Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>>>อาหารปลาหมอสียี่ห้อไหนดีที่สุดหรอครับ<<<<<  (อ่าน 58803 ครั้ง)
IvIoo[T]eRz'A ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/10/09, [00:37:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมอยากทราบเรื่องอาหารเม็ดของปลาหมอน่ะครับว่ายี่ห้อไหนดีที่สุด

เรื่องราคาผมไม่เกี่ยงครับ แหะๆ แต่ขอให้น้องข้าวปั้น(ชื่อปลาหมอสีที่บ้าน)ได้กินของดีๆ เพื่อที่จะได้โตขึ้นมีสีสวยๆหัวโหนกๆ lau01

ก็เลยอยากทราบเกี่ยวกับอาหารว่าควรให้ยี่ห้อไหนดีและแบบไหนอ่ะครับ ที่ใช้อยู่ก็ของ Cyclop อ่ะครับ hide2

เห็นสรรพคุณมันเยอะดี+ได้รับการรับรองจาก U.S.A.ด้วย *.*ราคาก็สูงพอควรลยน่ะครับถ้าเทียบกับปริมาตร

แต่พอเปิดๆอ่านตามกระทู้คนรักปลาหมอก็มีอีกยี่ห้อที่พวกเขาพูดถึงก็คือ XOของOCEAN FREEน่ะครับ

มีกระปุก เขียว(เร่งโหนก) แดง(เร่งสีแดง) ดำ(เร่งมุก)

ก็เลยตัดสินใจไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่ากันเพราะผมก็กะจะไปซื้อเพิ่ม 036 แต่ตกลงใจไม่ได้ซักทีว่าอันไหนมันดีจริง

กลัวซื้อมาแล้วเห็นเขาบอกว่า ดีๆๆๆๆ แต่พอให้ไปก็ไม่เห็นผลนี่สิแย่เลย suicide

เรียนผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะครับ  _  /|\  _
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/09, [08:58:14] »

ปลาหมอสีครอสบรีดใช่ไหมครับ

ไอ้ตัวที่หัวปูดๆ ดุๆ หน้ามึนๆ ใช่ป่ะ

ถ้าใช่ เรื่องอาหารนี่ เราต้องมาดูกันถึงกำพืชมันเลยทีเดียว

เดิมที่ก่อนที่เขาจะเอาปลาหมอสายแท้มาผสมจนมั่วไปหมด เต็มบ้านเต็มเมืองนั้น
ปลาหมอชนิดที่เป็นต้นแบบ เป็นปลาหมอกินพืชซะส่วนใหญ่

ได้แก่สกุล nandopsis (เมื่อก่อนใช้ชื่อสกุลว่า cichlasoma แต่เปลี่ยนไปหลายปีแล้ว)

ลองเอาชื่อสกุลไปเซิร์ทดู จะเห็นว่าในธรรมชาติ ปลาหมอในกลุ่มอเมริกากลางพวกนี้ จะกินพืช เมล็ดพืช ลูกกุ้ง ลูกปลาตัวเล็กๆ

แมลงน้ำ สาหร่าย ตัวอ่อนแมลงน้ำต่างๆ รวมถึงหนอน ทั้งในน้ำและที่ตกลงมาในน้ำ

บางชนิดกินซากพืช ซากสัตว์ด้วยซ้ำไป

แต่ส่วนใหญ่ อาหารที่ปลากลุ่มนี้เจอบ่อยๆ นั้นคือ พืช

ดังนั้นโคตรตระกูลทั้งหลายทั้งมวล จึงเป็นปลาที่มีระบบลำไส้แบบปลากินพืชมากกว่า

เมื่อนำปลามาผสมข้ามสายพันธุ์กัน แม้รูปลักษณ์ต่างกัน แต่สันดาลเหมือนเดิม

นั่นคือ ระบบลำไส้ของมันยังคงเป็นระบบแบบปลากินพืชอยู่

อาหารที่ควรให้ก็ควรเป็นอาหารที่มีส่วนผสมของพืชเยอะๆ มีโปรตีนและสารอาหารสำหรับปลาหมอสี เช่น Sinking Cichlid Excel&reg;

Cichlid Bio-Gold&reg;+ ,Sinking Cichlid Gold&reg; ,Cichlid Excel&reg;

ผมไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ เพียงแค่ใช้ยี่ห้อนี้อยู่

มีคนเคยถามว่า เคยให้แล้วปลาไม่กิน นั่นก็เพราะผู้เพาะส่วนใหญ่คิดว่าปลาที่ตัวเองเพาะมันกินเนื้อ จึงประเคนทั้งหนอนแดง กุ้งฝอย ไรทะเลลงไป

