Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วงศ์คาคาทอย (สโมสรหนุ่มโสด หน้า5)  (อ่าน 56326 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #60 เมื่อ: 11/01/10, [11:56:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แต่ล่ะตัวสวยๆทั้งน้านนนนนน
ขอบคุณครับ ปลาในรูปตอนนี้แก่ๆกันหมดแล้วครับ หมดอายุขัยไปแล้วก็หลายตัว แต่ก็มีปลารุ่นใหม่โตขึ้นมาแทนที่
ส่วนคาคาทอยสิงคโปร์ในรูป ตอนนี้โตมากเลยครับ ปลายครีบยาวเป็นเส้นเลย กำลังจะเอามาเป็นพ่อพันธุ์แล้วครับ

อย่าลืมบทความนะครับ [เจ๋ง]
แหะ แหะ ขอโทษทีครับคุณเบญ ช่วงนี้งานเข้า ผมไม่ได้นอนเป็นซอมบี้มาหลายวันแล้ว
แต่เดี๋ยวงานเสร็จวันพรุ่งนี้ จะรีบเขียนเลยครับ คิดเอาไว้แล้วล่ะครับว่าจะเขียนอะไรบ้าง

เมื่อ4-5ปีก่อน คาคาทอยนี่เป็นตัวแรกที่ทำให้ผมรู้จักกับหมอแคระ [ปิ๊งๆๆ]ผมเจอรูุปมันอยู่ในหน้านิตยสารมือสอง  จำได้ว่าเรียกชื่อมันแบบเต็มๆให้เพื่อนฟังมันยากมาก  วงศ์คาคาทอยของคุณสวยเซ็กซี่มากครับ ไม่น่าเชื่อว่าจะคัดกันมาจนสวยได้ขนาดนี้  และตอนนี้มันก็ยังได้รับความนิยมเสมอมา ชื่นชมในความรักที่มีต่อคาคาทอยครับ  lau01 lau01 lau01

ผมว่าคาคาทอยก็มีเสน่ห์ของมันอยู่เยอะล่ะครับ ตอนแรกผมก็เห็นแค่รูปเหมือนกันครับ ก็คิดว่าจะลองเลี้ยงซักคู่ ไปๆมาๆดันเลี้ยงจนเต็มห้องเลย  dea02 dea02
~oปริศนาปลาทองo~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #61 เมื่อ: 29/01/10, [00:24:19] »

ตอนนี้ปลาพี่อ๊อด กำลังสวยมากเลย ตัวเล็กจากในตู้ปลาหลังหักตอนนี้ ครีบหางยาว แต่ตะเกียบคู่หน้ายังสีน้ำเงินเหมือนเดิมแต่ปลาตัวโตขึ้นมาก  [เขิลลลล]
สงสัยมันโตไวเพราะลูกกุ้งเชอร์รี่ย์ด้วยเปล่าก็ไม่รู้  ้hahaha ปลาตัวเมียก็ออกเหลืองๆเหมือนกับที่พี่เคยให้ดูในเวปอ่ะ
ส่วนตัวเล็กจากอีกตู้นึงตอนนี้ครีบอะไรออกครบ แต่ตะเกียบคู่หน้า มันน้ำเงินข้างส้มข้าง แต่ก็แปลกดี  ้hahaha
ว่างๆจะเอารูปมาให้ดูน่ะพี่ ปลาพี่ดีจริงๆ โตไว๊ไว  emb01
Moderator
« ตอบ #62 เมื่อ: 29/01/10, [07:16:51] »

ตอนนี้ปลาพี่อ๊อด กำลังสวยมากเลย ตัวเล็กจากในตู้ปลาหลังหักตอนนี้ ครีบหางยาว แต่ตะเกียบคู่หน้ายังสีน้ำเงินเหมือนเดิมแต่ปลาตัวโตขึ้นมาก  [เขิลลลล]
สงสัยมันโตไวเพราะลูกกุ้งเชอร์รี่ย์ด้วยเปล่าก็ไม่รู้  ้hahaha ปลาตัวเมียก็ออกเหลืองๆเหมือนกับที่พี่เคยให้ดูในเวปอ่ะ
ส่วนตัวเล็กจากอีกตู้นึงตอนนี้ครีบอะไรออกครบ แต่ตะเกียบคู่หน้า มันน้ำเงินข้างส้มข้าง แต่ก็แปลกดี  ้hahaha
ว่างๆจะเอารูปมาให้ดูน่ะพี่ ปลาพี่ดีจริงๆ โตไว๊ไว  emb01

