Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำเหลืองแก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 23038 ครั้ง)
Socos ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/05/10, [16:56:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามเรื่องน้ำเหลืองแก้ยังไงดีครับ
ข้อมูลตู้
เป็นตู้ 36*18*18
ดิน ADA 1 สามถุง
กรองใต้กรวด
รองพื้นบีแมก(ถุงแดง)ครึ่งถุง  และถุงขาว อีกครึ่งถุง
ตามด้วยพัมมิสสามโล
ระบบกรอง
CF 1200
Atmam 3338
กรองทั้งสองลูกบรรจุ Power house Basic 5 โล , โมโนบอล 3 โล ,
Power Home 2 โล (หารสองใส่กรองสองลูก)
ชิลเลอร์ 500A
ในตู้ใส่ขอนตะไคร่เกาะเต็มสองขอน
Gray stone 4ก้อน & white Stone 3 ก้อน
ถ่านไม้ไผ่ครึ่งโล กับอีก หนึ่งท่อน

รันน้ำทิ้งไว้สามอาทิตย์แล้ว หายขุ่นตั้งแต่คืนแรก แต่น้ำไม่หายเหลือง เลยลองลงกุ้งเชอรรี่ดู
ปรากฏว่าตายภายในสองวัน 
เลยหาถ่านไม้ไผ่มาใส่ ครึ่งโล กับ
ถ่ายน้ำออกครึ่งตู้ สามครั้ง(วันละครั้ง) ลงปลาสอด ตายภายในคืนเดียว
ทำยังไงน้ำก็ไม่หายเหลืองเลยครับ ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/05/10, [16:58:19] »

ถ่ายน้ำกับถ่านคาร์บอนลงไปดูด
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/05/10, [17:01:18] »

ถ่ายน้ำกับถ่านคาร์บอนลงไปดูด
ต้องถ่ายอีกประมาณกี่น้ำ ถ้ารวมทั้งหมด ผมว่าผมเอาน้ำออกไปไม่น่าจะต่ำกว่า 4-5 เท่าของจำนวนน้ำในตู้
คาร์บอนผมใส่เป็นถ่านไม้ไผ่ไปครึ่งโลพอมั้ยครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/05/10, [17:10:26] »

\กรองทั้งสองลูกบรรจุ Power house Basic 5 ลิตร , โมโนบอล 3 ลิตร

รอก่อนพี่ใจเย็นๆๆ   ถ่ายน้ำไปเรื่อยๆๆก่อน  รอถ่านไม่ไผ่ ดูดสีไปเรื่อยๆๆ เดี๋ยวก็ใสเองครับ   [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/05/10, [17:16:19] »

\กรองทั้งสองลูกบรรจุ Power house Basic 5 ลิตร , โมโนบอล 3 ลิตร

รอก่อนพี่ใจเย็นๆๆ   ถ่ายน้ำไปเรื่อยๆๆก่อน  รอถ่านไม่ไผ่ ดูดสีไปเรื่อยๆๆ เดี๋ยวก็ใสเองครับ   [เจ๋ง]
เห็นคนอื่นเ้ค้ารันน้ำกันสามวัน ผมรันสามอาทิตย์ ยังลงกุ้งไม่ได้ [on_024] เศร้า
หรือว่าผมใจร้อนไปป่าวหว่า

ขอบคุณทุกความเห็น ณ ที่นี้ครับ
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/05/10, [17:18:51] »

เห็นคนอื่นเ้ค้ารันน้ำกันสามวัน ผมรันสามอาทิตย์ ยังลงกุ้งไม่ได้ [on_024] เศร้า
หรือว่าผมใจร้อนไปป่าวหว่า

ขอบคุณทุกความเห็น ณ ที่นี้ครับ
ตู้ผมก็เพิ่งตั้งใหม่ได้ 2 วันเหมือนกัน อะพี่
น้ำงี้เหลืองเลย ada1  เหมือนกันครับ  [เจ๋ง]  รอหน่อยเดี๋ยวก็ใสแล้วครับพี่  [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/05/10, [17:19:16] »

เอดีเอ1น้ำเหลืองเป็นเรื่องปกติ

ถ้าใช้ถ่านไม้ไผ่มันก็ได้ผลแต่ช้าหน่อย

แต่ถ่านที่ผมบอกมันเป็นถ่านที่เป็นแท่งเล็กๆขนาดเท่าไม้เสียบลูกชิ้นความยาวต่อชิ้นครึ่งเซ็น

