Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cladophora ตะไคร่สองหน้า แสบสุดแล้วตัวนี้  (อ่าน 38360 ครั้ง)
NP ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 06/06/10, [22:55:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* 2009-04-28_142830.jpg (79.13 KB, 582x389 - ดู 14420 ครั้ง.)

เผื่อไว้สำหรับคนที่กำลังเจอปัญหาตะไคร่ชนิดนี้

Cladophora เป็นตะไคร่ที่กำจัดยากที่สุด แม้แต่ทอม บาร์ก็เลี่ยงตอบตรงๆ
เวลาถูกถาม อ่านดูบทความหลายบทแล้ว คิดว่าอันนี้แหละดีที่สุด ก็เลยแปลมา

จาก: http://www.aquatic-eden.com/2009/04/cladophora-algae.html
(ดูรูปปลากรอบจากหน้าเว็บเจ้าตัวเองนะ)

สาเหตุ: ติดมากับไม้น้ำที่นำมาใส่ตู้ เช่น มอสบอล
วิธีป้องกัน: ล้างไม้น้ำที่เพิ่งได้มาให้สะอาดก่อนใส่ลงตู้
วิธีกำจัดและควบคุม: เก็บออกด้วยมือ ลดแสง รวมทั้งความอดทนและโชค
วิธีกำจัดและควบคุมอื่นๆ: ใส่ Flourish Excel แบบเกินโดส

Cladophora sp.(อ่านว่า แคลด-ดอฟ-ฟอ-ร่า) เป็นฝันร้ายที่สุดตัวหนึ่งสำหรับนักจัดตู้ไม้น้ำ
รูปร่างของมันจะเป็นเส้นเขียวๆ ที่แตกแขนงออกเยอะแยะหยุมหยิม มักจะพันกันดูเป็นกลุ่มๆ
มองดูไกลๆ คล้ายกลุ่มเมฆหมอกสีเขียว และจะมีกลิ่นอับๆ ฉุนๆ เวลาถูกขยี้ กิ่งก้านของมัน
ค่อนข้างเปราะ การขยายพันธ์ุจะอาศัยกิ่งก้านที่หักหลุดออกจากต้นแม่เวลาถูกกระทบกระเทือน
แล้วไปฝังเกาะตามไม้น้ำ (โดยเฉพาะไม้น้ำที่ชอบมีเศษสิ่งต่างๆ ลอยมาติดสะสม เช่นพวกมอส เฟิร์น
หรือพวกที่มีใบคล้ายหญ้า) หลายคนมักสับสนตะไคร่ชนิดนี้กับพวกตะไคร่เส้นผมเขียว แต่ตะไคร
พวกนั้นจะมีลักษณะตามชื่อของมัน ซึ่งก็คือคล้ายเส้นผม โดยแต่ละเส้นจะเป็นเส้นเดี่ยวๆ ไม่มีการ
แตกกิ่งก้านเหมือน Cladophora

Cladophora ไม่เหมือนกับตะไคร่ชนิดอื่นๆ ตรงที่มันมีลักษณะความต้องการคล้ายคลึงกับไม้น้ำมาก
ดังนั้น เวลาไม้น้ำคุณเติบโตดี มันก็จะเติบโตดีด้วย นอกจากนี้มันยังไม่แพร่พันธ์ุผ่านสปอร์ที่ฟุ้งไปใน
อากาศเหมือนพืชชั้นต่ำทั่วไป แต่จะเป็นการแพร่พันธ์ุจากตู้สู่ตู้ โดยส่วนใหญ่จะมีไม้น้ำเป็นพาหะ
หรือไม่ก็จากอุปกรณ์ที่ใช้ร่วมกัน เส้นกิ่งก้านแต่ละเส้นอาจจะมีขนาดเล็กมาก (เล็กกว่าเส้นผมเสียอีก)
จนชวนให้เข้าใจผิดบ่อยๆ ว่าเป็นรากฝอยหรือกิ่งก้านของไม้น้ำ มีบางคนอ้างว่า มอสบอลมาริโม ซึ่งก็
เป็น Cladophora ชนิดหนึ่ง สามารถทำให้เกิดตะไคร่ชนิดนี้ได้ แต่ผมไม่ค่อยเชื่อนักว่ามันจะกลายพันธ์ุ
เปลี่ยนรูปร่างไปได้มากขนาดนั้น

