Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ให้แต่ o2 โดยไม่ให้ co2 ไม้น้ำจะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 8847 ครั้ง)
sbunlu
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 22/06/07, [17:16:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถามหน่อยสิครับ ว่าถ้าให้แต่ o2 โดยไม่ให้ co2 ไม้น้ำจะเป็นยังไงครับ  con01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/08, [13:34:49] โดย Bung. »
Tags: ไม้น้ำ 
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/06/07, [17:21:18] »

ถามหน่อยสิครับ ว่าถ้าให้แต่ o2 โดยไม่ให้ co2 ไม้น้ำจะเป็นยังไงครับ  con01

แบบนั้นไม่ให้ o2ซะยังจะดีกว่าครับ

sbunlu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/06/07, [17:55:32] »

ง่า..ผมมีปลาด้วยอ่ะ ไม่ได้หรือครับ
เคยอ่านเจอกระทู้เก่าครับ เห็นว่าเปิดให้ตอนกลางคืนอ่ะครับ
ก็เลยสงสัยว่า เอา co2 ออกสักระยะ แล้วจะเป็นไงง่ะ hmmmm
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/06/07, [18:09:52] »

อธิบายง่ายๆนะครับ Co2 ใช้ในการสังเคราะห์แสงของต้นไม้ครับ เมื่อเวลาไม่มีแสง ต้นไม้ต้องการ O2 ในการหายใจครับ

เมื่อเวลากลางคืน ปลาก็ต้องใช้ O2 ด้วย จึงอาจต้องให้ O2 ในตอนกลางคืนอ่ะครับ เพื่อไม่ให้เกิดการอึดอัด

แต่กลางวันต้นไม้คาย O2 จากการสังเคราะห์แสง จึงไม่จำเป็นต้องให้ O2 ตอนกลางวัน

อีกอย่าง O2 ละลายในน้ำได้ดีกว่า Co2 เวลาที่เราใส่ O2 ตอนกลางวัน ทำให้ Co2 ไม่สามารถละลายได้ดี เพราะมันอิ่มตัวไงครับประมาณนี้แล

ให้ดีรอพี่หอยมาต่อ  hide2
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/06/07, [18:30:48] »

อธิบายง่ายๆนะครับ Co2 ใช้ในการสังเคราะห์แสงของต้นไม้ครับ เมื่อเวลาไม่มีแสง ต้นไม้ต้องการ O2 ในการหายใจครับ

เมื่อเวลากลางคืน ปลาก็ต้องใช้ O2 ด้วย จึงอาจต้องให้ O2 ในตอนกลางคืนอ่ะครับ เพื่อไม่ให้เกิดการอึดอัด

แต่กลางวันต้นไม้คาย O2 จากการสังเคราะห์แสง จึงไม่จำเป็นต้องให้ O2 ตอนกลางวัน

อีกอย่าง O2 ละลายในน้ำได้ดีกว่า Co2 เวลาที่เราใส่ O2 ตอนกลางวัน ทำให้ Co2 ไม่สามารถละลายได้ดี เพราะมันอิ่มตัวไงครับประมาณนี้แล

ก็ผมรอคนแบบพี่นี่แหละที่จะมาขยายความแบบยาวๆ
งี่ๆ coo01
ท่นแรงดีแท้น้อ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/06/07, [21:45:58] »

ขอต่อก่อนนิดนึงนะครับ  รู้สึกว่าCO2 ละลายน้ำได้ดีกว่า O2 หรือป่าวคับ   แต่ในอากาศพอดีมี O2 เยอะกว่าคือประมาณ21% แต่CO2 ไม่ถึง1%
ถ้าเปิดปั๊มเอาอากาศลงไปในน้ำแน่นอนว่า O2 ต้องละลายลงมามากกว่าแน่นอน  แต่ถ้านำCO2 มาลงในน้ำเพียวๆ เช่นจากในถังCO2 หรือจากยีส
CO2ก็สามารถละลายดีกว่าO2จากอากาศอย่างมาก

แค่เสนอเฉยๆนะครับ ให้ดีคงต้องรอพี่หอยมาต่ออีกที นั่นแหละคับ อิอิ  hah1
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/06/07, [08:03:34] »

ก็อยู่ได้พักนึงแล้วก็ม่องอ่ะนะ ขึ้นอยู่กับว่าต้นไม้ต้นนั้นต้องการคาร์บอนมากแค่ไหน ถ้าต้นที่ต้องการมากๆก็จะไปก่อน ต้นที่เหลืออยู่สุดท้ายคือต้นที่ต้องการคาร์บอนน้อยสุด pra01
sbunlu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/06/07, [13:00:01] »

ขอบคุณครับ
 dan01 dan01 dan01 dan01
zanksamp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/06/12, [02:28:04] »

ขอต่อก่อนนิดนึงนะครับ  รู้สึกว่าCO2 ละลายน้ำได้ดีกว่า O2 หรือป่าวคับ   แต่ในอากาศพอดีมี O2 เยอะกว่าคือประมาณ21% แต่CO2 ไม่ถึง1%
ถ้าเปิดปั๊มเอาอากาศลงไปในน้ำแน่นอนว่า O2 ต้องละลายลงมามากกว่าแน่นอน  แต่ถ้านำCO2 มาลงในน้ำเพียวๆ เช่นจากในถังCO2 หรือจากยีส
CO2ก็สามารถละลายดีกว่าO2จากอากาศอย่างมาก

แค่เสนอเฉยๆนะครับ ให้ดีคงต้องรอพี่หอยมาต่ออีกที นั่นแหละคับ อิอิ  hah1

ที่ผมเรียนมานะครับ CO2 ละลายน้ำได้ดีกว่า แต่มาเจอในนี้เลย งงๆ เปิดหนังสือซะเลยครับ

ได้ตามนี้ Solubility in water:

O2:  1.4e-6 mole/cc/atm
  CO2:  3.2e-5 mole/cc/atm

ดังนั้น CO2 ละลายในน้ำดีกว่า O2ประมาณ 23 เท่าครับ
ดังนั้นการเติม O2ลงไปในน้ำนั้นแทบจะไม่ได้ช่วยเพิ่มปริมารของ DO (ค่าออกซิเจนที่ละลายในน้ำ)แต่อย่างไดเลย   ดังนั้นวิธีการที่ถูกต้องและน่าจะทำก็คือ การทำ Degassing เอา CO2 ออกจากน้ำก่อนแล้วจึงเติม O2 เข้าไป ทางอุตสาหกรรมมาตฐาน เขาจึงใช้พวกน้ำตกในการ ทรีเมนน้ำมากกว่าใช้ สายอ๊อกอะครับ

ขอโทษที่ขุดกระทู้นะครับ = =
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์