Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านพักกุ้งหรรษา ข่าวเศร้าครั้งที่ 2 ของบ้านพักกุ้ง... (15 มี.ค. 53 หน้า 3)  (อ่าน 12510 ครั้ง)
<~★TuM-RBz★~> ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 15/03/10, [22:54:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อัพเดท ข่าวน่าเศร้าประจำวัน...
วันนี้ก่อนไปทำงาน ตื่นมาให้อาหารเหล่า CPO
สิ่งเห็นตำตาตำใจอย่างแรง คือ ลูกออเรนจ์ทิปตัวหนึ่งกำลังเด็ดก้ามกับขาของ CPO ผู้โชคร้ายอีกตัวหนึ่ง   sho01
(ในตู้ 24 นิ้ว มี CPO 6 ตัว ลูกออเรนจ์ทิป 5 ตัว)
คิดในใจเลย บรรลัยแล้ว.... cryingrun
อยากจะเอาลูกออเรนจ์ทิปออกจากตู้ แต่ไม่มีเวลา ต้องไปทำงาน...
กลับมาก็เย็นถึงมีเวลารื้อตู้
เอาหิน เอาขอนไม้ออก สิ่งแรกที่เห็นสะดุดตา คือ ออเรนจ์ทิปที่กำลังแทะขา CPO กับซาก CPO ที่นอนนิ่งไม่ไหวติง... sho01 sho01 sho01
...ม่ายยยยยย ทำไมเป็นแบบนี้ไปได้ ออเรนจ์ทิปมันตัวเล็กกว่า ทำไมมันโหดเยี่ยงนี้  cryingrun cryingrun cryingrun
สงสารอ่ะ CPO ทำอะไรผิด เดินต้วมเตี้ยมในตู้ไม้น้ำออกจะน่ารัก ทำไมโดนกินอ่ะ ทำไม ทำไม ทำไม .... ประสาทกินไปพักหนึ่ง...  suicide

ตั้งสติได้ก็เอาขอนไม้กับหินทั้งหมดออกจากตู้ เพื่อเช็คจำนวนผู้รอดชีวิต...
ดันกลายเป็นว่า CPO ตาย 1 แต่ลูกออเรนจ์ทิป เหลือแค่ 3  shock1
...ความผิดเจ้าของสินะที่ให้อยู่ร่วมกัน ทำไมเจ้าของไม่แยกเลี้ยงตังแต่แรก ใช่สิ เจ้าของมันเลว... [on_052]
เฟล...จริงๆ

ตอนนี้แยกตู้แล้ว แยกตลอดกาล อย่ามาเจอะเจอกันอีกเลยนะ .... n032
ตู้ไม้น้ำ ไม่ต้องสวยแล้วนะ สวยแล้วกุ้งตาย อย่าสวยมันเลย....
ตู้ตอนนี้โล่งๆ โปร่งตา ปราศจากหินใหญ่ๆ มาบดบังไม่ให้เห็นน้องกุ้ง เจ้าของจะได้สังเกตอะไรได้ทัน ก่อนเกิดเหตร้ายอีก...
เข็ดแล้ว... [on_052]

ขอให้ประสบการณ์ของผมเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่าน ท่านใดที่สนใจจะเลี้ยงเครย์แคระร่วมกับเครย์สายอื่นนะครับ จะได้ไม่ประสบชะตากรรมเช่นผมอีก...

[on_052] [on_052] [on_052] [on_052] [on_052]

BIRD ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #61 เมื่อ: 15/03/10, [23:04:03] »

ไม่เป็นไรนะ ยังมีตัวอื่น สวย ๆ อีกเยอะ เช่นตัวนี้น่าอิจฉามากเห็นกี่ที ลอกกี่ครั้งก็ยังสวย ชวนให้อยากได้ ก็เจ้าอัลลินี่ไง ยิ่งดูยิ่งสวย อิจฉาคุณจังที่ได้ตัวที่สวยมาเลี้ยง ผมหาอยู่ยังไม่ได้ซักทีเลย
« ตอบ #62 เมื่อ: 15/03/10, [23:30:50] »

