Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ((( อุทาหรณ์เตือนใจคนเลี้ยงเรดบี )))  (อ่าน 8356 ครั้ง)
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/11/09, [05:36:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเริ่มเลี้ยงเจ้าเรดบีมานับตั้งแต่วันแรกที่เอาลงตู้ก็ประมาณเกือบๆ ปี ตั้งแต่เลี้ยงมายังไม่เคยมีตายโดยไม่ทาบสาเหตุเลย อาจจะมีบ้างที่ตายคาคราบแต่ก็น้อยมากๆ เลี้ยงอย่างกับลูก รักพวกเค้ามากๆ เลี้ยงตั้งแต่น้อยๆ ไม่กี่ตัว ประมาณว่ามีชื่อทุกตัว จน ณ ปัจจุบันก่อนเกิดเหตุนับได้ร่วมๆ 150 ตัว(ตู้ 60x30x30) แรกๆ ก็มีความคิดว่าเลี้ยงไปเรื่อยๆ พอมันออกลูกออกหลานก็เอามาขายบ้าง หาเงินมาซื้ออุปกรณ์เพิ่มบ้าง แต่พิถึงเวลาจริงๆ ก็ไม่คิดจะขายเลย ยอมรับว่าหวง เพราะว่าเลี้ยงมากับมือ มีบ้างที่แจกให้คนรู้จักไปเลี้ยงโดยไม่เคยคิดเงินเลย

เอาล่ะครับมาเข้าเรื่องกันดีกว่า..........

เรื่องของเรื่องคือช่วงนี้ปิดเทอม ผมไม่ค่อยได้อยู่หอ แต่ก็ไปๆ มาๆ บ้าง คอยมาเปลี่ยนน้ำ ให้อาหาร ซึ่งเวลาไม่อยู่ก็มีน้องๆ ห้องใกล้ๆ กันคอยเปลี่ยนน้ำให้(ผมจะเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก แต่ก่อนเปลี่ยนทุกวันวันละประมาณ 20% ใช้น้ำ RO หลังๆ เปลี่ยนประมาณ 2-3 วันครั้ง ปริมาณเท่าเดิม) แต่แล้วก็มีช่วงนึงที่ผมไม่ได้อยู่หอเลย นับรวมๆ ก็ 9 วัน ตอนแรกคิดว่าน้องเค้าจะไม่กลับบ้าน แต่น้องเค้าก็กลับบ้านเหมือกัน สรุปว่าตู้ไม่มีคนดูเป็นเวลา 7 วัน ผมก็คิดว่าคงไม่เป็นไรหรอก เพราะเวลาอยู่หอเคยลองไม่ให้อาหารมัน ปล่อยให้มันหากินกันเองเป็นอาทิตย์มันก็อยู่กันได้ไม่ตาย CO2 ก็ไม่ได้เปิดมานานแล้วเพราะต้นไม้มันเฟิร์ม ไฟก็ตั้ง Timer เอา มีเคนมีปัญหาแม้แต่ครั้งเดียว

แต่ครั้งนี้ไม่เป็นเหมือนแต่ก่อน ผมกลับมาที่หอเข้ามาในห้องปุ๊บเปิดไฟแล้วเดินไปดูตู้กุ้ง ปรากฎว่ากุ้งในตู้นอนแอ้งแม้งหมดเลย บางส่วนเหลือแต่คราบ บางส่วนเริ่มสลายไปหน่อยแล้ว บางส่วนสียังสดๆ อยู่ดูเหมือนพึ่งตายมาไม่นาน ผมเลยลองเอาที่ตักกุ้งไปลองเขี่ยดูมันก็นิ่งสนิทไม่ขยับเขยื้อนเลยซักตัว บอกได้เลยว่าตอนนั้นแทบบ้า ถ้าร้องไห้ได้นี่ร้องไปแล้ว มันรู้สึกเหมือนเพื่อนสนิทตาย เห็นกันทุกวัน เล่นกันทุกวัน อยู่ๆ มาหายเกลี้ยงไปยกตู้เลย

