Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้จะรอดไหมคับ..  (อ่าน 3156 ครั้ง)
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 03/03/10, [12:10:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเหมือนมันจะลอกคราบ ช่วงหัว กับ ตัวมันแยกออกจากกันมาหลายวันแล้ว แต่คือมันท้องอยู่ เหมือน มันกำลังเบ่งให้มันหลุดสักอย่างเห็นแล้ว  fire1 คิดว่าไม่น่ารอดแหงๆ suicide  เตรียมกระชอนไว้แล้ว เอาไว้แงะไข่ออกมา ปกติเวลาไข่  ของทุกๆท่าน ลอกคราบกันบ้างไหม  ช่วงนี้กำลัง เฝ้าดูอยู่ ขอให้มัน หลุดสักทีเถ๊อะ ไม่งั้น  heaven แน่ๆ

สู้หน่อย ลูกพ่อ.. [โฟ่ววว] [โฟ่ววว]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/03/10, [12:31:02] »

แนะนำ หาพวกยาช่วยชีวิต แกเฉิดเตรียมไว้ก่อน เลยครับ
ไม่งั้นก็ ใส่พวกมิเนอร์ พัส ลงไหปเผื่อไว้นิดหน่อยก่อย จะได้เอาไว้ช่วยเรื่องการลอกคราบด้วย  [เย้ะ]
Metal Lobs ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/03/10, [12:31:45] »

ก่อนตู้ผมล่มก็อาการแบบนี้หลายตัวครับ เพราะดันไปใส่ปุ๋ยน้ำเข้าไป
เดี๋ยวมันลอกมาทั้งไข่เลยบางตัวก็ตายคาเปลือกสู้ๆครับ อย่าให้เป็นแบบผม  lau01
เพราะตอนนี้ผมกำลังตั้งตู้ใหม่อยู่ครับ  ้hahaha
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/03/10, [14:01:32] »

เคยเป็นเหมือนกันแต่ว่าไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไงอ่ะค่ะ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/03/10, [14:13:42] »

ถ้ามันลอกคราบก็จะติดมากับไข่แหละครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/03/10, [15:26:37] »

จบแล้วคับ ไม่ต้องถาม ว่า จบยังไง  suicide ก่อนหน้าที่จะมาตั้งกระทู้ ได้ทำการเติม มินาเร่ไป 1 ฝา เมื่อวานเพิ่งเปลี่ยนน้ำ แล้วก็เติมพวกแร่ธาตุลงไป  เหมือนยิ่งไปเร่งให้มัน ตายยิ่งขึ้น  fire1เพราะเห็นเปลือกมันแยกมาหลายวันแล้ว ก็เห็นมันเดินกินอาหารปกติ เพิ่ง  heaven ไปกี๋เอง เลยแกะไข่มันออกมา นับได้ 20 ใบโอ้เยอะจิงๆ อยากจะถามว่า ถ้ามันเป็นตัวแล้วอยู่ในกระชอนนี่กี่วันถึงปล่อยลงตู้ดีคับ ครั้งที่แล้วเป็นตัวมา 5 ตัว 1-2วันผมก็ปล่อยมันลงตู้เลยก็ไม่รู้ว่ามันรอดหรือปล่าว เลยอยากถามคนที่เอาไข่มาลอยๆไว้ กี่วันถึงปล่อยลงตู้คับ ขอให้เป็น ตัวสัก 10 ก็ยังดี  sick1

เป็นอันว่า จบรายงานแล้วคับ ไม่ต้องถามว่า จะรอดไหม สรุปไม่รอดแล้วคับ   heaven heaven heaven
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/03/10, [15:31:19] »

เสียใจด้วยนะคะ ประมาณ 4-5วันก็ได้ค่าาา รอให้โตซักหน่อยก็ได้ ปล่อยลงตู้ไปไม่รู้ว่าจะหายหรือว่าโตน่ะ อยู่ในกระชอนยังได้เห็นว่ายังอยู่  suicide
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/03/10, [15:33:38] »

