Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: amazonia 1 VS น้ำเหลือง  (อ่าน 5526 ครั้ง)
1984 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/06/07, [01:02:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพื่อนๆมีใครใช้ amazonia แล้วน้ำมันมีสีเหลืองกันมั่งอ่ะคับ แล้วมันจะเป็นอยู่นานแค่ไหนเหรอ แบบว่าใครคิดว่าของตัวเองเจ๋งสุด เหลืองนานสุดแล้ว ฮ่า ฮ่า  evi01 ใครมีวิธีแก้ไขดีดีช่วยแนะนำด้วยนะคับ จะดีมากถ้าช้วยปลอบใจให้ใจชื้นหน่อยว่าสุดท้ายมันจะใสกิ๊งไม่นานเกินรอหรอกนะ  phe01
Suporman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/06/07, [09:23:29] »

ผมเป็นอยู่เป็นเดือนครับ เปลี่ยนน้ำวันเว้นวันก็ค่อยๆจางลงๆ ไม่ต้องกังวลครับช่วงแรกๆขยันเปลี่ยนน้ำหน่อยเดี๋ยวก็ใส  coo01
balansae ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/07, [09:40:51] »

ผม เกือบ 2 เดือนแล้ว เริ่มมีแวว ว่าจะใสปิ๊ง ได้บ้าง
วิธีแก้...ก็ถ่ายน้ำบ่อยขึ้น จากสัปดาห์ละครั้ง  ก็เป็นสัปดาห์ละ 2 ครั้ง  (ครั้งละประมาณ 30 %)
ทุกครั้งที่ถ่ายน้ำ ก็ใส่จุลินทรย์น้ำ  1 ซีซี/ น้ำ  50 ลิตร (จุลินทรีย์น้ำหาได้ที่ร้านอ้วนพลาซ่า)
อย่าลืมเหยาะปุ๋ยน้ำ ด้วย ..แล้วฝึกทำให้ใจเย็น ๆ ...เดี๋ยวมันก็ใสเองแหละ...แต่ที่สำคัญถึงแม้จะเหลืองก็ขอให้ปลา
มีความสุข สุขภาพดี  ต้นไม้โตวัน โตคืนก็พอ ครับ..

.....บางคนเขาเอา activated carbon ใส่กรอง...แต่ผมไม่ทำครับ ขี้เกียจถอดกรอง...ถ้าจะใส่ก็อย่าลืมเอาออกด้วย
เพราะมันนอกจากจะดูดสี  แล้วมันยังดูดปุ๋ยด้วย ครับ. dan01
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/06/07, [10:10:59] »

ทุกวันนี้ผมและพี่ภพ ก็ยังโดนอาถรรพ์น้ำเหลืองเล่นงานอยู่  mad01ของผม กี่เดือนหว่า กุมภา มีนา เมษา พฤษภา และมิถุนาเดือนนี้ ก็ยังเหลืองอยู่

ปล. ใสเฉพาะตอนเปลี่ยนน้ำ กับหยอดแบคทีเรียพี่อ้วนแหละ อีก2-3 วันก็เหลืองอีก
Apeds
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/06/07, [11:01:55] »

ผมก็ใช้ดิน Amazonia I อยู่ทั้ง2ตู้ ไม่เหลืองเลยนะ
ตอนเซตตู้ครั้งแรกผมจะเอาน้ำพรมจนชุ่มก่อน จากนั้นเอาพลาสติกปูพื้น แล้วค่อยๆเทน้ำลงไปเบาๆ
ผมจะใช้ถ่านเป็นแท่งๆ ที่เผาด้วยแรงดันสูง ซุกไว้ตามใต้ขอนไม้ มันจะช่วยดูดซับสีได้
ส่วนวัสดุกรองผมใช้ NA-Carbon ในการรันกรอง 1 เดือนแรก ในวันแรกน้ำจะขุ่นๆนิดหน่อย แต่พอวันที่2-3ก็ใสปิ๊งแล้วครับ