ขายเป็นกระสอบละลิตร

มันได้ผลเร็วดี

หรือไม่รอถ่านไม้ไผ่ทำงานก่อนก็ได้จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มเสียดายเงิน
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/05/10, [17:22:07] »

เอดีเอ1น้ำเหลืองเป็นเรื่องปกติ

ถ้าใช้ถ่านไม้ไผ่มันก็ได้ผลแต่ช้าหน่อย

แต่ถ่านที่ผมบอกมันเป็นถ่านที่เป็นแท่งเล็กๆขนาดเท่าไม้เสียบลูกชิ้นความยาวต่อชิ้นครึ่งเซ็น

ขายเป็นกระสอบละลิตร

มันได้ผลเร็วดี

หรือไม่รอถ่านไม้ไผ่ทำงานก่อนก็ได้จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มเสียดายเงิน
ถ่านหุงต้มทั่วไปหลอครับ ?? [งง]
หรือถ้าไม่ใช่ หาได้ที่ไหน แล้วมันดีกว่าถ่านไม้ไผ่อีกหลอท่าน ผมเข้าใจว่าผ่านไม้ไผ่นี่ดีสุดแล้ว จะได้เปลี่ยนความคิด

ขอบคุณครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/05/10, [17:28:14] »

มันไม่ใช่ถ่านหุงต้มนะ

ตามร้านอุปกรณ์ปลาแบบไฮโซมีขาย

ถ่านทั้ง2แบบทำหน้าที่เหมือนกันแต่ต่างตรง

ถ่านที่ผมบอกเมื่อหมดหน้าที่มันควรเอาออกเพราะมันจะคายสิ่งที่มันดูด

แต่ถ่านไม้ไผ่มันไม่คายและเมื่อหมดหน้าที่มันยังทำหน้าที่เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้ด้วย
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/05/10, [17:38:52] »

ผมตั้งตู้ ada I นํ้าเหลืองเหมือนกัน
ถ่านคาร์บอนแอคติเวท 2 ถุง (ปล.หาราคาถูกๆ) ใส่ กรองแขวน  ฝั่งละข้าง
ผมใช้ ถ่านคาร์บอน 1 กิโล ถุงละ 50 บาท 1ถุง--->ปรับเสปย์บาร์นํ้าและนํ้าจากกรองแขวนให้วิ่งชนถุงถ่านคาร์บอน
และอีกตัวใส่ตัวซีโอไรท์(จะใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ) ไว้ดูด แอมโมเนีย (ปล มันดูดแอมโมเนียดีมาก) ไนไตร ไนเตรต ทำให้นํ้าใสด้วยครับ
ปล ระวัง ซีโอไรท์ บางตัวทำให้ PH ขึ้น น่ะครับ ตู้ผมเคยโดนมาแล้วทีหนึ๋ง asspain
รันอาทิตย์เดียวนํ้าใสขึ้นเยอะเลย
3 วันแรกถ่านไปเลย 80%
3วันหลัง เปลี่ยนนํ้าที่ละ 20-30%ทุกๆ2วัน-3วัน แล้วใส่แบคทีเรียครับ

ผมรันนํ้าอาทิตย์เดียวแล้วลงกุ้งเลยครับ ปล ใจร้อนเหมือนกันครับ [เขิลลลล]
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/05/10, [17:51:35] »

มันไม่ใช่ถ่านหุงต้มนะ

ตามร้านอุปกรณ์ปลาแบบไฮโซมีขาย

ถ่านทั้ง2แบบทำหน้าที่เหมือนกันแต่ต่างตรง

ถ่านที่ผมบอกเมื่อหมดหน้าที่มันควรเอาออกเพราะมันจะคายสิ่งที่มันดูด

แต่ถ่านไม้ไผ่มันไม่คายและเมื่อหมดหน้าที่มันยังทำหน้าที่เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้ด้วย
อ๋อ คาร์บอนถุงๆที่เค้าขายไว้ใส่กรองนั่นเอง นั่งนึกอยู่ตั้งนาน
ขอบคุณคุณwewe มากครับ