แกะแต่ไข่ออกมาวางตรงจุดน้ำไหลออกแต่น้ำไม่แรงมากนะเป็นตัวก็เอาช้อนตักออกเลยมันจะทยอยออกจากตัวแรกจนตัวสุดท้ายช้าสุดไม่เกิน5วันดูสีเอาถ้าฝ่อจะสีไข่เข้ม
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/03/10, [16:17:44] »

เสียใจด้วยครับคุณกิจชัย ของผมตัวท้องก็เพิ่งตายไปเหมือนกันครับ ลองดูแบบนี้ก็ได้น๊ะครับเป็นที่กรองชาครับ กระชอนถ้าวางไม่ดีอาจจะทำให้ไข่กุ้งร่วงลงตู้ได้ครับหรืออาจจะกระเดนออกนอกตู้ก็ได้ถ้าก้านกระชอนมันยาวออกมามากเกินไปเพราะผมเคยมาแล้ว cry02
ส่วนอนุบาลลูกกุ้งก็ดูจนครบอาทิตย์ก็ค่อยปล่อยก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/10, [21:23:52] โดย TaMOR »
Metal Lobs ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/03/10, [16:29:01] »

เสียใจด้วยครับคุณกิจชัย ของผมตัวท้องก็เพิ่งตายไปเหมือนกันครับ ลองดูแบบนี้ก็ได้น๊ะครับเป็นที่กรองชาครับ กระชอนถ้าว่างไม่ดีอาจจะทำให้ไข่กุ้งร่วงลงตู้ได้ครับหรืออาจจะกระเดนออกนอกตู้ก็ได้ถ้าก้านกระชอนมันยาวออกมามากเกินไปเพราะผมเคยมาแล้ว cry02
ส่วนอนุบาลลูกกุ้งก็ดูจนครบอาทิตย์ก็ค่อยปล่อยก็ได้ครับ

เทพมาตอบเองเลย มีของเล่นใหม่มาโชว์อีกด้วย  [เจ๋ง]
ผมเคยใส่กระชอนเหมือนกัน แต่เป็นไข่แก่ๆถึงฟักครับ ไข่อ่อนก็ราขึ้นเน่าหมดอ่า
แคะไปนับไปไข่แต่ละตัว20-36ฟองนู่น ไม่น่าล่มเลย  suicide
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/03/10, [16:58:16] »

เสียใจด้วยครับคุณกิจชัย ของผมตัวท้องก็เพิ่งตายไปเหมือนกันครับ ลองดูแบบนี้ก็ได้น๊ะครับเป็นที่กรองชาครับ กระชอนถ้าว่างไม่ดีอาจจะทำให้ไข่กุ้งร่วงลงตู้ได้ครับหรืออาจจะกระเดนออกนอกตู้ก็ได้ถ้าก้านกระชอนมันยาวออกมามากเกินไปเพราะผมเคยมาแล้ว cry02

ขอบคุณมากคับพี่  suicide ขึ้นสวรค์ ไป 2 แล้ว 1เดือนที่ผ่านมานี้  heaven  ยังดีที่ยังมองเห็นเก็บตัวมันมาแคะก่อนได้ถ้าทิ้งไว้นานไม่เหลือซากแน่ รอไข่เป็นตัวก่อน ค่อยสละชีพก็ไม่ได้.... แต่ผมสงสัยว่า ทำไมเวลาเอาไข่ลอยไว้ในกระชอนมีความรู้สึกว่ามันเป็นตัวเร็วมากเลยคับพี่ ทั้งๆเวลาติดอยุ่ที่ตัวแม่ นี่มันจะนานเหมือนกันครั้งที่แล้ว 3-4 วันเองเป็นตัวแล้ว อันนี้อายุไข่มากกว่าจะดูว่ากี่วัน ถึงจะเป็นตัว  [ไอ้แว่น]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/03/10, [17:03:43] »

น่า้เสีัยดายอะ แต่แบบที่พี่วิเชียรมาแสดงให้ดูน่าสนใจมาก แบบนี้ถึงแม่กุ้งจะตายก็ยังมีลุ้นลูกๆต่อใด้อยู่
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/03/10, [20:31:04] »

