Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่องอ่ะ) จะเขียนแผนธุรกิจ เลี้ยงไม้นํ้าส่งออก จะรอดหรือรุ่ง  (อ่าน 8651 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/03/10, [11:42:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เริ่มต้นคือเลี้ยงไม่เก่ง แต่ชอบอยากลองทําลองศึกษาจริงๆจังดู
ตอนนี้กําลังคิดไปอบรมผู้ประกอบการSMEของกรมส่งเสริมอุตสาหกรรม
แล้วเขาต้องให้เขียนแผนธุรกิจว่าอยากทําธุรกิจใด

แก้ข้อความดีกว่าตอนนี้สถาบันวิจัยสัตว์น้ำสวยงามและพรรณไม้น้ำ
จะจัดฝึกอบรมเกษตรกรและผู้สนใจ  เดี๋ยวลองไปดูก่อนว่าเหมาะมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/10, [12:49:57] โดย Lolicon »
Alcapone ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/03/10, [13:02:55] »

พอดีผมเพิ่งผ่านการอบรมสัมมนามาจาก ITD : International Institute of Trade and Development หรือ สถาบันระหว่างประเทศเพื่อการค้าและการพัฒนา เกี่ยวกับการเขียนแผนธุรกิจ

ได้มีการสอบถามในเรื่องของปัจจัยที่สถาบันการเงินพิจารณาเพื่ออนุมัติให้กู้ยืมเงินเพื่อลงทุน ได้คำตอบมาว่าปัจจัยหลักที่เจ้าหน้าที่สินเชื่อโครงการพิจารณาคือ ความเป็นไปได้ในการดำเนินธุรกิจ มีลูกค้ากลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนหรือไม่ อัตราผลตอบแทน จุดคุ้มทุน รายได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย รายได้สุทธิ ง่าย ๆ ก็คือมองงบการเงินก่อน มองในเรื่องของการบริหารโครงการ เพราะอย่างน้อย ๆ การที่ใครสักคนจะเขียนแผนธุรกิจเพื่อกู้ยืมเงินนั้น ต้องมี knowhow พอสมควรถึงจะสามารถทำได้จึงเขียนแผนออกมา

เพราะฉะนั้นอยากได้เน้นหนักในเรื่องของการจัดทำแผนการเงินให้มีจุดอ่อนน้อยที่สุด และมีแผนในการบริหารงานที่ชัดเจนควบคุมได้ วิเคราะห์ SWOT ให้ดี ๆ ด้วยครับ ควรมีการกำหนดวิสัยทัศน์ พันธกิจ มีแผนการตลาดที่ดี แต่ยังไม่ต้องเน้นหนักในเรื่องของการทำ Promotion มากนัก เพราะมันจะไปหนักที่ Cost ด้วย เขียนแผนการผลิตให้ชัดเจน ว่ามีกระบวนการผลิตอย่างไร มีกำลังการผลิตต่อวัน ต่อสัปดาห์ ต่อเดือน ต่อปีเท่าไร ยิ่งอันนี้ตอบได้อยากเพราะเป็นการทำการเกษตรที่ไม่เหมือนพืชผลที่เราสามารถกำหนดระยะเวลาที่ชัดเจนของการให้ผลผลิตได้ มีแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ใด

จัดทำแผนการบริหารองค์กรให้ชัดเจน มีหุ้นส่วนกี่คน มีลูกจ้างกี่คน เพราะส่วนนี้จะไปกระทบใน cost ด้านค่าแรงงานด้วย และตัวเองเป็นเจ้าของหรือผู้บริหารต้องมีการให้เงินเดือนตัวเองด้วย และจัดทำแผนสำรองหรือแผนฉุกเฉินกรณีดำเนินธุรกิจไม่เป็นไปตามที่วางไว้ คือ หาทางออกเพื่อความอยู่รอดในกรณีที่ไหวตัวทันถ้ารู้ว่าจะขาดทุนได้อย่าง่ไร ด้วยครับ

นี่เป็นส่วนคร่าว ๆ ที่ผมพอจะจำได้เองนะครับ จริง ๆ แล้วมีอีกเพียบ ถ้าเขียนเองได้ลองพยายามเขียนดูครับ แต่ถ้าเขียนไม่ได้ผมรับจ้างเขียน ฮ่า ๆ ๆ รับรองผลกู้ได้ ถ้ากู้ไม่ได้ยินดีคืนเงิน  [เจ๋ง]
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/10, [14:29:22] »

