Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคา สินค้าค่ะ  (อ่าน 2422 ครั้ง)
พี่มด ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/04/10, [23:02:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ไปที่ร้านมา ที่จามจุรีน่ะค่ะ
อยากได้อาหารปลาคาร์พเม็ดใหญ่ ถุงใหญ่ มีขายมั้ยคะ ที่ร้านบอกว่าต้องสั่ง พอจะมีรายละเอียดมั้ยอ่ะ
อยากเติมคาร์บอน แต่ไม่ได้ซื้อถังที่ร้าน เอาไปเติมได้มั้ยคะ คิดเท่าไร
ขอบคุณค่ะ
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/04/10, [23:13:41] »

โทรไปถามดีกว่าครับ ช่วงนี้พี่ภพคงไม่ค่อยได้เข้าเวบเท่าไหร่
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/04/10, [02:49:46] »

ตอบแทนเจ้าของร้านในบางข้อนะครับ

ถังคาร์บอน ไปเปลี่ยนได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อจากร้าน aquality
ส่วนอาหารปลาคาร์พ ไม่น่าจะมีนะ เป็นมีแต่อาหารปลาเล็ก

สอบถามเพิ่มเติม 0867870700
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/10, [12:03:49] »

วันนี้ไปที่ร้านมา ที่จามจุรีน่ะค่ะ
อยากได้อาหารปลาคาร์พเม็ดใหญ่ ถุงใหญ่ มีขายมั้ยคะ ที่ร้านบอกว่าต้องสั่ง พอจะมีรายละเอียดมั้ยอ่ะ
อยากเติมคาร์บอน แต่ไม่ได้ซื้อถังที่ร้าน เอาไปเติมได้มั้ยคะ คิดเท่าไร
ขอบคุณค่ะ

อาหารปลาคราฟในท้องตลาดมีหลายเกรดครับ ตั้งแต่ถุงละ 50 บาท ยัน 5 พัน บาท ก็เคยเจอมาแล้ว

ขึ้นอยู่กับว่าปลาของคุณต้องการมากแค่ไหน ถ้าเ้ลี้ยงปลาไทยเกรดธรรมดา ผมว่าอาหารปลาคราฟเกรดธรรมดาก็พอแล้วครับ เพราะว่าถ้าให้เกรดสูงพุงปลาจะออกเพราะว่าโครงสร้างปลาไทยไม่ดีเท่าปลานอกแน่นอน

แต่ถ้าคุณเลี้ยงปลานอก ก็ต้องอาหารเกรดสูง คราวนี้ราคามันก็จะแพงไปด้วย เนื่องจากส่วนผสมที่ดีกว่า ไม่ทำให้น้ำขุ่น มีการเพิ่มจุลินทรีย์ในการย่อยสลายของเสียทั้งภายในและภายนอกตัวปลาด้วย

อีกอย่างต้องดูขนาดปลาที่เลี้ยงด้วย ถ้าปลายังเล็ก (ขนาดไม่เกิน 20 ซม เรียกว่า Tosai) ควรจะให้อาหารเร่งโตมากกว่าเร่งสีครับ แต่พอเริ่มไซส์ 3 ขึ้นไป เริ่มใให้กินเร่งสีสลับไปมาได้แล้วครับ ไม่งั้นสีจะโตไม่ทันตามตัว จะแตกลายงาเอา

สุดท้าย วิธีง่ายๆ ว่าอาหารที่มีคุณภาพดีหรือป่าว ให้ดูที่อึของปลาครับ ถ้าปลาอึมาเป็นก้อนยาวๆๆๆๆ ลอยบนผิวน้ำ แล้วจมลงสะดือบ่อไปเอง อันนี้ของดีแน่นอน

แต่ถ้าปลากินแล้วอึออกมาเป็นผงๆ ลอยฟุ้งในน้ำ ก็ต้องทำใจครับ เพราะว่าคุณภาพอาหารมันต่างกันจริงๆ

เขียนมาซะยาว ไม่รู้ได้ตอบคำถาม จขกท หรือป่าวนะครับ แต่นี่คือความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการเลือกซื้ออาหารปลาคราฟครับ

ส่วนเรืื่องราคายี่ห้อ ลองถามเข้าของร้านดีกว่าครับ
พี่มด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/10, [23:27:38] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ปลาตัวโตแล้วละค่ะ 40-50 cm แล้วละค่ะ ซื้อในไทย แต่ชอบซื้ออาหารปลาดีหน่อย มิน่าพุงโต แหะแหะ เมื่อก่อนซื้อที่สวน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปเลยเพราะย้ายออฟฟิตน่ะค่ะ เลยหวังที่ร้าน aquality เป็นที่พึ่ง จ้า เดี๋ยวโทรถามไปจ้า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์