Aqua.c1ub.net
*
  Tue 18/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My Glosso Tank  (อ่าน 5190 ครั้ง)
Live Forever
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 26/09/06, [21:23:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คอนเซ็ปสำหรับตู้นี้ ตั้งใจจะ "ทดลอง" เลี้ยงกลอซโซ โดยใช้ "กรวดแม่น้ำ" ล้วนๆ เป็นวัสดุปลูก ว่าจะเจริญงอกงามแค่ไหน
ตู้ขนาด 12 นิ้ว ใช้กรวดแม่น้ำเป็นวัสดุปลูก รองพื้นด้วยปุ๋ย Aquabase ของ Ferka และทับด้วยกรวด 1 นิ้ว
ส่วนระบบ Co2 ใช้ Easy Co2 จาก Siam Aquarium โดยใช้หลอดฉีดยาพลาสติกเป็นตัวกัก
ระบบแสงสว่าง ใช้หลอดขด 75 watt
ระบบกรอง ใช้กรองแขวน ใส่หินพัมมิสไว้นิดหน่อยที่ก้นกรอง และใยแก้วกรองเศษต่างๆ
สิ่งมีชีวิต ณ ขณะนี้มีออตโต้ 1 ตัว ไว้ดูแก้เหงา และ ดูดตะไคร่ที่อาจมาเยือน

อุปกรณ์ที่ใช้ set ตู้กลอซโซนี้นะคับ
- ตู้ 12" ของ Ocean Free
- กรองแขวน ของ atman รุ่น HF-0400
- หลอดไฟแบบขด ของ Toshiba รุ่น Neoball-e
- ขั่วหลอดไฟ และขาจับ ซื้อจาก HomePro
- Co2 แบบ Easy Co2 จาก Siam Aquarium + หลอดฉีดยาเป็นตัวกัก

ร่ายมามากมาย มาชมกันเลยคับ    :smile04:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/09/06, [21:26:21] »

กลอซโซ 1 พอร์ต กว่าจะปักหมด เนี่ยขนาดแค่ตู้ 12 นิ้วนะเนี่ย เล่นเอาปวดคอเลย
รูปที่ 3 มองจากมุมสูง

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/09/06, [21:28:16] »

ระบบ Co2 ใช้ Easy Co2 จาก Siam Aquarium ใช้ร่วมกับตัวกักแบบหลอดฉีดยาพลาสติก

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/09/06, [21:31:42] »

หลอดไฟแบบขด ของ Toshiba  กินไฟ 15 watt แต่ให้แสงออกมา 75 watt
ขั่วหลอดไฟแบบมีที่หนีบ ราคาย่อมเยา จาก HomePro

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/09/06, [21:36:34] »

อย่างที่บอกไป คอนเซ็ปตู้นี้ใช้ทดลองปลูกกลอซโซโดยใช้กรวดแม่น้ำ + ปุ๋ยรองพื้น เป็นวัสดุปลูก
ไม่รู้จะผลจากออกมาเป็นอย่างไร เดี๋ยวเห็นการเจริญเติบโตยังไง จะมา update ให้ชมอีกที
เพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไง ติชม ได้นะคับ  :smart03:
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/09/06, [21:41:22] »

น่าสนใจดีครับ ผมก็ใช้ทรายหยาบแบบนี้อยู่  :smile04:
พอกลอสโซเลื้อยเต็มทั้งตู้ต้องสวยแน่นอน :smile03:
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/09/06, [22:21:05] »

การปักเห็นได้เลยว่า ปราณีตมากๆ  :smile04:
SynkOnize.- ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/09/06, [01:51:46] »

พอตเดียวเองเหรองับ . . .หง่า   อีกหน่อยคงงามแต้ๆ เจ้า

ผมทดลองปลูกซาจิ กับ นิลดำอยู่อ่ะครับ โดยใช้ปลูกฝังออสโมโค้ด ใส่แคปซูลแล้วอัดลงไป ตอนนี้เริ่มแล้วครับ แหะ ๆ เริ่มเหลือง เริ่มเน่าแล้ว

ซื้อมาปัก 3 พอต ตอนนี้เหลือรอดแค่ประมาณ พอตเดียว เท่านั้น เส้าใจ สงสัยได้เลี้ยงแค่ อนูเบียส  :smile07:
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/09/06, [09:04:07] »

เห็นขาหนีบไฟแล้วเสียวอ่ะครับ กลัวมันจะทิ่มลงไปในตู้จังเลย :smile10:
MaTTieW ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/09/06, [09:32:44] »

สวยครับ  :smile02:
balansae ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/09/06, [13:27:46] »

น่าสนใจ และน่าติดตามครับ..แต่ว่าไฟไม่มีโคม ไม่มีรีเฟล็กซ์ ..จะมีปัญหามันแยงตา/ประสิทธิภาพของแสง หรือเปล่าครับ..แล้วจะติดตามตอนต่อไปครับ :dontworrie02:
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/09/06, [16:33:55] »

เห็นขาหนีบไฟแล้วเสียวอ่ะครับ กลัวมันจะทิ่มลงไปในตู้จังเลย :smile10:

ตอนแรกผมก็เสียว ๆ อยู่เหมือนกันคับ แต่ลองขยับไปขยับมาแรง ๆ ก็ยังหนีบไว้ดีอยู่ ตอนนี้เลยปล่อยไว้แบบนี้ก่อน

น่าสนใจ และน่าติดตามครับ..แต่ว่าไฟไม่มีโคม ไม่มีรีเฟล็กซ์ ..จะมีปัญหามันแยงตา/ประสิทธิภาพของแสง หรือเปล่าครับ..แล้วจะติดตามตอนต่อไปครับ :dontworrie02:

ใช่คับ มีเรื่องไฟแยงตาเนี่ย สุด ๆ เลยถ้ามองไปตรงๆที่หลอด แต่ก็ทำให้ห้องทั้งห้องสว่างดี
ส่วนเรื่องประสิทธิภาพของแสงต่อตู้ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะตอนนี้ผ่านมา 1 วันหลังจากปักเสร็จ เค้าเริ่มคลายฟองให้เห็นบ้างและ แต่ไม่เป็นสายแบบที่เห็น ๆ กันนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์