Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกุ้งเชอร์รี่ผมถึงตาย  (อ่าน 2170 ครั้ง)
Jarunesak ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/06/10, [10:39:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่า ผม จัดตู้ไว้เรียบร้อยเเล้ว (ตู้ขนาด 20") แต่ลืมใส่ชวามอส เเล้วก็ไปซื้อกุ้งเชอร์รี่ มา 12 ตัวมาใส่เลี้ยงไปได้ 1 อาทิตย์ เเล้วก็ไปซื้อ ชวามอส มาใส่ในตู้ เเล้ว ตื่นมากุ้งเชอร์รี่ผม นอนตายเกลื่อนเลยอ่ะครับ เพราะอะไร เพราะผมใส่ ชวามอส รึป่าว ครับ (ถ้าจัดตู้+เลี้ยงกุ้งไว้เเล้วเเต่จะเพิ่มต้นไม้น้ำควรทำไงดีไม่ให้กุ้งตายอีก อ่ะครับ)
ช่วยผมด้วยนะ  แล้วถ้าผมจะไม่ใส่ชวามอสเลยได้รึป่าว  (เเต่ครั้งเเรกผมลองเลี้ยงดู ผมเอาสาหร่ายหางกระรอก มาใส่หลังจากที่เริ่มใส่กุ้งไปประมาณ 3 วัน  (คือผมเอาหินขึ้นมาถมด้วยทำให้น้ำขุ่นเล็กน้อยมันมีผมที่ทำให้กุ้งตายรึปาวครับ))
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/06/10, [12:40:27] »

คือว่า ผม จัดตู้ไว้เรียบร้อยเเล้ว (ตู้ขนาด 20") แต่ลืมใส่ชวามอส เเล้วก็ไปซื้อกุ้งเชอร์รี่ มา 12 ตัวมาใส่เลี้ยงไปได้ 1 อาทิตย์ เเล้วก็ไปซื้อ ชวามอส มาใส่ในตู้ เเล้ว ตื่นมากุ้งเชอร์รี่ผม นอนตายเกลื่อนเลยอ่ะครับ เพราะอะไร เพราะผมใส่ ชวามอส รึป่าว ครับ (ถ้าจัดตู้+เลี้ยงกุ้งไว้เเล้วเเต่จะเพิ่มต้นไม้น้ำควรทำไงดีไม่ให้กุ้งตายอีก อ่ะครับ)
ช่วยผมด้วยนะ  แล้วถ้าผมจะไม่ใส่ชวามอสเลยได้รึป่าว  (เเต่ครั้งเเรกผมลองเลี้ยงดู ผมเอาสาหร่ายหางกระรอก มาใส่หลังจากที่เริ่มใส่กุ้งไปประมาณ 3 วัน  (คือผมเอาหินขึ้นมาถมด้วยทำให้น้ำขุ่นเล็กน้อยมันมีผมที่ทำให้กุ้งตายรึปาวครับ))
ชวามอสไดล้าง แล้วแช่ด่างทับทิมก่อนไหม อาจมียาฆ่าหอย ตะไคร่ ติดมาจากร้าน
Turk_:) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/06/10, [16:55:27] »

แช่ด่างทับแล้วล้างออกดีๆ นะครับเพราะด่างทับทิมอาจทำให้น้องกุ้งของคุณ ขึ้น สวรรค์ได้ครับ [mo_001]
TAE ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/06/10, [17:16:51] »

ด่างทับทิม 10 บาท ที่ร้านขายยา แช่ 10-15 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดเยอะๆๆๆ ให้น้ำไหลผ่านเยอะๆก็ได้ ถ้าเอาให้ชัว หลังจากล้างแล้วเอาไป พักไว้ที่ตู้พักปลาก็ได้
lovehangout ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/06/10, [23:37:36] »

วันหลังรันน้ำให้มอสก่อนซัก1-2วันแล้วค่อยลงเชอรี่ก็ได้นะครับ
88 Aqua I'm breeder ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/06/10, [02:14:21] »

เลี้ยงกับชวามอสได้แน่นอน แต่ต้องมั่นใจว่าไม่มีปุ๋ยหรือยาตกค้างในปริมาณมากนะคับ
ช่วยได้โดยการนำมอสหรือสิ่งที่จะใส่ลงไปในตู้กุ้งมาแช่น้ำก่อนซัก1-2วันก่อน หรือไม่ก็
ซื้อมอสที่เลี้ยงอยู่ในตู้กุ้งก็จะดีกว่าอะ
OHHHO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/06/10, [00:36:48] »

คงมียาติดมากับมอสนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์