ปลาได้ดี ผมก็ดีใจครับ
ตะเกียบถ้าเป็นสีน้ำเงินก็คงไม่เปลี่ยนเป็นสีอื่นแล้วครับ ปลาที่จะตะเกียบแดงตอนแก่ จะต้องเห็นเป็นลายส้มตั้งแต่เล็กครับ

โตๆแล้วก็เอารูปมาอวดบ้างนะครับ lau01 lau01
saponlachad ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #63 เมื่อ: 10/02/10, [21:42:39] »

มีแรม 7 สี หรือ แรมเยอรมัน หรือเปล่าครับ เห็นในลายเซ็น ตัวสุดท้ายทางขวา
ถ้ามี ส่ง EMS ได้ไหม อยู่ นครสวรรค์  [เจ๋ง]
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #64 เมื่อ: 10/02/10, [21:49:15] »

มีแรม 7 สี หรือ แรมเยอรมัน หรือเปล่าครับ เห็นในลายเซ็น ตัวสุดท้ายทางขวา
ถ้ามี ส่ง EMS ได้ไหม อยู่ นครสวรรค์  [เจ๋ง]

ท้ายสุดทางขวา เป็นแรมโบลิเวียครับ hide2
Moderator
« ตอบ #65 เมื่อ: 11/02/10, [06:42:21] »

จริงๆแล้ว ก็เป็นแรมโบลิเวีย ตามที่คุณ Last,,One ว่าครับ คนละชนิดกับแรมเจ็ดสีครับ
แถมตอนนี้ยังไม่มีแนวโน้มว่าจะเพาะได้เลยครับ
 suicide suicide
Moderator
« ตอบ #66 เมื่อ: 03/03/10, [15:52:38] »

วงศ์คาคาทอย ตอนที่ ๔: ลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมือง

ขออัพรูปวงศาคณาญาติคาคาทอยของผมเพิ่มอีกตอนนะครับ
เพื่อสู้กับความเงียบวังเวงของห้องปลาหมอแคระ
ไม่รู้เดี๋ยวนี้ หนีไปเลี้ยงปลาอะไรกันหมดแล้ว
ห้องเราบางวันนี่เงียบสนิทจนจะร้างแล้วครับ
ใครยังอ่านอยู่ก็ขอเสียงหน่อยละกันครับ

มาเริ่มกันกับ เขยคาคาทอยอิมพอร์ต ที่ผมไปหิ้วมาจากสิงคโปร์เมื่อเดือนพฤศจิกาที่แล้ว
ตอนนี้โตเต็มที่แล้วครับ สีแรงแดงดำยิ่งกว่าใครครับ ครีบกว้างผึ่งผาย แถมชอบกางขู่กันด้วย
แต่ดูจะสีตัวจะเปรอะๆไปนิด ทำให้ดูมอมแมม กระโดงก็ไม่ค่อยสูง มาเป็นแนวปลากัดหม้อ ไม่ใช่ปลากัดจีน
แต่ลูกรุ่นต่อไป เอาไปผสมกับปลาสาย "ชายกลาง" ที่กระโดงยาวจนย้วย ก็ลุ้นอยู่ว่าจะได้หน้าตายังไงครับ

สี่รูปข้างบนคือ "น้องลัม" ครับ  
ส่วน "น้องโดม" ปลาลอดช่องอีกตัวที่ไม่ได้ถ่ายมา ครีบจะมีเปียยาวๆด้วย

ตรงกันข้ามกับปลาสิงคโปร์สองตัว คือเจ้าลูกหลงตัวนี้ครับ
เกิดมาเพราะ "ชายกลาง"  ไปแอบเล่นสวาทกับ "หญิงเล็ก" ที่เป็นน้องสาวตัวเอง
เป็นผลผลิตมาจากรักต้องห้ามครับ ซึ่งผมไม่สนับสนุนด้วยประการทั้งปวง
จุดเด่นคือ ครีบยาวย้วย กระโดงสูงกว่าพ่อมันมากๆๆๆๆ
จุดด้อยคือ สีจางไปหน่อย เส้นกลางตัวก็ขาดตอน

แล้วก็ขอจบด้วยปลาลูกเล็กเด็กแดง ที่ผมมีอยู่ยั้วเยี้ย จากหลากพ่อหลายแม่ครับ

ปล. ใครมีปลาอะไรก็เอาโพสต์กันบ้างนะครับ
ก่อนที่ห้องหมอแคระจะกลายเป็นป่าช้าไปก่อน
suicide suicide
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/10, [17:53:41] โดย อ๊อด Melanochromis »
paman ออฟไลน์
« ตอบ #67 เมื่อ: 03/03/10, [16:21:21] »