ไม่เป็นไรนะ ยังมีตัวอื่น สวย ๆ อีกเยอะ เช่นตัวนี้น่าอิจฉามากเห็นกี่ที ลอกกี่ครั้งก็ยังสวย ชวนให้อยากได้ ก็เจ้าอัลลินี่ไง ยิ่งดูยิ่งสวย อิจฉาคุณจังที่ได้ตัวที่สวยมาเลี้ยง ผมหาอยู่ยังไม่ได้ซักทีเลย
อัลลินี่เป็นกุ้งตัวแรกๆ ที่ได้เค้ามาอ่ะครับ   เป็น 1 ในกุ้ง 3 ตัวแรก (บลูสปอต,ไบร้ทออเรนจ์,บลูอัลลินี่) ที่มีโอกาสได้เลือกเค้าเองกับมือเรา
ตัวอื่นๆ ซื้อเอาจากพี่ๆน้องๆในบอร์ด ...ก็มีบางตัวมีสนิม บางตัวก็ดูไม่แข็งแรงน่ะครับ
แต่ 3 ตัวแรกนี่เลือกแล้วเลือกอีก เดินดูตามร้านค้า ตอนแรกก็ยังไม่รู้วิธีเลี้ยงอะไร แต่ก็เลือกตัวที่สีสดใสที่สุด ดูแข็งแรงที่สุด ก้ามเท่าขาครบ ไม่มีโรค
เลยมั่นใจมากว่า เค้าจะโตแล้วสวย เพราะเราเลือกเค้าเองกับมือ...
...แต่ก็เคยทำผิดกับเค้าไว้ เอาเค้าไปอยู่กับไบร์ทออเร้นจ์ จนโดนหักก้ามไปข้างอย่างที่เห็น...
ถ้าตอนนั้นเราไม่ใช้อารมณ์ชั่ววูบ อยากเห็นเค้ามีลูก ป่านนี้เค้าคงจะสวยกว่านี้ มีก้ามเท่าครบปกติดี...
เจ้าของผิดไปแล้วคร้าบบบบบ  n032 n032 n032
« ตอบ #63 เมื่อ: 16/03/10, [00:46:23] »

ผมเปิดเข้ามาดู บอกได้คำเดียวว่า อัลลินี่ตัวนี้ ดูกี่ทีกี่ทีก็สวย ตอนนี้ผมหามา 2-3 อาทิตย์แล้ว ยังหาแบบนี้ไม่ได้เลย เหนื่อยจัง [on_052] คืออยากได้แบบแจ๋วๆกับเขาบ้าง เพราะไอ้ที่ไม่แจ๋วมันอยู่กับผมเต็มเลย คือซื้อในบอร์ดมานะ เลือกยากมาก
« ตอบ #64 เมื่อ: 16/03/10, [01:22:30] »

ผมเปิดเข้ามาดู บอกได้คำเดียวว่า อัลลินี่ตัวนี้ ดูกี่ทีกี่ทีก็สวย ตอนนี้ผมหามา 2-3 อาทิตย์แล้ว ยังหาแบบนี้ไม่ได้เลย เหนื่อยจัง [on_052] คืออยากได้แบบแจ๋วๆกับเขาบ้าง เพราะไอ้ที่ไม่แจ๋วมันอยู่กับผมเต็มเลย คือซื้อในบอร์ดมานะ เลือกยากมาก
ผมว่าซื้อจากบอร์ดนี่ ขึ้นอยู่กับคนขายเลยครับ กุ้งส่วนใหญ่ผมก็ซื้อมาหลายเจ้า บางทีก็สวยบางทีก็ไม่สวย มีตำหนิ แขนขาขาด
บอกตามตรงเวลารับกุ้งมาก็ตื่นเต้น เพราะเราไม่ได้เห็นเค้ากับตาตั้งแต่แรก... เลือกไม่ได้ เอาความน่าเชื่อถือของคนขายเป็นหลัก
คาดหวังว่าเค้าน่าจะเลือกให้เราหน่อย ...แต่ที่ได้มาก็มีบางตัวมีสนิม บางตัวขาหัก หนวดกุด... 036
ผิดหวังเล็กน้อย... asspain ถึงคนขายเค้าบอกว่าลอกคราบแล้วก็หายก็เถอะ   แล้วเกิดมันอ่อนแอลอกไม่ผ่านตายขึ้นมาล่ะ เหอๆ  036
แต่ผมก็ไม่ได้ขอเปลี่ยนกุ้งนะ ไหนๆเราได้เค้ามาแล้ว ก็ถือเป็นวาสนาละกัน... ก็เลี้ยงเค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าเค้าจะไม่เหลือเรี่ยวแรงจะอยู่กับเรา...
ก็ขุนเค้า พยายามเต็มที่ให้เค้าดีขึ้นกว่าเดิมอ่ะครับ หวังว่าลอกคราบแล้วเราจะเอาความสวยที่เค้าอาจจะมีกลับคืนมาได้... [on_012]
ทำได้แบบนั้น มันก็น่าภูมิใจ ใช่มั้ยครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #65 เมื่อ: 16/03/10, [02:10:06] »

