Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีเลี้ยงเครแคระให้ได้ลูกครับผม  (อ่าน 14630 ครั้ง)
aeksaint ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/12/09, [01:43:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นต้องมีกุ้งเครแคระตัวผู้ และตัวเมียอย่างน้อย อย่างละตัวนะครับ  (แนะนำให้เลือกตัวที่หน้าตาดี และแข็งแรง)
เริ่มจัดตู้แนะนำให้ใส่ดินให้หนาครับผม เพราะกุ้งเครแคระจะชอบขุดดินเพื่อทำรัง หรือที่สำหรับหลบซ่อนเจ้าของ hide2 ถ้าปูพื้นดินบางมันคงจะเสียอารมณ์เวลาขุดไปเจอกับพื้นตู้นะครับ พร้อมกับลงพวกขอนพันมอสตามแต่จะชอบ ไม่จำเป็นต้องเตรียมขอนหรือหินที่จะไว้เป็นที่หลบซ่อนให้กับกุ้งเพราะว่ามันจะเลือกบริเวณที่เราไม่ได้ตั้งใจจัดให้ (ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม เป็นอย่างนี้ทุกที) ในกรณีที่ไม่มีพวกโพรงไว้หลบ มันก็จะขุดดินไว้นอนเล่นซักหลืบนึงครับ
ถ้ากุ้งเครแคระมีสีสว่าง หรืออ่อนกว่าปกติ ไม่ค่อยทานอาหาร บริเวณหัวจะเห็นเป็นลูกกลมสีเหลือง มันคงจะต้องการลอกคราบ แนะนำให้ปิดไฟครับผม เพื่อให้กุ้งขี้อายได้ลอกคราบอย่างสบายใจ 
ส่วนตัวเมียเมื่อต้องการที่จะผสมพันธุ์บริเวณในหัวจะเป็นสีเข้ม ไปจนถึงดำครับผม (มองในบางมุมนะครับ) และเมื่อเจอตัวผู้จอมหื่น มันจะเอาก้ามหนีบก้ามของกันและกัน แล้วซัดกันจนดินกระจายทันที  หลังจากนั้นประมาณสองวันตัวเมียจะมีไข่เป็นสีขาวอยู่เต็มท้อง และเริ่มทำการหาที่พักประจำ  บริเวณที่กุ้งตัวเมียใช้หลบเพื่ออุ้มท้องจะอยู่ในที่ที่แสงไม่สามารถลอดไปถึงครับ  ถ้ามีแสงก็น้อยมากๆ หลังจากนั้นไข่ที่อยู่ที่บริเวณท้องจะเป็นสีดำภายในไม่เกินหนึ่งสัปดาห์  และจะเริ่มเป็นตัวสีขาวและเห็นมีตาเป็นจุดๆติดอยู่ที่ท้องของแม่กุ้งในอีกประมาณสองสัปดาห์  หลังจากนั้นอีกไม่เกินห้าวันครับมันจะออกมาเป็นตัวเล็กๆ น่ารัก เดินกันให้ทั่วตู้ของเราเลย

ทั้งหมดนี้เป็นคำแนะนำที่สังเกตุมาจากประสบการณ์จริงของผมในการเลี้ยงกุ้งเครแคระ(ส้ม)นะครับผม
และขอให้ทุกคนที่เลี้ยงกุ้งมีความสุขกับการเลี้ยงนะครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Tags: เครแคระ 
chatpon ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/12/09, [06:45:41] »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่มาแบ่งปันกันครับ [เจ๋ง]
Kowmai ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/12/09, [07:30:09] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Goong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/12/09, [08:05:49] »

ขอบคุณมากมาย ค่ะ + ไป 1 เร้ย  [เย้ะ]
NoO~InT^^ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/12/09, [08:43:02] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
oommy ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/12/09, [10:18:17] »

ขอบคุณมากครับ ..เป็นประโยชน์มาก ๆ เลย
bz ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/12/09, [11:13:34] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆจ้า
9-jay ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/12/09, [18:39:06] »

+1 ครับผม idea1
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/12/09, [20:29:32] »

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะสำหรับข้อมูลดี ๆ ค่ะ  ถามหน่อยนะคะว่าจำเป็นไม๊คะว่าตู้ต้องเป็นดินถึงจะได้ลูก  เพราะตอนแรกที่เลี้ยงตัวเมีย

เค้าท้องพร้อมกันสี่ห้าตัวเลยค่ะออกมาเป็นตัวแล้วด้วย  แต่อยู่ดี ๆ ลูก ๆ ก็หายไปไหนไม่รู้ค่ะ  เลยสงสัยว่าเกิดจากลูกกุ้งโดน