พอดีผมเพิ่งผ่านการอบรมสัมมนามาจาก ITD : International Institute of Trade and Development หรือ สถาบันระหว่างประเทศเพื่อการค้าและการพัฒนา เกี่ยวกับการเขียนแผนธุรกิจ

ได้มีการสอบถามในเรื่องของปัจจัยที่สถาบันการเงินพิจารณาเพื่ออนุมัติให้กู้ยืมเงินเพื่อลงทุน ได้คำตอบมาว่าปัจจัยหลักที่เจ้าหน้าที่สินเชื่อโครงการพิจารณาคือ ความเป็นไปได้ในการดำเนินธุรกิจ มีลูกค้ากลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนหรือไม่ อัตราผลตอบแทน จุดคุ้มทุน รายได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย รายได้สุทธิ ง่าย ๆ ก็คือมองงบการเงินก่อน มองในเรื่องของการบริหารโครงการ เพราะอย่างน้อย ๆ การที่ใครสักคนจะเขียนแผนธุรกิจเพื่อกู้ยืมเงินนั้น ต้องมี knowhow พอสมควรถึงจะสามารถทำได้จึงเขียนแผนออกมา

เพราะฉะนั้นอยากได้เน้นหนักในเรื่องของการจัดทำแผนการเงินให้มีจุดอ่อนน้อยที่สุด และมีแผนในการบริหารงานที่ชัดเจนควบคุมได้ วิเคราะห์ SWOT ให้ดี ๆ ด้วยครับ ควรมีการกำหนดวิสัยทัศน์ พันธกิจ มีแผนการตลาดที่ดี แต่ยังไม่ต้องเน้นหนักในเรื่องของการทำ Promotion มากนัก เพราะมันจะไปหนักที่ Cost ด้วย เขียนแผนการผลิตให้ชัดเจน ว่ามีกระบวนการผลิตอย่างไร มีกำลังการผลิตต่อวัน ต่อสัปดาห์ ต่อเดือน ต่อปีเท่าไร ยิ่งอันนี้ตอบได้อยากเพราะเป็นการทำการเกษตรที่ไม่เหมือนพืชผลที่เราสามารถกำหนดระยะเวลาที่ชัดเจนของการให้ผลผลิตได้ มีแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ใด

จัดทำแผนการบริหารองค์กรให้ชัดเจน มีหุ้นส่วนกี่คน มีลูกจ้างกี่คน เพราะส่วนนี้จะไปกระทบใน cost ด้านค่าแรงงานด้วย และตัวเองเป็นเจ้าของหรือผู้บริหารต้องมีการให้เงินเดือนตัวเองด้วย และจัดทำแผนสำรองหรือแผนฉุกเฉินกรณีดำเนินธุรกิจไม่เป็นไปตามที่วางไว้ คือ หาทางออกเพื่อความอยู่รอดในกรณีที่ไหวตัวทันถ้ารู้ว่าจะขาดทุนได้อย่าง่ไร ด้วยครับ

นี่เป็นส่วนคร่าว ๆ ที่ผมพอจะจำได้เองนะครับ จริง ๆ แล้วมีอีกเพียบ ถ้าเขียนเองได้ลองพยายามเขียนดูครับ แต่ถ้าเขียนไม่ได้ผมรับจ้างเขียน ฮ่า ๆ ๆ รับรองผลกู้ได้ ถ้ากู้ไม่ได้ยินดีคืนเงิน  [เจ๋ง]
ข้อมูลเป็นประโยชน์ดีครับ ขอบคุณครับผม
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/03/10, [15:06:52] »

ลองดูสิครับ
ไม้สวยงามส่วนใหญ่อยู่ในเขตร้อนเส้นศูนย์สูตร ถ้ามีญาติอยู่อเมริกา ยุโรป เราผลิตส่ง เขาทำการตลาด รวยไม่ยากนะผมว่า
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/03/10, [15:28:03] »