ผมตั้งตู้ ada I นํ้าเหลืองเหมือนกัน
ถ่านคาร์บอนแอคติเวท 2 ถุง (ปล.หาราคาถูกๆ) ใส่ กรองแขวน  ฝั่งละข้าง
ผมใช้ ถ่านคาร์บอน 1 กิโล ถุงละ 50 บาท 1ถุง--->ปรับเสปย์บาร์นํ้าและนํ้าจากกรองแขวนให้วิ่งชนถุงถ่านคาร์บอน
และอีกตัวใส่ตัวซีโอไรท์(จะใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ) ไว้ดูด แอมโมเนีย (ปล มันดูดแอมโมเนียดีมาก) ไนไตร ไนเตรต ทำให้นํ้าใสด้วยครับ
ปล ระวัง ซีโอไรท์ บางตัวทำให้ PH ขึ้น น่ะครับ ตู้ผมเคยโดนมาแล้วทีหนึ๋ง asspain
รันอาทิตย์เดียวนํ้าใสขึ้นเยอะเลย
3 วันแรกถ่านไปเลย 80%
3วันหลัง เปลี่ยนนํ้าที่ละ 20-30%ทุกๆ2วัน-3วัน แล้วใส่แบคทีเรียครับ

ผมรันนํ้าอาทิตย์เดียวแล้วลงกุ้งเลยครับ ปล ใจร้อนเหมือนกันครับ [เขิลลลล]
ซีโอไรท์ ผมลองค้นในกุ๊กเกิ้ลดู เหมือนจะเป็นหิวภูเขาไฟรึเปล่า

แบบนี้ผมต้องทำให้น้ำหายเหลืองก่อนถึงลงเรดบีได้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่า ถึงหายเหลืองก็ยังลงไม่ได้ ต้องรันน้ำไปเรื่อยๆก่อน เพราะตอนนี้ลงอะไรไปก็ตายหมด

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/05/10, [17:53:46] »

อ๋อ คาร์บอนถุงๆที่เค้าขายไว้ใส่กรองนั่นเอง นั่งนึกอยู่ตั้งนาน
ขอบคุณคุณwewe มากครับ

ซีโอไรท์ ผมลองค้นในกุ๊กเกิ้ลดู เหมือนจะเป็นหิวภูเขาไฟรึเปล่า

แบบนี้ผมต้องทำให้น้ำหายเหลืองก่อนถึงลงเรดบีได้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่า ถึงหายเหลืองก็ยังลงไม่ได้ ต้องรันน้ำไปเรื่อยๆก่อน เพราะตอนนี้ลงอะไรไปก็ตายหมด

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

แอ๊คติ เวส คาร์บอร์น ปะพี่
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/05/10, [18:01:14] »

แอ๊คติ เวส คาร์บอร์น ปะพี่
ที่ผมเข้าใจเหมือนเป็นคาร์บอนก้อนๆ ที่เค้าเอาไว้ใส่กรอง
ขายตามร้านทั่วไป เข้าใจผิดถูก วานผู้แจ้งบอกกล่าวด้วยครับ
ว่าแต่แบบนี้เอาไปต้มๆ แล้วกลับมาใช้ไหม่เหมือนถ่านไม้ไผ่ได้ป่าวหว่า
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/05/10, [18:01:41] »

นั้นแหละถ่านตัวเดียวกันจิ๊บราคาประมาณนั้นแต่ผมจำชื่อสามัญมันไม่ได้เดี๋ยวปล่อยไก่ ้hahahaใจเย็นๆเดี๋ยวก็ใส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/10, [18:03:53] โดย wewe »
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/05/10, [18:35:37] »

กรองทั้ง 2 ตัวต่อแบบไหนครับพ่วงหรือว่าเปิดตัวใครตัวมันครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/05/10, [18:46:38] »

กรองทั้ง 2 ตัวต่อแบบไหนครับพ่วงหรือว่าเปิดตัวใครตัวมันครับ
ตัวใครตัวมันครับท่าน
CF-1200 พ่วงชิลเลอร์
Atman 3338 ต่อเพียวๆ แต่เปิดแรงน้ำครึ่งเดียว
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/05/10, [19:02:18] »