ทำให้ปลาติดนิสัยกินเนื้อ ทั้งที่จริงๆ ระบบภายในของมันเป็นระบบของปลากินพืช

แถมยังเอามาผสมกันจนมั่วไปหมด ระบบภายในปลาป่นปี้ เนื่องจากหลายสาเหตุ เช่นเลือดชิด ยีนส์ด้อย

จึงก่อให้เกิดโรคยอดฮิตสำหรับปลาหมอสีครอสบรีด ที่เกิดจากการติดเชื้อในช่องท้องเช่น ท้องบวม ขี้ขาว เป็นต้น

นี่ยังไม่รวมถึงการเจ็บป่วยตามฤดูกาลที่ปลาพวกนี้มักจะไม่แข็งแรงเท่าปลาชนิดอื่นจากธรรมชาติ

ถ้าปลาไม่กินก็ลองอดดูนะครับ

จะเชื่อหรือไม่ก็ได้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้ ในวงการปลาหมอพวกนี้ ผมว่าพ่อค้าเสียงดังกว่าคนรู้จริง

ปล. ผมไม่ได้รู้จริงนะ อ่านมาและจากประสบการณ์ที่เคยเลี้ยง เคยเพาะมาด้วยในอดีต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/09, [09:00:50] โดย plaraberd »
IvIoo[T]eRz'A ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/10/09, [17:18:07] »

ใช้แล้วครับหน้ามึนๆอ่ะแหละครับ

แต่ของผมพันธุ์ Red Devil 036

ของผมมันกินได้หมดแหละครับ

เพราะผมไม่ค่อยได้อยู่บ้านช่วงปิดเทอมเพราะต้องไปต่างจังหวัดกับพ่อแม่ซะส่วนใหญ่เลยซื้อเครื่องให้อาหารอัตโนมัติมาน่ะครับ แหะๆ

ในช่วงนั้นมันก็ต้องทนกินแต่อาหารเม็ดแหละครับ

และตอนนี้มันก็กินได้หมด ทั้งหนอนแดง อาหารเม็ดและอาหารสดต่างๆเลยครับ

แล้วอาหารที่พี่ให้ดีอ้ะป่าวครับที่พี่เลี้ยงหัวโหนกดีมั้ยครับแล้วมุกเด่นมั้ยครับ*** idea1

ป.ล.ผมไม่ได้ค่าโฆษณาสินค้าตัวนี้นะครับอย่าเข้าใจผิดผมล่ะ [เขิลลลล]

ส่วนอาหารของ Cyclop ที่ให้อยุ่ปัจจุบัน
มีส่วนประกอบดังนี้นะครับ
Fresh White Fish Meal,Cyclop-eeze Freeze Dried,Shrimp Paste,Yorl Meal Wheat Germ,Plant Protein,Omega3,16 Vitamins,Seashell,Astaxanthene,Canthaxanthene Protease and Natural Color

ซึ่งที่กล่าวๆมาก็สรุปได้คล่าวๆว่า
1.มีเนื้อกุ้ง
2.มีเนื้อปลา
3.มีผัก
4.มีแคลเซียม(จากเปลือกหอยในส่วนผสมของอาหาร)
5.มีวิตามิน
6.มีแร่ธาตุที่ปลาต้องการ
7.ได้รับการรับประกันจากทางนู้นด้วยว่า Not Contain Sex Hormone**(ซึ่งไม่มีส่วนประกอบของสารเร่งฮอร์โมนจึงทำให้ปลาไม่เป็นหมันอีกด้วย [ปิ๊งๆๆ])

มีสารอาหารดังนี้นะครับ

-Protein  60%
-Carbohydrate 8.5%
-Fat(Lipids) min 34%
-Ash 3.5%
-Spirulina 10%
-Omega3 Highly Unsaturated Fatty Acids 13.4%
-Astaxanthene(Foundational Carotenoid) 5000 ppm- 7500 ppm
-Canthaxanthene 150 ppm
คนที่คุณก็รู้ว่าใคร... ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/11/09, [18:14:48] »

พวกอาหารจาก จีนรึพี่ไทย ที่ เร่งสีแดงแป๊ด หัวโหนกโครตๆ ผมไม่แนะนำครับ ปลาพวกนี้ จะโหนกก็โหนกครับ กินอะไรก็โหนก  ถ้าตัวไหนไม่โหนก กินอาหาร ขั้นเทพแค่ไหนก็ไม่โหนกครับ ส่วนสี นี่ก็เหมือนกันครับ
ปล.ระวังพวกอาหาร ที่ผสมฮอร์โมนเพศ ซึ่งเค้าคงไม่บอกคุณแน่นอน เหอะๆๆ ใช้วิธีซื้อพวก ยี่ห้อ บิ๊กเนม หน่อย แบบ ฮิคาริ อะไรเทือกนั้นก็พอแก้ขัด...ฮิคาริมันก็เขียนว่าอาหารสำหรับปลาหมอสีกินเนื้อ กินพืช แยก ชัดเจน  ก็คงจะดีมั้งครับ ลองดูๆ
จากคนเกือบรู้จริง... hawaii
pwtn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/11/09, [18:34:28] »