จริงๆจุดประสงค์หลักแรกๆคือศึกษาเรื่องเทคนิคการเลี้ยงให้ได้ปริมาณเชิงการค้ามากกว่า
มันต้นบกเกือบทั้งนั้น มันยากตรงนี้ แทบจะเริ่มจาก0เลย แค่ในตู้ยังไม่รอด dea02
ที่คิดจะไปอบรมคืออยากรู้แนวการจัดการSMEมือใหม่ ช่องทางต่างๆ
ส่วนเรื่องกู้มาลงทุน ผมคงขอบายไม่ชอบแนวเป็นหนี้แต่แรก
คิดว่าเริ่มเล็กๆให้รอดก่อน ลู่ทางให้สะดวก แล้วจะขยายอะไรจะใช้เงินกู้เงินเก็บก็ค่อยว่ากัน
แต่ในส่วนอบรมเรื่องยื่นขอสินเชื่อก็เขียนไปให้ผ่านก็พอ
เดี๋ยวไปอบรมการขยายพันธ์แบบเพาะเนื้อเยื่อ (ฟรี) อยากรู้วิธีเพาะต้นอ่อน
แบบเชิงการค้า แต่ไปค้นดู ถ้าคิดจะเอากําไรแบบพออยู่ได้คงต้องบิ๊กสเกลพอดู

แหะๆบางทีเดี๋ยวอีก2วันหมดไฟหรือเปล่าไม่รู้

gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/03/10, [19:39:39] »

ถ้าจะส่งไม้น้ำออกนอกนี่ยุ่งยากอสมควรเลยแหละครับ เพราะมันต้องผ่านด่านของศุลกากรก่อนถ้าต้นไม้เรามีหนอนติดไปนี่ส่งกลับหมดเลยนะครับขาดทุนย่อยยับ
SaHaRa ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/03/10, [23:38:11] »

งานนี้ไม่ง่ายเลยนะครับ
แต่สู้สู้นะ
SomTuek ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/03/10, [01:15:12] »

แม้ไม่คิดจะกู้  แต่แผนธุรกิจก็มีประโยชน์มากนะครับ
อย่างน้อย  เราจะรู้จักธุรกิจเราอย่างจริงจัง(ในหลายๆด้าน)มากขึ้นตอนทำแผนธุรกิจ
 [เดะแว๊น]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/03/10, [01:24:36] »

สู้ๆนะครับ
ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ใช่เรื่องง่าย เท่าที่รู้จะให้รุ่งต้องลงทุนทำระบบโรงเลี้ยงดีๆ (อาจจะต้องเป็นระบบปิด)
แต่ถ้าตั้งใจจริง ศึกษามาดี และมีเงินลงทุน ผมก็เอาใจช่วยครับ
มีอะไรคืบหน้า ก็มาเล่ากันให้ฟังบ้างนะครับ
 lau01 lau01
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/03/10, [10:55:54] »

แม้ไม่คิดจะกู้  แต่แผนธุรกิจก็มีประโยชน์มากนะครับ
อย่างน้อย  เราจะรู้จักธุรกิจเราอย่างจริงจัง(ในหลายๆด้าน)มากขึ้นตอนทำแผนธุรกิจ
 [เดะแว๊น]
อย่างที่ตึกพูดถูกต้องแล้ว กว่าจะเพาะพันธ์ตลอดจนทำเลี้ยงเนื้อเยื่อ
พอโตแล้วต้องทำให้ได้คุณภาพเพื่อการส่งออกอีก
ขั้นต้นถ้ารากเหลือง ก็ไม่ผ่านแล้ว
คุณภาพของพรรณไม้น้ำต้องได้จริงๆ
ราคาต้องได้ด้วย
เพราะเป็นเรื่องของจำนวน

และต้องไม่มีหอย ดิน แมลง ติดไปกับพรรณไม้น้ำ
ต้องจัดการให้สะอาดที่สุด
ถ้าพบจะต้องถูกทำลายทิ้ง และต้องจ่ายค่าทำลายด้วย
หลายตังอยู่ ทำอย่างผมทำได้หมด
ตอนนี้มีมาตรการใหม่ ของประเทศที่บอกว่าพัฒนาแล้ว
ผู้ส่งออกพรรณไม้น้ำร้อง จ๊ากทุกคน คือ "ใส้เดือนฝอย"
มีติดไปไม่ได้ "ไส้เดือนฝอย" ไม่สามารถเห็นได้ด้วยตาเปล่า
แว่นขยายส่องก็ไม่เห็น ต้องใช้กล้องจุลทรรศอย่างเดียว เท่านั้น
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/03/10, [17:33:34] »