ถ้าเป็นผมน๊ะ
- จะเอา CF-1200 ใส่ Power house Basic เต็มกรองแล้วต่อเข้าชิลเลอร์เหมือนเดิม
- ส่วน 3338 ใส่ Activated Carbon เต็มกรองแล้วต่อเข้าตู้ตามปกติ โดยส่วนตัวเชื่อว่าการเอา Activated Carbon ใส่ไว้ในกรองจะดีกว่าการแช่ไว้ในตู้ครับ Activated Carbon ที่ผมใช้ก็เป็นของถูกๆเนี่ยล่ะครับผมซื้อมาถุงละ 40 บาทครึ่งกิโล ในถุงบรรจุใส่ถุงตาข่ายไว้ให้เรียบร้อยแล้วก่อนใช้ก็ล้างซัก 2 น้ำพอ
- รันน้ำจนหายเหลืองหรือพอใจแล้วก็รื้อ Activated Carbon ออกแล้วใส่มีเดียร์ตามปกติครับ

ตู้ 36" ใส่ดินเยอะไปหน่อยน๊ะจริงๆแค่ 2 ถุงก็พอครับมันเลยทำให้น้ำเหลืองยาวนานแน่นอนครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/05/10, [09:21:48] »

ถ้าเป็นผมน๊ะ
- จะเอา CF-1200 ใส่ Power house Basic เต็มกรองแล้วต่อเข้าชิลเลอร์เหมือนเดิม
- ส่วน 3338 ใส่ Activated Carbon เต็มกรองแล้วต่อเข้าตู้ตามปกติ โดยส่วนตัวเชื่อว่าการเอา Activated Carbon ใส่ไว้ในกรองจะดีกว่าการแช่ไว้ในตู้ครับ Activated Carbon ที่ผมใช้ก็เป็นของถูกๆเนี่ยล่ะครับผมซื้อมาถุงละ 40 บาทครึ่งกิโล ในถุงบรรจุใส่ถุงตาข่ายไว้ให้เรียบร้อยแล้วก่อนใช้ก็ล้างซัก 2 น้ำพอ
- รันน้ำจนหายเหลืองหรือพอใจแล้วก็รื้อ Activated Carbon ออกแล้วใส่มีเดียร์ตามปกติครับ

ตู้ 36" ใส่ดินเยอะไปหน่อยน๊ะจริงๆแค่ 2 ถุงก็พอครับมันเลยทำให้น้ำเหลืองยาวนานแน่นอนครับ
รับทราบและจะลองแก้ไขตามที่บอกครับ

และแล้วก็เกิดเรื่องอีกจนได้ น้ำเหลืองยังไม่ทันหาย ไฟดับต่ออีกเมื่อคืน สี่ชม.รวด
ท่าทางผมคงไม่ได้เลี้ยงกุ้งง่ายๆแล้วหละครับ อุปสรรคมันเยอะจริงๆ
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/05/10, [09:53:19] »

รับทราบและจะลองแก้ไขตามที่บอกครับ

และแล้วก็เกิดเรื่องอีกจนได้ น้ำเหลืองยังไม่ทันหาย ไฟดับต่ออีกเมื่อคืน สี่ชม.รวด
ท่าทางผมคงไม่ได้เลี้ยงกุ้งง่ายๆแล้วหละครับ อุปสรรคมันเยอะจริงๆ

4 ชม.  ไม่มีปัญหา หรอกพี่  emb01

ปล.ถ้าให้ดี  ต้องหาตัวกันกระชากไฟไว้หน่อยก็จะดีครับพี่เผื่อชิลเลอร์ โดนไฟกระชากเดี๋ยวจะเสียเอางง่ายๆๆ นะ
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/05/10, [10:06:20] »