วิธีป้องกัน Cladophora ที่ดีที่สุดคือ ทำความสะอาดไม้น้ำ รวมทั้งทุกสิ่งทุกอย่างที่น่าสงสัยว่า จะมีตะไคร่
ชนิดนี้ติดมาก่อนนำใส่ลงตู้ การเอาน้ำชะเฉยๆ นั้นไม่เพียงพอที่จะทำให้มันหลุดออกไป เพราะมันชอบ
พันติดอยู่กับราก ใบ หรือกิ่งก้านของไม้น้ำ วิธีที่ดีที่จุดจึงเป็นการจุ่มลงในน้ำยาฟอกขาว การป้องกัน
ไม่ให้ตะไคร่ชนิดนี้เข้าสู่ตู้่คุณได้ จัดว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุด เพราะคุณจะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยแรงเก็บมันทิ้ง
ในภายหลัง กันไว้ดีกว่าแก้เสมอ

แต่ถ้า Cladophora ระบาดหนักในตู้คุณแล้ว คุณจะต้องอาศัยแปรงสีฟัน และโชคช่วย เริ่มโดยเก็บมัน
ออกให้มากและนิ่มนวลที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะถ้าคุณมือหนัก เศษกิ่งก้านของมันจะหักและกระจาย
ไปทั่วตู้ แล้วต่อด้วยการใช้แปรงสีฟันม้วนตวัดเอากิ่งก้านที่ยังคงติดอยู่ออก การเก็บออกด้วยมือเป็นวิธีที่
ดีที่สุด ให้ทำบ่อยๆ (สองสามวันครั้ง) เพราะจนถึงตอนนี้ ยังไม่พบว่าจะมีสัตว์ชนิดไหนกินตะไคร่ชนิดนี้
เป็นอาหารเลย

ผมพบว่าการลดแสงลงนั้นช่วยได้ อะไรที่ทำให้ไม้น้ำโตช้าลง ก็จะทำให้มันโตช้าลงด้วย และยิ่งมันโตช้า
เท่าไหร่ คุณก็เก็บมันออกได้ง่ายยิ่งขึ้น โดยทั่วไปแล้วดูเหมือนว่า ในสภาพแสงน้อยๆ ไม้น้ำจะสามารถ
เอาชนะ Cladophora ได้ แต่อย่างไรก็ตาม วิธีปิดไฟกลับไม่มีผลในการกำจัดเลย สถานการณ์ที่เลวร้าย
สุดๆ ก็คือ เวลาที่ตะไคร่ชนิดนี้มาเกาะที่มอส เพราะคุณจะทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากโยนมอสก้อนนั้น
ทิ้งลงถังขยะ

มีข่าวลือออกมาบ่อยๆ ว่าการใส่ Excel แบบเกินโดสนั้นช่วยได้ แต่ผมพบว่ามันก็แค่ทำให้กิ่งก้านของมัน
เปราะขึ้นกว่าเดิมเท่านั้น คุณจะลองดูก็ได้ แต่ดูเหมือน Excel จะไม่ใช่ยาวิเศษอะไรสำหรับตะไคร่พันธุ์นี้
Tags: ตะไคร่ 
keu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/06/10, [23:02:37] »

ลางร้าย [on_051] เหมือนจะมีในตู้
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/06/10, [23:04:10] »

ตัวนี้เลย กำจัดยากสุดๆ ยามาโตะก็ไม่กิน สอดก็ไม่แล เชอรรี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

