Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อินคามาเป็นทีม (UPDATE ที่โพสต์#123 หน้า 5)  (อ่าน 39523 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 04/12/09, [09:17:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนที่ 1 วันที่ 04/12/09

เห็นช่วงนี้โพสต์รูปอินคากันหลายคน ขอเกาะกระแสกับเขาบ้างครับ  lau01 lau01

รูปพวกนี้ผมถ่ายไว้จะสองเดือนแล้วครับ ตอนนี้ปลาตัวใหญ่กว่านี้เยอะเลย
จริงก็เป็นปลาที่สวยดี แต่เห็นหน้ามันแล้วหมั่นไส้มากครับ ไม่รู้จะดุเว่อร์ไปถึงไหน
ตัวเมียผมถูกลอยกล่องมาหลายเดือนแ้ล้ว เพราะปล่อยรวมกันทีไร ตัวผู้มันจะกัดให้ตายซะทุกทีเลยครับ

ตอนที่ 2 วันที่ 28/02/10

เอาอินคาที่บ้านมาอัพเดทครับ ผ่านมาหลายเดือนจนปลาตัวใหญ่กันหมดแล้ว ตัวผู้กระโดงยาวเฟี้ยวเลย
แต่ทั้งผู้กับเมียก็ยังดุกันเหมือนเดิม "แรง" กันทั้งคู่เลย
ผ่านการลองปล่อยรวมมา 7-8 ครั้งได้ ทุกครั้งจบลงเหมือนเดิม คือตัวเมียถูกกัดจนเกล็ดหลุดครีบกระจุยภายในไม่กี่นาที
ไม่ว่าปลาตัวเมียจะพยายามป้อแค่ไหน ซักพักตัวผู้ก็จะหันมาฟัดทุกที
จนในที่สุด......

..... มันก็ยอมจับคู่กับตัวเมียครับ  lau01 lau01 lau01 lau01 lau01

รูปนี้ตัวเมียป้อสุดฤทธิ์ สุดท้ายก็โดนกัดอยู่ดี ผมก็จับตัวผู้กลับใส่กล่อง ต้องครั้งหน้าถึงจะสำเร็จครับ

ตัวเมียฮีทแล้วสวยมาก แต่ก็ดุไม่แพ้ตัวผู้ มันแทบจะพุ่งทะลุกระจกไปกัดคาคาทอยตู้ข้างๆ ทุกครั้งที่เห็นเลย
พอจับคู่กับตัวผู้แล้ว ตู้สงบสุขขึ้นมากครับ ปลาเข้าขากันดีมาก และคอยแต่จะรวมหัวกันหาเรื่องคาคาทอยตู้ข้างๆ

เย้ ได้ลูกปลาครอกที่ 2 แล้ว พึ่งฟักจากไข่สดๆร้อนๆเลยครับ แต่ยังเล็กมาก มองไม่ค่อยเห็นตัว เลยมองเห็นแต่ไข่แดงกลมๆ

ทุกวันผมจะดูดไข่เสียและลูกปลาตายออก ช่วงฟักวันแรกตายเยอะที่สุดครับ จาก 80 กว่าตัว เหลือ 60 ภายในวันเดียว

ผ่านมาอีก 1-2 วันครับ เริ่มเห็นตัวลูกปลาชัดขึ้นแล้ว

ตอนนี้ว่ายน้ำได้ 3-4 วันแล้วครับ ลูกอินคาครอกนี้กินเก่งดี (ครอกที่แล้วแทบไม่กิน เลยเหลือแค่ 3 ตัว)
แต่ยังไงก็ดูไม่อึดเท่าคาคาทอยครับ เพราะมีวันนึงอาการร้อนมาก ลูกอินคาออกอาการหยุดกินอาหารพร้อมกันไปหลายตัวเลย
ซึ่งเรื่องอย่างนี้ผมไม่เคยเจอกับลูกคาคาทอย ยังไงก็หวังว่าจะรอดกันเยอะๆครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ lau01

