Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเติมน้ำ/เปลี่ยนน้ำ อัตโนมัติ แบบ โอเวอร์โฟล  (อ่าน 17792 ครั้ง)
DominoFx ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 07/05/10, [21:58:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จริงๆ ทำไว้นานแล้ว แต่ไม่มีเวลาโพส (กะว่าจะโพสก่อนหน้าร้อน) หวังว่าจะเป็นประโยชน์ นะครับ

ลองมาดูครับ ก่อนอื่น ยกเครดิตให้ คุณ สามบั้ง ครับผมเอาไอเดีย เค้ามาใช้ (หรือเรียกง่ายๆ ว่า "ลอกเค้ามา"   [เขิลลลล] )

http://www.pantown.com/board.php?id=2888&area=4&name=board6&topic=32&action=view

จากไอเดียนี้ ผมทดลอง ใช้กับตู้ 36 นิ้ว ที่ตั้งอยู่หน้าบ้าน ต่อน้ำตรงจาก ท่าประปา สำหรับเติม โดยปรับให้น้ำหยด ที่ประมาณ 25cc ต่อ นาที
(หารูปที่ถ่ายไว้ไม่เจอแล้ว เดี๋ยวเอามาลงทีหลังนะครับ)
ตู้ 36 นิ้ว เปลี่ยนน้ำ อัตโนมัติ แบบ โอเวอร์โฟล ใช้วิธี กาลักน้ำ และผสมกับ กรองล่าง ตั้งตู้มา สองเดือนกว่า ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำ ไม่ต้องเติมน้ำให้เมื่อย
ไม่อยู่บ้าน สามอาทิตย์ น้ำไม่ลด น้ำไม่ล้น ฝากแม่ ให้อาหารปลา อย่างเดียวครับ ใช้งานได้ดีมากๆ...

หลังจากใช้งานได้ดีกับตู้ใหญ่แล้ว พอมี เจ้าตู้เล็ก ขำๆ แต่ว่า หน้าร้อน ผมต้องเติมน้ำวันละ สองลิตร (ตู้ 16 นิ้ว)
เลยจำใจ ต้องหาวิธี เติมน้ำ เพราะเคยฝากแม่เติมแล้ว ตอนไม่อยู่บ้าน ดินกระจุย หมดเลย (แม่ผมอายุเยอะแล้ว มองไม่ค่อยเห็น)
ตู้เล็ก อยุ่ในบ้าน ไม่มี ท่อน้ำ ไม่มี ท่อน้ำทิ้งด้วย เลยต้องหาวิธี

ลองดูรูป การเดินท่อ กาลักน้ำ ของคุณ สามบั้ง ก่อนครับ

ส่วนอันนี้ ผมประยุกต์ มาใช้กับตู้เล็กของผม

ท่อน้ำเข้า ใช้กาลักน้ำ ธรรมดา (ดูดน้ำมาตรงๆ จาก ถังน้ำ 6 ลิตร วางให้สูงกว่าตู้)
น้ำทิ้ง ผมเอาทิ้งในกาละมังใบเล็ก (รับน้ำได้ สี่ห้าลิตร) ก็ต้องเททิ้่ง วันเว้นวัน

ผมปรับ ความเร็วของการเติมน้ำเข้า ที่วาล์ว ให้ได้ประมาณ 3CC ต่อ นาที แต่เวลาหย่อนลงไปในตู้ ผมไม่แน่ใจว่ามันมีอัตราการไหลที่ลดลงหรือเปล่านะครับ
รู้แต่ว่า ผมต้ิองเทน้ำทิ้ง เฉลี่ย วันละ 1 ลิตรกว่าๆ ก็คือผมเปลี่ยนน้ำออก วันละ ลิตรกว่าๆ และเติมน้ำ(จากที่น้ำลด) อีกลิตร กว่าๆ ครับ