ตอนนี้ก็เอาไปฝังเรียบร้อยแล้วครับ ตู้ก็รื้อออกมาเอาดินไปตาก ล้างตู้ใหม่ มีพี่ที่นสิทกันเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร ไปซื้อดินมาตั้งตู้ใหม่เดี๋ยวรอเลี้ยงพร้อมเค้า แต่ความรู้สึกของผมตอนนี้มันสุดเซ็งอ่ะครับ เอาว่าหนังสือเรดบี รูปเรดบี อุปกรณ์และของเล่นเรดบีทั้งหลายตอนนี้ต้องเอาใส่กล่องไว้เลย ถ้าเห็นแล้วมันจะจิตตก พี่บางคนบอกว่าไม่เป็นไรคิดซะว่ามอไซด์หายไปซักคันค่อยซื้อใหม่ก็ได้ แต่ผมไม่เป็นอย่างนั้นสิครับ อย่างที่บอกเหมือนเพื่อนสนิทตาย ตอนนี้ก็เลยลองกลับมาคิดดูว่าจะเอาไงต่อ จะเลี้ยงต่อดีมั๊ยเริ่มใหม่จากศูนย์ หรือไม่เลี้ยงเลย ซึ่งใจจริงผมก็อยากเลี้ยงใหม่อีกรอบนะครับ แต่ตอนนี้แค่เห็นอะไรเกี่ยวกับเรดบีก็จิตตกแล้ว พี่ๆ ในเว็บเคยบอกว่าให้แบ่งมาขายบ้างผมก็ไม่เชื่อ จะตั้งตู้ใหม่ก็ไม่มีที่แล้ว สรุปมันก็เลยกลับสู่จุดเริ่มต้นไปโดยปริยาย เฮ้ออออ !!

ณ ตอนนี้ผมก็มาลองคิดดูสาเหตุที่กุ้งตายยกตู้ว่ามันเกิดมาเพราะอะไร เท่าที่คิดได้ก็มีดังนี้

1. ไฟดับ.....แต่ผมถามเจ้าของหอแล้วว่าช่วงที่ผมไม่อยู่ไฟดับรึป่าว พี่เค้าก็บอกว่าไม่ดับดังนั้นก็น่าตัดไป
2. CO2 พุ่ง.....ข้อนี้ก็น่าตัดไปได้เพราะผมปิดหัวเร็กเลย
3. มันเป็นโรค.....ข้อนี้ไม่เคยเจอ ไม่รู้คนอื่นจะเคยเจอบ้างรึป่าว ผมลองเดาดู
4. no2 พุ่งรึป่าวไม่แน่ใจ แต่มันก็ไม่น่าจะทำให้ตายยกตู้ได้(มั๊ง) แต่เป็น 1 ใน 2 เหตุผลที่ผมสงสัยมากที่สุด
5. ยากันยุง ถามเจ้าของหอแล้วพี่เค้าบอกว่าช่วงที่ผมไม่อยู่มีการพ่นยากันยุงแต่รอบๆ หอ แต่ห้องผมอยู่ชั้น 4 มันจะฟุ้งขึ้นมาถึงนี่เลยหรอ แต่ก็สงสัยข้อนี้เป็น 1 ใน 2 เช่นกัน

เท่าที่คิดได้ตอนนี้ก็มีเท่านี้ล่ะครับ แต่จากที่ดูศพเจ้ากุ้งทั้งหลายแล้ว ผมว่ามันจะไม่ตายพร้อมกันทีเดียวแน่ๆ เพราะบางตัวเหลือแต่คราบ บางตัวเหลือซากเปื่อยๆ บางตัวตัวยังสีไม่จางเลยก็มี ถ้าเป็นเหตุผลนี้ผมเลยคิดว่าเป็นที่ no2 พุ่งรึป่าว เพราะถ้าเป็นยากันยุงกุ้งก็น่าจะตายพร้อมๆ กันมากกว่า

สุดท้ายนี้ก็อยากจะฝากชาวเรดบีทุกท่านนะครับว่าถ้าใครที่เลี้ยงเค้าอยู่ก็ใส่ใจดูแลเค้าให้ดีๆ อย่าประมาท เพราะไม่งั้นอาจจะเจอเหตุการณ์แบบเดียวกับผมก็ได้ และต้องมานั่งจิตตกทรมานอยู่แบบนี้มันไม่สนุกเลยครับ ใจนึงก็อยากเลี้ยงต่อเพราะชอบและรัก ใจนึงก็ไม่อยากเลี้ยงต่อเพราะกลัวเค้าตาย กลัวภาพเดิมๆ มันหลอน

ไปดีกว่าแพล่มมาซะยาวเลย ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ..........
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/11/09, [05:44:26] »

เสีนใจด้วยนะครับ เรดบีเป็นอะไรทีเปราะบางมาก ผมก็คนนึงเลยที่ตอนนี้ขอพักเรดบีไว้ก่อน  surrender

เอาไว้มีแรง+ทำใจได้ค่อยว่ากันใหม่
CM_EED_786 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/11/09, [06:05:51] »

เสียใจด้วยครับ  suicide
ผมก็เคยตายยกตู้เหมือนกันตู้ 36" ทำใจอยู่เป็นเดือนถึงตั้งตู้ใหม่เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆๆ [ฮึ๊ยยย]
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/11/09, [06:40:36] »