อ้างถึง
มันต้นบกเกือบทั้งนั้น มันยากตรงนี้ แทบจะเริ่มจาก0เลย แค่ในตู้ยังไม่รอด
ไม่ใช่เลย เป็นเพียงบางอย่างไม้ครึ่งบกครึ่งน้ำ เราเอามาเลี้ยงแช่ทั้งต้นและใบ

ต้นไม้น้ำทั้งต้นทั้งใบ มันจะเป็นลักษณะของมันเอง อย่างบัวต้องบัวน้ำจริงๆ ถ้าบังครึ่งบกครึ่งน้ำเลี้ยงอย่างไรใบบัวก็พ้นน้ำ ไม่จมทั้งต้นและใบ

อีกคนส่งไม้ออกนอกเจอหนอน ศุลกากรไม่ผ่าน
เขาเอาไปกินหรือครับท่าน

ผมให้กำลังใจคนคิดสร้างสรรค์เสมอ
CHOKCLS ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/03/10, [17:39:34] »

ลองเลยครับ...คนที่อ้างเหตุผลต่างๆนาๆเค้าเคยทำแล้วหรอครับ(ยกเว้นพี่กบ) [เขิลลลล]
ศึกษาให้ดีๆ เชื่อว่าต้องทำได้สิน่า [เก๊กหล่อ]
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/03/10, [21:45:15] »

คิดจะส่งออกไม้น้ำ ถือว่าไม่ได้ยากแค่กระบวนการผลิต
แต่ยังยากรวมไปถึงกระบวนการส่งออก ประเทศหลายประเทศต้องการใบรับรองศัตรูพืชเช่นญี่ปุ่น เมกาฝรั่งเศษ
ถึงแม้ว่าพืชน้ำจะเว้นภาษี แต่ก็ต้องทำ invoice กับศุลกากร ถ้ามันมูลค่าสูงกว่า 5 แสน และผ่าน Cites ก็ส่งออกได้
ต้องไม่มีดิน หอย แมลง บรรจุในภาชะแข็ง ใบรับรองปลอดศัตรูพืช
ขอที่ (หน่วยงานของกรมวิชาการเกษตร ด่านตรวจพืช ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ) 
ก็ตามแต่ประเทศนั้น ๆ จะกำหนด มีแบบปรกติ หรือพิเศษก็ว่าไป รู้สึกอันแรกจะ 2 วัน อันหลัง 5-17 วันกว่าจะได้มา
ทุกอย่างครบ เตรียม พ.ก.9 และใบแนบบัญชีรายชื่อ ไปที่สนามบิน ให้สุ่มตรวจ ผ่านก็ส่งได้

ความยากจริง ๆ ก็คงอยู่ที่การผลิตให้ได้มาตรฐานอย่างที่ว่า คงไม่ใช่ง่าย ๆ
เพราะไม่ได้มี Pattern ให้ทำเหมือน กล้วยไม้ เลี้ยงต้อง Hydro ลงทุนสูง
ฐานข้อมูลน้อย คนที่ดูแลด้านนี้อยู่ก็ สถาบันวิจัยอย่างที่รู้กัน....เขาน่าจะตอบทุกคำถามได้
ตั้งแต่กระบวนการผลิต จนส่งออก หน่วยงานที่ต้องเข้าไปเกี่ยวข้อง.......
ผมแอบคิดว่า คนที่จะลงทุนด้านนี้ ผลตอบแทนน่าจะเรียกว่าดีมาก มั่นคง
ประเทศไทยเองก็ได้ชื่อว่า ติดอันดับ 7 ของโลกเรื่องความอุดมสมบูรณ์
ปลาสวยงาม พืชน้ำ เลี้ยงในประเทศกันแค่ 10% ที่เหลือ ส่งออกหมดเลย
แต่คงต้องทำอย่างระมัดระวัง และรอบคอบ ประสบการณ์น่าจะสำคัญที่สุด....

