Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไส้เดือนน้ำ กับ อาหารเม็ด นั้น อันไหนดีกว่า ข้อดียังไง ?? ข้อเสียยังไง??  (อ่าน 3273 ครั้ง)
หมิ่นจั๋ย ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/06/07, [16:32:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมือใหม่เจ้าของคำถามก็ยัง งง อยู่
ไส้เดือนน้ำ กับ อาหารเม็ด นั้น  อันไหนดีกว่า  ข้อดียังไง  ??   ข้อเสียยังไง??
รบกวนช่วยตอบด้วย ครับ

ปล. แต่ผมเองชอบที่จะให้ไส้เดือนน้ำ อะครับ เพราะว่า มันสะดวกกว่า  ซื้อมา 10 บาท ใส่ไปให้หมดเลยบนจานแก้วแล้ววาง  ทิ้งไว้ในนั้น  ได้ตั้ง 1 อาทิตย์เลย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/06/07, [17:18:44] »

อาหารสด ปลาย่อมที่จะต้องชอบมากกว่าแน่นอน แต่ว่าก็จะมีการเสี่ยงติดเชื้อใด้ถ้าอาหารสดที่นำมาไม่สะอาด
อาหารสำเร็จรูป สะดวก ใช้ง่าย ไม่ต้องกลัวว่าปลากินแล้วอันตราย แต่ก็ต้องเลือกยี่ห้อดีๆ
 :bor02:
Win-Dizzy ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/06/07, [21:13:45] »

อาหารสด ปลาย่อมที่จะต้องชอบมากกว่าแน่นอน แต่ว่าก็จะมีการเสี่ยงติดเชื้อใด้ถ้าอาหารสดที่นำมาไม่สะอาด
อาหารสำเร็จรูป สะดวก ใช้ง่าย ไม่ต้องกลัวว่าปลากินแล้วอันตราย แต่ก็ต้องเลือกยี่ห้อดีๆ
 :bor02:

ตามนั้นเลยครับ hah1
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/06/07, [21:16:16] »

ไม่แน่เสมอไปที่ปลาจะกินอาหารสด และไม่แน่เสมอไปที่ปลาจะกินอาหารเม็ด  gossip

อยู่ที่ต้องลองเองแล้วล่ะครับ  xxx2
radio
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/06/07, [21:51:43] »

บางทีเปลี่ยนรสชาดอาหารปลา ก็ให้สดบ้าง เม็ดบ้าง เค้าก็กินหมดล่ะ หิวซะอย่าง 55 (ส่วนใหญ่จะให้อาหารเม็ดง่ะ อาหารสดมันเห็งเลือด หุหุ) thief1
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/06/07, [21:57:26] »

ผมให้ทั้ง 2 อย่างเลยนะครับ สลับๆกันไป แต่ให้ไส้เดินน้ำอ่ะ ระวังนะครับต้องล้างให้ละอาด เพราะอาจจะมีขี้ดินและสารพิษติดมาได้ครับ และ ต้องเอา Plate ที่ขอบมันสูงๆหน่อย เพราะถ้ามันไหลลงไปทีนึงนี่ไหลทีเป็นก้อนเลยนะครับ แล้วมัน ก้ จะไปยั้วเยี้ยใต้ตู้ครับ
ปล. ปลาบางตัว กินอาหารสดอย่างเดียว ปลาบางตัวกินอาหารได้ทั้ง 2 อย่าง ทางที่ดี ควรให้สลับๆกันไปครับ ปลาจะได้แข็งแรง
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/06/07, [22:02:40] »

อาหารสดถ้าไม่ควบคุมการให้ก็อาจทำให้น้ำเสียได้นะ มันจะไวกว่าอาหารสำเร็จนะเวลาให้ก็ดูให้เหมาะกับปริมาณปลาด้วย ไม่งั้น มันจะพาลเน่าไปทั้งตู้ wat01
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/06/07, [16:52:39] »

ใส่ไปให้หมดเลยบนจานแก้วแล้ววาง  ทิ้งไว้ในนั้น  ได้ตั้ง 1 อาทิตย์เลย
sho01 แล้วน้ำไม่เน่าหรอครับ
Win-Dizzy ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/06/07, [22:06:02] »

แล้วแต่ชนิดของปลาด้วยครับ ถ้าอย่างปอมอาหารเม็ดไม่ค่อยกิน มันชอบอาหารสด wat01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์