เหมือนกันเลย   ตายคนละสาเหตุ  - -*    บ้าเหมือนกันพี่ มันตายตัวเดียวไม่เท่าไรห่พากันน้อยใจตายหมดเลย surrender  
แต่ผมก็ก็ไปสรรหามาใหม่  เลี้ยงสิ่งมีชิวิตมันไม่แน่ไม่นอน  เราต้องคอยรับผิดชอบมันอยู่เสมอพยายาม ดูแลอย่างสม่ำเสมอแต่ก็ไม่ควรมากไป  [ปิ๊งๆๆ]  สู้ๆๆนะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/11/09, [16:14:40] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/11/09, [08:40:27] »

ขอเดานะ จากที่เคยเปลี่ยนน้ำทุกวัน มาเป็นเปลี่ยนทุกๆ 2-3 วัน กุ้งคุณอาจจะชินกับน้ำใหม่แล้วแอมโมเนีย ไนเตร ไนเตรต จึงน้อยมาก พอไม่อยู่นานๆ น้ำไม่ได้เปลี่ยน ค่าพวกนั้นมันเลยมากกว่าีท่มันเคยเจอ มันเลยตาย แล้วยิ่งมีกุ้งตาย ค่าของเสียก็ยิ่งเพิ่ม มันก็ไปกันใหญ่ครับ
แต่จริงๆก็ไม่คิดว่ามันจะเพิ่มอะไรขนาดนั้น ตู้ตั้ง 60 นิ้ว กุ้งแค่ร้อยกว่าตัว น่าจะลองวัดค่าน้ำก่อนรื้อตู้นะครับ
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/11/09, [08:44:19] »

เสียใจด้วยนะคับ คุณจ็อบ
zamejima ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/11/09, [09:06:06] »

เสียใจด้วยครับจ๊อบ
snail ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/11/09, [09:08:58] »

ขอแสดงความเสียใจด้วยอีกคนนะครับ

ถึงผมเองไม่มีเรดบี แต่ก็เข้าใจถึงการสูญเสียฮะ
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/11/09, [09:34:04] »

ผมกำลังจะเลี้ยง เลยคิดหนักเลยทีนี้  hide2
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/11/09, [09:34:11] »

เสียใจด้วยจ๊อบเอ้ย เคยเป็น เซ็งอยู่  036
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/11/09, [09:55:13] »

ก้าวต่อไป     สู้ๆๆโว้ยจ๊อบบบบบบบบบบบบบ   [ฮึ๊ยยย]

มาๆๆ  มาเริ่มใหม่พร้อมๆๆกัน กะ เค้านี่  emb01
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/11/09, [10:15:46] »

เคยเป็นเหมือนกันไปเมืองนอกกลับมาพี่ที่ฝากให้ดูตู้ลืมปิดไฟ เต็มไปด้วยตะไคร่ทุกชนิดเลยเปิดไฟ15วันปลาเน่าเกลี้ยงงเดินเข้าห้องไปแทบทรุด suicide suicide สู้ๆน่ะจ๊อบ คิดว่าเป็นเหมือนที่เนตบอกแหละเคยเปลี่ยนน้ำบ่อยๆพอหายไปนานๆแล้วไนเตรดขึ้น พอกุ้งเริ่มตายตัวอื่นเลยตายตามเพราะไนเตรดมันน่าจะสูงขึ้นอีก
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/11/09, [10:43:17] »

เสียใจด้วยนะจ๊อบ แรกๆพี่ก็เคยเลี้ยงเหมือนกันต้องดูทุกวัน พอตายหมดก็ไม่เลี้ยงอีกเลย asspain
RedBee Addict ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/11/09, [11:06:33] »

เสียใจด้วยครับ n032
Palaloi ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/11/09, [11:07:04] »

เสียใจด้วยนะคะ ขอให้ทำใจได้เร็วๆ  suicide
jack@jack ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/11/09, [11:36:52] »