ท่อปรับระดับน้ำ และท่อดูดน้ำ ผมเอา ฟองน้ำ พันไว้ กัน เศษใบไม้ไปอุด ครับ

ลองทำเล่นดูนะครับ ผมใช้งานมา เดือนกว่าๆแล้ว สำหรับ ตู้เล็ก ทุกวันนี้ เติมน้ำในขวดเติม วันละ สองลิตรกว่าๆ วันไหน ไม่อยู่บ้าน ก็ฝากแม่เติมได้ แค่ไม่ให้น้ำในขวด หมดก็พอ ส่วนน้ำทิ้ง ก็แล้วแต่ว่าเต็มกาละมัง เมื่อไหร่ ก็เททิ้งครับ อย่าลืมล่ะ เดี๋ยวน้ำท่วมบ้าน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/10, [22:21:27] โดย DominoFx »
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/05/10, [22:57:13] »

[เจ๋ง]อืมรักษาระดับน้ำในตู้ การวางจากสามทางนั้น และปรับอัตราการไหลเข้าของน้ำจากวาลว์ น้ำที่เกินไหลลงสู่ภาชนะเบื้องล่าง อาศักการกาลัก
ภาพแจ่ม คนเจ๋ง ขอบคุณครับ
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/10, [11:14:24] »

ตอนที่น้ำมันลด ตัวอากาศจะสามารถเข้าไปในท่อ ทำให้ดูดน้ำออกได้ใช่ปะครับ ทีนี้ตัวท่อน้ำเข้ามันก็ลักน้ำไปเรื่อย
ตามวาล์วที่ควบคุม จากนั้นพอหลังจากมันเติมจนกระทั่งไปปิดท่ออากาศของตัวลักน้ำออกได้เีนี่ย . . มันไม่เติม
จนล้นเลยหรอครับ หรือว่าเราต้องไปคิดปริมาตรที่มันออกต่อนาที แล้วมาคำนวณว่าจะใส่น้ำในภาชนะสำหรับน้ำเข้า
อีกเท่าไหร่ดี อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/10, [11:34:18] »

ตอนที่น้ำมันลด ตัวอากาศจะสามารถเข้าไปในท่อ ทำให้ดูดน้ำออกได้ใช่ปะครับ ทีนี้ตัวท่อน้ำเข้ามันก็ลักน้ำไปเรื่อย
ตามวาล์วที่ควบคุม จากนั้นพอหลังจากมันเติมจนกระทั่งไปปิดท่ออากาศของตัวลักน้ำออกได้เีนี่ย . . มันไม่เติม
จนล้นเลยหรอครับ หรือว่าเราต้องไปคิดปริมาตรที่มันออกต่อนาที แล้วมาคำนวณว่าจะใส่น้ำในภาชนะสำหรับน้ำเข้า
อีกเท่าไหร่ดี อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
ผมว่าตอนที่น้ำมันเพิ่ม น้ำมันจะเข้าไปในท่อทำให้เกิดแรงดึงน้ำ ตกลงไปในกาละมังข้างล่าง แต่พอน้ำลดลงท่ออากาศมีอากาศเข้าไปมันก็ไปหยุดสายลักเองเพราะไม่มีการดึงกันของโมเลกุลน้ำ แบบนี้ไม่มีล้น แต่ถ้าปรับวาล์น้ำเข้าไหลแรงไปมีสิทธิ์น้ำเต็มกาละมังแน่
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/05/10, [12:45:07] »

ผมว่าตอนที่น้ำมันเพิ่ม น้ำมันจะเข้าไปในท่อทำให้เกิดแรงดึงน้ำ ตกลงไปในกาละมังข้างล่าง แต่พอน้ำลดลงท่ออากาศมีอากาศเข้าไปมันก็ไปหยุดสายลักเองเพราะไม่มีการดึงกันของโมเลกุลน้ำ แบบนี้ไม่มีล้น แต่ถ้าปรับวาล์น้ำเข้าไหลแรงไปมีสิทธิ์น้ำเต็มกาละมังแน่

