Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ Overflow System แบบไม่ต้องเจาะตู้นะครับ  (อ่าน 13380 ครั้ง)
Leng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 18/07/06, [15:01:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมไปอ่านเจอที่ Web Pantip มา  เพื่อเพื่อน ๆ ท่านใดจะนำไปประยุคใช้กับการเลี้ยงกุ้ง คับ

http://www.arocafe.com/webboard/view.php?id=4180

หมายเหตุ จากรูป op8 นะครับ  ห้ามให้ปลายท่อที่จุ่มอยู่ในตู้พ้นน้ำเด็ดขาด  ถ้าพ้นน้ำ..ต้องลักน้ำใหม่  ไม่เช่นนั้น..น้ำท่วม ครับ

เป็นวิธีของคุณสัน....

Post ที่ web Pantip โดยคุณ ปิติ99
saran
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/07/06, [13:25:47] »

-_-' เอ่อ .... ระบบนี้ ใช้ประโยชน์อะไรเหรอครับพี่ๆ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/07/06, [14:17:00] »

ใช้เพื่อควบคุมปริมาณน้ำที่ไหลออกไป ให้เท่ากับน้ำที่เติมเข้ามาครับ

ในกรณีนี้เค้าใช้สำหรับการเปลี่ยนน้ำแบบน้ำหยด หรือที่คนเพาะพันธุ์จะเรียกว่าจ๊อกน้ำ ไม่ก็ จ๊อดน้ำ แล้วแต่ท้องที่ คือการปล่อยน้ำใหม่ให้ไหลลงตู้ในปริมาณน้อยๆ ไหลจ๊อกๆ หรือหยดแหมะๆ แทนการเปลี่ยนน้ำแบบดูดน้ำเก่าออกแล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่เหมือนที่เราทำๆกันอยู่ในตู้ปลาปกติ

ดีตรงที่ว่า เหมือนเปลี่ยนน้ำใหม่ทุกวัน ปลาจะแข็งแรงกว่า โตเร็วกว่า ไม่ต้องมาพะวงเรื่องเปลี่ยนน้ำ ไม่ต้องใช้ระบบกรองก็ยังได้(แต่ต้องปล่อยน้ำเข้าเยอะกว่าการที่ยังใช้ระบบกรอง ต้องยอมเปลืองน้ำหน่อย) ในหมู่คนเลี้ยงปลารันชู จะใช้กันเยอะ

หน้าตาแบบนี้ (เผื่อบางคนไม่รู้จัก)

ทีนี้น้ำที่เติมลงไปตลอดเวลา จะไปไหน ก็ต้องมีน้ำส่วนเกินที่จะต้องทิ้งไปใช่ไหมครับ ถ้าเป็นอ่างปลารันชู เขาจะเจาะรูตรงก้นอ่าง แล้วเอาท่อสวมไว้ให้ความสูงท่อพอดีกับระดับน้ำที่ต้องการ ตามรูปจะเห็นท่อที่ว่า ถ้าเติมน้ำลงไประดับน้ำที่เกินมาจะทำให้น้ำส่วนที่เกินไหลล้นลงท่อน้ำทิ้งตรงกลางไป

ระบบนี้จะเอามาใช้กับตู้ปลาก็ได้ แต่ต้องเจาะด้านล่างตู้ไงครับ ทีนี้บางคนเขาไม่อยากเจาะหรือเจาะไม่ได้ ก็เลยต้องใช้ระบบ Overflow Control (แปลง่ายๆว่า ระบบควบคุมน้ำไม่ให้ท่วมบ้าน ...เอิ๊กๆ)

รายละเอียดดูที่นี่ได้เลยครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=78.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/06, [16:57:25] โดย บัง »
saran
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/07/06, [19:17:20] »

โห .... แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว  :3
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์