Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงกุ้งการ์ตูนมาแชร์ประสบการณ์กันครับ เรื่องอะไรก็ได้ครับ  (อ่าน 3867 ครั้ง)
a ma zoon ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/06/10, [20:43:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีข้อสงสัยนิดนึง   ผมใช้หินทับๆ ให้เป็นโพรงให้อยู่ เขาก็อยู่เป็นคู่ในนั้นนานๆจะออกมาเดินข้างนอกซักที  เป็นธรรมชาติของเขารึเปล่าครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/10, [21:47:18] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/10, [21:47:09] »

ผมมีข้อสงสัยนิดนึง   ผมใช้หินทับๆ ให้เป็นโพรงให้อยู่ เขาก็อยู่เป็นคู่ในนั้นนานๆจะออกมาเดินข้างนอกซักที  เป็นธรรมชาติของเขารึเปล่าครับ   

ตามธรรมชาติกุ้งเขาก็จะเป็นนักหลบภัยอยู่แล้วนะครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/10, [21:56:32] »

คณดุ๊กดิ๊ก ตอนเอาใส่ตู้ตัวเมียมันตกใจเล็กน้อยสลัดไข่มาครึ่งนึงมันจะมีผลกับตัวเมียถึงตายไหมครับ  แล้วไข่ที่ออกมาผมใส่กระชอนเอาไว้ตรงที่น้ำไหลแอบหลอกตัวเองว่าต้องฟักเหมือนกุ้งน้ำจืดที่ทำกัน  คุณดุ๊กดิ๊กเอาไปทิ้งกันเน่าดีกว่าไหมครับ  แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [09:04:23] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/06/10, [21:58:39] »

ปกติครับแต่เปลืองปลาดาวมากเลยและต้องซื้อตุนเพราะถ้าบางช่วงปลาดาวเหยื่อขาดคือขาดทุกร้านและนานด้วย

ส่วนถ้ามันไข่ก็อย่าหวังจะได้ลูกครับลืมไปได้เลย

« ตอบ #4 เมื่อ: 02/06/10, [22:07:53] »

แล้วเรื่องโรครึอะไรพอจะแนะนำ หรือแนวทางแก้ไหมครับ   เพราะผมตั้งตู้เลี้ยงอย่างเดียวไม่เอาอะไรมาบนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [09:04:00] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/06/10, [22:17:56] »

น้ำเสียไวมาก เพราะปลาดาวเน่า

น้ำร้อน ม่องครับ ค่อยๆเอื่อยๆๆๆๆๆ เเล้วก้ตายเเบบ งงๆ

ควรกด อุณหภูมิให้ต่ำกว่า28 ลงมาจะเป็นการดี สำหรับ ตู้ทะเลไม่ว่าจะเลี้ยงอะไร

อย่าไปมองว่าอยู่ที่ร้านน้ำไม่เย็นก็อยู่ได้ เพราะ ร้านเหมือนที่พักของ หมุนเวียนเข้าออกตลอด

รอดในร้านเเต่มาตายที่เรา ประจำ [on_007]

ไข่ เวลาออกมาก็รอดยาก เพราะ มันคือเเพลงต้อน ต้อง ปิดระบบกรอง เเล้วเปิดหัวฟู่เเทน

ลองดุครับ  [on_018]
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/06/10, [23:33:16] »

ห้องที่ตู้อยู่เปิดแอร์ ตั้ง 25 ต่ำไปไหมครับ 
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/06/10, [23:38:19] »

ห้องที่ตู้อยู่เปิดแอร์ ตั้ง 25 ต่ำไปไหมครับ 

ดีเลยครับ
 [เจ๋ง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/06/10, [09:07:13] »

ไทยเพาะได้กุ้งการ์ตูน

นักเลี้ยงปลาตู้พบความสำเร็จในการเพาะพันธุ์ "กุ้งการ์ตูน" เป็นรายแรกของไทย ผ่านการรับรองจากกรมประมงแล้วว่าไม่ได้จับจากธรรมชาติ จัดแสดงในงานวันประมงน้อมเกล้าฯ ครั้งที่ 20  ก่อนเตรียมจดสิทธิบัตรวิธีการเลี้ยงเมื่อวันที่   19 มิถุนายน ที่กรมประมง มีการแถลงข่าวการจัดงาน "วันประมงน้อมเกล้าฯ" ครั้งที่  20

นาย นพดล  เสนาหาญ  ผู้เพาะเลี้ยงกุ้งการ์ตูน กล่าวว่า เริ่มจากศึกษาเลี้ยงปลาการ์ตูนก่อนแล้วหันมาทดลองการเพาะเลี้ยงกุ้งการ์ตูนในตู้ จนกระทั่งค้นพบวิธีการเพาะพันธุ์กุ้งการ์ตูนโดยธรรมชาติเป็นผลสำเร็จคือ เลี้ยงกุ้งการ์ตูนจนออกลูกแล้วอนุบาลลูกกุ้งให้รอดตาย  หัวใจของการเลี้ยงคือ  น้ำทะเล และอาหารหลักของกุ้งการ์ตูนคือ ปลาดาว ขณะนี้ตนกำลังทดลองวิจัยอาหารแช่แข็งมาทดแทนปลาดาว  ผลตอบรับจากกุ้งการ์ตูนกินอาหารแช่แข็งประมาณ 60%

นายนพดลกล่าวว่า กุ้งการ์ตูนออกลูกหนึ่งคลอกนับพันตัว  แต่เราเลี้ยงให้อยู่รอดได้ประมาณ  5%  หรือ 50 ตัว เนื่องจากศักยภาพของฟาร์มเพาะเลี้ยงยังมีขนาดเล็ก และได้ขึ้นทะเบียนกับกรมประมง  ซึ่งตรวจสอบแล้วว่าตนสามารถเพาะเลี้ยงกุ้งการ์ตูนได้จริง โดยไม่จับจากธรรมชาติ ขณะนี้อยู่ระหว่างการจดสิทธิบัตรวิธีการเลี้ยง เพื่อให้นักเลี้ยงปลาสวยงามเห็นถึงความสำคัญของการอนุรักษ์ และไม่ควรส่งเสริมการค้าปลาสวยงามที่ผิดกฎหมาย

"รูปร่างกุ้งการ์ตูนมี ลักษณะโดดเด่นคือ   มีหนวดคล้ายใบไม้  ลำตัวมีลายดอกไม้ สีสันสวยงาม   ในทั่วโลกมีกุ้งการ์ตูนแค่   2 สายพันธุ์ จากทะเลฝั่งฮาวายและทะเลฝั่งอันดามัน ขณะนี้ผมขายกุ้งการ์ตูนตัวละ  1,000 บาท ส่วนใหญ่ส่งไปที่ตลาดนัดจตุจักร ผู้ใดสนใจเลี้ยงกุ้งการ์ตูนไปพบกันได้ในงานวันประมงน้อมเกล้า" นายนพดลกล่าว.

จาก                 :                 สถาบันวิจัยและเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำชายฝั่ง กรมประมง   วันที่ 21 ตุลาคม 2551
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์