ยืนยันตามนี้เลยครับ น้ำไม่มีล้นจากตู้ แน่นอนครับ
แต่.. ระดับน้ำอาจมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ที่ประมาณ 1 นิ้ว นะครับ คือระดับสูงสุด กับระดับต่ำสุดของระบบ

การวางตำแหน่ง ของ สามทาง ให้เหมาะสม เป็นตัวกำหนดระดับน้ำ ร่วมกับ ท่อปรับระดับน้ำด้านบน ลองปรับให้สูงต่ำ ดูครับ

วิธีทดสอบ ระบบ กาลักน้ำ(ระบบดูดน้ำออก)

จุ่มท่อบน ให้น้ำอุดรูพอดี (ระดับเดียวกับ สามทาง และ ระดับน้ำปกติ)
เติมน้ำให้ สูงกว่าระดับน้ำปกติ ซัก 1 นิ้ว
ดูดน้ำ(ด้วยปากแล้วกันนะครับ) จากท่อน้ำทิ้่ง เพื่อเริ่มระบบ กาลักน้ำ
น้ำก็จะถูกดูด ออกมา (ลงกาละมัง ..อันนี้ของผมทิ้งลงกาละมัง)
เมื่อน้ำลดลงถึงระดับปกติ ท่อบน(ท่อปรับระดับ) จะเริ่มพ้นน้ำ และมีอากาศ เข้าในท่อน้ำทิ้ง
น้ำจะถูกดูด น้อยลง เรื่อยๆ จนไม่ถูกดูดในที่สุด เพราะมีอากาศในท่อ
ทดลองเติมน้ำเพิ่มดูอีกครั้งครับ น้ำจะอุดท่อบน และ น้ำจะค่อยๆ ไหลลงมาทางท่อน้ำทิ้่งเอง โดยอัตโนมัติ

เสร็จแล้วครับ

ที่เหลือ ปรับระดับน้ำเข้า ตามความต้องการครับ
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/05/10, [14:00:56] »

เสนอๆ

ท่อควบคุม ต้องทำมุมเอียงสัก 1/6 หรือ 1/8 มุมฉาก กับระดับน้ำในตู้  ทางเข้าให้ปาดสายยางเฉียงๆ เป็นปากฉลาม เพื่อเพิ่มพื้นที่หน้ากว้างของสายอ๊อคที่ควบคุมระดับน้ำ เพิ่มความชัวร์ เผื่อใบเทปมาแปะไว้ หรือกุ้งเชอรี่พิเรนมาอุดรู หรือใบไม้น้ำลอยมาปิดรู น่าจะดีขึ้น กลัวน้ำล้น asspain
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/05/10, [15:53:33] »

เสนอๆ

ท่อควบคุม ต้องทำมุมเอียงสัก 1/6 หรือ 1/8 มุมฉาก กับระดับน้ำในตู้  ทางเข้าให้ปาดสายยางเฉียงๆ เป็นปากฉลาม เพื่อเพิ่มพื้นที่หน้ากว้างของสายอ๊อคที่ควบคุมระดับน้ำ เพิ่มความชัวร์ เผื่อใบเทปมาแปะไว้ หรือกุ้งเชอรี่พิเรนมาอุดรู หรือใบไม้น้ำลอยมาปิดรู น่าจะดีขึ้น กลัวน้ำล้น asspain

ผมใช้ฟองน้ำมาอุดรูเลยครับ และแปะแบบแนวนอน เพราะแปะแนวตั้งไม่ได้ ไม่มีที่ให้แปะ ครับ  emb01
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/05/10, [16:11:38] »