ตอนที่ 3 วันที่ 04/08/10

มาอัพเดทครับ
ลูกปลาอินคาตอนนี้ ที่โตสุดก็ขนาดเท่าเล็บนิ้วชี้แล้วครับ
แต่ผมว่ามันโตช้ามากๆ เล็กกว่าพวกคาคาทอยที่เกิดพร้อมกันถึงเท่าตัวเลย
แต่ถึงจะตัวเล็ก แต่ก็เล็กพริกขี้หนูครับ แสบสุดๆ กัดเขาไปทั่วเลย

มาดูรูปกันดีกว่า

ลูกอินคาตัวที่โตที่สุดเป็นตัวเมียครับ ตัวจิ๋วเดียว แต่ก็ฮีทตัวเหลืองตาดำมิด ผมว่ามันสวยมากๆเลย
รูปข้างบนนี้ จะเห็นว่ามันอยู่กลางดงฝูงคาคาทอยที่ตัวใหญ่กว่า แต่มันก็ไม่เคยกลัวใคร

โดนลูกคาคาทอยเขม่นเข้าให้แล้วซิ เริ่มพองใส่อินคาแล้ว  [เอ๊ะ!!!]

ลูกคาคาทอยพองเต็มที่ งอตัวเป็นปลากัด เตรียมพุ่งใส่ลูกอินคา  [พลังเต็มที่]

แต่อินคาไม่มีกลัวครับ พองมาก็พองกลับ ยกแรกเริ่มขึ้นทันที
นี่คือสิ่งที่ผมได้เห็นอยู่ทุกวัน มันไม่เคยแคร์ว่าตัวจะเล็กกว่าชาวบ้าน เอาความโหดเข้าสู้
ถ้าไซส์เท่ากันๆแล้ว ผมว่าอินคาคงซัดคาคาทอยเละไปนานแล้วครับ
 ้hahaha ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/08/12, [22:24:49] โดย อ๊อด Melanochromis »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/12/09, [09:22:45] »

ตัวนี้สวยเลยครับคุณอ็อด ของผมที่เคยเลี้ยงมีหางออกอมส้มตัวนี้ออกแดงเลยสวยครับ [เจ๋ง]
bz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/12/09, [09:27:50] »

สวยๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆ lau01
Gzero ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/12/09, [09:40:43] »

สวยครับ  lau01 ดูภาพที่คุณ อ๊อด Melanochromis นำมาลงหลายๆกระทู้ ดูไปดูมา ชักชอบปลาตระกูลนี้แล้วอ่ะ แต่ติดตรงความดุนี่แหละครับ

อ้อ กระจกที่ตั้งไว้ในตู้ ไว้ใช้ทำอะไรเหรอครับ
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/12/09, [11:42:31] »

สวยครับ  lau01 ดูภาพที่คุณ อ๊อด Melanochromis นำมาลงหลายๆกระทู้ ดูไปดูมา ชักชอบปลาตระกูลนี้แล้วอ่ะ แต่ติดตรงความดุนี่แหละครับ

อ้อ กระจกที่ตั้งไว้ในตู้ ไว้ใช้ทำอะไรเหรอครับ

เอาไว้ส่องคับ
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/12/09, [11:51:22] »

ชอบมากเลยสำหรับเจ้า อินคา50 เป็นหมอแคระตัวแรกที่รู้จัก  อยากซื้อมาเลี้ยงแต่ไม่มีเวลาดูแล
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/12/09, [12:48:35] »

ให้มันมาพองใส่ไงครับ ใส่แค่ตอนถ่ายรูปเท่านั้นแหล่ะ
Game ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/12/09, [15:08:26] »

สวย โหดมากครับ
อินคาผมยังเป็นเด็กน้อยอยู่เลย       cry02 cry02
HoNDa ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/12/09, [16:55:38] »

เห็นมันส่องกระจก ภาพใบสุดท้ายคงดุน่าดู  n032
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/12/09, [17:03:29] »

สีสวยมากๆครับ
น่าเลี้ยงๆ

Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/12/09, [22:04:53] »

เห็นมันส่องกระจก ภาพใบสุดท้ายคงดุน่าดู  n032

ใช่แล้วครับ ดุจริงๆ รู้สึกได้ว่ารังสีอำมหิตแผ่ซ่าน
ไม่ใช่แค่ตัวผู้นะครับ ตัวเมียก็เป็น เห็นเงาตัวเองเมื่อไร พองใส่จนเหงือกแทบปริ
ตู้ข้างมีคาคาทอยตัวใหญ่กว่ามาก ก็ไปจะสู้กับเขาอีก

