Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัวบ้าง  (อ่าน 2307 ครั้ง)
ooGifToo ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 15/03/10, [11:51:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นคนอื่นๆเลี้ยงก็เลยเกิดติดโรคติดต่อคนคนเวปนี้มา(โรคตู้งอก)พึ่งเลี้ยงได้1อาทิตย์คะเลยลองเอามาลงบ้าง
สภาพตู้ เท่าจอคอม

นักขุดประจำตู้ ชอบไปแอบอยู่ในกรอง

นี่ก็อีกตัวปกติจะกร่าง แต่พอเห็นกล้องแล้วหนี้หัวซุกหัวซุน

ถ่ายด้วยกล้อง I-mobile
พึ่งหัดเลี้ยงครั้งแรก ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ตอนนี้จับแยกกันแล้วค่ะ ไบร์ทอยู่ในกะละมัง แต่ไม่รู้ทำไมมีเมือกขาวๆอยู่บนหัวด้วย
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีนะคะว่าจะดูยังไงเวลากุ้งจะลอกคราบคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/10, [11:53:27] โดย oromember »
Michael ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/10, [18:12:01] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] จัดตู้สวยดีครับ น้องกุ้งก็น่ารัก พยายามเข้าละครับ [เขิลลลล] [เขิลลลล]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/03/10, [19:12:27] »

เรือเล็กๆ น่ารัก ยินดีต้อนรับบุคคลตู้งอกอีกท่าน
เด็กผี ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/03/10, [19:48:52] »

สงสัย เดี๋ยว มีงอกเพิ่มแน่เลย ตู้น่ารักดีครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/03/10, [22:45:22] »

ขอบคุณทุกท่านคะ กำลังเก็บตังซื้อกล้องอยู่เผื่อจะได้มีรูปสวยๆมาอวดคะ
Prab Prabchana. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/03/10, [00:25:51] »

เปิดตัวได้ เอียง มากครับ
<~★TuM-RBz★~> ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/03/10, [02:21:46] »

กุ้งตัวยังเล็กสินะครับ ดูไม่ค่อยชัดนะครับ แต่คงจะน่ารักเหมือนเจ้าของ อิอิ  emb01
ถ้ายังไงถ่ายรูปตรงหัวเค้ามาให้ดูก็ดีครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ว่าเป็นอะไร...เป็นสัปดาห์ๆกว่าจะลอกก็มี  ้hahaha

ส่วนเรื่องกุ้งจะลอกคราบก็มีวิธีสังเกตุได้หลายจุด เช่น กินอาหารน้อยลงหรือไม่ยอมกินเลย ชอบหลบซ่อนมากกว่าปกติ สีเปลี่ยน
อาการต่างๆเหล่านี้ จะเกิดก่อนจะมีการลอกคราบ ส่วนระยะเวลานี่กุ้งแต่ละตัวไม่เท่ากัน ไม่แน่นอน
บางตัวมีอาการเป็นสัปดาห์ๆกว่าจะลอกก็มี  ้hahaha
แล้วอีกจุดหนึ่งที่ดูได้ง่าย คือ อาการ "หัวเปิด" หรือ "หลังเปิด" ครับ
http://www.thaicrayfish.com/index.php/webboard/ชุมชนคนรักกุ้ง/หมู่บ้านกุ้งเครฟิช/16405รูปกุ้งหัวเปิดหลังเปิดครับ.html
อันนี้เครดิตจากเว็บ ไทยเครย์ฟิช ครับ ตามรูปเลย มีอาการแบบนี้ ลอกแน่นอน
...แต่ระวังลอกไม่ผ่านด้วย สาเหตุจะเกิดจากเค้าสะสมอาหารไม่เพียงพอ ทำให้เปราะบาง ไม่มีแรงลอก แขนขาขาดหลุดง่าย... n032
ถ้าติดค้างอยู่กับคราบนานๆ ลอกไม่ออกก็ต้องช่วยครับ ไม่งั้น อาจจะพิการไม่ก็...ตาย  sho01
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/03/10, [09:30:01] »

กุ้งตัวยังเล็กสินะครับ ดูไม่ค่อยชัดนะครับ แต่คงจะน่ารักเหมือนเจ้าของ อิอิ  emb01
ถ้ายังไงถ่ายรูปตรงหัวเค้ามาให้ดูก็ดีครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ว่าเป็นอะไร...เป็นสัปดาห์ๆกว่าจะลอกก็มี  ้hahaha

ส่วนเรื่องกุ้งจะลอกคราบก็มีวิธีสังเกตุได้หลายจุด เช่น กินอาหารน้อยลงหรือไม่ยอมกินเลย ชอบหลบซ่อนมากกว่าปกติ สีเปลี่ยน
อาการต่างๆเหล่านี้ จะเกิดก่อนจะมีการลอกคราบ ส่วนระยะเวลานี่กุ้งแต่ละตัวไม่เท่ากัน ไม่แน่นอน
บางตัวมีอาการเป็นสัปดาห์ๆกว่าจะลอกก็มี  ้hahaha
แล้วอีกจุดหนึ่งที่ดูได้ง่าย คือ อาการ "หัวเปิด" หรือ "หลังเปิด" ครับ
http://www.thaicrayfish.com/index.php/webboard/ชุมชนคนรักกุ้ง/หมู่บ้านกุ้งเครฟิช/16405รูปกุ้งหัวเปิดหลังเปิดครับ.html
อันนี้เครดิตจากเว็บ ไทยเครย์ฟิช ครับ ตามรูปเลย มีอาการแบบนี้ ลอกแน่นอน
...แต่ระวังลอกไม่ผ่านด้วย สาเหตุจะเกิดจากเค้าสะสมอาหารไม่เพียงพอ ทำให้เปราะบาง ไม่มีแรงลอก แขนขาขาดหลุดง่าย... n032
ถ้าติดค้างอยู่กับคราบนานๆ ลอกไม่ออกก็ต้องช่วยครับ ไม่งั้น อาจจะพิการไม่ก็...ตาย  sho01
คะ จะพยายามสังเกตนะคะพอดีเค้าเป็นพวกชอบหลบซะด้วย
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/03/10, [09:30:48] »

เปิดตัวได้ เอียง มากครับ
ตั้งใจให้เอียงคะ ไฟจะได้ไม่ดูจ้ามาก  suicide
BIRD ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/03/10, [09:59:58] »

ไบร์ทอยู่ในกะละมัง แต่ไม่รู้ทำไมมีเมือกขาวๆอยู่บนหัวด้วย  ลองดูนะ เวลาผมเปลี่ยนน้ำผมมักจับเจ้าตัวน้อยพวกนี้มาอาบน้ำทำความสะอาดตัว เวลาตัวเค้าสกปรกเกาะนะ ผมจะใช้พู่กัน เบอร์กลาง ๆ จำไม่ได้ว่าเบอร์อะไร เอาแบบขนอ่อน ๆ ไม่ต้องแพง เอามาแปรงตรงทุกส่วนของเค้าเลย แล้วดูซิว่าเจ้าเมือกขาว ๆ บนหัวจะออกมั้ย แล้วถ้าออกจะกลับมาอีกมั้ย แต่ผมว่าถ้าปัดทิ้งแล้วน่าจะหายนะ (ปล.ตอนแปรงทำความสะอาด ต้องจับเค้าไว้ในน้ำด้วยนะ)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์