ผมว่าซื้อจากบอร์ดนี่ ขึ้นอยู่กับคนขายเลยครับ กุ้งส่วนใหญ่ผมก็ซื้อมาหลายเจ้า บางทีก็สวยบางทีก็ไม่สวย มีตำหนิ แขนขาขาด
บอกตามตรงเวลารับกุ้งมาก็ตื่นเต้น เพราะเราไม่ได้เห็นเค้ากับตาตั้งแต่แรก... เลือกไม่ได้ เอาความน่าเชื่อถือของคนขายเป็นหลัก
คาดหวังว่าเค้าน่าจะเลือกให้เราหน่อย ...แต่ที่ได้มาก็มีบางตัวมีสนิม บางตัวขาหัก หนวดกุด... 036
ผิดหวังเล็กน้อย... asspain ถึงคนขายเค้าบอกว่าลอกคราบแล้วก็หายก็เถอะ   แล้วเกิดมันอ่อนแอลอกไม่ผ่านตายขึ้นมาล่ะ เหอๆ  036
แต่ผมก็ไม่ได้ขอเปลี่ยนกุ้งนะ ไหนๆเราได้เค้ามาแล้ว ก็ถือเป็นวาสนาละกัน... ก็เลี้ยงเค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าเค้าจะไม่เหลือเรี่ยวแรงจะอยู่กับเรา...
ก็ขุนเค้า พยายามเต็มที่ให้เค้าดีขึ้นกว่าเดิมอ่ะครับ หวังว่าลอกคราบแล้วเราจะเอาความสวยที่เค้าอาจจะมีกลับคืนมาได้... [on_012]
ทำได้แบบนั้น มันก็น่าภูมิใจ ใช่มั้ยครับ  [เจ๋ง]
ซึ้งจัง แต่พูดถูกนะครับ ตรงที่ว่า คาดว่าคนขายจะเลือกให้เรา ผมว่ายากนะ
sitman ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 16/03/10, [09:08:41] »

จัดตู้เครนี่ลำบากเหมือนกัน จะจัดให้สวย หรือจักให้ดูแลง่าย ดูมันสวนทางกัน  036

CPO น่ารักดี มีโอกาสก็อยากเลี้ยงครับ

ปล. เห็นตู้คุณตั้มแล้วหันมาดูตู้ตัวเอง แล้วรุ้สึกรับไม่ได้  fire1  cryingrun asspain ของผมรกเหมือนกุ้งว่ายอยู่ในหม้อต้มยำกุ้ง   ้hahaha

[on_024]
kfish ออฟไลน์
« ตอบ #67 เมื่อ: 16/03/10, [13:04:25] »

cpoคืออะไรเหอรค่ะ
เด็กผี ออฟไลน์
« ตอบ #68 เมื่อ: 16/03/10, [14:05:15] »

เหมือน GTO มั้ง  [on_003]
cityhunter ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 16/03/10, [14:14:16] »

มีแต่กุ้งสวย ๆ ทั้งนั้นเลย เห็นอัลลินี่แล้วอยากได้ ขอนะ ้hahaha
« ตอบ #70 เมื่อ: 16/03/10, [14:31:35] »

จัดตู้เครนี่ลำบากเหมือนกัน จะจัดให้สวย หรือจักให้ดูแลง่าย ดูมันสวนทางกัน  036
CPO น่ารักดี มีโอกาสก็อยากเลี้ยงครับ
ปล. เห็นตู้คุณตั้มแล้วหันมาดูตู้ตัวเอง แล้วรุ้สึกรับไม่ได้  fire1  cryingrun asspain ของผมรกเหมือนกุ้งว่ายอยู่ในหม้อต้มยำกุ้ง   ้hahaha
 [on_024]
ตอนนี้ตู้ผมก็ไม่ได้สวยแล้วละครับ เลิกสวย เพราะดูแลกุ้งไม่ทั่วถึง... เอาโล่งๆ เห็นชัดๆไปเลย จะได้เช็คได้ตลอดอ่าครับ  036

cpoคืออะไรเหอรค่ะ

CPO ย่อมาจาก Cambarellus patzuarensis orange ครับ หรือ คือกุ้งพันธุ์ที่เราเรียกกันง่ายๆ ว่า เครย์แคระส้ม นั่นเอง

รูปตัวอย่างสวยๆ ...ทำไงให้สีสวยได้ขนาดนี้นะ... [งง]
เหมาะกับตู้ไม้น้ำ เพราะไม่ทำลาย ไม่ถอนไม้น้ำ ขนาดโตเต็มที่ก็ไม่เกิน 2 นิ้ว ให้อารมณ์เหมือนเลี้ยงกุ้งแคระ แต่เป็นกุ้งเครย์ฟิชแทน

มีแต่กุ้งสวย ๆ ทั้งนั้นเลย เห็นอัลลินี่แล้วอยากได้ ขอนะ ้hahaha
อุอุอุ...อัลลินี่ตัวผู้มีแค่ตัวเดียวให้คงไม่ได้ดอก... hide1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/10, [14:34:15] โดย <o~TuMz~o> »
kfish ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 16/03/10, [19:54:57] »

อยากได้เครแคระ cryingrun cryingrun
sitman ออฟไลน์
« ตอบ #72 เมื่อ: 16/03/10, [23:46:47] »

พยายามดีมากครับ เลี้ยงตัวที่มีอยู่ให้ดีที่สุดนะครับ อย่าเพิ่งท้อ ผิดพลาดตรงไหนค่อยๆแก้ไขไป

ของผมเลี้ยงแค่ 1 คู่ แต่รักมากมาย  emb01 เลี้ยงเหมือนเป็นสมาชิกในครอบครัวเลยครับ

ยังเป็นห่วงช่วงสงกรานต์ถ้าไปเที่ยวแล้วใครจะอยู่ดูแล  cryingrun

คงคิดถึงน้องกุ้งตลอดเวลา  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/10, [07:52:41] โดย sitman »
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์