกิดเลยมั้ง ค่าต่างๆยังไม่นิ่งครับ ต้องเช็คค่าต่างๆของน้ำก่อนน่ะครับก่อนปล่อยปลา เพื่อลดการศูนย์เสียครับ เช่นพวกค่าไนเตรด แอมโมเนีย ค่าความเค็มที่เหมาะสมกับสัตว์ที่จะเลี้ยง หรือก้นตู้ที่จะเลี้ยงต้องศึกษาความต้องการของมันให้ดีก่อนน่ะครับ เพราะสัตว์พวกนี้มันแพงครับ
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/10, [23:35:02] »

ตู้ผมนี่ยังไม่ได้ปล่อยปลาลงนะคับ ตั้งตู้รันน้ำมา 2 อาทิตละ
นี่เพิ่งจะลองลงแอนดูแต่ยังไม่ลงปลานะคับ กลัวมันตายหุๆ
เลี้ยงแอนมาได้ 3 วันแล้วก็เป็นแบบที่บอกอ่ะคับ
แหะๆ
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/06/10, [23:40:58] »

ปรกติแอนเนี้ยมันต้องการอาหารน่ะครับพวกแพลงตอน หรือพวกสัตว์เล็กๆที่ลอยมากับน้ำ มันจะใช้หนวดจับมันจะมีปากอยู่ตรงกลางน่ะครับ มันไม่ใช้รับสารอาหารจากการสังเคราะห์แสงอย่างเดียวน่ะครับ ถ้าเกิดลงในตู้แล้วระบบไม่ดีพอไม่ได้กินอาหาร เดี๋ยวมันก็จะเหี๋ยวๆลงเรื่อยฮะครับ แล้วมันก็จะตายที่นี่จะเกิดเมือก ถึงตอนนั้นมันก็สายไปแล้วครับแนะนำถ้าเห็นอาการไม่ดีให้รีบตักออกครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/06/10, [23:43:05] »

ตู้ผมนี่ยังไม่ได้ปล่อยปลาลงนะคับ ตั้งตู้รันน้ำมา 2 อาทิตละ
นี่เพิ่งจะลองลงแอนดูแต่ยังไม่ลงปลานะคับ กลัวมันตายหุๆ
เลี้ยงแอนมาได้ 3 วันแล้วก็เป็นแบบที่บอกอ่ะคับ
แหะๆ
แล้ว เมือก ออก มาเยอะ ป่าว ครับ
 ตอนนี้ ผม เอาออกจาก ตู้ ไปแล้ว
  จำ อยาง แรงๆๆๆๆๆๆ  (แล้วมีกลิ่นป่าวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/10, [23:45:25] โดย ♣ Jack♣ »
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/06/10, [23:47:48] »

แค่ความคิดที่ว่า เอาปลามาลองน้ำ ก็ผิดแล้วครับ

รันระบบใหม่น่าจะดีกว่าครับ
หินเป็น เอาให้จำนวนพอดีๆกับขนาดตู้
หาเศษกุ้ง โยนลงไปก็ดีครับ
แล้ววัดค่าน้ำเอาครับ เอาให้ไนไตร์ = 0
รอไปครับ ประมาณ 1 เดือน ไม่ต้องไปทำอะไรกับตู้
หรือไม่ก็ใส่ไบโอไดเจสด้วย ไม่ก็ลองที่เป็นแบบสเปรย์ของร้านบลูสเปชครับ
ผมว่าประสิทธิภาพดี
ระหว่างรอ ถ้ามันฟุ้งซ่าน ก็ไปหาข้อมูลเพิ่มครับ
มือใหม่กับปลาทะเล ต้องใจเย็นๆครับ
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/06/10, [23:48:57] »

นั่นสิๆ
ตั้งแต่เอามาผมยังไม่ได้ให้อาหารเค้าเลย
แล้วก็เปิดไฟวันละ 5 ชม.เองมั้งคับ แง้วๆ
สงสัยระบบไม่ดีด้วย แล้วถ้าเกิดผมให้อาหารเค้าตอนนี้จะดีขึ้นไหมคับ
ขอบคุณคับๆ
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/06/10, [23:49:48] »

กลิ่นก็ปกตินะคับ 0.0
เหี่ยวอย่าวเดว + หดตัว
 asspain
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/06/10, [23:50:52] »