มาเสนอความคิดเห็นบ้างครับ
แต่จะเห็นด้วยหรือไม่แล้วแต่การตัดสินใจนะครับ

เมื่อตอนเลี้ยงปลาหมอสีแรกๆๆก็ไล่ตามหาอาหารที่ดีที่สุดให้แก่ปลาที่เรารักที่สุด
แต่ความจริงแล้วอาจมีภัยมืดของความไม่รู้จากตัวเราเอง ที่กำลังทำให้ปลาอายุสั้นในทางอ้อม หลังจากการเลี้ยงปลามาสองปี
เมื่อปลาป่วยจากการชนตู้ ตอนนั้นตกใจมากครับ
แต่มันจะเกี่ยวกับอาหารปลาตรงไหน คงจะงงใช่ไหมครับ
หลังจากนั้นมันก็อาการดีขึ้นเองโดยการให้อาหารเดิมต่อไปอีก

อีกไม่นานปลาเริ่มมีอาการแปลก ๆ เสียการทรงตัวลอยเหนือน้ำ ปากปลาชี้ฟ้า หางลงดิน ดูอาการแล้วแย่มากๆๆ
ผมจึงตัดสินใจพาปลาไปหาหมอ ที่ศูนย์วิจัยโรคสัตว์น้ำที่จุฬาครับ
หลังจากที่คุณหมอดูอาการปลา และผลจากการเอกซ์เรย์

ผลปรากฎว่าตับปลาโตขึ้นมาสองถึงสามเท่าครับ จนไปเบียดถุงลมในท้องปลาทำให้ปลาเสียการทรงตัว
คุณหมอบอกผมว่าให้ทำใจครับ โอกาสรอดน้อยมาก
ผมถามคุณหมอว่าเกิดจากอะไร คุณหมอบอกว่าสาเหตุมาจากการให้ปลาทานอาหารที่มีสารเร่งสี เร่งโหนกในระยะเวลานานมากไป
ปลาต้องทำการขับสารเคมีต่างๆเหล่านี้ ด้วยตับ ทำให้ตับทำงานหนัก และเกิดอาการโตขึ้นอย่างที่เห็น

การให้อาหารคือผมให้แต่อาหารเม็ดมาตลอด ส่งผลให้ปลาเป็นแบบนั้น และอุบัติเหตุปลาชนตู้ด้วยครับ
เขาถึงเป็นแบบนี้ช่วงหลังอาการหนักถึงกับนอนก้นตู้

คุณหมอเล่าว่าปลาบางตัวตายแล้วลองผ่าดูภายใน ตับปลาเป็นสีบานเย็นเลย เนื่องจากสีและสารเคมีอาหารปลา

คุณหมอแนะนำว่าให้อาหารที่ไม่มีสารเคมี จำพวกอาหารปลาดุกครับ เม็ดสีน้ำตาล บ้านๆๆ ถูกๆๆ
และคุณหมอให้วิตามินบำรุงตับปลามาให้ด้วยครับผสมคลุกกับอาหารปลาหมาดๆ ให้ปลาทาน

โดยคุณหมอให้สัดส่วนการให้อาหารใน1สัปดาห์

2วันอาหารสดจำพวกกุ้งดิบ(กุ้งคนกินใช้ปรุงอาหาร)แกะเปลือกออกหมด ล้างสะอาด เอาขี้กุ้งออก
  1วันให้อาหารเม็ดเร่งสี เร่งโหนกเพื่อให้ปลาสีสวย
  4วันให้อาหารปลาดุกผสมวิตามิน

สัดส่วนข้างต้นคือที่หมอแจ้งมาครับ

หลังจากนั้นอาการปลาก็ดีขึ้นแต่ยังเสียการทรงตัวอยู่ คือทุเลาลงครับ
เหตุการณ์นี้ผมอยากให้เป็นอุทาหารณ์ครับ
ไม่อยากให้ใครเป็นแบบปลาผมครับ

เป็นคำแนะนำจากสิ่งที่เจอมาครับ

บางทีความหวังดีรักและเป็นห่วงปลา อาจจะทำร้ายปลาทางอ้อมได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/09, [18:39:21] โดย pwtn »
ImThai ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/11/09, [08:58:51] »

XO ครับ แจ่มจริงๆ ถ้าเอาประหยัดๆก็ Okiko ครับ อาหารผมว่าเป็นแค่ส่วนเสริมน่ะ จะสวย จะโหนก มันอยู่ที่สายพันธุ์เป็นหลักอ่ะครับ

แต่ให้หนอนแดงสลับกับอาหารเม็ด น่าจะดีกว่า  Correct!
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์