เขยอิมพอร์ตพี่อ๊อดนี่ อีกนิดเดียวครีบจะดำทั้งหมดแล้วนะนี่ แต่อย่างไงผมก็ชอบชายกลาง [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หลานๆพี่ที่อยู่ที่ผมตอนนี้กำลังสมบูรณ์กันมาก ลายขึ้นช้าหน่อยแต่ว่าคุณภาพคับแก้วมากครับ

ปล.เด๋วชาร์ตแบตกล้องก่อนจะเอาไบเทียมาโชว์ กับรูปปลาตัวเมีย(คิดว่าใช่เถอะ)มาลง
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #68 เมื่อ: 06/03/10, [16:41:08] »

โอ้ว สวยมาก ๆ ครับเขยอิมพอร์ท  sho01

~oปริศนาปลาทองo~ ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 06/03/10, [17:45:16] »

จัดตู้ใหม่เสร็จเดี่ยวให้แฟนแวะไปเอาอีก  ้hahaha สวยได้ใจจริงๆ
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 06/03/10, [18:21:16] »

ปลาสิงคโปร์สวยดีเข้มดี รอลูก ๆ โตเดี๋ยวสู่ขอมาเลี้ยงบ้าง [เจ๋ง]
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 06/03/10, [21:32:38] »

พี่อ๊อด ผมชอบปลาสิงคโปร์พี่มากเลย ลายดำ เเหล่มมากๆ
PoP maRLey ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 06/03/10, [23:44:12] »

ปลาสวยมากเลยครับคุณอ๊อด  [เจ๋ง] เสียดายวันก่อนที่ไปไม่ได้ชมตัวจริง  cryingrun
น้องสองตัวที่ได้มาสวยมากเลยครับ ไว้อีก 2-3 ได้รูปสวยๆแล้วจะมาช่วยโพสท์นะครับ
Moderator
« ตอบ #73 เมื่อ: 08/03/10, [09:33:31] »

เขยอิมพอร์ตพี่อ๊อดนี่ อีกนิดเดียวครีบจะดำทั้งหมดแล้วนะนี่ แต่อย่างไงผมก็ชอบชายกลาง
หลานๆพี่ที่อยู่ที่ผมตอนนี้กำลังสมบูรณ์กันมาก ลายขึ้นช้าหน่อยแต่ว่าคุณภาพคับแก้วมากครับ

ปล.เด๋วชาร์ตแบตกล้องก่อนจะเอาไบเทียมาโชว์ กับรูปปลาตัวเมีย(คิดว่าใช่เถอะ)มาลง

สีดำที่ครีบเยอะๆ ก็มักจะมากับลายคาดตัวเปรอะๆครับ ได้อย่างเสียอย่าง

โอ้ว สวยมาก ๆ ครับเขยอิมพอร์ท  

ขอบคุณคร้าบ  emb01

จัดตู้ใหม่เสร็จเดี่ยวให้แฟนแวะไปเอาอีก  สวยได้ใจจริงๆ

ได้เลยครับ

ปลาสิงคโปร์สวยดีเข้มดี รอลูก ๆ โตเดี๋ยวสู่ขอมาเลี้ยงบ้าง

ลูกสิงคโปร์โตได้เซนต์นึงแล้วครับ เชื้อพ่อแรงมาก คือดูแล้วสีมาเร็วแน่ๆ แต่เส้นคาดกลางตัวไม่ต้องไปหวัง เละมากครับ  angry(...)

พี่อ๊อด ผมชอบปลาสิงคโปร์พี่มากเลย ลายดำ เเหล่มมากๆ

ขอบคุณครับ  emb01

ปลาสวยมากเลยครับคุณอ๊อด  เสียดายวันก่อนที่ไปไม่ได้ชมตัวจริง  
น้องสองตัวที่ได้มาสวยมากเลยครับ ไว้อีก 2-3 ได้รูปสวยๆแล้วจะมาช่วยโพสท์นะครับ

ขอให้โตเร็วๆ แข็งแรงมากๆนะครับ
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #74 เมื่อ: 09/03/10, [15:27:12] »

ชายกลางสวยมาก ^^
Moderator
« ตอบ #75 เมื่อ: 10/03/10, [00:41:02] »

ชายกลางสวยมาก ^^

ขอบคุณครับ เสียดาย "ชายกลาง" ตายไปหลายเดือนแล้ว
แต่ก็ยังดีที่ทิ้งลูกไว้ให้ดูเยอะแยะ 
รูปลูกปลาในกระทู้ต่างๆที่บอกว่ามาจากผม เท่าที่เห็นก็เป็นลูกของชายกลางทั้งนั้นเลยครับ
ถึงจะตายไปแล้ว แต่ก็ยังทิ้งมรดกไว้ให้วงการหมอแคระ  [เจ๋ง]