4 ชม.  ไม่มีปัญหา หรอกพี่  emb01

ปล.ถ้าให้ดี  ต้องหาตัวกันกระชากไฟไว้หน่อยก็จะดีครับพี่เผื่อชิลเลอร์ โดนไฟกระชากเดี๋ยวจะเสียเอางง่ายๆๆ นะ
ไหนๆก็ไหนๆแล้วถามมันตรงนี้เลยแล้วกัน (ปัญหาเยอะจริงๆผม)
ปกติถ้าบ้านคุณๆทั้งหลายไฟดับบ่อยๆนี่ทำยังไงกัน
ตอนแรกว่าจะหา UPS มาติดแบบคอมซะเลย แต่พอไปศึกษา ปรากฏว่าใช้ไม่ได้ซะงั้น
ไอ้ตัวที่ใช้ได้ ราคาก็สูงแบบเกินราคาเซทตู้เรดบีรวมซิลเลอร์ซะอีก
เหตุผลที่ใช้ไม่ได้ก็ต่างๆนา ส่วนใหญ่ติดตรงที่ UPS มันจ่ายไฟไม่เต็ม 220V(จ่ายไฟที่ราวๆ 170V)
ระบบกรองซึ่งเป็นมอเตอร์แบบแม่เหล็กเลยไม่หมุน เนื่องจากกำลังไฟไม่พอ แต่ถึงพอ เวลาก็ได้น้อย บ้างก็ 10-30 นาที แพงขึ้นมาเยอะหน่อยก็ เต็มที่ชม.นึง ซึ่งบ้านผมเป็นเขตโรงงานใหญ่ ไฟกระชากบ่อย ดับบ่อย ดับทีนาน
ด้วยเหตุผลนี้ เลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ เกรงว่าแบคทีเรียในกรองมันจะนอนไม่พื้น
คิดไปถึงเอาแบตแห้งมาต่อหม้อแปลงไฟให้กำลังขับมันพอ ก็คิดว่าจะอยู่ได้นานหน่อย แต่ถ้าไม่อยู่บ้านก็จบ ไม่มีคนมาคอยสลับวงจรให้
ตอนนี้เลยคิดว่าในกรองช่างมันก่อนไปหาอ๊อคแบบใช้ถ่านก่อนจะดีมั้ย ยี่ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่ แล้วมันจะอยุ่ได้นานแค่ไหน

รบกวนท่านๆที่เจอปัญหาเช่นเดียวกัน ขอคำแนะนำดีๆ
ขอบคุณครับ
sitman ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/05/10, [10:48:10] »

ups ต่อแค่กรองนอกพอครับ เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย APC ,SYNDOME เวลาซื้อนอกจากดูค่า VA แล้วต้องดูวัตต์ที่จ่ายได้้ด้วยครับ สัก400-600W ไม่ควรพ่วงชิลเล่อเพราะจ่ายไฟไม่พอ ไฟดับ4ชม ถ้ากรองรันตลอดอุณหภูมิขึ้นไม่มากครับ ถ้าดับช่วงอากาศร้อน ต้องเติมน้ำแข็งช่วย
ส่วนชิลเลอร์กลัวพังเพราะไฟกระชาก ให้ต่อพวก surge กันไฟกระชากได้และทนกระแสสูงๆไหวครับ

น้ำเหลืองของ ada1 ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆแล้วลดความถี่ลงตามความใส ประมาณ1เดือนอย่างเร็วถึงหายเหลือง
อยากใสไวใส่ activate carbon ทั้ง2กรองเลยครับ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #21 เมื่อ: 24/05/10, [10:51:55] »

ถ่านคาร์บอนโลด
Metal Lobs ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 24/05/10, [11:00:59] »

ผม ADA I 3ถุงเหมือนกันครับ ใส่ถ่านเปลี่ยนน้ำมา2เดือน
หยุดเปลี่ยนสักอาทิตย์ยึงก็เหลืองเหมือนเดิมครับ
ทำใจครับตอนนี้เลิกเปลี่ยนแล้วเปลืองแร่ธาตุ เห็นตัวกุ้งเป็นใช้ได้  emb01
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/05/10, [11:08:56] »