แค่ความคิดที่ว่า เอาปลามาลองน้ำ ก็ผิดแล้วครับ

หินเป็น เอาให้จำนวนพอดีๆกับขนาดตู้
แล้ววัดค่าน้ำเอาครับ เอาให้ไนไตร์ = 0
รอไปครับ ประมาณ 1 เดือน ไม่ต้องไปทำอะไรกับตู้
หรือไม่ก็ใส่ไบโอไดเจสด้วย ไม่ก็ลองที่เป็นแบบสเปรย์ของร้านบลูสเปชครับ
ระหว่างรอ ถ้ามันฟุ้งซ่าน ก็ไปหาข้อมูลเพิ่มครับ
มือใหม่กับปลาทะเล ต้องใจเย็นๆครับ
ขอบคุณมากๆคับผม
GreenLight26 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/06/10, [23:52:07] »

ถ้าจะเคลือนย้ายนานขนาดผมว่าอย่าให้น้ำในถุงอุ่นหรือร้อนน้าคับ
ตายชั่วๆเพราะโดนมาแล้วเดินเล่นเเพลิน cryingrun
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/06/10, [23:57:00] »

ขอบคุณก๊าบๆๆๆ [on_019]
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/06/10, [23:58:13] »

แหะๆ

ขอข้อมูลมากกว่านี้ได้ไหมครับ
ขนาดตู้
ระบบไฟ
ระบบกรอง
ในตู้มีอุปกรณ์อะไรบ้าง
อุณหภูมิ
ความเค็ม

กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/06/10, [00:03:06] »

ขอข้อมูลมากกว่านี้ได้ไหมครับ
ขนาดตู้
ระบบไฟ
ระบบกรอง
ในตู้มีอุปกรณ์อะไรบ้าง
อุณหภูมิ
ความเค็ม

ตู้ 15*12*20 อ่ะคับ สั่งตัด
กรองข้างครับ
ไฟ Mh 150w คับผม ผมติดพัดลมตัวนึงอ่ะคับ แล้วก้อเปิดแอร์บ้าง
หินเป็นก้อนใหญ่ 2 ก้อน ก้อนเล็ก 1 ก้อน มีลูกโป่งด้วย เริ่มมีสีน้ำตาลนิดหน่อยแต่ยังดูโอเคอยู่(ณ ตอนนี้)
อุณหภูมิ 27 - 29 คับ
ความเค็ม 30-31 คับ
ขอตำแนะนำด้วยคับ
ขอบคุณครับๆ
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/06/10, [00:23:13] »

เลี้ยงแอน

น้ำต้องสะอาด
น้ำเย็น
ไฟแรง

แต่ว่า ตู้เล็ก ไฟMH อุณหภูมิยังแค่29เอง อิจฉาจัง
แบบนี้ น้ำระเหยเยอะรึเปล่าครับ
อาจจะต้องเติมน้ำทีละน้อยๆ แต่บ่อยๆ เพื่อไม่ให้ค่าแกว่ง
แล้วก็เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ
รอดูอาการซักระยะ น่าจะดีขึ้นนะครับ

เรื่องอาหารของแอน ให้เป็นกุ้งสับชิ้นเล็กๆก็ได้ครับ ป้อนไปตรงปากมัน
เรื่องกุ้ง ระวังพวกสารเคมีด้วยนะครับ เช่น สารกันบูด
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/06/10, [00:33:54] »

เลี้ยงแอน

น้ำต้องสะอาด
น้ำเย็น
ไฟแรง

แต่ว่า ตู้เล็ก ไฟMH อุณหภูมิยังแค่29เอง อิจฉาจัง
แบบนี้ น้ำระเหยเยอะรึเปล่าครับ
อาจจะต้องเติมน้ำทีละน้อยๆ แต่บ่อยๆ เพื่อไม่ให้ค่าแกว่ง
แล้วก็เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ
รอดูอาการซักระยะ น่าจะดีขึ้นนะครับ

เรื่องอาหารของแอน ให้เป็นกุ้งสับชิ้นเล็กๆก็ได้ครับ ป้อนไปตรงปากมัน
เรื่องกุ้ง ระวังพวกสารเคมีด้วยนะครับ เช่น สารกันบูด
ที่อุณหภูมิ 29 เพราะตอนเปิดไฟก็เปิดแอร์ด้วยอ่าคับ แล้วก็อัดพัดลมเข้าไปอีก
น้ำระเหยเร็วครับ หวั่นๆเรื่องนี้อยู่
ขอบคุณมากๆเลยคับผม  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #22 เมื่อ: 08/06/10, [00:51:53] »

