Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการเลี้ยงตู้ทะเลไม่ให้ปลาตาย  (อ่าน 4004 ครั้ง)
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 29/05/10, [14:30:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เทคนิคการเลี้ยงตู้ทะเลไม่ให้ปลาตาย
1. ก่อนที่คุณจะเลี้ยงควรศึกษาลักษณะอุปนิสัยของปลาว่าชอบอาหารแบบไหน
2. เรื่องอาหาร ต้องศึกษาว่าอาหารแต่ละอย่างให้โทษอย่างไรให้โทษกับปลาที่เลี้ยงหรือไม่
3. สารเคมี อันนี้ห้ามเด็จขาด ปลาทะเลค่อนข้างอ่อนแอกับภาวะเป็นพิษ
4. การอยู่อาศัยของปลาหลากหลายพันธุ์  ต้องศึกษาว่าปลาที่นำมาเลี้ยงอยู่ร่วมตู้กันได้หรือไม่  เพื่อมิให้เกิดปัญหา
5. ระบบระบายน้ำ  การให้อ๊อกแก่ปลา  การกำจัดของเสียในตู้  อย่ามองข้ามอย่างเด็จขาดน่ะครับ เพราะจะทำให้ปลาที่อาศัยอยู่อึดอัดและป่วยได้
6. การวัดค่าน้ำ คุณต้องรู้ว่าปลาของคุณที่นำมาเลี้ยงนั้น ชอบสภาพน้ำแบบไหนน่ะครับ
7. เวลาลงปลา  คุณต้องเลี้ยงไว้สักระยะหนึ่ง ก่อนที่จะนำลงตู้ใหญ่ เพื่อป้องกันการติดเชื้อโรค
8. อาหารที่คุณให้แต่ละมื้อ ต้องกะปริมาณให้พอดีกับจำนวณปลา ไม่เช่นนั้นปลาของคุณอาจกัดกันเองเพราะย่งอาหารกัน
9. ของเสียในตู้ เป็นสิ่งที่ต้องสนใจเป็นอย่างมาก เพราะหากมีของเสียในตู้มากเกินไป โอกาศที่น้ำจะเน่าเสียมีความเป็นไปได้สูงมาก
10. การจัดตู้ให้เหมาะสมกับจำนวนปลา  เพราะปลาแต่ละตัวชอบสร้างถิ่นบานของตัวเองหากแนวหินไม่เพียงพออาจจะมีปัญหากันเองได้  อาจอยู่ร่วมกันอย่างไม่สงบสุข
11. น้ำทะเลหากใช้น้ำจากธรรมชาติ  ต้องระวังเรื่องคุณภาพน้ำ  เพราะน้ำจากธรรมชาติมีความเสี่ยงต่อน้ำที่ไม่สะอาดอยู่พอสมควรน่ะครับ
12. อุปกรณ์ที่ใช้เลี้ยง ที่นำมาแต่งตู้ ต้องปลอดเชื้อโรค
13. อันสุดท้ายเลยน่ะ ไม่ว่าตู้ทะเลหรือน้ำจืด สิ่งที่ควรคำนึงคือปลาต้องไม่รู้สึกอึดอัด  ดังนั้นควรคำนึงถึงจำนวนปลาในตู้ด้วย ไม่ควรให้ปริมาณหนาแน่นจนเกินไป

อันนี้ผมไม่ได้เอามาจากเว็ปน่ะครับ  
เอามาจากหนังสือคู่มือการเลี้ยงปลาทะเล   ขอไว้แค่นี้ก่อนและกัน เมื่อยมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/10, [15:54:04] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
IICEzz* ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/05/10, [16:37:28] »

ขอบคุณครับ
NonStOp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/05/10, [20:39:37] »

ถูกครับต้องเข้าใจก่อนแล้วจะไม่สูญเสีย

ถามเจ้าของกระทู้ครับ

Firefish มันชอบกระโดดออกมาเล่นนอกตู้ทำงัยดีครับ  ไม่มีปลาไล่  10 ตัวต้องออกมานอนดูทีวีซะ 3 ตัว  [on_008]
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/05/10, [20:51:22] »

ถูกครับต้องเข้าใจก่อนแล้วจะไม่สูญเสีย

ถามเจ้าของกระทู้ครับ

Firefish มันชอบกระโดดออกมาเล่นนอกตู้ทำงัยดีครับ  ไม่มีปลาไล่  10 ตัวต้องออกมานอนดูทีวีซะ 3 ตัว  [on_008]

โอ้ เหมือนปลาทองทะเลผมเลย

ชอบกระโดดออกมานอนเล่นนอกตู้ แล้วชอบไปเข้าเฝ้าพระอินทร์

อันนี้ต้องหาอะไรปิดตู้อ่ะครับ  เลี้ยงแต่ลูกดอกไฟล้วนๆเลยใช่ป่าวครับ

ไม่มีปลาที่ว่ายน้ำเร็วๆ ใช่มั้ย  จริงๆพวกสกุลโกบี้ไม่น่าจะกระโดดออกมานอกตู้น่ะ
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/05/10, [22:37:37] »

มีปลาทองกับไฟร์ฟิชครับ ที่ชอบบั้นจี้จั๊ม พวก tang มันไม่สนใจอะไรนอกจากอาหาร [on_003] คงทำใจอะครับปิดไม่ได้คัรบเดียวก้นตู้พาลตาย กะว่ะจะหาสติกเกอร์ห้ามกระโดดไว้ที่ตู้เผื่อมั้นเชื่อบ้าง [on_008]

bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/05/10, [22:41:10] »

ลองหาตาข่ายมาคลุมสิครับ แบบรูห่างๆ สีขาวๆ เหมือนพวกถุงซักผ้าก็สวยดีนะ คิดว่าไม่ทำให้น้ำร้อนขึ้นด้วย  gossip
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/05/10, [11:19:04] »

มีปลาทองกับไฟร์ฟิชครับ ที่ชอบบั้นจี้จั๊ม พวก tang มันไม่สนใจอะไรนอกจากอาหาร [on_003] คงทำใจอะครับปิดไม่ได้คัรบเดียวก้นตู้พาลตาย กะว่ะจะหาสติกเกอร์ห้ามกระโดดไว้ที่ตู้เผื่อมั้นเชื่อบ้าง [on_008]

ถ้าติดต้องเป็นปลาของไทยน่ะ  ถ้าปลาที่นำเข้าจากอินโดมันจะอ่านภาษาไทยไม่ออก

คิคิ
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/05/10, [12:51:38] »

สงสัยต้องตากาล๊อกครับ  มันมาทั้งเครื่องเป็นฟิลิปินส์หมดทั้งลำ [on_008]
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/05/10, [15:28:41] »

สงสัยต้องตากาล๊อกครับ  มันมาทั้งเครื่องเป็นฟิลิปินส์หมดทั้งลำ [on_008]
หุหุ  สัญชาติ ฟิลิปินส์ด้วย หุหุ

แต่ที่นั่นร้านขายปลาทะเลเยอะมาก เคยดูสารคดีอยู่
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/05/10, [01:35:11] »

ควรเลือกปลาที่เเข็งเเรงด้วยนะครับ

ปลาหัวตอบๆ ท้องเเฟบๆ อย่าเอามาหละ รอดยาก
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/06/10, [19:46:16] »

ควรเลือกปลาที่เเข็งเเรงด้วยนะครับ

ปลาหัวตอบๆ ท้องเเฟบๆ อย่าเอามาหละ รอดยาก

เลือกปลาที่น่าตาดีเหมือนคนซื้อ

จะดีที่สุด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์