น่า้เสีัยดายอะ แต่แบบที่พี่วิเชียรมาแสดงให้ดูน่าสนใจมาก แบบนี้ถึงแม่กุ้งจะตายก็ยังมีลุ้นลูกๆต่อใด้อยู่

เมา ละ พี่อันนั้นพี่เอก  TaMOR    อะ  ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/03/10, [20:32:13] »

จบแล้วคับ ไม่ต้องถาม ว่า จบยังไง  suicide ก่อนหน้าที่จะมาตั้งกระทู้ ได้ทำการเติม มินาเร่ไป 1 ฝา เมื่อวานเพิ่งเปลี่ยนน้ำ แล้วก็เติมพวกแร่ธาตุลงไป  เหมือนยิ่งไปเร่งให้มัน ตายยิ่งขึ้น  fire1เพราะเห็นเปลือกมันแยกมาหลายวันแล้ว ก็เห็นมันเดินกินอาหารปกติ เพิ่ง  heaven ไปกี๋เอง เลยแกะไข่มันออกมา นับได้ 20 ใบโอ้เยอะจิงๆ อยากจะถามว่า ถ้ามันเป็นตัวแล้วอยู่ในกระชอนนี่กี่วันถึงปล่อยลงตู้ดีคับ ครั้งที่แล้วเป็นตัวมา 5 ตัว 1-2วันผมก็ปล่อยมันลงตู้เลยก็ไม่รู้ว่ามันรอดหรือปล่าว เลยอยากถามคนที่เอาไข่มาลอยๆไว้ กี่วันถึงปล่อยลงตู้คับ ขอให้เป็น ตัวสัก 10 ก็ยังดี  sick1

เป็นอันว่า จบรายงานแล้วคับ ไม่ต้องถามว่า จะรอดไหม สรุปไม่รอดแล้วคับ   heaven heaven heaven
hide2  ไม่ได้ บอกให้ใส่น้ำแร่ มิเนเร่ อะพี่  asspain  ใส่ mineral plsu ( ของโมสุระ อะพี่ )  surrender
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/03/10, [20:49:09] »

hide2  ไม่ได้ บอกให้ใส่น้ำแร่ มิเนเร่ อะพี่  asspain  ใส่ mineral plsu ( ของโมสุระ อะพี่ )  surrender

ออๆ ผมเติม โมสุระคับ โทษทีตกไปหน่อย  hah1...ผมว่าจะกระซิบบอก แอดมินละ นั่นมันพี่ tamor พี่เอกแฟชั่น  ้hahaha กลัวแอดมินไม่เอากุ้งผม hide2
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/03/10, [20:54:01] »

เสียด้วยนะครับ แต่ขอให้ไข่พักเป็นตัวรอดทั้งหมดเลยนะ  [เย้ะ]
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/03/10, [22:36:23] »

เอาใจช่วยนะครับ เสียแม่ไป แต่ขอให้ได้ลูกเยอะๆ แล้วกัน
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/03/10, [10:13:25] »

เอาใจช่วยด้วยคนค่าาา
*** ปล. ขอบคุณคุณ Tamor ที่แปะรูปให้ดูด้วยนะคะ ไอเีดียนี้ดูดีมากๆเลยค่ะ ดูง่ายกว่าใช้้กระชอนเยอะมากๆ
ก่อนหน้านี้เคยใช้กระชอนเหมือนกัน รู้สึกลำบาก เลยเอาไข่มาแยกใส่กล่องแยกปลาแล้วลอยรวมกับตู้กุ้ง temperature จะได้เท่าๆกัน
เปลี่ยนน้ำทุกวัน (น้ำจากตู้ใหญ่) แล้วก็อัดอ๊อค ลูกกุ้งก็รอดประมาณ 30-40% ค่ะ ต้องขอโทดด้วยไม่มีรูปประกอบค่ะ
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/03/10, [14:10:27] »