แต่ล่ะ ท่าน อวด ตู้ กัน หมด เลย
 ไอเรา ต้องทำระบบใหม่ [โน่ววววว]
  ต้อง มี นับ 1  ใหม่
  ประสบการ ในการเลี้ยง ปลาทะเล ก้อ งี้ ล่ะ (ให้กำลังใจสู้ ต่อ นิดๆๆ)
  แล้วจะเลี้ยงอ่ะ ดี อ่ะ ครับ ที่ เหมือน แอน แต่ มีพี่ ท่านนึง บอก ว่า
  แอน นม สาว [เจ๋ง] อ่ะ ครับ เมือกไม่ เยอะ
   แต่  คง ช้ำใจ ใน แอน อีก ยาว  [on_008]
    พรุง นี้ นับ 1ใหม่    
NonStOp ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 08/06/10, [10:25:12] »

หาข้อมูลก่อนครับ ไม่งั้นจะหลงทางเสียเงินเยอะครับ ผมโดนมาเพียบซื้อมาใช้สักพักไม่ขายก็ตาย เป็นกำลังใจให้ครับ [เจ๋ง]

แอนนมมันดีตรงมันไม่เดินครับถึงเดินน้อยก้มาก
« ตอบ #24 เมื่อ: 08/06/10, [13:00:11] »

หาข้อมูลก่อนครับ ไม่งั้นจะหลงทางเสียเงินเยอะครับ ผมโดนมาเพียบซื้อมาใช้สักพักไม่ขายก็ตาย เป็นกำลังใจให้ครับ [เจ๋ง]

แอนนมมันดีตรงมันไม่เดินครับถึงเดินน้อยก้มาก
ใช่ครับตา่มข้างบนเลย สวยด้วยแต่ราคาแรงครับ ดอกเล็กๆ
แอนนมคือถ้ามันจะตายคือมันจะหดตัวเหลือตัวเล็กเรื่อยๆ ครับ
ต้องคอยป้อนอาหาร ไฟแรงครับ น้ำเย็น ระบบดี รับรองอยู่นานครับ
กาย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 08/06/10, [14:12:55] »

แต่ล่ะ ท่าน อวด ตู้ กัน หมด เลย
 ไอเรา ต้องทำระบบใหม่ [โน่ววววว]
  ต้อง มี นับ 1  ใหม่
  ประสบการ ในการเลี้ยง ปลาทะเล ก้อ งี้ ล่ะ (ให้กำลังใจสู้ ต่อ นิดๆๆ)
  แล้วจะเลี้ยงอ่ะ ดี อ่ะ ครับ ที่ เหมือน แอน แต่ มีพี่ ท่านนึง บอก ว่า
  แอน นม สาว [เจ๋ง] อ่ะ ครับ เมือกไม่ เยอะ
   แต่  คง ช้ำใจ ใน แอน อีก ยาว  [on_008]
    พรุง นี้ นับ 1ใหม่    
ผมก็ต้องรอดูอาการแอนต่อไปอ่ะคับ
ยังไำม่รู้จะเป็นยังไงเหมือนกันครับผม
แต่ันนี้มันก้อบานแล้วอ่ะคับ บานๆหุบๆ เฮออ
ผมนี่มือใหม่อย่างแรงเหมือนกันคับ นี่ก็ตู้แรก 036
ต้องค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ[เจ๋ง] [เจ๋ง]
RunningDog ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/06/10, [07:55:27] »

ตู้ทะเลควรใช้กรองระบบเปิดนะครับ ถ้าใช้กรองนอกก็ควรจะ

เป็นกรองนอกที่ใช้กับตู้ทะเลโดยเฉพาะครับ เอากรองนอกทั่วไป

มาใช้ไม่ได้ครับ ลองทำกรองล่างดูครับ เรื่องระบบก็ใจเย็น ๆ ครับ

1 อาทิตย์มันเร็วไปครับ ลองรันระบบใหม่ดูนะครับ

oasis ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/06/10, [11:37:42] »

ฝากกระทู้นี้ ถามนิดนึดคับ แอนถ้ามันพองมากๆเป็นไรมั๊ย สอง สามวันมานี่ดูมันพองจังเห็นริ้วใต้หนวดเลยอ่ะ กัวมันจะก่อวินาศกรรมเหมือนของ จขกท. [on_008]
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/06/10, [21:35:59] »

ฝากกระทู้นี้ ถามนิดนึดคับ แอนถ้ามันพองมากๆเป็นไรมั๊ย สอง สามวันมานี่ดูมันพองจังเห็นริ้วใต้หนวดเลยอ่ะ กัวมันจะก่อวินาศกรรมเหมือนของ จขกท. [on_008]
อันนี้ ผมไม่ รู้ อ่ะ ครับ ผมซื้อ มา 1วัน
 งาน งอก เลย ทำระบบ ใหม่ หมด
 ตอนนี้ ระบบ ดี แล้ว มี นิโม 1 คู่ [on_062]
    อ่ะ ก๊าบๆๆ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์