ไหนๆก็ไหนๆแล้วถามมันตรงนี้เลยแล้วกัน (ปัญหาเยอะจริงๆผม)
ปกติถ้าบ้านคุณๆทั้งหลายไฟดับบ่อยๆนี่ทำยังไงกัน
ตอนแรกว่าจะหา UPS มาติดแบบคอมซะเลย แต่พอไปศึกษา ปรากฏว่าใช้ไม่ได้ซะงั้น
ไอ้ตัวที่ใช้ได้ ราคาก็สูงแบบเกินราคาเซทตู้เรดบีรวมซิลเลอร์ซะอีก
เหตุผลที่ใช้ไม่ได้ก็ต่างๆนา ส่วนใหญ่ติดตรงที่ UPS มันจ่ายไฟไม่เต็ม 220V(จ่ายไฟที่ราวๆ 170V)
ระบบกรองซึ่งเป็นมอเตอร์แบบแม่เหล็กเลยไม่หมุน เนื่องจากกำลังไฟไม่พอ แต่ถึงพอ เวลาก็ได้น้อย บ้างก็ 10-30 นาที แพงขึ้นมาเยอะหน่อยก็ เต็มที่ชม.นึง ซึ่งบ้านผมเป็นเขตโรงงานใหญ่ ไฟกระชากบ่อย ดับบ่อย ดับทีนาน
ด้วยเหตุผลนี้ เลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ เกรงว่าแบคทีเรียในกรองมันจะนอนไม่พื้น
คิดไปถึงเอาแบตแห้งมาต่อหม้อแปลงไฟให้กำลังขับมันพอ ก็คิดว่าจะอยู่ได้นานหน่อย แต่ถ้าไม่อยู่บ้านก็จบ ไม่มีคนมาคอยสลับวงจรให้
ตอนนี้เลยคิดว่าในกรองช่างมันก่อนไปหาอ๊อคแบบใช้ถ่านก่อนจะดีมั้ย ยี่ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่ แล้วมันจะอยุ่ได้นานแค่ไหน

รบกวนท่านๆที่เจอปัญหาเช่นเดียวกัน ขอคำแนะนำดีๆ
ขอบคุณครับ

บ้านผมก็เป็นโรงงาน ไฟ 3 เฟส กระซกที่ของเจ๊งไปเลย
ขอบอกว่า ups ราคาหลักพันเอาไม่อยู่หรอกครับ

ตามที่คุณจิ๊บบอกใช้ตัวกันไฟกระซากของคุณ paman ก็ได้ ใช้ได้ดีเหมือนกัน
โปเต้ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/05/10, [11:16:43] »

[on_003]ผมใช้ ADA II โรยหน้าประมาณ 1 ซมทั่วตู้ครับ ได้ผลดีครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/05/10, [11:24:06] »

ups ต่อแค่กรองนอกพอครับ เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย APC ,SYNDOME เวลาซื้อนอกจากดูค่า VA แล้วต้องดูวัตต์ที่จ่ายได้้ด้วยครับ สัก400-600W ไม่ควรพ่วงชิลเล่อเพราะจ่ายไฟไม่พอ ไฟดับ4ชม ถ้ากรองรันตลอดอุณหภูมิขึ้นไม่มากครับ ถ้าดับช่วงอากาศร้อน ต้องเติมน้ำแข็งช่วย
ส่วนชิลเลอร์กลัวพังเพราะไฟกระชาก ให้ต่อพวก surge กันไฟกระชากได้และทนกระแสสูงๆไหวครับ

น้ำเหลืองของ ada1 ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆแล้วลดความถี่ลงตามความใส ประมาณ1เดือนอย่างเร็วถึงหายเหลือง
อยากใสไวใส่ activate carbon ทั้ง2กรองเลยครับ
เท่าที่ลองเช็คสเป๊กของ UPS มันจ่ายไฟได้ไม่เต็ม 220V ผมเกรงว่าจะมีปัญหากับมอเตอร์แบบแม่เหล็กของกรองนอกมันจะหมุนช้าจนสูบน้ำไม่ขึ้น เห็นหลายๆท่านโพสไว้ หรือถ้ามีวิธีแก้รบกวนแจ้งหน่อยครับ

โฮ๊ะ ผมต้องถ่ายน้ำอีกเป็นเดือนเลยหลอครับเนี่ย fire1

ผม ADA I 3ถุงเหมือนกันครับ ใส่ถ่านเปลี่ยนน้ำมา2เดือน
หยุดเปลี่ยนสักอาทิตย์ยึงก็เหลืองเหมือนเดิมครับ
ทำใจครับตอนนี้เลิกเปลี่ยนแล้วเปลืองแร่ธาตุ เห็นตัวกุ้งเป็นใช้ได้  emb01

ของผมกุ้งตายเลยสิครับ ไม่ใช่แค่มองไม่เห็นครับ ตอนนี้ก็พยายามเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ใส่ถ่านเยอะๆอยู่ครับ