ส่วนพี่น้องอีกตัว "ชายน้อย" ก็หมดอายุขัยไปแล้วเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว รวมสิริอายุได้ 14 เดือน
นับเป็นปลารุ่นเดียวกับชายกลางตัวสุดท้ายที่อยู่กับผม

รุ่นนี้ ถ้าจะยังมีเหลืออยู่ ก็คงเป็น "หญิงเล็ก" ที่อยู่กับคุณแชมป์

Lay's ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #76 เมื่อ: 10/03/10, [16:47:50] »

สวยมากมายครับบบ  [on_012]
Mbbozzi ออฟไลน์
« ตอบ #77 เมื่อ: 23/03/10, [16:28:00] »

อ่านแล้วสนุกดีครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องปลาหมอแคระเท่าไรอะ
Moderator
« ตอบ #78 เมื่อ: 24/03/10, [07:12:48] »

อ่านแล้วสนุกดีครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องปลาหมอแคระเท่าไรอะ

ยินดีต้อนรับนะครับ
ตามอ่านในห้องนี้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้ความรู้เกี่ยวกับปลาหมอแคระเยอะเลยล่ะครับ
 [เจ๋ง]

ถ้าสนใจคาคาทอยเป็นพิเศษ ลองอ่านอันนี้ดูนะครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=81403.0
pockeydips ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #79 เมื่อ: 09/04/10, [16:04:48] »

สวัสดีครับ

หลายคนคงเห็นผมสิงสู่ไปๆมาๆในห้องนี้มานานแล้ว วันนี้เลยขออนุญาตเปิดซิงตัวเอง ตั้งกระทู้เปิดบ้านบ้าง

ผมชื่ออ๊อดนะครับ หมอแคระที่เพาะก็มีแค่แรมกับคาคาทอย อย่างอื่นก็สนใจแต่ยังไม่มีตู้ให้ครับ ตอนนี้แรมตัวสุดท้ายเดี้ยงไปแล้ว แต่ยังเหลือคาคาทอยยั้วเยี้ยเต็มไปหมด เลยจะมาเล่าเรื่อง “วงศาคณาญาติคาคาทอย” ให้ฟังเล่นๆ พร้อมรูปประกอบครับ ใครขี้เกียจอ่านก็ดูแต่รูปเอาก็ได้ สมาชิกวงศ์คำเหลา เอ๊ย... วงศ์คาคาทอยที่บ้าน มีลำดับตามนี้ครับ

1. เจ้าคุณปู่
2. คุณย่า
3. ชายใหญ่
4. ชายกลาง
5. ชายน้อย
6. หญิงใหญ่
7. หญิงเล็ก
8. บุญหลง
9. น้องผึ้ง
10. หลานๆ

1. เจ้าคุณปู่
เจ้าคุณปู่เป็นต้นตระกูลฝ่ายชายของปลาที่ผมเพาะทั้งหมด เจ้าคุณปู่เป็นคาคาทอยแก่ นิสัยดี ไม่เคยกัดใคร แต่ก็ขี้ตื่นและดูเงอะๆ ตามประสาปลาแก่

เจ้าตัวนี้เป็นคาคาทอยตัวแรกของผมเลยครับ มันแก่มากตั้งแต่ได้มา พอเอาเลี้ยง ก็เห็นแก่ลงเรื่อยๆไปอีก ว่ายน้ำช้าลง ดูเหี่ยวลง ทำให้เจ้าของใจหายว่าจะอยู่ได้นานอีกเท่าไหร่ แล้วในที่สุดมันก็จากไป....  แต่ยังดีที่ทิ้งลูกหลานให้ดูต่างหน้า เจ้าคุณปู่มีเชื้อแรงมาก ลูกๆหลานๆ จะได้เชื้อมาไม่มากก็น้อย เชื้อดีคือเรื่องสีที่แดงลามทั่วเว่อร์มาก กับครีบที่ยาวสวย แต่ที่ไม่ดีคือทรงลำตัวครับ ยิ่งแก่ก็ยิ่งค่อม ซึ่งรุ่นลูกๆยังเห็นโผล่มาบ้าง แต่พอสลับสาย ก็ไม่เห็นในรุ่นหลานแล้วครับ

2. คุณย่า
ต้นตระกูลฝ่ายหญิง คุณย่าสมัยสาวๆ เป็นคาคาทอยตัวเมียที่สวยไม่แพ้ใคร คุณย่าในรูปจะเป็นช่วงแก่หน่อยเลยโทรมแล้ว แต่ก็ให้ลูกมาแล้วสองครอก คุณย่าตั้งใจดูแลลูกดีมากกกกก ถ้าไม่นับว่ามือหนัก อมลูกปลามาพ่นทีลูกปลาแทบเละ เพราะเคี้ยวแรงเหลือเกิน