ผมเลี้ยงคาคาทอยมาสามรุ่น รวมแล้วก็เกินร้อยตัว
ไม่เคยเห็นพฤติกรรมโหดเท่าเจ้าอินคาสามตัวนี้เลย (มีตัวผู้ 1 เมีย 2)
 dea02 dea02 dea02
#เฟิรส์ท# ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/12/09, [22:07:59] »

ใช่แล้วครับ ดุจริงๆ รู้สึกได้ว่ารังสีอำมหิตแผ่ซ่าน
ไม่ใช่แค่ตัวผู้นะครับ ตัวเมียก็เป็น เห็นเงาตัวเองเมื่อไร พองใส่จนเหงือกแทบปริ
ตู้ข้างมีคาคาทอยตัวใหญ่กว่ามาก ก็ไปจะสู้กับเขาอีก

ผมเลี้ยงคาคาทอยมาสามรุ่น รวมแล้วก็เกินร้อยตัว
ไม่เคยเห็นพฤติกรรมโหดเท่าเจ้าอินคาสามตัวนี้เลย (มีตัวผู้ 1 เมีย 2)
 dea02 dea02 dea02
ของผมเหมือนกันมันกางคีบตลอดเลย จนหอบ กลัวมันตายจัง ตัวเมียสีสวยด้วย 036
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/12/09, [22:15:08] »

งามมากๆ เลยครับ

ขอให้ได้ลูกเร็วๆไ เน้อ
aeksaint ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/12/09, [00:54:27] »

ใครเอาหนังยางมารัดหางปลา  dea02

ล้อเล่นครับ สีจัดมากๆ เลยครับผม  [เขิลลลล]
III ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/12/09, [02:01:11] »

ผมก็พึ่งเอามาได้สองวัน เอามาอยู่กับเวจิต้า ตัวเมียเวจิต้าชอบมาอ่อยเหยื่ออินคาตัวผู้ซักแป็บก็ฟัดกันพอเป็นพิธีครับ แต่เวจิต้าตัวผู้ไม่ยักกะยุ่งใคร สงสัยแก่แล้ว
kornwk ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/12/09, [02:15:05] »

ชอบหางขอบแดงๆอ่ะครับ สวยดี
Moderator
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/02/10, [00:32:19] »

ตอนที่ 2 ครับ
(ผมก๊อปไปไว้โพสต์แรกด้วยครับ)

เอาอินคาที่บ้านมาอัพเดทครับ ผ่านมาหลายเดือนจนปลาตัวใหญ่กันหมดแล้ว ตัวผู้กระโดงยาวเฟี้ยวเลย
แต่ทั้งผู้กับเมียก็ยังดุกันเหมือนเดิม "แรง" กันทั้งคู่เลย
ผ่านการลองปล่อยรวมมา 7-8 ครั้งได้ ทุกครั้งจบลงเหมือนเดิม คือตัวเมียถูกกัดจนเกล็ดหลุดครีบกระจุยภายในไม่กี่นาที
ไม่ว่าปลาตัวเมียจะพยายามป้อแค่ไหน ซักพักตัวผู้ก็จะหันมาฟัดทุกที
จนในที่สุด......

..... มันก็ยอมจับคู่กับตัวเมียครับ  lau01 lau01 lau01 lau01 lau01

รูปนี้ตัวเมียป้อสุดฤทธิ์ สุดท้ายก็โดนกัดอยู่ดี ผมก็จับตัวผู้กลับใส่กล่อง ต้องครั้งหน้าถึงจะสำเร็จครับ

ตัวเมียฮีทแล้วสวยมาก แต่ก็ดุไม่แพ้ตัวผู้ มันแทบจะพุ่งทะลุกระจกไปกัดคาคาทอยตู้ข้างๆ ทุกครั้งที่เห็นเลย
พอจับคู่กับตัวผู้แล้ว ตู้สงบสุขขึ้นมากครับ ปลาเข้าขากันดีมาก และคอยแต่จะรวมหัวกันหาเรื่องคาคาทอยตู้ข้างๆ