วันแรก

10 วัน

25 วัน

ถ่ายน้ำอาทิตย์ละ20% เวลาถ่ายน้ำก็ใช้สายยางเส้นเล็กๆค่อยๆดูดพวกเศษของเสียออก แล้วตอนเติมน้ำก็เอาแผ่นพลาสติกปูที่ผิวน้ำแล้วค่อยๆเท
ตอนนี้แต่ละตู้ของผมก็ใสดีนะ
ปล. ไฟบางอย่างก็ทำให้น้ำดูเหลืองนะครับ ของผมๆใช้ไฟของ Azoo แสงมันจะออกสีขาว ทำให้ดูใสขึ้น
ritt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/06/07, [14:40:51] »

ของผม  2 เดือนแล้วก็ยังเหลืองครับ เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์เหมือนกัน  thr01
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/06/07, [15:11:29] »

ของผมตั้งตู้ใหม่มาประมาณ 1 เดือน อาทิตย์แรกก็ถ่ายน้ำ 50% ทุกวัน แล้วก็เอาถ่านคาร์บอนมาใส่ ตอนนี้ก็ใสดีครับ
ปล.ของผมใช้ดินถุงเดียวนะ ส่วนปุ๋ยก็ต้องขยันฝังนิดนึงเพราะว่าตอนแรกโรยไว้น้อยมาก
1984 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/06/07, [22:47:42] »

ทุกวันนี้ผมและพี่ภพ ก็ยังโดนอาถรรพ์น้ำเหลืองเล่นงานอยู่  mad01ของผม กี่เดือนหว่า กุมภา มีนา เมษา พฤษภา และมิถุนาเดือนนี้ ก็ยังเหลืองอยู่

ปล. ใสเฉพาะตอนเปลี่ยนน้ำ กับหยอดแบคทีเรียพี่อ้วนแหละ อีก2-3 วันก็เหลืองอีก

ตู้ของพี่ nagatsuki ที่บอกว่ามันนานมากแล้วจนจำไม่ได้เนี่ย ไม่ทราบว่าใช้ดินกี่ถุงหรือคับ พอดีผมซัดไป 4 ดอก(ถุง)   thr01 ตู้ 60 ง่ะ
ตอนเปลี่ยนน้ำที่นึงแทบ  thr01 แตก thr01แตน
แต่ผมก็หวังว่าสักวันมันจะใสนะ  inn01
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/07, [22:58:22] »

ตู้ 24 นิ้ว 1 ถุงเอง ทำไงก็ไม่หาย จะรื้อตู้หนีน้ำเหลืองแล้วเนี่ย phe01
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/07, [23:36:13] »

แสดงว่า สารอาหารมันเยอะป่าวน้ำเหลืองนานเนี่ย
ต้นไม้กินไม่หมดซ้ากที
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/06/07, [23:38:31] »

แสดงว่า สารอาหารมันเยอะป่าวน้ำเหลืองนานเนี่ย
ต้นไม้กินไม่หมดซ้ากที

ตู้พี่ภพก็พอๆๆกันครับ ไม่เชื่อมาดูได้ ถึงไม่เหลืองเท่าผมก็จริง แต่ใสแค่ตอนเปลี่ยนน้ำเหมือนกัน เนี่ยจะรื้อทั้งเจ้านายและลูกน้องแล้วเนี่ย phe01

ปล.ตู้พี่ภพเนี่ย ไม้ข้อเยอะนะ
พ่อม้าน้ำ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/06/07, [23:40:31] »

ตู้ผมตั้งแต่ประกวดตู้นาโนโน้น ตอนนี้ก็ยังเหลืองอยู่เลยครับ ตั้งแต่เดือน พ ย 49  sho01  pra01 ตอนนี้ก็ทำใจไปแล้วครับ
ใสแค่ตอนเปลี่ยนน้ำใหม่ๆจริงๆ  phe01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์