บ้านผมก็เป็นโรงงาน ไฟ 3 เฟส กระซกที่ของเจ๊งไปเลย
ขอบอกว่า ups ราคาหลักพันเอาไม่อยู่หรอกครับ

ตามที่คุณจิ๊บบอกใช้ตัวกันไฟกระซากของคุณ paman ก็ได้ ใช้ได้ดีเหมือนกัน

ที่ว่าหลักพันเอาไม่อยู่ แล้วมีตัวที่แนะนำผมได้บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ผมได้ความรู้เยอะเลย เดี๊ยวจะรอซักสองเดือนแล้วจะเทสลงน้องกุ้งใหม่ดูครับ
ส่วนวิธีที่ทุกท่านแนะนำ กำลังนำไปปรับใช้เรื่อยๆ
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/05/10, [11:29:35] »

ถ้าลงทุนกับ ups ไปลงทุนกับอย่างอื่นดีกว่าครับ ups หลัก2หมืนถ้าจะเอาน่ะยี่ห้อ apc ไม่ก็ leconic  ขึ้นไปครับ
เอาปลั๊กกันไฟกระซากที่ ผมว่าคุ้มสุด

ผมเคยลองแล้วเอาups หลักพันมาต่อ กับชิวเลอร์ กับกรอง
กรองทำงานได้ แต่ชิวเลอร์ทำงานสตาทเครื่องไม่ขึ้นครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/05/10, [11:39:26] »

ถ้าลงทุนกับ ups ไปลงทุนกับอย่างอื่นดีกว่าครับ ups หลัก2หมืนถ้าจะเอาน่ะยี่ห้อ apc ไม่ก็ leconic  ขึ้นไปครับ
เอาปลั๊กกันไฟกระซากที่ ผมว่าคุ้มสุด

ผมเคยลองแล้วเอาups หลักพันมาต่อ กับชิวเลอร์ กับกรอง
กรองทำงานได้ แต่ชิวเลอร์ทำงานสตาทเครื่องไม่ขึ้นครับ
"ผมเคยลองแล้วเอาups หลักพันมาต่อ กับชิวเลอร์ กับกรอง"

กรองทำงานได้นานแค่ไหนครับ ถ้าผมใช้กรองสองตัวรวม 70w

หลักพันที่ว่านี้ พันต้นๆ พันปลายๆ รบกวนแจ้งนิสสส.....นึงคับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/05/10, [12:26:01] »

"ผมเคยลองแล้วเอาups หลักพันมาต่อ กับชิวเลอร์ กับกรอง"

กรองทำงานได้นานแค่ไหนครับ ถ้าผมใช้กรองสองตัวรวม 70w

หลักพันที่ว่านี้ พันต้นๆ พันปลายๆ รบกวนแจ้งนิสสส.....นึงคับ

2พันต้นๆ 1000va 400w อ่ะ
ไม่เคยลองดูอ่ะครับ  ถ้าเทียบต้ามคู่มือให้มา เต็มที่ก็ 1/2 -1 ชม อย่างเก่งอ่ะๆ
sitman ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/05/10, [14:01:13] »

จ่ายไม่เต็ม220 ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะแค่ชั่วคราว แต่กรองนอกจะเบากว่าปกตินิดหน่อย ผมใช้ ups ของ apc ค่าโวลต์ที่เปลงได้จะอยู่ในช่วงที่อุปกรณ์ไฟฟ้าทำงานได้ ที่สำคัญจ่ายไฟนิ่งนะครับ ไม่มีผลให้อุปกรณ์เสีย เคยเอาพัดลมต่อ ups ตอนไฟดับ ก็หมุนครับแต่หมุนช้ากว่าไฟบ้าน แต่ไม่มีผลให้พัดลมเสีย วิธีแก้เลือก ups ที่น่าเชื่อถือครับ แนะนำ apc(แพงสุด) syndome พวกรุ่นใหญ่ๆจ่ายไฟดีกว่ารุ่น 2พันกว่าครับ เพราะวงจรออกแบบมาดีกว่า จ่ายกระแสและสำรองไฟได้นานกว่า ขึ้นอยู่กับงบประมาณด้วยครับ ดูรุ่นไหนอยู่ปรึกษาได้ครับ พอรู้นิดหน่อย [เขิลลลล]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์