ความคิดเห็นผมนะครับ  จากที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน กุ้งทยอยตายทุกวัน จากเป็นร้อย ณ  ปัจจุบัน เหลือ 3 ตัวถ้วน...(ตู้ 24 เปิด ชิลเลอร์ เลี้ยงกุ้งแค่ 3 ตัว เสียดายค่าไฟจริงๆ )  ตู้เรดบีผมว่ามันเหมือนระเบิดเวลา รอวันที่แบคทีเรีย ไนไตร ไนเตรทมันจะพุ่ง ให้ระบบกรองดีและการเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหน วันหนึ่งก็ต้องบูมมมมม.....จนกว่าคุณจะเซ็ทตู้ใหม่ วางระบบใหม่ รันระบบใหม่จนเข้าที่ แล้วย้ายตู้  กุ้งถึงจะหยุดตาย ......ฉะนั้น ถ้าคิดจะเลี้ยงเรดบี ผมว่า พอถึงระยะเวลาหนึ่ง คุณต้องเตรียมตั้งตู้ใหม่รันระบบจนเข้าที่แล้วย้ายกุ้ง  ทำแบบนี้เป็นวัฏจักร....แต่ผมตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นแบบผมไหม  [งง]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/11/09, [16:15:03] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/11/09, [11:48:18] »

สู้ๆๆรับผมก้อกำลังจะลองเลี้ยง

แต่อยุ่หอเหมือนกาน กลัวเหมือนกันแหะ

ลองสักคุ่นึงก่อนแล้วกาน

กลัวๆ บวกให้กำลังใจครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/11/09, [12:07:30] »

ถ้ามันไม่ได้มีอะไรที่นึกไม่ถึงมากๆอย่างแมงสาบโดนยามาว่ายเล่นในตู้พักนึง หรือ "สารอะไรบางอย่าง" พุ่งกระเด็นลงตู้

hmmmm

หรืออะไรประมาณนั้น

ก็น่าจะมีสาเหตุเดียวที่เหลือนะครับ คือ OTS (Old tank syndrome)
(ที่ใช้ภาษาอังกฤษไม่ได้กระแดะนะจ๊ะ แต่เอาไว้เผื่อไปกูกลิ้ง ค้นด้วยคำนี้มันจะเจอเยอะ)

โดยเฉพาะจากที่บอกว่าปกติเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก ยิ่งน่าจะใช่เลยล่ะ

ส่วนมากสาเหตุก็เป็นการสะสมของกากตะกอนของเสียในชั้นดินหรือกรวด และในกรอง มันจะเป็นแหล่งเพาะแก๊สไข่เนา กะพวกไนตร่งไนเตรทอะไรเทือกนั้น

ทางทฤษฎีก็ไม่ค่อยรู้มากนักหรอก จำๆเขามา แต่ว่าเคยเป็นเองหลายรอบ เลยพอรู้ อาการมันจะแบบว่า เน่าไม่มีสาเหตุ ต้นไม้หงอย ปลาตาย เป็นโรค นู่นนั่นนี่

แต่อาการมันไม่เกิดก่อนนี้ เพราะเปลี่ยนน้ำพยุงเอาไว้ พอไม่เปลี่ยนปุ๊บ เงิบ ยิ่งมีอะไรซักตัวตาย มันก็ยิ่งเน่าไปกันใหญ่ คราวนี้ถ้าแบคฯย่อยไม่ทันก็ได้ยูเรีย,แอมโมเนียสดๆเลย อัตราการตายจะพุ่งพรวดยังกะเป็นช่วงวันสงกรานต์เลยล่ะ

โดยเฉพาะกับเรดบีแถวบน ค่าตัวสูง ต้นตระกูลอยู่มาแต่น้ำสะอาดๆ ก็ยิ่งไปกันใหญ่ สาเหตุและปัจจัยมันคูณกันหลายต่อ จนอาการหนักขนาดนี้ไง

แนะนำศึกษาเรื่องน้ำก่อนตั้งตู้ใหม่ด้วย ไม่งั้นพอครบรอบมันก็จะเป็นอีกแหละ

ปล. ทั้งหมดตอบตามประสบการณ์และพื้นฐานความรู้จากการเลี้ยงปลาและไม้น้ำ (ตูไม่มีเรดบี) อาจจะไม่ถูกซะทีเดียว แต่ก็คงใช่แหละน่า
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/11/09, [18:47:50] »

ขอเดานะ จากที่เคยเปลี่ยนน้ำทุกวัน มาเป็นเปลี่ยนทุกๆ 2-3 วัน กุ้งคุณอาจจะชินกับน้ำใหม่แล้วแอมโมเนีย ไนเตร ไนเตรต จึงน้อยมาก พอไม่อยู่นานๆ น้ำไม่ได้เปลี่ยน ค่าพวกนั้นมันเลยมากกว่าีท่มันเคยเจอ มันเลยตาย แล้วยิ่งมีกุ้งตาย ค่าของเสียก็ยิ่งเพิ่ม มันก็ไปกันใหญ่ครับ
แต่จริงๆก็ไม่คิดว่ามันจะเพิ่มอะไรขนาดนั้น ตู้ตั้ง 60 นิ้ว กุ้งแค่ร้อยกว่าตัว น่าจะลองวัดค่าน้ำก่อนรื้อตู้นะครับ