ถ้าอย่างนี้เราอยากจะเปลี่ยนน้ำสัก 6 ลิตร/วัน แสดงว่าใช้วิธีการเติมน้ำใส่ภาชนะ 6 ลิตร (ถังจุ 6 ลิตรทั่วไป) แล้วก็ใส่สายยางปล่อยท่อน้ำเข้าไหล
โดยวัดว่า 1 นาทีน้ำไหลเข้าตู้เท่าไหร่ ถ้า 6 ลิตร จะใช้เวลากี่ชม ทีนี้ในส่วนของตัวลักน้ำทิ้ง สายน้ำที่ดูดออกก็จุ่มลึกหน่อย+พันฟองน้ำ ส่วนสาย
ยางที่คุมระดับน้ำให้ใส่วาล์วเพิ่มเข้าไป ไว้ควบคุมให้มันไหลออกในปริมาตรที่เท่ากันหรือมากกว่าปริมาณน้ำเข้า (กันน้ำล้น) ทีนี้เราก็จะสามารถ
กำหนดระยะเวลา+ปริมาณการเปลี่ยนน้ำในแต่ละวันใช่ปะครับ?
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/05/10, [16:15:03] »

แล้วทีนี้ถ้ามันเป็นตู้พัดลม ที่น้ำระเหยทั้งวันหละครับ . . ใช้วิธีเติมเผื่อไปเลยหรอครับ  [งง] เพราะปกติน้ำผมก็พร่องวันละ 2-3 ลิตร/ตู้ ทุกวันเลย
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/05/10, [08:11:34] »

ถ้าอย่างนี้เราอยากจะเปลี่ยนน้ำสัก 6 ลิตร/วัน แสดงว่าใช้วิธีการเติมน้ำใส่ภาชนะ 6 ลิตร (ถังจุ 6 ลิตรทั่วไป) แล้วก็ใส่สายยางปล่อยท่อน้ำเข้าไหล
โดยวัดว่า 1 นาทีน้ำไหลเข้าตู้เท่าไหร่ ถ้า 6 ลิตร จะใช้เวลากี่ชม ทีนี้ในส่วนของตัวลักน้ำทิ้ง สายน้ำที่ดูดออกก็จุ่มลึกหน่อย+พันฟองน้ำ ส่วนสาย
ยางที่คุมระดับน้ำให้ใส่วาล์วเพิ่มเข้าไป ไว้ควบคุมให้มันไหลออกในปริมาตรที่เท่ากันหรือมากกว่าปริมาณน้ำเข้า (กันน้ำล้น) ทีนี้เราก็จะสามารถ
กำหนดระยะเวลา+ปริมาณการเปลี่ยนน้ำในแต่ละวันใช่ปะครับ?

ของผมเป็นแบบนี้นะครับ

ตู้ 16 นิ้ว มีพัดลม ปกติ ต้องเติมน้ำทุกวัน วันละ ประมาณ 2 ลิตรกว่าๆ
ผมต้องการเปลี่ยนน้ำด้วย วันละ ลิตรกว่าๆ ด้วยแล้วกัน
ผมตั้งให้น้ำไหลเข้า 3cc ต่อนาที  จะได้ 3x60x24=4320cc ต่อวัน (อันนี้คือ น้ำเข้าตู้ วันละ สี่ลิตรกว่าๆ)
ตู้ผม จะมีน้ำล้นวันละ ลิตรกว่าๆ ทุกวันครับ นี่คือ ส่วนที่เกินจากน้ำละเหยแล้ว (ผมถือว่าผมเปลี่ยนน้ำ วันละลิตรกว่าๆ ครับ)

ระบบกาลักน้ำ ไม่ต้องมีวาล์ว ปล่อยให้มันไหลออกได้สะดวกที่สุด ตามปกติ
น้ำส่วนที่เกินจากความสูงที่เราตั้งไว้ มันจะค่อยๆ ไหลออกมาเอง ถ้าเราไม่เติมน้ำ น้ำมันก็จะไม่ล้นออกมาจนหมดตู้หรอกครับ