ผมบอกได้เลยว่า เริ่มเลี้ยงคาคาทอยก็เพราะเจ้าตัวนี้แหล่ะ เห็นมันที่ร้าน กำลังฮีทตัวเหลืองทอง ขอบครีบแดง ก็ตัดสินใจซื้อได้ทันทีเลยครับ ส่วนเจ้าคุณปู่ที่โดนร้านบังคับให้ซื้อมาด้วยกันเหมือนเป็นของแถมมากกว่า 5555

3. ชายใหญ่
อดีตตัวเด่นรุ่นลูก สำหรับปลาด้วยกันแล้ว ชายใหญ่คงถือว่าเท่เซ็กซี่สุดๆ เพราะตัวเมียทั้งตู้ตีกันแหลก เพื่อแย่งกันป้อชายใหญ่ โดยไม่สนใจตัวผู้ตัวอื่นเลย  แถมชายใหญ่ยังแตกเนื้อหนุ่มเร็วมาก ออกกระโดง ออกครีบ ปากกว้าง สมลักษณะชายชาติคาคาทอยตั้งแต่ยังเล็ก รูปล่างนี้ตอนเล็กครับ

น่าเสียดายที่ผมก็จำต้องขายชายใหญ่ไป ทั้งๆที่มันยังไม่ทันจะโตเต็มที่  เพื่อระบายปลาในตู้ (และลดการตบตีกันของพวกตัวเมีย) แต่แค่ 3-4 วันต่อมา คุณหมูเจ้าของคนใหม่ ก็โทรมาบอกว่ามันผสมกับตัวเมียแล้วครับ ไวไฟจริงๆ ในรูปข่างล่างคือตัวกลางครับ

4. ชายกลาง
ชายกลางคือผู้ถูกเลือก ด้วยโหงวเฮ้งที่เด่นมาตั้งแต่ยังเป็นลูกปลาจิ๋วๆ ชายกลางมีสีแดงไรๆขึ้นครีบตั้งแต่ตัวยังแค่หนึ่งเซ็นต์ แถมยังไม่กลัวคนด้วย ชอบมาลอยหน้าดูคนที่ใกล้ผิวน้ำ ในขณะที่ลูกปลาตัวอื่นจะอยู่ก้นตู้ แต่ชายกลางนี้โตช้ากว่าพี่น้อง ต้องแยกมาเลี้ยงเดี่ยว ถึงจะโตทัน อย่างไรก็ตามชายกลางก็โตมาสีสวยได้ใจ แดงไปหมด แถมมาถึงตะเกียบด้วย และสีก็ยังคงขึ้นอยู่เรื่อยๆ ชายกลางให้ลูกมาสามครอกแล้ว

ผมจำใจต้องขายลูกปลาส่วนใหญ่ไป เพราะล้นห้อง แต่ชายกลางเป็นตัวเดียวที่ตั้งใจกั๊กไว้เลี้ยงเองเป็นพ่อพันธุ์ครับ ผมคิดว่าน่าจะเลือกถูกตัวนะ เพราะชายกลางเป็นปลาที่ยิ่งโตก็ยิ่งดูดี นี่ขนาดยังไม่แก่ โดยรวมก็สวยกว่าเจ้าคุณปู่แล้วครับ

5. ชายน้อย
ชะตาชีวิตเล่นตลกกับชายน้อย ในขณะที่ชายกลางได้เชื้อดีของเจ้าคุณปู่ไปเต็มๆ ชายน้อยก็ได้เชื้อเลวมาเต็มที่เหมือนกัน บวกกับตอนเล็กๆ เคยเจ็บหนักจากการโดนกัด เลยโตมาหงิกหงอย หลังค่อม ดูไม่จืดเป็นอีกสปีชี่ไปเลย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันกลับเป็นปลาที่สีดีที่สุด สดเข้มและขึ้นทั่ว ดีกว่าชายกลางเสียอีก กระโดงก็เด้งกว่าด้วย ตัวนี้เลยเป็นปลาโปรดของแฟนผม ซึ่งคอยบอกยิกๆ ให้เอามันมาผสมกับตัวเมีย เพราะเสียดายสี แต่ยังไงผมก็ไม่เอาตัวนี้เป็นพ่อพันธุ์เด็ดขาดครับ เดี๋ยวหลังค่อมมาทั้งครอกจะยุ่ง รูปนี้กำลังตบกับชายกลาง