ใครกินหรือว่าตายเพราะเป็นตู้หินระบบนิเวศน์ไม่ได้ก็ไม่แน่ใจค่ะ    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 
pheng ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/12/09, [20:51:36] »

สุดยอด+1ไปเลย ไงก็ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ [เจ๋ง]

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/12/09, [21:52:11] »

ยังไงลองดูในส่วนของอุณหภูมิที่แต่ละพันธุ์ชอบด้วย เด้อขรับเด้อ  hawaii  hawaii  hawaii
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/12/09, [16:56:32] »

เพิ่มเติมให้นะครับ   เรื่องของอุณหภูมิตู้ของผมจะอยู่ที่ประมาณ 27 องศา เวลาเปิดแอร์จะประมาณ 23 องศาครับผม(เปิดแอร์บ่อยมากๆ) แต่ว่ากุ้งที่เลี้ยงไม่มีปัญหาอะไรครับ
 [ปิ๊งๆๆ]
pheng ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/12/09, [21:47:39] »

มารอดูรูปอยากดูตู้ ยังไงขอรายละเอียดของตู้ด้วย เช่นใช้ดินอะไร ใส่อะไรบ้าง

ขอความรู้สำหรับคนเลี้ยงกุ้งเครแคระ แล้วตายแบบผมด้วยครับ  suicideขอบคุณล่วงหน้า
Ake@A.Squares.Sanambinnam ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/12/09, [22:17:28] »

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะสำหรับข้อมูลดี ๆ ค่ะ  ถามหน่อยนะคะว่าจำเป็นไม๊คะว่าตู้ต้องเป็นดินถึงจะได้ลูก  เพราะตอนแรกที่เลี้ยงตัวเมีย

เค้าท้องพร้อมกันสี่ห้าตัวเลยค่ะออกมาเป็นตัวแล้วด้วย  แต่อยู่ดี ๆ ลูก ๆ ก็หายไปไหนไม่รู้ค่ะ  เลยสงสัยว่าเกิดจากลูกกุ้งโดน

ใครกินหรือว่าตายเพราะเป็นตู้หินระบบนิเวศน์ไม่ได้ก็ไม่แน่ใจค่ะ    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 

+++++++++++++++

พี่นัท  ไม่น่าจะเกี่ยวกับตู้ดินนะ 
ในตู้มีพวกปลา หรือหอยแอปเปิ้ลไหมอ่ะ  อาจจะโดนเจ้าพวกนี้กินได้
เพราะกุ้งเครแคระส้ม และฟ้า  ก็ได้ลูกจากตู้หินนะจ้ะ
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/12/09, [23:12:28] »

+++++++++++++++

พี่นัท  ไม่น่าจะเกี่ยวกับตู้ดินนะ 
ในตู้มีพวกปลา หรือหอยแอปเปิ้ลไหมอ่ะ  อาจจะโดนเจ้าพวกนี้กินได้
เพราะกุ้งเครแคระส้ม และฟ้า  ก็ได้ลูกจากตู้หินนะจ้ะ

นั่นน่ะสิ  ปลาไม่มีค่ะ  หอยแอปเปิ้ลไม่มีนะ  แล้วหอยอื่นล่ะ  กินด้วยรึเปล่า   [งง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/12/09, [00:42:14] »

นั่นน่ะสิ  ปลาไม่มีค่ะ  หอยแอปเปิ้ลไม่มีนะ  แล้วหอยอื่นล่ะ  กินด้วยรึเปล่า   [งง]
ถ้าในตู้มีกุ้งอื่นเลี้ยงรวมอยู่ด้วยจำนวนมากมันก็กินเหมือนกันนะครับ  ทางที่ดีคือให้มีมอสไว้หลบเยอะๆ และให้อาหารกับกุ้งให้ไม่อดอยากดีกว่าครับผม [เจ๋ง]
bokk ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/12/09, [02:00:50] »

ขอบคุณครับ
lingturbo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/02/11, [18:16:48] »

ขอบคุณครับ
nick00778945 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/02/12, [19:29:17] »

ขอบคุนมากๆคับ  [on_066]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/09/12, [07:56:37] »

เคยเลี้ยงในกาละมัง ก็ได้ลูกเหมือนกันครับ
Axaravut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 04/09/12, [08:51:34] »

... ขอบคุณครับ ... แล้วเค้าหาซื้อเครย์แคระกันที่ไหนครับ ...
... ขอบคุณครับ ...
The_Death ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/09/12, [14:54:36] »

อยากได้เหมือนกัน [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์