แต่ตู้ผมมันก็ลดลงแล้วนะ เปลี่ยนน้ำบ่อย+ลดปุ๋ย (ไม่ใส่เลย) +ลดไฟ (จาก 8->6)
พอมันลดแล้วก็เริ่มส่องอีกที เก็บงานด้วยนิ้ว (ช่วงโหดร้ายของชีวิต  [on_051])
ตอนนี้กำลังทดสอบการให้ H2O2 อยู่ครับ แต่ผมไม่เห็นมันจะฝ่อเลย (วันเว้นวัน) [on_007]
ขนาดโดนแบบเต็มๆ ใส่ไม่ยั้งไป 1 mL/น้ำ 1 ลิตร มันก็ยังคงหล่อสู้แสงอยู่  036

สรุปแล้ว จับออกด้วยนิ้ว ไม่ก็เอามอสชนิดนั้นๆ มาแยก+พันใหม่ มันแกร่งกว่าขนเขียว
อีกนะครับ ไอ้หมอนี่เนี่ย  [on_009]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/10, [00:38:34] โดย Longhairguy »
KERORO~` ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/06/10, [23:08:23] »

มี เพียบเลย  [on_007]
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/06/10, [23:46:58] »

วิธีกำจัดและควบคุม: เก็บออกด้วยมือ ลดแสง รวมทั้งความอดทนและโชค  [on_009]

buzaaa ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/06/10, [00:27:25] »

ตู้ผม เพียบ  [on_024]
NP ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/06/10, [02:02:02] »

เหตุที่เรียกมันว่าตะไคร่สองหน้าก็เพราะ บางพันธ์ุ สวย โตช้ามาก อยู่เป็นที่เป็นทาง
เช่น Cladophora Aegagropila ที่ใช้ทำมอสบอล และเอามาพันขอน
(แต่บางคนแย้งว่าเป็นคนละสายพันธ์ุ เพราะพันธ์ุที่เป็นลูกบอลจะไม่ยอม
ยึดกับขอน ก็ว่ากันไป)

ถ้าสังเกตดูจะเห็นว่าเหตุที่มันดูสวยก็เพราะมันขึ้นแน่นเป็นระเบียบ
ไม่กระจัดกระจายเป็นกลุ่มหมอกมั่วๆ เหมือนพันธุ์ที่นิสัยไม่ดี

(รูปจากตู้ส่งประกวด AGA International)

อันนี้ของนายน็อตต์

ส่วนอันนี้เป็นพันธุ์ (ไม่เห็นมีใครบอกเจาะจงชื่อสายพันธ์ุเลย) โคตรดื้อ โตเร็ว
ลามทั่วตู้ แถมไม่สวยอีก

(รูปโดย Dusko Bojic)

พอบอกว่า Cladophora จะเป็นเส้นเขียวๆ แตกแขนงก็อย่าสับสนมันกับตะไคร่เขียวอีกชนิดนึง
ที่แตกแขนงด้วยเหมือนกันอย่าง Rhizoclonium (ไร-โซ-โคล-เนียม) ล่ะ มันคนละฟีลกัน

Clodophora เขาว่าฟีลมันจะหยาบๆ สากๆ ไม่ลื่น แต่ Rhizoclonium มันจะนุ่มๆ ลื่นๆ
ประมาณสำลีเปียกๆ เมือกๆ กิ่งหรือแขนงมีขนาดเล็กละเอียดกว่า กำจัดก็ง่ายกว่า ปลาชอบกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/10, [02:56:50] โดย NP »
Socos ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/06/10, [11:18:37] »

แอบเข้ามาเก็บความรู้
 [on_055]
~ n a t ~ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/10, [15:20:05] »

ผมนึกว่ามันหลุดมาจากมอสบอลซะอีกเห็นคล้ายๆกันเลย
ซวยละซิ เย็นนี้ต้องไปเก็บออก ติดกับริคคาเดียซะด้วย
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/10, [15:39:21] »

อันนี้เก๊ามี  [on_055]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/06/10, [15:48:58] »

ขึ้นแซมบราซิลมอส ได้อารมณ์ไปอีกแบบ
ravender ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/06/10, [23:32:39] »

