Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ RedBee ณ.รามอินทรา(update รูปแม่กุ้งล่างๆ)  (อ่าน 10175 ครั้ง)
nuttythailand ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/12/09, [17:23:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แบ่งปันและวิจารณ์ได้ครับ (ทุกความคิดเห็นถือว่าเป็นความรู้สึกดีๆที่แบ่งปันให้กัน)

ข้อมูลตู้ (เริ่มตั้งตู้ 23/10/09 แต่พึ่งมีเวลาเอามาลงครับ)
ตู้หลัก: 40" 20" 20"
กรองล่าง: 36" 20" 14"
ระบบกรอง: ใต้กรวดตะแกรงปลาทอง ร่วมกับกรองล่าง (ไม่ได้ใช้ระบบกรองนอกตู้)
วัสดุรองพื้น: หินพัมมิสโรยแบคทีเรียADA BACTER 100 + CLEAR SUPER/ดินรองพื้นของGEXเขียว 2ถุง/GEXแดง 2ถุง/รองหน้าด้วยADA Amazonia II powder 1ถุง
วัสดุกรอง: หินพัมมิส 1 กระสอบใหญ่/หินคีรีกา 4 กระปุก/Power House Size S 1กล่อง/จอกญี่ปุ่น/ตะใคร่/ปลา 1 ฝูง
แบคทีเรียน้ำ: ใช้ของ API
ไฟ: Philips 64Wสำหรับตู้หลัก/Tonado 23Wสำหรับกรองล่าง
chiller: Hailea - 500A

Note: เนื่องจากของหลายๆ อย่างมีอยู่แล้ว เช่น ดิน ตู้ chiller ไฟ หินพัมมิส จึงนำมาใช้เพื่อความประหยัด ทำให้ต้นทุนในการทำตู้ไม่สูงมากครับ ซึ่งหลายอย่างอาจใช้ไม่ตรงกับคำแนะนำที่ได้มา แต่ก็นำเอามาผสมผสาน ให้พอที่จะเลี้ยง RedBee เอาไว้ดูเล่นได้บ้างก็ถือว่าเป็นความสุขที่ได้มาโดยไม่ได้จ่ายเงินออกไปมากมายครับ
ปล. ขอขอบคุณความรู้ต่างๆ ที่ได้จากในเวปนี้ครับ ขอบคุณพี่กบ พี่เอ พี่สมบูรณ์ คุณเกี้ยว คุณเอก คุณบ๊อป คุณติน คุณTHANAKRON และท่านอื่นๆที่ได้แนะนำมาด้วยครับ

ขอนำชมเลยนะครับ lau01
ตู้ที่ใช้ระบบกรองล่าง (เหลือมากจากการเลี้ยงปลาทะเลมา 3ปี)

ปรับเปลี่ยนระบบน้ำลงกรองล่างโดยใช้ ตะแกรงปลาทองติดเข้ากับกรองมุมสำหรับให้น้ำผ่านชั้นดินลงสู้กรองล่าง

ระบบไฟ ไม่สว่างและมืดจนเกินไปแต่มันจะไห้ความรู้สึกสบายๆ โดยสว่างตรงกลางและไล่ระดับแสงไปด้านข้างจนมืด

ลองๆ เซ็ตระบบตามที่ได้ความรู้จากในเวปและคำแนะนำจากหลายท่าน

ตู้สภาพพร้อมลงน้องกุ้งครับหลังผ่านไป เดือนกว่าๆ วัดค่าต่างๆ อยู่ในระดับปกติ จึงเริ่มจัดไม้น้ำ (ดิน2สี เพราะดิน ADA II หมดและผมชอบถ่ายรูปกุ้งที่เดินบนดินสีดำเป็นการส่วนตัวครับ เลยไม่ได้ซื้อมาโรยเพิ่ม)

ต้นไม้ครับ มีประดับนิดๆ หน่อยๆ

ระบบกรองด้านล่างครับ พื้นที่เยอะหน่อย เนื่องจากเคยเลี้ยงปลาทะเลมา

ระบบกรองล่าง ผ่านวัสดุกรองต่างๆ และมีส่วนหนึ่งแบ่งมาเลี้ยงตะใคร่ สำหรับให้ปลากินตะใคร่ ลดปัญหาตะใคร่เกิดมากบนตู้หลัก

เปิดไฟ 12 ชม สำหรับกรองล่าง และ เปิดไฟ 8 ชม สำหรับตู้หลัก

นำน้องกุ้งลงไปเดินเล่น

ลากันไปด้วย รูปผู้ช่วยคนสำคัญครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะชมตู้กากๆ มีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ชมกันต่อครับ ผม"นัทตี้"นะครับ ขอบคุณเวปดีๆที่ให้พื้นที่สำหรับแบ่งปัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/12/09, [11:53:46] โดย nuttythailand »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/12/09, [18:01:02] »

