Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองเหงือกปลิ้น  (อ่าน 4758 ครั้ง)
จิ๊ปปี้ ออฟไลน์
Cute Member
« เมื่อ: 31/05/10, [15:18:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น้องปลาทองเหงือกตีโค้งออกมาด้านนอกอ่ะค่ะ

ตอนแรกเป็นทั้งสองข้างตั้งแต่เล็ก ๆ เลยคิดว่าพิการมาตั้งแต่เกิด

แล้วอีตัวนี้ก็กินเก่งโตเร็วกว่าเพื่อน ๆ ที่ซื้อมาพร้อมกันซะด้วยซ้ำ

วันดีคืนดีข้างขวาดันหายงอนซะงั้น  [mo_001]

เลยสงสัยว่าที่เค้าเป็นนี่คือโรคหรือเค้าพิการ แล้วรักษาได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  emb01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/10, [15:20:59] โดย XOXO »
NuSh~FiNe ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/05/10, [15:21:43] »

มันติดแกมาแน่ๆๆ เชื่อเค้า   [on_018]
Cute Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/05/10, [16:10:18] »

[on_024]  ว่าแล้วต้องมีคนเล่นมุขนี้ 555+ [on_009]  [on_009]
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/06/10, [17:20:30] »

น้องปลาทองเหงือกตีโค้งออกมาด้านนอกอ่ะค่ะ

ตอนแรกเป็นทั้งสองข้างตั้งแต่เล็ก ๆ เลยคิดว่าพิการมาตั้งแต่เกิด

แล้วอีตัวนี้ก็กินเก่งโตเร็วกว่าเพื่อน ๆ ที่ซื้อมาพร้อมกันซะด้วยซ้ำ

วันดีคืนดีข้างขวาดันหายงอนซะงั้น  [mo_001]

เลยสงสัยว่าที่เค้าเป็นนี่คือโรคหรือเค้าพิการ แล้วรักษาได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  emb01

รูปธรรม นามธรรม โยม

Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/06/10, [18:33:12] »

รูปธรรม นามธรรม โยม

ขอบคุณค่ะพี่กบ

หนูกลัวว่ามันจะเป็นเพราะป่วย  จะได้หาหยูกหายาให้มัน  ถ้าเป็นเพราะธรรมชาติก็ปล่อยมันเป็นไปค่ะ  [on_055]
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/06/10, [00:22:16] »

ไม่คิดอะไรมากก็ปล่อยไปครับ
ถ้าเลี้ยงสวยๆกะบ้านก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับ
ถ้าเอาจะสวย ก็ ศัลยกรรม  [on_035] กรรไกร คมๆ ตัดเลย  (แน่นอนว่ามันเสี่ยง)
แล้วก็แช่ยาหลือง แต่ก็ไม่ยืนยันว่าจะหายเป็นปกติเหมือนปลาตัวอื่นๆ
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/06/10, [09:53:23] »

[on_008] [on_008] วิธีที่คุณหมูจ๋าว่า จิ๊บขอผ่านดีกว่าค่ะ  [mo_001]  [mo_001]

สงสารน้องเค้าอ่ะ  คงเหมือนมีใครเอากรรไำกรมาตัดหูเราตอนหลับแน่ ๆ เลย  [on_024] [on_024]
Birdtero ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/06/10, [00:40:25] »

ถ้ามันกางนะมีอยู่ประมาณ2แบบอะครับ

แบบแรกนี่ อาการนี้อ้อคไม่พอ

อาการที่ 2 เหงือกเน่า ทำไห้กางออกเพื่อจะรับอ้อคซิเจ้นเพิ่มครับ

รักษาอาการแรกก่อนถ้าเป็นก็เปิดอ้อคแรงๆครับ

อาการที่2นี่ต้อง ใช้ยาเต้ตต้าครับ เดี้ยวเรื่องโดสว่ากันอีกที

Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/06/10, [09:54:01] »

หงะ เป็นเพราะการเลี้ยงทำให้เหงือกปลิ้นได้จริง ๆ ด้วย  [on_024]

ถ้าเป็นเพราะอ๊อกไม่พอก็คงจะใช่เลยค่ะ  เพราะจิ๊บใส่กรองแขวนเฉย ๆ ในตู้ 24

ปลาทอง 6 ตัว อาศัยว่าเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ คงต้องต่อปั๊มลมซะแร้ว  [on_055]

~ n a t ~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/06/10, [13:30:53] »

ถ้ามันกางนะมีอยู่ประมาณ2แบบอะครับ

แบบแรกนี่ อาการนี้อ้อคไม่พอ

อาการที่ 2 เหงือกเน่า ทำไห้กางออกเพื่อจะรับอ้อคซิเจ้นเพิ่มครับ

รักษาอาการแรกก่อนถ้าเป็นก็เปิดอ้อคแรงๆครับ

อาการที่2นี่ต้อง ใช้ยาเต้ตต้าครับ เดี้ยวเรื่องโดสว่ากันอีกที

เจ้าของฟาร์มมาเองเลย   [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/06/10, [15:44:56] »