มอสบอล เอามาพันขอนไม้หรือหินมันจะติด แล้วสวยเปล่าครับอยากทราบจะได้ลองพันดูอยากได้ตะไคร่แบบนี้ติดตามขอนไม้มานานแล้ว
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/06/10, [23:36:07] »

โดนอยู่นานแล้ว ไม่จบไม่สิ้นซักที [on_007]
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/06/10, [00:15:24] »

มีแบบนี้อยู่สวยดีอะ ติดมากับมอสบอล อยากได้เพิ่มอีก ใครมีเอามาแบ่งบ้างนะ  [on_035]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/10, [01:36:27] โดย OoKabukioO »
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/06/10, [07:30:56] »

ตอนนี้ขึ้นที่ขอนแทนมอสหมดเลย [on_055] เลี้ยงมอสไม่รุ่งเลี้ยงตะไคร่ดีกว่า [on_062]
yoyopuying ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/06/10, [09:07:44] »

มีเตมตู้เลย นึกว่าเส้นผม มิน่าใช้ยาเกินโดสแล้วยังไม่ค่อยจะตาย
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/06/10, [09:20:16] »

มีจะครบทุกตัวแระ = ="
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/06/10, [09:28:41] »

คิดว่าของผมอาจจะใช่ตัวนี้ มีเยอะมากจนเก็บยังไงก็ไม่หมด ได้แต่ทำใจแล้วครับ คิดไปว่ามันก็เป็นส่วนหนึ่งของตู้

มีแบบนี้อยู่สวยดีอะ ติดมากับมอสบอล อยากได้เพิ่มอีก ใครมีเอามาแบ่งบ้างนะ  [on_035]

ผมว่าในตู้ผมก็มีอันนี้นะ ขึ้นเป็นหย่อมๆ เห็นครั้งแรกมันมาขึ้นบนกระถางดินเผา แต่ตอนนี้บนขอนไม้ก็มีด้วย
สวยดีครับ ไว้ถ้ามันลามเยอะๆแล้วจะแบ่งแจกนะครับ
Socos ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/06/10, [11:52:15] »

สนามหลวงสองมีขายเป็นขอนเลยครับ  ผมซื้อมาให้กุ้งแทะเล่น มันขึ้นเต็มขอนสวยดี
 [on_055]
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/06/10, [20:30:48] »

ชอบเหมือนกันเลยครับ อยากได้น่ารักดี
MU-KOLOK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/06/10, [21:43:27] »

ใช่ไอ้ตัวแสบที่ว่าเปล่าครับ
TEOS! ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/06/10, [22:11:30] »

โอ้ว ตัวนี้เลยครับ god like สุดๆแล้ว ตู้ผมโดน จนเซง รื้อตู้นึงแล้วครับ   อีกตู้ก็กำลังโดนอีกครับ แล้วมันชอบขึ้นมอสด้วยนะ พอขึ้นมอส แล้วเราจะสางออกนะ มอสก็หลุดออกมาด้วย  cryingrun คือมันตะไคร่ที่แย่มากๆๆๆๆ อะครับ เหม็นก้เหม็น ลามก้ไว ยี๊   แต่ผมมาทำอีกตู้ที่มีเหมือนกัน ผมใช้ชิลเลอร์ ผมรู้สึกว่าจะโตช้ากว่า แล้วก็เป็นพิษเป็นภัยน้อยกว่านะครับ อย่างถ้าขึ้นมอส ผมใช้วิธี ตัด ติด ก้อนหิน/ขอน

ซึ่งเราจะเสียมอสที่ผสมตะไคร่ไป แล้วไปให้น้ำผ่าน อย่างน้อยก้ไม่ต้องพันมอสใหม่ครับ

ดีที่สุดคืออย่าให้มีจริงๆครับ ฟันเฟิร์ม
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/06/10, [23:37:12] »