ไม่ได้อยู่ในวงการนะครับ เพียงแต่เคยหาข้อมูลจากสถาบันนั้นแล... เลยบอกเล่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/10, [21:52:16] โดย boobee »
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/03/10, [23:23:32] »

อ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ n032
techtoy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/03/10, [23:29:53] »

อ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ n032
ไม่เป็นไรนี่ครับ ทำขายแค่ในเว็บก็รวยไม่รู้เรื่องแล้ว  [on_019]
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/03/10, [03:28:10] »

ถ้ามั่นใจ...ก็ลองหาข้อมูลดู วินาทีนี้ฟังดูไกลตัว

ถึงเวลาไปคลุกคลี อย่างจริงจัง .... ก็น่าจะรู้เองว่าต้องทำอะไร

ผมว่าง่ายกว่าข้อสอบ onet
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/03/10, [11:16:06] »

เข้าไปนั่งคุยกะพี่กบโลด จบ
TEOS! ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 06/03/10, [23:43:19] »

ว้าว ดูอบอุ่นดีจังครับ
KT-Group ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/03/10, [20:26:36] »

เจ้าของกระทู้เหมือนผมอย่างนึงชอบ แต่เลี้ยงไม่เป็น

ผมก็กำลังคิดที่จะทำส่งออกเหมือนกัน

แต่ผมคุ้ยๆ
พวกใกล้ๆบ้านเรานี่มันเยอะจริงๆ
ในบ้านเราก็มีพอตัว

กำลังคิดอยู่ว่าจะหาจุดเด่นในตัวธุรกิจเราอย่างไร เพื่อให้สามารถแทรกแวงเข้าไปในตลาดได้

คิดเองแล้วก็ต้องหาคนปรึกษาด้วยที่เป็นผู้รู้ด้านนี้

แล้วค่อยไตรตรองอีกรอบว่าจะทำดีรึไม่ (แบบนี้ถือว่าเป็นการวางแผนทำธุรกจิมั้ยเนี่ยครับ)

ผมไม่จุกจิกเรื่องเงินนะ ถ้าคิดว่าทำแล้วไม่กินทุน ผมพอมีทุน
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 07/03/10, [21:02:28] »

ถ้ามั่นใจ...ก็ลองหาข้อมูลดู วินาทีนี้ฟังดูไกลตัว

ถึงเวลาไปคลุกคลี อย่างจริงจัง .... ก็น่าจะรู้เองว่าต้องทำอะไร

ผมว่าง่ายกว่าข้อสอบ onet

ง่ายกว่าข้อสอบ onet อยู่แล้วล่ะครับ ้hahaha ้hahaha
@NuT@ ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/03/10, [12:10:42] »

ทำธุรกิจมีประสบความสำเร็จและก็ล้มเหลว เป็นของคู่กัน อยู่ที่เราจะได้แบบไหน  ้hahaha ควรศึกษารูปแบบของธุรกิจ รายได้ต่อเดือน (วิธีลัด สอบถามผู้รู้หรือคนที่ทำอยู่แล้วประสบความสำเร็จถ้าเขาบอกนะครับ  emb01 แต่ส่วนมากจะไม่บอกถ้าไม่สนิทจริงๆ [เอ๊ะ!!!])

ขอให้ท่านประสบความสำเร็จนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/03/10, [14:03:28] »

ลองไปคุยกับทางจนท.ที่สถาบันส่งเสริมมา ออกแนวเหนื่อยใจมากกว่า
ถ้าคิดจะทําแบบธุรกิจส่งเมืองนอก เงื่อนไขเยอะมากมายจริงๆ ต้องเป็นคนที่
ทําด้านนี้มานานพอ ไม่เหมาะกับมือใหม่ใจรักเลย ปสก.สําคัญพอๆกับเงินทุน

ตลาดมีนะแต่รายใหญ่น่าเชื่อถือก็รับออเดอร์ไปเกือบหมด ใหม่ๆอย่างเราๆ
ถ้าจะแจมก็ได้เพียงแค่ซับพอร์ตต้นอ่อนให้เขา ไปฟูมฟักให้ได้คุณภาพส่งออก

เขาแนะนําให้ลองทําดูให้ได้ปริมาณก่อนแล้วส่งตลาดภายในดีกว่า ถ้าไปได้สวยแล้ว
ปสก.พอแล้วค่อยโกอินเตอร์

ไปๆมาๆเออจริง

SomTuek ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/03/10, [11:25:33] »

ทำไมไม่เริ่มจากเล็กๆก่อนล่ะครับ  ทำได้ก็ขายในเวบบ้าง  เสนอขายตามร้านบ้าง
ถือเป็นการเรียนรู้  และปฏิบัติจริงไปด้วย  ถ้ามีประสบการณ์มากพอ  ปัญหาที่คิดว่ายากตอนนี้
ถึงตอนนั้นอาจไม่ยากอย่างที่คิดก็ได้

