Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเลี้ยงไม้น้ำมานานกว่า4ปีแล้วบ้าง และมีใครไม่เคยรื้อพื้นเลย  (อ่าน 22693 ครั้ง)
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #30 เมื่อ: 14/05/10, [10:27:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

....ไม่รู้กุ้งอะไร  ไม่เหมือนกุ้งฝอยก็เลยเอามาเลี้ยงดู

มีลูกปลาเสือพ่นน้ำด้วยเห็นอยู่ประมาณ 10 ตัว 
แต่ไม่รู้จะเลี้ยงอย่างไงเลยปล่อยให้อยู่ในกอผักบุ้งตามเดิม(บ้านอยู่ริมแม่น้ำครับ)
ถ้าโตแล้วเดี่ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู

กุ้งฝอยเมื่อตัวใหญ่เป็นกุ้งสวยงามมากเหมือนกัน
ผมว่ามันมีหลายสายพันธุ์เหมือนกัน
กุ้งของท่านในรูปสวยมากเลยครับ
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #31 เมื่อ: 14/05/10, [11:24:41] »

....ไม่รู้กุ้งอะไร  ไม่เหมือนกุ้งฝอยก็เลยเอามาเลี้ยงดู

มีลูกปลาเสือพ่นน้ำด้วยเห็นอยู่ประมาณ 10 ตัว 
แต่ไม่รู้จะเลี้ยงอย่างไงเลยปล่อยให้อยู่ในกอผักบุ้งตามเดิม(บ้านอยู่ริมแม่น้ำครับ)
ถ้าโตแล้วเดี่ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู

เหมือนกุ้งเรดโน๊ตเลยนะครับ
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 14/05/10, [11:46:55] »

เหมือนกุ้งเรดโน๊ตเลยนะครับ

มีกุ้งตัวเล็ก ๆ สวย ๆ อีกนะครับ
ถ้าช้อนเจอ จะถ่ายรูปมาใครดูอีก

ปรกกติไม่ค่อยสังเกตุ เหมาว่าเป็นกุ้งฝอยหมด
พอเปลี่ยนจากเลี้ยงปลา  เป็นปลูกต้นไม้น้ำ
มองดูหิน  หากิ่งไม้  หาสาหร่ายสวยๆ  ตามท้องนา  สังเกตุกุ้งฝอย.....สบายใจไปอีกแบบ [เขิลลลล]

siegheart ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 14/05/10, [17:34:15] »

มีกุ้งตัวเล็ก ๆ สวย ๆ อีกนะครับ
ถ้าช้อนเจอ จะถ่ายรูปมาใครดูอีก

ปรกกติไม่ค่อยสังเกตุ เหมาว่าเป็นกุ้งฝอยหมด
พอเปลี่ยนจากเลี้ยงปลา  เป็นปลูกต้นไม้น้ำ
มองดูหิน  หากิ่งไม้  หาสาหร่ายสวยๆ  ตามท้องนา  สังเกตุกุ้งฝอย.....สบายใจไปอีกแบบ [เขิลลลล]

เหมือนกำลังเข้าสู่ทางธรรมเลยนะครับ  heaven
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 14/05/10, [17:50:33] »

เหมือนกำลังเข้าสู่ทางธรรมเลยนะครับ  heaven

....ถูกต้องคร๊าบ

ธรรมะ คือธรรมชาติ... [on_063]
juji ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 02/07/12, [10:02:42] »

....ถูกต้องคร๊าบ

ธรรมะ คือธรรมชาติ... [on_063]
ใช่เลยครับ
Midori ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 02/07/12, [17:59:46] »

3ปีละครับ ยังไม่เคยรื้อ ดินไม่มีชั้นดำ เพราะฝัง แบคทีเรีย เป็น ระยะๆ แต่ผมอาศัยเปลี่ยนเลเอ้าเอา  โดย ย้าย ขอนไม้ ไปมุม ต่างๆ
PPAqua ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 08/05/13, [18:35:56] »

ตู้ผม5ปี4เดือน เริ่มตู้เมื่อตอนจบ มัธยม6อายุ18ตอนนี้อายุ23  ไม่เคยลื้อรองพื้น  ้hahaha

สภาพดินADAแตกเป็นผง70% ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไรครับ

เวลาเบื่อรื้อจัดใหม่ ปล่อยนํ้าออก เปิดนํ้าเข้าไปเรื่อยๆ เอามือปัดๆให้ฟุ้งๆ

รันนํ้าไปรอแปปนึงใส่แล้วก็ปักต่อ ้hahaha

แต่ตลอดมาผมไม่เคยขาดแบคทีเรีย ปุ๋ย และพีทมอสใส่ถุงผ้าไว้ดึงpHในกรอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/13, [20:41:07] โดย ninadecor »
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์