[on_065] [on_065] [on_065] ผมมีเยอะครับ ใครอยากได้บอก ตัวดื้อเลย

ขอบคุณพี่ NP มากๆนะครับที่แนะนำ วิธีแก้ พอจะช่วยได้ และขอโชคอยู่กับผมเยอะๆหน่อย เพราะตอนนี้ มันโตเร็วมากๆๆ [on_009]

ป.ล. ผมลองยากำจัดตะไคร่ของAZOO ตัว algea tretment ดูดฉีดๆไปที่ตัวมันเลย ปรากฏว่า ตะไคร่ซีด....อยู๋ 2 วัน วันที่สาม ร่าเริงแจ่มใสเหมือนเดิมครับ  [on_abe]

ป.อ ถ้าพี่ NP เข้ามาดูอีก รบกวนตอบหน่อยสิครับ ที่บอก ป้องกันโดยแช่น้ำยาฟอกผ้าขาวเนี่ย แช่ยา(ชื่อที่เค้าเรียกๆกัน หรือไปซื้อที่ไหนได้)อะไรครับ แล้วแช่ไป มอสไม่ตายเหรอครับ แช่นานไหม? ขอขอบพระคุณมากๆครับ  emb01
NP ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 14/06/10, [00:45:32] »

ก็น้ำยาฟอกผ้าขาวธรรมดานี่แหละครับ ฝรั่งใช้ยี่ห้อ Clorox บ้านเราก็ใช้ไฮเตอร์ธรรมดาขวดสีฟ้าได้เลย
เพราะใช้สารออกฤทธิ์ตัวเดียวกัน แถมความเข้มข้นก็ยังเท่ากันด้วย คือ Sodium Hypochlorite 6%
http://www.clorox.com/our_story/article.php?subsection=understanding_bleach&article_id=bleach_environment

วิธีจุ่ม
จาก http://www.aquariumplants.com/Articles.asp?ID=111

ผสมน้ำยาฟอกขาว (เช่น Clorox) 1 ส่วนกับน้ำ 19 ส่วน สำหรับไม้น้ำทั่วไปที่มีใบใหญ่ๆ
ก็จุ่ม 3 นาที แล้วเอาไปล้างน้ำสะอาด (หรือถ้าจะให้ดีก็เป็นน้ำเปล่าผสมน้ำยากำจัดคลอรีน
ในอัตราที่เข้มข้นกว่าที่แนะนำสักสามเท่า) ล้างให้สะอาดและดมดูไม่มีกลิ่นคลอรีน
ส่วนไม้น้ำที่เปราะบางก็ลดเวลาจุ่มลงเหลือประมาณ 2 นาที

วิธีนี้เขาว่าเป็นมาตรการรุนแรง ควรใช้เฉพาะคราวจำเป็นจริงๆ เท่านั้น
(พูดแบบตรงๆ ก็คือ ต้นไม้อาจตายได้  [on_035] )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/10, [00:54:53] โดย NP »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/06/10, [10:59:13] »

เทคนิคการดูต้นที่แช่ได้นานหรือไม่นานง่ายๆครับ ต้นไหนใบแข็งๆ แช่นานได้ ต้นไหนใบอ่อน อย่านาน ยิ่งพวกมอสนี่พยายามแป๊บเดียว เพราะตะไคร่ส่วนใหญ่จะตายใน 20 วิ ถ้าเป้นไปได้ พยายามอย่าเอารากลงแช่

ตะไคร่ไม่ตายแช่ใหม่ได้ (ถ้ามันตายมันจะขาวหรือละลายในวันสองวัน) แต่ต้นไม้ตาย จบเกม
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/06/10, [15:48:06] »

ขอบคุณครับ
red_sheep ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/06/10, [15:50:54] »

น่าจะเป็นแบบเดียวกะที่ผมเจอนะแต่ผมใช้ปลาครับ หายหมดเลย
ส่วบปลาก็ มีทุกบ้านครับในคลองในบ่อ ปลากระดี่เลยครับ หาย
 [เจ๋ง]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 14/06/10, [17:50:24] »