ไม่มีรูปตู้หลังจากเซ็ตระบบแล้วอะ เอามาลงด้วยดิ
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/12/09, [18:01:32] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ละเอียดดีจัง ขอให้ได้ลูกไวๆนะครับ [ปิ๊งๆๆ]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/12/09, [18:18:51] »

idea1  คนที่เจอ กันวันเสาร์ที่แล้วนี่เอง 

ตู้ใหญ่ๆๆ เหมือนกันกะพี่อีกคนเลย   hide2    ท่าทางจะหลายตัง นะเนี่ย   hide2
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/12/09, [19:20:59] »

อยากดูรูปตู้เต็มๆตอนจัดต้นไม้เรียบร้อยแล้วนะคะ  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
Y433Y Y1PPEE ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/12/09, [22:07:24] »

อยากดูรูปตู้เต็มๆด้วยคนครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/12/09, [23:05:08] »

suicide เดี๋ยวพรุ่งนี้เพิ่มรูปให้นะครับ แบบว่ามันกระจายกันอยู่ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ขอบคุณที่สนใจครับ ยังไม่รู้ว่ากุ้งจะเป็นอย่างไรบ้าง ปัจจุบันยังไม่มีการตายครับ
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/12/09, [23:18:35] »

เอากุ้งมาเพิ่มเร็วๆๆๆ  นะครับ   [เย้ะ]
somboonvt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/12/09, [23:37:21] »

เริ่มเลี้ยงกุ้งก่อนเป็นคนแรก....แต่มาเปิดกระทู้ทีหลัง......แย่จัง.....ให้เราลุยก่อนเพื่อน....เจ้านัทนี่แหละต้นๆ ของความคิดในการดัดแปลง จากตู้ทะเล สู่ ตู้น้ำจืดเลยครับ   ตู้กุ้งของเรา ห่างกันมากเหลือเกิน แค่ยี่สิบกว่าฝ่ามือเอง  ผลัดกันดูตู้ ซื้ออะไรมาก็จะแบ่งกัน เวลาไปซื้อกุ้งก็จะไปด้วยกัน เป็นเนฯ ให้ผมขับรถยนต์ ก็พาผมหลงแล้วหลงอีก กว่าจะได้กุ้งมาไม่กีตัว แต่ก็สนุกดีนะ ตู้ปัจจุบันนี้ สวยมากมาย สมกับเป็นคนต้นคิดของเหล่าเพื่อนๆ..........อิๆๆๆๆๆๆๆๆ.........เอาคืนบ้าง......ไม่ว่ากันนะ  [เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]
....... [งง] [งง] [งง]...... [แคะขี้มูก] [แคะขี้มูก] [แคะขี้มูก]
TaMOR ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/12/09, [07:46:13] »

ตามมาชมครับเด็กรามอินทราเหมือนกัน lau01
คุณนัทไม่เอารูปเต็มๆมาลงหน่อยล่ะครับว่าไปถึงไหนแล้ว หรือว่ามีคนแถวนั้นขโมยของในตู้ไปอีก  yoyo2
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/12/09, [07:57:53] »

แจ่มมากเลยคับ พี่นัทตี้    .....      [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/12/09, [09:20:56] »

ไม่มีรูปตู้หลังจากเซ็ตระบบแล้วอะ เอามาลงด้วยดิ

เพิ่มให้แล้วนะครับคุณเอ  lau01

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ละเอียดดีจัง ขอให้ได้ลูกไวๆนะครับ [ปิ๊งๆๆ]
ไว้จะมา update ครับ

idea1  คนที่เจอ กันวันเสาร์ที่แล้วนี่เอง 

ตู้ใหญ่ๆๆ เหมือนกันกะพี่อีกคนเลย   hide2    ท่าทางจะหลายตัง นะเนี่ย   hide2
ครับคุณจิ๊ป ผมเด็กขนของครับ เห็นพี่จิ๊ปยุ่งๆเกรงใจไม่กล้าชวนคุยครับ [เขิลลลล] ต้องบอกว่าหมดเงินไม่เยอะครับหนักสุดก็ค่า power house ครับ

อยากดูรูปตู้เต็มๆตอนจัดต้นไม้เรียบร้อยแล้วนะคะ  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
ต้นไม้ในตู้ ลงไปหลายรอบ โดนจิ๊กไปหลายรอบครับ สุดท้ายแทบไม่เหลืออะไรในตู้ 036