เย้ ได้ลูกปลาครอกที่ 2 แล้ว พึ่งฟักจากไข่สดๆร้อนๆเลยครับ แต่ยังเล็กมาก มองไม่ค่อยเห็นตัว เลยมองเห็นแต่ไข่แดงกลมๆ

ทุกวันผมจะดูดไข่เสียและลูกปลาตายออก ช่วงฟักวันแรกตายเยอะที่สุดครับ จาก 80 กว่าตัว เหลือ 60 ภายในวันเดียว

ผ่านมาอีก 1-2 วันครับ เริ่มเห็นตัวลูกปลาชัดขึ้นแล้ว

ตอนนี้ว่ายน้ำได้ 3-4 วันแล้วครับ ลูกอินคาครอกนี้กินเก่งดี (ครอกที่แล้วแทบไม่กิน เลยเหลือแค่ 3 ตัว)
แต่ยังไงก็ดูไม่อึดเท่าคาคาทอยครับ เพราะมีวันนึงอาการร้อนมาก ลูกอินคาออกอาการหยุดกินอาหารพร้อมกันไปหลายตัวเลย
ซึ่งเรื่องอย่างนี้ผมไม่เคยเจอกับลูกคาคาทอย ยังไงก็หวังว่าจะรอดกันเยอะๆครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ lau01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/10, [10:17:25] โดย อ๊อด Melanochromis »
champ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/02/10, [01:12:38] »

ฝีมือมากๆเลยครับคุณอ็อด อินคาสวยครับหางแดงเชียว
por504 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/02/10, [03:16:08] »

เก่งมากเลยครับคุณอ๊อด อินคาของผมก้เป็นเหมือนคุณอ๊อดเลย แยกๆปล่อยๆมานานแล้ว อยู่รวมกันไม่ได้เลย ฟัดกันกระจุย นี่ขนาดตัวเมียฮีทแล้ว ตัวผู้ก็ไม่ยอมจับ ตอนนี้ตัวเมียผมลอยกล่องมาจะสามเดือนแล้วครับ จับคู่ไม่ได้ซะที พอจะมีเคล็ดลับแนะนำบ้างไหมครับ ลุ้นจนเหนื่อยแล้วผม ไม่มีแววซะที
 ปล ถ้าลูกปลาโตแล้ว ขอจองซักคู่ได้ไหมครับ
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/02/10, [10:43:21] »

ของผมก็ทำอยู่ครับ แต่ยังไม่คืบหน้าเลย ไม่กัดกันนะ แต่ไม่ทำอะไรกันเลย แต่ล่าสุดจับคู่แล้ว รอลุ้นอยู่
Moderator
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/02/10, [21:58:18] »

ขอบคุณครับคุณแชมป์  lau01
อินคาเนี่ยเป็นปลาที่สวยมากๆเลย
ถึงจะดุเว่อร์แต่ก็ให้อภัยได้ เพราะสวยมากครับ

ของคุณปอ กับคุณเบญ
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน เพราะกว่าของผมจะวางไข่ได้ก็เกือบครึ่งปี
ไม่ว่าตัวเมียจะท้องอูมแค่ไหน แต่ถ้าตัวผู้จะกัด มันก็จะกัดแหลกครับ
แต่ของผมครั้งที่สำเร็จ คือเอาตัวผู้ลอยกล่องก่อน แล้วค่อยปล่อยลงไปหาตัวเมียครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 01/03/10, [00:18:33] »

ของผมตัวเมียดุมากๆครับคุณอ๊อด ตัวผู้ไม่ค่อยเท่าไหร่ ผมก็ลอยกล่องสลับไปเรื่อยครับ เอาตัวเมียบ้างตัวผู้บ้าง รอบหลังนี่รุนแรงสุด ตัวเมียกัดซะตัวผู้เกล็ดเปิด หางแหว่ง ลงไปนอนตะแคงก้นตู้เลย กลับมาเห็นพอดีครับ เลยจับตัวเมียลอยกล่องอีกที รอบนี้ว่าจะลอยกล่องให้นานขึ้นหน่อย แล้วค่อยลองปล่อยกลับลงไป ด้วยความหวังว่ามันจะจับคู่กัน  suicide
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 01/03/10, [01:25:51] »

