Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พานาเมนต์กับจุดแปลกๆ  (อ่าน 2943 ครั้ง)
*MARBLE* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/01/10, [21:30:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตรงลูกศรสีแดง มันคืออะไรคะ
เกิดจากอะไร อันตรายรึเปล่า และมีวิธีรักษายังไงคะ
ยาเมโทรนิดาโซลใช้กับพานาเมนต์ได้รึเปล่าคะ เพื่อนใช้แล้วตายเกลี้ยง (ใช้รักษาปลาอื่นในตู้เดียวกันโดยคลุกอาหารให้กินค่ะ) ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่นรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/10, [21:39:00] โดย marble »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/10, [21:55:53] »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นผม ก็จะเอามาตัดออกเองด้วยใบมีดผ่าตัด สะกิดออกแล้วแช่ยา
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/01/10, [22:25:43] »

มันเป็นก้อนขาวขุ่นเล็กๆไม่ฟูฟ่องเหมือนเชื้อราหรือป่าวครับ แบบว่าเหมือนเอาซิลิโคนไปแหมะไว้หน่อยๆ ประมาณนั้นมั้ย
ถ้าใช่อย่างที่ผมว่ารู้สึกเค้าจะเรียกหูดปลาหรืออะไรสักอย่างนี่แหละ แพะผมก็เป็นอยู่ตัวนึง แต่ผมไม่ได้รักษามันเลย
แค่สังเกตุมันเอาว่ายังร่าเริงดีมั้ย มันร่าเริงดีผมก็ปล่อยไว้ เป็นปีล่ะมันก็ไม่ตายนะ แข็งแรงไม่ลามไปตัวอื่นด้วย
แต่มันก็ไม่หายอ่ะ พอมันเหมือนจะยุบๆ ก็ขึ้นใหม่ งงเหมือนกัน    ผิดถูกยังไงก็อภัยด้วย

เ่อ่อ แล้วไอ้เส้นขาวๆนั่นอะไรครับ
*MARBLE* ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/01/10, [22:28:56] »

เส้นขาวๆ ดูเหมือนว่ามันจะงอกออกมาจากจุดขาวๆนั่นแหละค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน :)
white ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/01/10, [21:53:56] »

ผมว่า เหมือนกับมันโดนเส้นไหม สีขาวๆๆ รัด ที่ปากมายังส่วนหัวปะคับ
ลองจับขึ้นมา แล้วดูดีๆๆ คับ
 sho01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์