Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยคับ .. กุ้งเริ่มตาย  (อ่าน 1551 ครั้ง)
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/02/10, [23:03:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีปัญหาอยากปรึกษา ทุกๆท่านหน่อย คือตอนนี้ กุ้งมันเริ่มมีการ ตาย แบบวันนึงต้องมี 1 ตัวติดกันมาหลายวันแล้ว  แบบอาการจะซึมๆก่อนไม่ค่อยเดิน แล้วก็หงาย asspain ชักเริ่มเซ็ง ไม่รู้จะแก้ไงแล้ว  เพิ่งรื้อตุ้เก่ามา ทำตู้ใหม่  ตายไปหลายสิบแล้ว  ตู้ใหม่ รองพัมมิส โรย แบคเตอร์บอล ที่มีเหลือๆมาทุบๆ  ดิน ada2  ทับด้วย ada powder  ก็ใส่ทุกอย่างครบ แบตทีเรีย  เกรย์ ไวท์  กรองนอก 2 ตัว ตั้งตุ้มาเดือนครึ่งได้ ลูกก็ออกมาบ้างแต่ มันก็จะตายแบบนี้ ตอนนี้ก็ใส่ ชิมโทนิค วันละช้อนมาเป็นอาทิตย์แล้วก็ยังไม่หยุด ไม่รู้จะทำไงละ  คือไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว คือไปใส่ ยาฆ่าพานาเลีย  ตัวที่เป็นซอง ก็ใส่ตาม อัตราส่วนปกติ คือมาสังเกตุว่าหลังจากใส่ไป  กุ้งมันเหมือนไม่ค่อยอยากกินอาหาร  หลังจากนั้นมาก็เริ่มมีเท่งทึงมาเรื่อยๆ 2-3วันตัวมั่ง วันละ 1 มั่ง  หลังจากผ่านการใส่มา  1  อาทิตย์ ไม่รู้จะทำไง ถ่ายน้ำอาทิตย์ละ 1 ครั้ง ประมาณ 18 ลิตรก็ 3 ถัง โพลาลิตร ปกติ ตามที่เคยเปลี่ยน   กำลังจะหาทางแก้ ระหว่าง รื้อตู้ใหม่อีกที  หรือว่าจะ หาตู้ใหม่มาพักก่อนแล้วเอาดินใหม่ เทปนของเก่า ซึ่งมันก็แค่เดือนกว่าเองประมาณ เกือบ 2 ถุงใหญ่ เลี้ยงมาก็ ปีนึงแล้ว แต่ไม่เคยเจอแบบนี้ เคยเจอแต่ เลี้ยงมานานมากแล้ว รู้สึกว่าดินมันเก่าเลยเริ่มตาย แต่มาเจอตั้งแต่แบบนี้ ชักจะ  เริ่ม มึน อยากจะรู้สาเหตุ จิงๆ
  หรือว่ามันติดโรคอะ  ใครพอมีวิธีแนะนำบ้างคับบบ  .. ขอคำแนะนำหน่อย เผื่อจะตา สว่างขึ้น.. suicide
  ตอนนี้กำลังนั่งมองฮิโน ที่เลี้ยงมา จนโต ค่อยๆเอียงๆ คิดว่าไม่น่ารอด  เฮ้ออออ....
a R - T o r N ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/02/10, [23:42:31] »

ใจเย็นๆครับ ผมตอนแรกก็เป็นแบบนี้แหละ
พอจะเลิก กลับไม่ตายซะงั้น สู้ๆครับ
อดทน แต่ผมว่าเลี้ยงแบบบ้านๆ ก็โอนะ
ไม่ต้องอะไรกับมันมากมาย [เย้ะ]
K.M. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/02/10, [00:22:40] »

เปลี่ยนน้ำออก80%ทุกวันครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/02/10, [00:29:10] »

เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน และจู่ๆก็หยุดตายไปดื้อๆ
Atthawut_wut ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/02/10, [01:02:49] »

suicide สู้ๆ ครับ ของผมมือใหม่นะ กุ้งมันเริ่มเอียงๆ นอนตายไปประมาณ 4-5 ตัวไม่รู้ทำงัย หันไปเห็นเกรยสโตนถุงเล็กๆ ของคุณจิ้บ โรยใส่ไปทั้งถุง คราวนี้ขึ้นฟองอากาศเต็มเลย ซัก 2 วัน ก็หายดีหมดอ่ะครับ ........ ้hahaha ้hahaha ้hahaha  นานาจิตตังนะ ลองดูก็ไม่เสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/10, [01:05:32] โดย Atthawut_wut »
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/02/10, [09:29:16] »

ขอบคุณคับ ผมลืมบอก ถยอยล้างกรองนอกทีละตัวแล้ว ๆเมื่อ อาทิตย์ก่อนแล้วก็ถ่ายน้ำ อย่างละนิดๆบ่อยขึ้น  ตื่นเช้ามา ขึ้นสววรค์ไปแล้ว heaven เหลือแต่ หัว กะหาง เจอแทะ แต่เช้านี้ยังไม่มีตาย  หวังว่ามันคงจะหยุดตายซะทีนะ fire1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์