ก็น้ำยาฟอกผ้าขาวธรรมดานี่แหละครับ ฝรั่งใช้ยี่ห้อ Clorox บ้านเราก็ใช้ไฮเตอร์ธรรมดาขวดสีฟ้าได้เลย
เพราะใช้สารออกฤทธิ์ตัวเดียวกัน แถมความเข้มข้นก็ยังเท่ากันด้วย คือ Sodium Hypochlorite 6%
http://www.clorox.com/our_story/article.php?subsection=understanding_bleach&article_id=bleach_environment

วิธีจุ่ม
จาก http://www.aquariumplants.com/Articles.asp?ID=111

ผสมน้ำยาฟอกขาว (เช่น Clorox) 1 ส่วนกับน้ำ 19 ส่วน สำหรับไม้น้ำทั่วไปที่มีใบใหญ่ๆ
ก็จุ่ม 3 นาที แล้วเอาไปล้างน้ำสะอาด (หรือถ้าจะให้ดีก็เป็นน้ำเปล่าผสมน้ำยากำจัดคลอรีน
ในอัตราที่เข้มข้นกว่าที่แนะนำสักสามเท่า) ล้างให้สะอาดและดมดูไม่มีกลิ่นคลอรีน
ส่วนไม้น้ำที่เปราะบางก็ลดเวลาจุ่มลงเหลือประมาณ 2 นาที

วิธีนี้เขาว่าเป็นมาตรการรุนแรง ควรใช้เฉพาะคราวจำเป็นจริงๆ เท่านั้น
(พูดแบบตรงๆ ก็คือ ต้นไม้อาจตายได้  [on_035] )

เทคนิคการดูต้นที่แช่ได้นานหรือไม่นานง่ายๆครับ ต้นไหนใบแข็งๆ แช่นานได้ ต้นไหนใบอ่อน อย่านาน ยิ่งพวกมอสนี่พยายามแป๊บเดียว เพราะตะไคร่ส่วนใหญ่จะตายใน 20 วิ ถ้าเป้นไปได้ พยายามอย่าเอารากลงแช่

ตะไคร่ไม่ตายแช่ใหม่ได้ (ถ้ามันตายมันจะขาวหรือละลายในวันสองวัน) แต่ต้นไม้ตาย จบเกม

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ แจ่มแจ้ง [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_066]

ป.ล. กระดี่ไม่กินครับ ตู้ผมก็มี แต่เอาออกแล้ว กระดี่นางฟ้าของผมมันกินยอดต้นไม้อะครับ [on_065]
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 14/06/10, [22:50:40] »

ลองเอา H2O2 จัดไปให้ 2mL/น้ำ 1L แล้ว ยังคงเริงร่าสวยงามอยู่ เพราะมันเป็นอมตะ  036
แต่พอลองลดไฟกับไม่ให้ปุ๋ยน้ำ กลับกลายเป็นมันจะหายไปสักพัก จนกว่าจะเริ่มมีปุ๋ยเหลือในตู้
และไฟเริ่มมากเกินกว่าที่ต้นไม้ในตู้จะสังเคราะห์แสงด้วย CO2 ทัน

ยามาโตะไม่กิน เชอร์รี่ไม่แล สอด . . มองๆแล้วก็ไปดูดเส้นขนเขียวแทน สรุปแล้ว สางด้วยมือ  [on_051]
ace mania ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 15/06/10, [18:42:41] »

ผมมีเหมือนกัลลลล  [on_066]

แก้นานมากไม่เป็นผล   [on_007]

วันนี้เลยลองเอาปลาออกหมด ลดน้ำเกือบเกลี้ยง  ...

แล้วฉีด คาร์บอนน้ำใส่ เยยยยย   [on_062]

ปรากฎว่า...

มันเริ่มขาวๆแระ   [on_026]

ได้ผลไงเด๋วมารายงานเพิ่มนะครับ emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/06/10, [18:44:28] โดย ace mania »
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์