Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยแนะนำ ปลาแบบคาดินัล พร้อมราคาหน่อย  (อ่าน 3067 ครั้ง)
Baibuabook
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09/06/07, [11:18:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยแนะนำ ปลาแบบคาดินัล และราคา ชื้อร้านไหนราคาถูก แล้ว ตู้ 48 ใส่ประมาณ กี่ตัวดีครับ  อิอิ กำลังจะไปชื้อ วันอาทิตย์
Aquality ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/06/07, [13:04:54] »

พยายามเลือกปลาที่พักนานแล้วครับ ราคาไม่ควรคิดมาก อยู่ราวๆ30-45 ยิ่งถ้าซื้อหลายตัว ราคายิ่งไม่ห่างกัน ดังนั้น ถึงแม้จะแพงกว่า แต่ถ้าปลาที่เอาไปไม่ดี ร่วงหมด ยังไงก็ไม่คุ้มครับ
ปลาที่พักแล้วสังเกตุได้จาก
1ความสมบูรณ์ของปลาอวบๆหน่อย ไม่ใช่แบบพุงป่อง เพราะอาจเพื่งกินอาการสดมาเมื่อเช้าเองก็เป็นได้
2สังเกตุ ตามตัวปลาในตู้ ไม่มีตาย ไม่มีจุดขาว ไม่เป็นโรคครีบเปื่อย ไม่มีตัวที่บริเวณรอบๆปากเป็นสีขาว และอ้าปากค้าง
3ลักษณะการว่ายน้ำต้องเป็นธรรมชาติ ปลาไม่ขี้ตื่นจนเกินไป แบบพอเข้าไปดูใกล้ๆ ก็ว่ายกันระเนระนาด ถ้าให้ดี ปลาควรว่ายเข้ามาหาเราด้วยซ้ำ
4สังเกตุจากของเสียปลา ปลาที่ดี ปลอดเชื้อ ควรเป็นปลาที่เลี้ยงอาหารเม็ดสำเร็จรูปมา ของเสียปลาจะออกมาในลักษณะเป็นแท่งๆ แข็งๆ เล็กๆ ถ้าปลาเลี้ยงด้วยอาหารสด ก็มีโอกาศที่ปลาจะได้รับเชื้อจากอาหารที่สกปรก(ในกรณีที่ล้างอาหารสดไม่สะอาด หรือไม่ได้ฆ่าเชื้อโรคก่อน)ลักษณะของเสียจากอาหารสด จะเป็นก้อนใหญ่ ยุ่ยๆ (แต่กรณีที่ซื้อปลาในสวน คงเลือกไม่ได้ เพราะทุกร้านใช้อาหารสดเหมือนกันหมด ดูๆเอาหน่อยว่าร้านไหนสะอาด ล้างอาหารบ้างก็ยังดี ไม่ใช่ซื้อมาแล้วเทลงไปในตู้เลย)

อ้อ สังเกตุจากความหนาแน่ในตู้ก็ได้ ส่วนใหญ่ ปลาที่พักแล้ว เค้าจะไม่เอามาเลี้ยงอัดกันแน่นๆในตู้เล็กๆหรอก นั่นแสดงว่าเป็นปลาใหม่ เพิ่งลงตะกี้เลยเลย

ข้อ4 นี่ ผมแค่ยกตัวอย่าง ไม่ได้มีเจตนา หมายถึงร้านใดๆทั้งสิ้น beg1
Baibuabook
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/06/07, [13:08:35] »

han02
ขอบคุณมากกกกกกกกกกก ครับ รอตั้งนานกว่าจะมีอัศวินมาตอบ ผมนะรอแล้วก็รอ
แบบนี้ได้แนวทางไปลุยแย้วครับ
ibannork
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/06/07, [21:35:00] »

เลือกซื้อไอ่ตัวที่มันอวบๆอ้วนๆ เหมือนๆกับปลาซาร์ดีน หรือปลาทูน่ะครับ ..
แบบนั้นเลี้ยงง่าย กินเก่ง แข็งแรง สีสด โคตรๆ crazylove1

อย่าเอาที่แบบท้องเหลี่ยมๆ สีซีดๆ แล้วก็ผอมนะครับ
ถึงเอามาแล้วมันไม่ตาย แต่ก็โตช้ามากกกกก
ของผมซื้อมาพร้อมๆกัน(ไซส์ไล่ๆกัน) แต่ตอนนี้ไอ่ตัวที่มันอ้วนแต่แรก  มันโตเป็น 2 เท่าของตัวผอมแล้ว  hi01

ปล. ผมซื้อได้ตัวละ 28 บาทครับ จากร้านสปอนเซอร์ เมื่อประมาณเดือนที่ผ่านมา
A.Jabba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/06/07, [19:16:47] »

ลองซื้อกับคุณอ้นที่ร้านพี่กบดูซิครับ xxx2ตัวประมาณ 20 บาทมั้งครับ gossipสภาพปลาก็ใช้ได้นะครับ thief1
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/06/07, [02:01:36] »

เลือกซื้อไอ่ตัวที่มันอวบๆอ้วนๆ เหมือนๆกับปลาซาร์ดีน หรือปลาทูน่ะครับ ..
แบบนั้นเลี้ยงง่าย กินเก่ง แข็งแรง สีสด โคตรๆ crazylove1

อย่าเอาที่แบบท้องเหลี่ยมๆ สีซีดๆ แล้วก็ผอมนะครับ
ถึงเอามาแล้วมันไม่ตาย แต่ก็โตช้ามากกกกก
ของผมซื้อมาพร้อมๆกัน(ไซส์ไล่ๆกัน) แต่ตอนนี้ไอ่ตัวที่มันอ้วนแต่แรก  มันโตเป็น 2 เท่าของตัวผอมแล้ว  hi01

ปล. ผมซื้อได้ตัวละ 28 บาทครับ จากร้านสปอนเซอร์ เมื่อประมาณเดือนที่ผ่านมา

มันตัวเมียกับตัวผู้หรือเปล่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์