อยากดูรูปตู้เต็มๆด้วยคนครับ [เจ๋ง]
จัดไปครับ

เริ่มเลี้ยงกุ้งก่อนเป็นคนแรก....แต่มาเปิดกระทู้ทีหลัง......แย่จัง.....ให้เราลุยก่อนเพื่อน....เจ้านัทนี่แหละต้นๆ ของความคิดในการดัดแปลง จากตู้ทะเล สู่ ตู้น้ำจืดเลยครับ   ตู้กุ้งของเรา ห่างกันมากเหลือเกิน แค่ยี่สิบกว่าฝ่ามือเอง  ผลัดกันดูตู้ ซื้ออะไรมาก็จะแบ่งกัน เวลาไปซื้อกุ้งก็จะไปด้วยกัน เป็นเนฯ ให้ผมขับรถยนต์ ก็พาผมหลงแล้วหลงอีก กว่าจะได้กุ้งมาไม่กีตัว แต่ก็สนุกดีนะ ตู้ปัจจุบันนี้ สวยมากมาย สมกับเป็นคนต้นคิดของเหล่าเพื่อนๆ..........อิๆๆๆๆๆๆๆๆ.........เอาคืนบ้าง......ไม่ว่ากันนะ  [เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]
....... [งง] [งง] [งง]...... [แคะขี้มูก] [แคะขี้มูก] [แคะขี้มูก]
ตู้เฮียเน้นไฮโซ ตู้ผมเน้นโลโซ ครับแบบว่ากุ้งต้องแข็งแรง อยากเลี้ยงพวก Tiger กะ V แบบสีแน่นๆ ครับชอบเป็นการส่วนตัว

ตามมาชมครับเด็กรามอินทราเหมือนกัน lau01
คุณนัทไม่เอารูปเต็มๆมาลงหน่อยล่ะครับว่าไปถึงไหนแล้ว หรือว่ามีคนแถวนั้นขโมยของในตู้ไปอีก  yoyo2
ขอบคุณครับคุณเอก ตู้ในช่วง 2 เดือนที่ผ่านมาเปลียนแปลงเยอะครับ รูปเก่าๆ เลยเอามาใช้ไม่ได้  surrender ได้ความรู้จากคุณเอกเยอะมาก ขอบคุณอีกรอบครับ

แจ่มมากเลยคับ พี่นัทตี้    .....      [เจ๋ง]
ครับคุณป๊อบ ขอบคุณมากๆครับ ph ของคุณป๊อบนี่หละครับแพงสุดในตู้

Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/12/09, [10:15:33] »

เป็นตู้เรดบีที่กว้างขวางมากๆครับ idea1
★Artists★ ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/12/09, [11:57:08] »

[เจ๋ง]
RedBee Addict ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/12/09, [18:42:10] »

แจ่มเลยล่ะ ชอบครับ
Cute Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/12/09, [20:53:51] »

lau01 lau01 lau01 ใหญ่ดีจังเลยค่ะ ระบบคงนิ่งน่าดูเลย มีลูกไวๆนะคะ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/12/09, [21:49:05] »

มีอาแป๊ะตกปลาด้วย  กุ้สวยครับ ระบบกรองใหญ่มาก พัมมิสกระสอบเลยหรอครับ sho01 [เจ๋ง]
MaJenTa ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/12/09, [23:01:08] »

สุดยอดไปเลยครับ [เจ๋ง]
THANAKRON ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/12/09, [23:47:12] »

ตู้ใหญ่ๆ เป็นกุ้งนี่สบายเลยครับ [ปิ๊งๆๆ]
kook2519 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/12/09, [22:30:49] »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับ Snow ที่ให้มา สถาณะภาพปัจจุบันอยู่ดีมีความสุข และแต่งงานไปแล้ว(ท้องโตเลย..ฮิฮฺแต่ไม่รู้ใครเป็นพ่อของลูก) [เย้ะ]
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/12/09, [11:51:43] »

update รูปแม่ๆ กุ้งนะครับ ปัจจุบันก็ทะยอยไข่กันหมดแล้ว (ตัวเมียน่าจะติดไข่หมดทุกตัวแล้วครับ) กุ้งมีน้อยเลยพอจำได้

ปิดท้ายด้วย รูปหมู่ของแม่ๆกุ้ง

Cute Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/12/09, [13:40:37] »

ว๊าววว  lau01 lau01 lau01 ลูกเต็มบ้านหลานเต็มตู้นะคะ

ขอให้รอดเยอะๆค่า  [ปิ๊งๆๆ]
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/12/09, [19:37:38] »

ระบบพร้อมขนาดนี้ ผมว่าลูกเดินกันยั้วเยี้ยแน่นอน  [เจ๋ง]
baenarak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/01/10, [09:55:32] »

อุ๊ย!! ตู้กุ้งสวยจังค่ะ  กุ้งก็หน้าตาดีทุกตัวเลย 
ขอให้ได้ลูกเร็วๆนะคะ (เอาแบบที่รอด อะ ทำเป็นมะ)
อิอิ แวะมาให้กำลังใจนะคะ  สู้ๆจ้า
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 06/01/10, [01:48:53] »

[ปิ๊งๆๆ] แม่กุ้งท้องเต็มไปหมดเลย อะ   [ปิ๊งๆๆ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์