หงะ เป็นเพราะการเลี้ยงทำให้เหงือกปลิ้นได้จริง ๆ ด้วย  [on_024]

ถ้าเป็นเพราะอ๊อกไม่พอก็คงจะใช่เลยค่ะ  เพราะจิ๊บใส่กรองแขวนเฉย ๆ ในตู้ 24

ปลาทอง 6 ตัว อาศัยว่าเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ คงต้องต่อปั๊มลมซะแร้ว  [on_055]

ถ้าไห้แนะนำครับ กรองฟองน้ำหาซื้อได้ตามร้านทั่วไป ปั้มอ้อคของไฺฮหรี่ ตัวที่ใช้ตัวอาร์ในการปรับความแรง
พูดง่ายๆที่มันหมุนๆได้นั่นเอง เอิ้กๆ

เอากรวดออก  ปลาทอง 6 ตัวไซด์ขนาดไหนครับถ้าแน่นเกินละวังเรื่องน้ำเสียเป็นดี
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/06/10, [15:45:06] »

เจ้าของฟาร์มมาเองเลย   [เจ๋ง]

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ
Cute Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/06/10, [16:00:48] »

ถ้าไห้แนะนำครับ กรองฟองน้ำหาซื้อได้ตามร้านทั่วไป ปั้มอ้อคของไฺฮหรี่ ตัวที่ใช้ตัวอาร์ในการปรับความแรง
พูดง่ายๆที่มันหมุนๆได้นั่นเอง เอิ้กๆ

เอากรวดออก  ปลาทอง 6 ตัวไซด์ขนาดไหนครับถ้าแน่นเกินละวังเรื่องน้ำเสียเป็นดี

จิ๊บมีปั๊มลมอยู่แล้วล่ะค่ะ แต่ว่ารำคาญเสียงดังเลยไม่ใช้ เอาแต่กรองแขวนอย่างเดียว

ปั๊มลมธรรมดาแบบนี้ก็ใช้ได้ใช่มั๊ยคะ  [อะไรฟะ]

ตอนนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องความแออัดอีกแล้วค่ะ  เพราะว่าลูกรักตัวโตที่สุดเค้าไปสบายแล้ว  heaven

จิ๊บเปลี่ยนน้ำ 2-3 วันต่อ 30% ค่ะ ไม่รู้ว่าโอเคหรือป่าว แต่ปลาก็ไม่เคยป่วยอะไร

ตัวที่ตายนี่เข้าไปติดระหว่าซอกท่อของกรองกับข้างตู้  ตื่นเช้ามาเห็นหัวใจแทบวาย  [on_065]

« ตอบ #13 เมื่อ: 29/06/10, [23:09:30] »

จิ๊บมีปั๊มลมอยู่แล้วล่ะค่ะ แต่ว่ารำคาญเสียงดังเลยไม่ใช้ เอาแต่กรองแขวนอย่างเดียว

ปั๊มลมธรรมดาแบบนี้ก็ใช้ได้ใช่มั๊ยคะ  [อะไรฟะ]

ตอนนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องความแออัดอีกแล้วค่ะ  เพราะว่าลูกรักตัวโตที่สุดเค้าไปสบายแล้ว  heaven

จิ๊บเปลี่ยนน้ำ 2-3 วันต่อ 30% ค่ะ ไม่รู้ว่าโอเคหรือป่าว แต่ปลาก็ไม่เคยป่วยอะไร

ตัวที่ตายนี่เข้าไปติดระหว่าซอกท่อของกรองกับข้างตู้  ตื่นเช้ามาเห็นหัวใจแทบวาย  [on_065]

ก็ okนะครับ ปั้มธรรมดาก็ใช้ได้ครับ แต่รุ่นที่แนะนำนี่มันเงียบ อิอิ ส่วนเรื่องการเปรียนน้ำถูกต้องแล้วครับ ถ้าเป็นตู้ทำแบบนี้ก็ดีอยู่แล้ว แต่ละวังการเปรียนน้ำเป็นพอ เสียใจเรื่องปลาด้วยน้ะครับ
Cute Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/06/10, [09:33:52] »

ก็ okนะครับ ปั้มธรรมดาก็ใช้ได้ครับ แต่รุ่นที่แนะนำนี่มันเงียบ อิอิ ส่วนเรื่องการเปรียนน้ำถูกต้องแล้วครับ ถ้าเป็นตู้ทำแบบนี้ก็ดีอยู่แล้ว แต่ละวังการเปรียนน้ำเป็นพอ เสียใจเรื่องปลาด้วยน้ะครับ

ขอบคุณค่ะ  ทีแรกก็หมดกำลังใจแทบจะเลิกเลี้ยงเลย  เพราะเป็นปลาทองตัวแรกที่ตาย

แต่ตอนนี้พอจะทำใจได้บ้างแล้วค่ะ  ขอบคุณหลาย ๆ สำหรับคำแนะนำนะดี ๆ นะคะ  emb01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์