ที่เสนอแนะอย่างนี้เพราะเมื่อประมาณเกือบ 10 ปีมาแล้ว ผมก็เคยเพาะไม้น้ำบางตัว  มาส่งร้านที่ JJ (2-3 ร้าน)
ติดต่อกันเป็นปีๆมาแล้ว  เริ่มจากเลี้ยงเล่นๆ  พอเยอะก็มาเสนอขาย (ขายดี ได้ราคาด้วยสิ)
จากนั้นก็ขยายตู้เรื่อยๆ  ตอนหลังเลิกเพราะย้ายที่อยู่ และสถานที่ไม่เอื้ออำนวยครับ

แต่ก็มาเริ่มใหม่กับปลาหมอแคระทั้งสายอเมริกาใต้  และเอเซีย  ก็ประสบความสำเร็จดีมาก (มีส่งออกด้วย)
ตอนนี้เปลี่ยนมาเอาดีทางกุ้งแล้วครับ
 [on_055]

เคล็ดลับ (ที่ไม่ลับ) คือ  ต้องมีใจรักจริงๆ (ไม่ใช่คิดว่าเห็นคนอื่นทำแล้วได้เงินเยอะ เลยทำบ้าง โดยไม่มีใจรัก)
หมั่นสังเกตุ ศึกษา และพัฒนาครับ  ช่วงเริ่มศึกษาใหม่ๆผมเคยนั่งดูปลาหมออากาซิส  ออกไข่ถึงตี2 ตี3 อยู่บ่อยๆ
 [เดะแว๊น]

ผมอยากให้ทุกๆคนประสบความสำเร็จ กับงานที่ทุ่มเททำด้วยใจครับ
george905 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/03/10, [16:54:29] »

ทำไมไม่เริ่มจากเล็กๆก่อนล่ะครับ  ทำได้ก็ขายในเวบบ้าง  เสนอขายตามร้านบ้าง
ถือเป็นการเรียนรู้  และปฏิบัติจริงไปด้วย  ถ้ามีประสบการณ์มากพอ  ปัญหาที่คิดว่ายากตอนนี้
ถึงตอนนั้นอาจไม่ยากอย่างที่คิดก็ได้

ที่เสนอแนะอย่างนี้เพราะเมื่อประมาณเกือบ 10 ปีมาแล้ว ผมก็เคยเพาะไม้น้ำบางตัว  มาส่งร้านที่ JJ (2-3 ร้าน)
ติดต่อกันเป็นปีๆมาแล้ว  เริ่มจากเลี้ยงเล่นๆ  พอเยอะก็มาเสนอขาย (ขายดี ได้ราคาด้วยสิ)
จากนั้นก็ขยายตู้เรื่อยๆ  ตอนหลังเลิกเพราะย้ายที่อยู่ และสถานที่ไม่เอื้ออำนวยครับ

แต่ก็มาเริ่มใหม่กับปลาหมอแคระทั้งสายอเมริกาใต้  และเอเซีย  ก็ประสบความสำเร็จดีมาก (มีส่งออกด้วย)
ตอนนี้เปลี่ยนมาเอาดีทางกุ้งแล้วครับ 
 [on_055]

เคล็ดลับ (ที่ไม่ลับ) คือ  ต้องมีใจรักจริงๆ (ไม่ใช่คิดว่าเห็นคนอื่นทำแล้วได้เงินเยอะ เลยทำบ้าง โดยไม่มีใจรัก)
หมั่นสังเกตุ ศึกษา และพัฒนาครับ  ช่วงเริ่มศึกษาใหม่ๆผมเคยนั่งดูปลาหมออากาซิส  ออกไข่ถึงตี2 ตี3 อยู่บ่อยๆ
 [เดะแว๊น]

ผมอยากให้ทุกๆคนประสบความสำเร็จ กับงานที่ทุ่มเททำด้วยใจครับ
เห็นด้วยคับ เล็กๆเก็บประสบการณ์ ไปไม่รอดก็เจ็บไม่หนัก ขึ้นบันไดทีละขั้นดีกว่ากระโดดทีละ5-6ขั้นนะคับ ผิดพลาดไปตกลงมาไม่เจ็บมาก ก้าวสั้นๆแต่มั่นคงคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์