Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับมือใหม่ อยากเลี้ยงทะเล  (อ่าน 3586 ครั้ง)
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 25/05/10, [19:28:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สิ่งที่จำเป็น
คือ

1 น้ำทะเล ในท้องตลาด มีให้เลือกเยอะเเยะ

ที่นิยมจิงๆ จะมี H2O  Reef Clystal(เอาของฝรั่งเศสนะ) อีกยี่ห้อ ของไทยจำชื่อไม่ได้เด๋วไปหาข้อมูลมาให้

การเลี้ยงไม่ยาก ถ้าเลี้ยงเเต่ปลา เเต่หากจะ เลี้ยงก้นตู้ เเนะนำ 3ยี่ห้อ ด้านบน

2 ลองจากน้ำทะเลคืออุณหภูมิ มันต้องการ 25-27 องศา พอๆกะเลี้ยงเรดบี เลย เปลืองเงินตรงนี้เเหละ

3 ผมคิดว่าระบบ รวมถึงไฟ เด๋วมาเเฉ ให้ฟังว่าควรมีอะไรบ้าง

ioclub ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/05/10, [20:00:13] »

อีกอันหนึงนี่ใช่ AquaRiseป่ะครับ
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/05/10, [20:28:39] »

อีกอันหนึงนี่ใช่ AquaRiseป่ะครับ

ใช่เเว้ว เเหม มาบอกไมเนี่ย กะว่าจะรอให้เค้าเข้ามาเปง สปอนเซอร์ให้ซะหน่อย emb01
NonStOp ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/05/10, [22:00:13] »

ปลาสิ่งที่ต้องการ

สกิมใหญ่ๆเข้าไว้ครับ ปลาหมึกฮิตสุด

ประการรัง

แสงสำคัญมาก mh หรือ t5 ตามอัธยาศัยหรือตามงบ (ให้ความสำคัญมากที่สุดครับเพราะเห็นชัดเจนมาก)

อุณหภูมิถ้าปลาแค่พัดลมก็พอไหวแต่ให้รอดชัวๆๆต้องชิลเลอร์
อุณหภูมิถ้าประการังสำคัญมากเกียวกับการบานและเจริญเติมโต
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/05/10, [22:41:04] »

มีพี่ที่ทำงานเค้าเลี้ยงอยู่เหมือนกัน เคถามเค้าแหละว่าเลี้ยงยากไหม
ผมว่ามันก็คล้ายๆไม้น้ำนี่ละ แต่ว่าต้องเพิ่มอุปกรณ์บางอย่างเข้าไป
เค้าบอกว่าเปลี่ยนน้ำที่เหนียวทั้งบ้านเลย
The One ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/05/10, [23:00:18] »

มีพี่ที่ทำงานเค้าเลี้ยงอยู่เหมือนกัน เคถามเค้าแหละว่าเลี้ยงยากไหม
ผมว่ามันก็คล้ายๆไม้น้ำนี่ละ แต่ว่าต้องเพิ่มอุปกรณ์บางอย่างเข้าไป
เค้าบอกว่าเปลี่ยนน้ำที่เหนียวทั้งบ้านเลย
ครับมันเหนียวจริงๆเลิกเลี้ยงตู้ทะเลเพราะเหตุนี้แหละครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าที่เป็นโลหะที่อยู่บริเวณนั้นสนิมกินเกือบทั้งหมดละครับ
Eubie ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/05/10, [01:25:23] »

มันน่านัก  [on_042]
PUMPNOI ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/05/10, [16:05:31] »

ต้อง ของ Tropic ไปเลย กำลังจะเกลือยี่ห้อนี้อยู่ รออันเก่าหมดก่อน [เจ๋ง]
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/06/10, [13:10:23] »

ครับมันเหนียวจริงๆเลิกเลี้ยงตู้ทะเลเพราะเหตุนี้แหละครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าที่เป็นโลหะที่อยู่บริเวณนั้นสนิมกินเกือบทั้งหมดละครับ

เพราะ สกิมเมอร์หรือเปล่า  [งง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/06/10, [16:37:49] »

อ้าว...นั้นหาที่เลี้ยงยากนะซิ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์