6. หญิงใหญ่
หญิงใหญ่เป็นสาวทึนทีกที่อาภัพรัก ทั้งๆที่ควรจะได้เป็นแม่พันธุ์ตัวหลัก หญิงใหญ่มีความงามเป็นที่เชิดหน้าชูตาของฝ่ายหญิง ด้วยตัวสีทองส้ม สีแดงวิ่งรอบครีบ ท้องอูมเบ่ง แต่หญิงใหญ่กลับไม่เคยผ่านมือชายใด ตัวผู้ทุกตัวที่เคยเลี้ยงด้วยกันจะไปผสมแต่กับน้องสาวของหญิงใหญ่ ทั้งๆที่หญิงใหญ่เป็นปลาตัวเมียที่สวยกว่าแท้ๆ (ในสายตาผม) ในรูปคือตัวทางขวา กำลังทะเลาะกันกับหญิงเล็กครับ

ตัวนี้ถ่ายรูปยากครับ เพราะไปจองมุมอยู่หลังตู้ รูปที่มีก็เลยเป็นเมื่อสมัยยังเป็นลูกปลาสีไม่เต็มเท่าไหร่ ตอนนี้โดนลอยกล่องอยู่จนจะหมดฮีทแล้ว

7. หญิงเล็ก
หญิงเล็กเป็นสาวเปรี้ยวสุดแสบ ถ้าเจอตัวเมียตัวอื่นจะปรี่เข้าไปหาเรื่อง แต่ถ้าเป็นตัวผู้จะเข้าไปป้อ หญิงเล็กผสมพันธุ์ได้เร็วและถี่ เลยทำให้ตัวเมียอื่นที่อยู่ร่วมตู้อย่างหญิงใหญ่ไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด คงเดาไม่ยากว่าหญิงเล็กเสียสาวไปตั้งแต่ยังตัวกะเปี๊ยก

ถ้าเอาไข่ออกไปเป่าเอง หญิงเล็กสามารถทำสถิติวางไข่ได้อาทิตย์ต่ออาทิตย์  ปัจจุบันให้ลูกปลามาแล้วสามครอก และมีไข่ที่ไม่ได้ฟักอีกมากมายหลายชุดครับ

8. บุญหลง
บุญหลง ชะตาขาดมาตั้งแต่ต้น แต่ก็จับผลัดจับผลูได้ต่อชีวิต และเข้ามาเป็นเขยตระกูล ก่อนที่กรรมเก่าจะตามทันในที่สุด

หลังจากพยายามแทบตาย เพื่อหาคาคาทอยจากที่อื่นมาสลับสาย อยู่ดีๆ ร้านขายปลาร้านหนึ่งก็มีคาคาทอยตัวผู้มาลงนับร้อยๆตัว แถมเป็นทริปเปิ้ลเรดที่ดูจะมีแววซะด้วย แต่อนิจจา สภาพปลาทั้งตู้ดูแย่เกินบรรยาย ไปร้านทีไรก็เห็นมีตายอนาถทุกที น่าจะเพราะจากอาหารสด แต่ด้วยความทุรังของผมเอง ที่คิดว่าถ้าเอาปลามาดูแลดีๆ ก็อาจจะช่วยมันได้ ก็เลยได้เจ้าบุญหลงนี้มา เอามาประคมประหงม เจ้าบุญหลงก็ดูเหมือนจะหาย ทำให้ผมดีใจสุดๆเลย มันอยู่จนโตมาเป็นพ่อให้ลูกได้สองครอก แต่ผ่านไป 3-4 เดือน อาการเก่าก็กำเริบ ผมลองใช้ยาปฎิชีวนะมาหลายอย่าง เพื่อช่วยยื้อชีวิตไว้ หมดเงินไปเกือบพัน (ก็ยานอกมันแพง) ในที่สุดมันก็หมดบุญไปเมื่อวานนี้เอง ตายตามพี่ๆน้องๆที่ร้านไปด้วยอาการเดียวกัน เป็นบทเรียนที่ผมคงจะไม่ลืมเลยครับ

9. น้องผึ้ง
น้องผึ้ง เป็นสาวปริศนาที่เข้ามาเป็นสะใภ้ของตระกูล น้องผึ้งมีชาติกำเนิดที่ลึกลับ และมีหน้าตาผิดแผกจากเผ่าพันธุ์ แต่น้องผึ้งก็เป็นแม่ที่ดี และให้ลูกที่แข็งแรงมาสองครอกแล้ว