ตู้ 60x30x30 cm ครับพี่ไม่ใช่นิ้ว กุ้งมันเลยแน่น
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/11/09, [20:21:32] »

ยาว ขี้เกียจอ่าน 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #20 เมื่อ: 04/11/09, [20:30:10] »

น่าเสียดายงะ suicide
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/11/09, [20:38:40] »

ยาว ขี้เกียจอ่าน 

สั้นๆ ไม่อยู่ห้องอาทิตย์นึงกลับมาเรดบีตายยกตู้..........จบ

PS : ฝากบอกพี่ตูนดู PM ด้วยดิพี่บวม ถามราคาตู้กับไฟตู้ตาดิว

น่าเสียดายงะ suicide

ผมก็พยายามไม่คิดถึงมูลค่ามันอ่ะพี่เอ ยิ่งคิดยิ่งเซ็ง มูลค่าทางใจมันเยอะกว่ามากอ่ะ   [ฮือๆๆ]  [ฮือๆๆ]
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/11/09, [20:39:09] »

เสียใจด้วยนะคะ เอาน่ะ ทำใจซักพัก แล้วค่อยเริ่มใหม่เนอะๆ ^_^ สู้ๆค่ะ
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 04/11/09, [20:40:31] »

036 036

เลี้ยงดีเกินไป กลายเป็นกุ้งคุณหนู พอให้อยู่ดิบๆหน่อยตรอมใจตายหมดเลย  [เอ๊ะ!!!]

แต่ก็เริ่มใหม่ครับสู้ต่อไป เลี้ยงแบบเถื่อนๆหน่อยก็ดีจะได้ทนๆ [เขิลลลล] [เขิลลลล]
TEOS! ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/11/09, [20:59:04] »

เข้าใจอารมณ์เลยครับ หุหุ
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/11/09, [22:27:49] »

จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้เลี้ยงสปอยมันซะเท่าไหร่นะครับ ทั้งปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยฝัง CO2 อัดกันให้มันเลยล่ะ

เพียงแต่ว่าผมเน้นเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ตามที่พี่ตาว tao bkk แนะนำ ซึ่งผมรู้สึกเลยว่ากุ้งสีมันแน่นขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดครับ
kikuchisanwa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 04/11/09, [22:46:29] »

ไม่แน่เรื่องปุ๋ยอาจมีส่วนนะครับ เพราะปรกติมีปุ๋ย แต่เปลี่ยนน้ำบ่อยก็เลยไม่มีปัญหา แต่พอไม่เปลี่ยนน้ำแต่มีปุ๋ยอยู่ เลยทำให้ความเข้มข้นของ ค่าพารามิเตอร์ต่างๆเพิ่มขึ้นตามมา   
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #27 เมื่อ: 05/11/09, [09:35:20] »

พี่เคยบอกถึงสาเหตุนี้ไปตั้งแต่
เริ่มเลี้ยงแล้ว จ๊อบไม่เชื่อพี่เอง
เสียใจและเสียดายด้วยนะครับ

มีหลายคนนะที่พี่แนะนำไปแล้ว ประสบความสำเร็จ
แล้วได้ลูกตรึม ไม่ตายด้วย
ใช้เวลาไม่นาน ถ้าอยากตั้งตู้ใหม่ จะแนะนำให้ไปถามคนที่ทำสำเร็จ
ไม่ต้องเชื่อพี่ก็ได้ ใช้ตังนิดเดียว

เทพเยอะไม่ขอตอบในกระทู้นี้นะ
zamejima ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 05/11/09, [09:58:39] »

พี่เคยบอกถึงสาเหตุนี้ไปตั้งแต่
เริ่มเลี้ยงแล้ว จ๊อบไม่เชื่อพี่เอง
เสียใจและเสียดายด้วยนะครับ

มีหลายคนนะที่พี่แนะนำไปแล้ว ประสบความสำเร็จ
แล้วได้ลูกตรึม ไม่ตายด้วย
ใช้เวลาไม่นาน ถ้าอยากตั้งตู้ใหม่ จะแนะนำให้ไปถามคนที่ทำสำเร็จ
ไม่ต้องเชื่อพี่ก็ได้ ใช้ตังนิดเดียว

เทพเยอะไม่ขอตอบในกระทู้นี้นะ

ผมได้ทำตามคำแนะนำของพี่กบเสมอมา...ตอนนี้ลูกกุ้งบานเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
โปเต้ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 05/11/09, [11:09:18] »

เสียใจด้วยครับ เข้าใจความรู้สึกเลย
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์