Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการรื้อตู้  (อ่าน 1571 ครั้ง)
~ NoTe ~ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/12/09, [10:53:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่นนท์
ขอสอบถามเรื่องการรื้อตู้หน่อยนะครับ คือจะไม่ตั้งกระทู๋ถามในหัวข้อห้องสมุดไม้น้ำแล้วแต่มันไม่ได้ ??? มาก

คืออยากจะรื้อตู้เก่าแล้วมาทำตู้ใหม่แทนเพราะว่าจะเอาตู้เก่าไว้เลื้ยงปลา  แต่เสียดาย ต้นไม้ และดิน เพราะตู้เก่าขนาด 36x18x18 ลงดินไป 4 ถุง และลงต้นไม้ไปก็เยอะพอสมควร  ไม่ทราบว่าจะสามารถเอาต้นไม้และดินในตู้เก่ามาใส่ในตู้ใหม่ได้หรือเปล่าครับ  คือพูดตรงๆเลย เสียดายที่จะไปซื้อใหม่ อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/12/09, [12:35:09] »

ได้ครับ

ต้นไม้ก็ ทำเหมือนกันกะ ตอนซื้อมาอะแหละ แยกๆๆเป็นชุดๆๆใส่น้ำในถังไว้  หรือ ใส่ถุงแช่ตู้เย็นไว้ก่อน( ถ้ายังไม่ได้ลงมือจัดเลย )

ส่วนดิน  ถ้าไม่ต้องการรื้อทิ้ง ก็ ใช้สายยางดูดน้ำออกมาให้หมด แล้ว  จัด layout ใหม่  (  เติมน้ำลงไปอีกซักรอบ แล้วดูดของเสียออกมาอีกที )

ปูดินใหม่ทับเพิ่มไปอีกซักหน่อย  แล้วก็ลงมือจัดใหม่ได้เลยครับ

แต่ถ้ารื้อตู้ออกมาใหม่หมด  ก็ เอาสายยางดูดดินออกมาด้วย( แล้วหาตะแกงอะไรก็ได้ที่ตาถี่ๆๆหน่อย  รองดินไว้ไม่ให้หลุดออกไป  )
แล้วยเอาดินเก่าอันนี้ไปเป็นตัวรองพื้นแทน ( ถ้ามันผสมกับพัมมิส ก็ ไม่เป็นไร เอาไปรองพื้นแทนซะ ) แล้วเอาดินใหม่ปูทันหน้าเพื่อความสวยงาม ได้เลยครับ   [เขิลลลล]
OoKabukioO ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/12/09, [12:51:58] »

ได้สิครับ ต้นไม้เราก็ถอนออกมาแล้ว ไปแช่ในตู้เย็นสะ อยู่ได้เป็นอาทิตย์

ส่วนดินจะดูดออกแบบพี่จิ๊บว่าก็ได้หรือหาอะไรตักดินออกมา ตักส่วนๆบนๆที่ไม่มีพัมมิสผสมออกมาให้เยอะสุด ส่วนล่างๆที่มีพัมมิสผสม ถ้าอยากได้ดินล้วนๆ

ก็ต้องเอาไปล่อน เอาพัมมิสออก แต่แนะนำให้เอาไปปูพื้นดีกว่า อ้อถ้าให้ดีเอาดินออกมาแล้ว นำไปตากแดด สะ 5-6 ช.ม ก็ได้ เม็ดดินจะได้แห้งจัดใหม่ง่ายๆ

gunang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/12/09, [12:56:46] »

lau01  พอดีเลยกำลังจะรื้อตู้ จัดใหม่ ได้วิธีละ อิอิ  ขอแอบเอาไปใช้หน่อยนะครับ  [เขิลลลล]

ฝากคำถามเลยดีกว่า พอดีเห็นคุณ นน  ออนอยู่  ดิน ADA 2 ที่ร้าน ราคาเท่าใหร่ ครับ PM มานะครับ จะไปเอาวันที่ 5 นี้

ปล.จากลูกค้าคนเดิมที่เคยซื้อโคมไฟ มา 2 โคมและอื่น ๆ      อิอิ ลดราคาให้หน่อยนะ
OoKabukioO ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/12/09, [13:25:23] »

lau01  พอดีเลยกำลังจะรื้อตู้ จัดใหม่ ได้วิธีละ อิอิ  ขอแอบเอาไปใช้หน่อยนะครับ  [เขิลลลล]

ฝากคำถามเลยดีกว่า พอดีเห็นคุณ นน  ออนอยู่  ดิน ADA 2 ที่ร้าน ราคาเท่าใหร่ ครับ PM มานะครับ จะไปเอาวันที่ 5 นี้

ปล.จากลูกค้าคนเดิมที่เคยซื้อโคมไฟ มา 2 โคมและอื่น ๆ      อิอิ ลดราคาให้หน่อยนะ

pm ไปแล้วนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์