ปลาตัวเมียที่ผมได้มาเพื่อสลับสาย ร้านยืนยันว่าเป็น “คาคาทอย ทริปเปิ้ลเรด” แต่ผมดูไม่ออกจริงๆ เพราะสีแดงไม่ขึ้นเลย แถมไม่ค่อยยอมกินเตตร้าบิทซะด้วย เวลาฮีทตัวจะออกเหลืองอ๋อย (แฟนบอกเหมือนผึ้งหลวง) ไม่เหลืองส้มเหมือนปลาผมตัวอื่น เวลาไม่ฮีทมีสีเนื้อตัวออกเทาอมฟ้า ในขณะที่ปลาสายผมสีจะออกน้ำตาลแดงครับ แรกๆ ผมระแวงว่ามันไม่ใช่ “คาคาทอย” ด้วยซ้ำไป แต่เดี๋ยวรอลูกปลาสีขึ้นก็คงรู้แล้ว เจ้าตัวนี้ดูดีๆ จะเห็นว่า “คิ้วหนา” มาก ผมว่าตลกดีครับ

10. หลานๆ

ของแถมครับ มียั้วเยี้ยเลยครับ มาจากหลายครอกๆ คือ
ชายกลาง + หญิงเล็ก (อันนี้ไม่ตั้งใจให้เลือดชิดครับ แต่มันก็เิกิดมาแล้ว ดันสีสวยมากเสียด้วย)
ชายกลาง + น้องผึ้ง (ลูกปลากินเก่งมาก ไม่รู้หิวโหยจากไหน ตัวออกเทาๆเหมือนแม่ รอลุ้นสีอยู่ครับ)
บุญหลง + หญิงเล็ก (ลูกปลาดูท่าจะสีดี แต่ก็ยังไม่ชัวร์ว่าจะโตออกมาเป็นยังไงครับ)

จบแล้ว เย้ เขียนเพลินไปหน่อย ออกมายาวมาก
ขอบคุณครับ  lau01 lau01 lau01

ดีมากคับ++ขอชมเชยคับ

ผมอยากได้รูปตัวผู้กับตัวเมียช่วยส่งรูปมาให้หน่อยคับ

หมอแคระ ap.pertensis
หมอแคระ ap.agrasisis tefe
หมอแคระ ap.cacatuoides
หมอแคระ ap. trifasciata
หมอแคระ ap.viejita
หมอแคระ ap.borelli 2

ขอบคุงครับ
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #80 เมื่อ: 09/04/10, [16:15:11] »

ไว้อุดหนุนวันหลังนะพี่อ๊อด  พี่โอเล่บอกว่าติดม็อบแดงกับรถกับบ้านรอไม่ได้จิงๆ [on_024] [on_024] [on_024]
Moderator
« ตอบ #81 เมื่อ: 09/04/10, [18:18:18] »

ดีมากคับ++ขอชมเชยคับ

ผมอยากได้รูปตัวผู้กับตัวเมียช่วยส่งรูปมาให้หน่อยคับ

หมอแคระ ap.pertensis
หมอแคระ ap.agrasisis tefe
หมอแคระ ap.cacatuoides
หมอแคระ ap. trifasciata
หมอแคระ ap.viejita
หมอแคระ ap.borelli 2

ขอบคุงครับ

เอ่อ...  sho01
ตอนนี้ ผมมีปลาหมอแคระอยู่ล้นห้องแล้วก็จริง (200 กว่าตัว)
แต่มีแค่ 3 ชนิดเท่านั้นครับ
ซึ่งแบ่งผมโพสต์ชนิดละกระทู้ ดูรูปได้ตามนี้ครับ

คาคาทอย (Apistogramma Cacatuoides)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=70402.0

อินคา (Apistogramma baenschi)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=77440.0

แรมโบลีเวีย (Mikrogeophagus altispinosus)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=83304.0

ส่วนชนิดอื่นๆ ลองค้นรูปในกระทู้ของคนอื่นดูนะครับ ผมว่าน่าจะมีหมด

ไว้อุดหนุนวันหลังนะพี่อ๊อด  พี่โอเล่บอกว่าติดม็อบแดงกับรถกับบ้านรอไม่ได้จิงๆ [on_024] [on_024] [on_024]

ต้องขอโทษด้วยจริงๆ นะครับ ที่วันนี้ไม่ได้เจอ ฝากขอโทษคุณโอเล่ด้วยครับ
ไว้โอกาสหน้านะครับ ตอนนั้นอาจจะมีลูกอินคา หรือคาคาทอยออเรนจ์แพลช ที่โตพอจะขายแล้วก็ได้ครับ
« ตอบ #82 เมื่อ: 09/04/10, [18:25:06] »

ไม่เป็นไรครับ emb01 emb01  ช่วงนี้ก็เก็บข้อมูลกับรันน้ำไปเรื่อยๆครับ
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #83 เมื่อ: 28/06/10, [20:30:17] »

ยิ่งอ่านยิ่งหลงไหล ชอบ

สงสัยต้องหาพื้นที่เลี้ยงให้ได้สะแล้ว

[เจ๋ง]
DarkLittle ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #84 เมื่อ: 28/06/10, [23:14:18] »