ตู้ใหญ่ของผม 36 นิ้ว ใช้ระบบกรองล่าง โดยใช้กาลักน้ำแบบของคุณ สามบั้ง(ตามตัีวอย่างด้านบน)
กาลักน้ำ ในตู้ ลงมาที่กรองล่างเลย แล้วผม เจาะกรองล่างเพื่อกำหนดระดับน้ำทิ้ง ถ้ามันล้นจากกรองล่าง ก็คือน้ำที่ถูกถ่ายออก
จากกรองล่าง ก็มีปั๊มน้ำดี เข้าตู้อีกที ส่วนด้านบน ต่อท่อน้ำประปา เข้า นาทีละ 25cc ครับ เปลี่ยนน้ำสัปดาห์ ละ 30% โดยประมาณ
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/05/10, [08:47:24] »

ของผมเป็นแบบนี้นะครับ

ตู้ 16 นิ้ว มีพัดลม ปกติ ต้องเติมน้ำทุกวัน วันละ ประมาณ 2 ลิตรกว่าๆ
ผมต้องการเปลี่ยนน้ำด้วย วันละ ลิตรกว่าๆ ด้วยแล้วกัน
ผมตั้งให้น้ำไหลเข้า 3cc ต่อนาที  จะได้ 3x60x24=4320cc ต่อวัน (อันนี้คือ น้ำเข้าตู้ วันละ สี่ลิตรกว่าๆ)
ตู้ผม จะมีน้ำล้นวันละ ลิตรกว่าๆ ทุกวันครับ นี่คือ ส่วนที่เกินจากน้ำละเหยแล้ว (ผมถือว่าผมเปลี่ยนน้ำ วันละลิตรกว่าๆ ครับ)

ระบบกาลักน้ำ ไม่ต้องมีวาล์ว ปล่อยให้มันไหลออกได้สะดวกที่สุด ตามปกติ
น้ำส่วนที่เกินจากความสูงที่เราตั้งไว้ มันจะค่อยๆ ไหลออกมาเอง ถ้าเราไม่เติมน้ำ น้ำมันก็จะไม่ล้นออกมาจนหมดตู้หรอกครับ

ตู้ใหญ่ของผม 36 นิ้ว ใช้ระบบกรองล่าง โดยใช้กาลักน้ำแบบของคุณ สามบั้ง(ตามตัีวอย่างด้านบน)
กาลักน้ำ ในตู้ ลงมาที่กรองล่างเลย แล้วผม เจาะกรองล่างเพื่อกำหนดระดับน้ำทิ้ง ถ้ามันล้นจากกรองล่าง ก็คือน้ำที่ถูกถ่ายออก
จากกรองล่าง ก็มีปั๊มน้ำดี เข้าตู้อีกที ส่วนด้านบน ต่อท่อน้ำประปา เข้า นาทีละ 25cc ครับ เปลี่ยนน้ำสัปดาห์ ละ 30% โดยประมาณ

โอ่ว นี่เปลี่ยนน้ำทุกวันแล้ว ยังเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละ 30% อีกทีนึงด้วยหรอครับ . . สงสัยต้องรอตู้ให้ครบก่อน
ไม่งั้นทำไปตอนนี้มีลุ้นน้ำล้น  ้hahaha
pingza49 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/05/10, [17:59:09] »

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ เดียวเอาไปทำตามดู อิอิ เพราะเติมน้ำใช้วิธีหยดอยู่เหมือนกันครับ มีเกือบล้นบ้างเป็นบ้างครั้ง ได้วิธีนี้มาแจ่มมากๆเลยครับ ไม่ต้องกลัวน้ำล้นตู้
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/05/10, [19:41:15] »

น่าลองครับ เด่วต้องไปลองมั่งซะละ ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจดีๆ [เจ๋ง]
kay-ric ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/07/10, [16:09:55] »

ถ่ายรูปมาทำให้เข้าใจง่ายมากเลยครับ เยี่ยมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์