Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม GURU จร้า เมื่อกุ้ง inlove กัน  (อ่าน 1581 ครั้ง)
captainpat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/12/09, [08:57:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมเพิ่งหัดเลี้ยงน่ะครับเพราะหลงใหลในความสวยและน่ารักของมัน เลยไปซื้อ เจ้า อันเลนี่ กับ ไบร์ท ออเร้นทจ์มา อย่างละ 1คู่ จู๋จี๋อ่ะคับ พอดีวันนี้ เจ้าอันเลนี่ ทำงามใส้หนีออกมาจากตู้ คือผมคิดว่ามันลอกคราบเลยแยกมันมาห้อยไว้ข้างบนตู้ ทีนี้ ตอนตี 5 แม่มาเรียกบอกกุ้งหาย ตกใจเลยค้นหาทั้งบ้าน หาตั้งนานก่ะว่าเอาวะไงก็ขอเจอซากแล้วกันต้องหาให้เจอ เดชะบุญที่เจอ มันปีนผ้าม่านมานั่งบนโซฟาเฉ้ย - -!! ทีนี้ปล่อยลงไปในตู้ ผมก็นอนต่อตื่นมา 7 โมงแวะไปดู โอ้วว เห็นมันกำลัง... กับอันเลนี่ตัวเมียอยู่(สงสัยที่ออกมานอกตู้ เพราะคงทนไม่ไหวแหงม อิอิ ทีนี้เข้าประเด็นนะครับ ผมต้องแยกตัวเมียออกมาไหม รึว่า ต้องปล่อยให้มันอยู่กับอัลเลนี่ตัวผู้ ในนั้น2-2 และแยกเจ้า ออเร้นทจ์ 2 ตัวออกมา ตู้ ผมใหญ่ประมาณ30 นิ้วอ่ะคับ แต่ว่ามันอยู่ด้วยกันก็เป็นมิตรกันทุกตัวนะคับ

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบ ขอบคุณทุกคนที่มาอ่าน thx คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/09, [10:42:19] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
oommy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/12/09, [09:08:33] »

รอดูอาการก่อนซักระยะครับ ... ถ้าตัวเมียมีอาการไม่ทานอาหาร เก็บตัว และพยายามจะสร้างรัง (ขนหินออกกั้นเป็นอณาเขต) ให้ตั้งขอสังเกตุว่าอาจจะมีน้องครับ

[เย้ะ]
MoJo_ฉึกๆ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/12/09, [09:59:44] »

ยังไม่ควรแยกตอนนี้ครับ รอให้เห็นไข่ลงที่หางก่อนค่อยแยกก็ได้ครับ

เพราะการผสมครั้งเดียวอาจไม่ติดไข่ก็ได้ ให้เห็นชัดๆก่อนค่อยแยกก็ได้ครับ

ส่วนการใส่รวมกันก็ระวังเรื่องลอกคราบ และเรื่องผสมข้ามสายครับ แต่ไม่แน่ใจว่าไบร์ทกันอัลผสมได้ไหม

แต่เป็นสาย P ด้วยกันก็น่าจะผสมได้ แต่ถ้าไม่หวังเรื่องลูกก็ไม่ต้องกังวลครับ
captainpat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/12/09, [10:09:02] »

ขอบคุณมากๆคับ จะนำไปปฏิบัติ สรุปก็คือพอติดไข่แล้วค่อยแยกช่ายมะครับผมไม่ควรให้อยู่รวมกัน งั้นเด๋วผมจะไปหาซื้อตู้เล็กๆมาอีกซัก อันนะคับ ขอบคุณมากครับ
Saxgazii ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/12/09, [17:25:41] »

มันทำกันท่านี้ป่าว

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

nOngTanJr ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/12/09, [20:14:27] »

ของเรากั้นตู้ 24 นิ้ว ครึ่งๆ ตัวผู้ ก็ปีน  แต่ไม่ได้ปีนออกนอกตู้นะ !!!!

ปีนมาหาตัวเมีย กลับจาก รร. เห็น น้องเค้า กอดกัน กลม เลยละ 036
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์