เสียด้วยนะครับ แต่ขอให้ไข่พักเป็นตัวรอดทั้งหมดเลยนะ  [เย้ะ]
เอาใจช่วยนะครับ เสียแม่ไป แต่ขอให้ได้ลูกเยอะๆ แล้วกัน
เอาใจช่วยด้วยคนค่าาา
*** ปล. ขอบคุณคุณ Tamor ที่แปะรูปให้ดูด้วยนะคะ ไอเีดียนี้ดูดีมากๆเลยค่ะ ดูง่ายกว่าใช้้กระชอนเยอะมากๆ
ก่อนหน้านี้เคยใช้กระชอนเหมือนกัน รู้สึกลำบาก เลยเอาไข่มาแยกใส่กล่องแยกปลาแล้วลอยรวมกับตู้กุ้ง temperature จะได้เท่าๆกัน
เปลี่ยนน้ำทุกวัน (น้ำจากตู้ใหญ่) แล้วก็อัดอ๊อค ลูกกุ้งก็รอดประมาณ 30-40% ค่ะ ต้องขอโทดด้วยไม่มีรูปประกอบค่ะ

ขอบคุณมากๆคับ สำหรับ คำแนะนำ แล้วก็ก็กำลังใจ  suicide ผมเป็นคนชอบเลี้ยงสัตว์ ถึงแม้สัตว์ที่ผมเลี้ยงจะไม่ได้มีราคาแพงมากมาย แต่ผมก็ชอบที่จะเลี้ยง ผมได้คุยกับพี่ท่านนึง พี่เค้าแนะนำให้ทดลองใช้  OMEGA ViiT  ลองไปอ่านดู ว่ามีสาเหตุการตายคล้ายๆกันหรือปล่าว จะทดลองดูก็ไม่เสียหาย   เพราะผมเองก็ใส่พวกแร่ธาติเสมอ เลยอยากจะลองทำตามคำแนะนำของพี่เค้า ผมว่าราคามันก็ไม่ได้แพงมากมายสำหรับตัวผมเองที่จะใช้   แต่ผมอ่าน ตรงที่ช่วยให้หยุดสาเหตุที่ผมเจอมาเอง หลายตัว ที่ตายจะเป็นสักษณะนี้ พยามใส่ หลายๆสิ่งหลายๆอย่างแล้ว แต่ผมว่ามันยังไม่ใช่ สาเหตุ ที่ทำให้มันตายแบบนี้  ทุกวันผมจะนั่งมองกุ้งเดินไปมา  ก่อนหน้านี้ 1 วันก็เจอลักษณะคล้ายๆกันแต่ตัวเล็ก ถอดเปลือกออก แต่ติดอยู่ที่หัว ดิ้นอยู่หลาย ชมสุดท้ายก็ไปสวรรค์  ตู้ผมใส่ เกรย์ 4 ไวท์ 4 เติมโมสุระมินาเร่ ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ ลูกนิมิตรก็มี ขาดแร่ธาตุคงจะไม่น่าใช่(หรือปล่าว) เหมือนมันจะเหนื่อยๆแล้วก็ชัก ตาย  ผมจะทดลองให้กุ้งผมกินดู ตายมาเยอะละ กุ้งไม่แพงที่เลี้ยงอยู่ แต่เห็นมันตายเยอะๆแล้วก็เสียดาย ที่ทำไรไม่ได้ ไม่รู้สาเหตุที่มัน ตาย ใครอยากจะทดลองใช้ก็ได้คับ ถ้าหาสาเหตุไม่เจอ จะลองดูก็ไม่เสียหาย ผมทดลองมาหลายบาทละ ยังไม่ใช่สักที หรือว่าผมมั่วเองก็ไม่รู้ สุดท้ายขอให้ทุกคนโชคดีในการเลี้ยง มีปัญหาปรึกษาพวกพี่ๆน้องๆ หลายๆท่านในนี้ อาจจะเจอสาเหตุที่เราอาจจะไม่เคยคิดมาก่อน ผมจะลองทดลองดู คับ.... Correct!
Hawk ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/03/10, [15:20:54] »

เป็นแล้วใส่อะไรก็ไม่รอกแล้วล่ะครับ แบบนี้

ประสบการณ์ตรงหลายสนาม  surrender
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/03/10, [12:25:53] »

พีเอ็มไม่ได้ตอบในนี้นะตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดกลับกลางเดือนคงไม่สะดวกนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์