สวยมากเลยครับ สุดยอดดดดดด >< ใครจะมาพิษณุโลก มั่ง ฝากซื้อ คาคาทอย จากคุณ อ๊อด สักคู่ 2คู่ สิครับ อิอิ
 cryingrun cryingrun cryingrun
Moderator
« ตอบ #85 เมื่อ: 29/06/10, [00:44:24] »

ยิ่งอ่านยิ่งหลงไหล ชอบ

สงสัยต้องหาพื้นที่เลี้ยงให้ได้สะแล้ว

สงสัยอะไรเกี่ยวกับเรื่องการเลี้ยง ก็ถามมาได้นะครับ

สวยมากเลยครับ สุดยอดดดดดด >< ใครจะมาพิษณุโลก มั่ง ฝากซื้อ คาคาทอย จากคุณ อ๊อด สักคู่ 2คู่ สิครับ อิอิ

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
DarkLittle ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #86 เมื่อ: 29/06/10, [01:03:38] »

ถ้าผมไป กทม จะต้องบอก คุณอ๊อด ล่วงหน้า กี่วันครับ ^^" เดือนหน้ามีลุ้น อาจจะได้ไปอิอิ ^^"

Moderator
« ตอบ #87 เมื่อ: 29/06/10, [11:57:44] »

ถ้าผมไป กทม จะต้องบอก คุณอ๊อด ล่วงหน้า กี่วันครับ ^^" เดือนหน้ามีลุ้น อาจจะได้ไปอิอิ ^^"

ก็บอกล่วงหน้าซักหน่อยก็ดีครับ เพราะบางช่วงผมก็งานยุ่งครับ

ส่วนพวกร้านในสวนที่วางแผนจะไป ถ้าคิดว่าจะซื้อของเขาแน่ๆ
ก็โทรคุยกับร้านก่อนล่วงหน้าก็ดีครับ จะได้ไม่เสียเที่ยว
เพราะเห็นของบางร้าน บางทีมีปลา แต่พักไว้ที่อื่น ไม่ได้ไว้ที่ร้านก็มีครับ
« ตอบ #88 เมื่อ: 29/06/10, [18:54:52] »

อยากได้ปลาหมอแคระมาเลี้ยงจัง cryingrun
Moderator
« ตอบ #89 เมื่อ: 02/08/10, [11:13:06] »

วงศ์คาคาทอย ตอนที่ ๕: สาวทึนทึก

วันนี้ขอเอาตู้ปลาตัวเมียตู้นึงมาโชว์ เป็นบรรดาสาวใหญ่ทึนทึกครับ  
ปลาตัวเมียในตู้นี้มีหลายตัวที่สวยมากครับ บางตัวลายเยอะทุกครีบเลย บางตัวก็สีแดงกว่าตัวผู้อีก
สาวใหญ่เหล่านี้ ผลัดกันฮีทกันไปเป็นสิบๆรอบ ไข่ลมก็บ่อย แต่ก็ไม่เคยรู้รสสวาทที่แท้จริง

ยกเว้นอยู่ไม่กี่ตัวครับ อย่างตัวที่พึ่งออกเหย้าไปอยู่กับคุณแพนตามลิงก์นี้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=101777.0

เพราะอย่างที่หลายๆคนคงรู้กันครับ ว่าผมมีคาคาทอยเป็นร้อยๆตัว เต็มหมดทุกตู้เลย
ด้วยความหนาแน่นขนาดนี้ ทำให้ต้องแบ่งตู้เลี้ยงแยกเพศอย่างเคร่งครัด
และจะไม่ให้เกิดการผสมพันธุ์อย่างที่ไม่มีการวางแผนล่วงหน้าครับ

มาดูกันดีกว่า แต่ตู้จะเน่านิดหน่อย ตะไคร่เยอะจนบาดตา ขอโทษล่วงหน้าด้วยครับ   [on_026] [on_026]

รวมพลังป้าๆ ส่วนใหญ่เป็นทริปเปิลเรดครับ ออเรนจ์แฟลชมีตัวเดียว แต่แจมทุกรูปเลย

ตัวล่างนี้ ไปอยู่กับคุณ arowwanna ซักพักแล้วครับ ได้ยินว่าไข่แล้ว  [เจ๋ง]

เล่นซ่อนหากันหลังตะไคร่  036

เอ๊ะ มีแปลกปลอมอยู่ตัวนึง เห็นกันไหมเนี่ย  [เอ๊ะ!!!]

มันคือเจ้าิอินคาจอมโหดนั่นเอง มันพุ่งใส่แล้ว หนีเร็ว  cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10, [11:15:41] โดย อ๊อด Melanochromis »
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์