เยี่ยมครับ...ได้ลูกเยอะด้วย
ของผมไว้ในตู้ที่รกมากๆ มันก็ไล่ๆ กันบ้างเท่าที่เห็น
แต่ไม่ได้กัดกันหนัก เพราะที่ซ่อนเยอะ...ซ่อนจนคนเลี้ยงไม่ค่อยเห็นตัวเลย ถ้ามีลูกก็คงไม่รู้.... asspain
Moderator
« ตอบ #23 เมื่อ: 01/03/10, [04:34:54] »

คุณปอ จริงๆถ้าตัวเมียไล่กัดตัวผู้ ก็อาจเป็นไปได้ ว่ามันผสมกันแล้วนะครับ
เพราะตัวเมียจะดุขึ้นมากเวลาเฝ้าไข่ อันนี้ก็ต้องลองสังเกตพฤติกรรมดูดีๆ

ของคุณ TU@
แค่ไม่กัดกันก็ถือว่าโชคดีมากแล้วล่ะครับ  lau01
Kai ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/03/10, [07:45:12] »

ของผมก็มีได้บ้าง แต่ได้กับตัวเมียล๊อตเก่า  ตัวเมียจากล๊อตใหม่ได้มาตัวเล็กเลยยังไม่พร้อมมั้ง
แต่ดันอยู่ในตู้60"นี่แหล่ะ ดูดลูกปลาออกมายากเหลือเกิน
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/03/10, [21:34:26] »

คุณปอ จริงๆถ้าตัวเมียไล่กัดตัวผู้ ก็อาจเป็นไปได้ ว่ามันผสมกันแล้วนะครับ
เพราะตัวเมียจะดุขึ้นมากเวลาเฝ้าไข่ อันนี้ก็ต้องลองสังเกตพฤติกรรมดูดีๆ

ของคุณ TU@
แค่ไม่กัดกันก็ถือว่าโชคดีมากแล้วล่ะครับ  lau01

ดูแล้วละครับคุณอ๊อด แรกๆก็นึกว่ามันไข่ แต่หาดูก็ไม่มีนะครับ เพราะมันก็ไม่มีอาการเฝ้ากระถาง ผมว่ามันออกแนวเหม็นหน้ามากกว่าอ่ะครับ  ้hahaha เพราะถ้าเจอหน้าแล้วไล่กัดนี่ก็ยังพอว่าครับ แต่ไอ้เจ้าตัวเมียผมนี่ พี่แกว่ายควานหารอบตู้เลย ตัวผู้ไปแอบอยู่ในกระถางยังตามไปไล่ฟัดซะ คือตัวผู้ไปแอบอยู่ที่ไหน ก็ตามไปหาจนเจอนั่นละครับ เศร้าใจจริงๆเลยผม  surrender
Moderator
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/03/10, [14:20:30] »

เชียร์ให้คุณไก่ดูดออกมาให้ได้นะครับ ลูกปลาโตแล้วจะได้เอามาแลกกัน ไว้สับสาย  lau01

คุณปอ ถ้าปลามันไม่ยอมเข้าขากัน ก็คงต้องทำใจมั้งครับ  suicide suicide
ถ้ามีตู้รวมไซส์ใหญ่ๆปลาเยอะๆ เอาไปใส่ก็น่าจะลดความก้าวร้าวได้เยอะครับ
ถือว่าเลี้ยงไว้เฉยๆ ไม่กะเพาะก็ได้นิครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/03/10, [03:20:50] »

ครับคุณอีอด ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องลงตู้รวมแหละครับ แต่ช่วงนี้พอมีเวลาว่าง ก็แยกๆปล่อยๆไปก่อนแหละครับ เผื่อมีลุ้น คาคาทอยที่ผมได้จากคุณอ๊อดมาโตหมดแล้วนะครับ สีสวยด้วย แดงเป็นแดง ดำเป็นดำเลยครับ กระโดงสูงดีด้วยครับ  จาก 10 ตัวรอดมา 9 ครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
Moderator
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/03/10, [14:17:16] »

ครับคุณอีอด ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องลงตู้รวมแหละครับ แต่ช่วงนี้พอมีเวลาว่าง ก็แยกๆปล่อยๆไปก่อนแหละครับ เผื่อมีลุ้น คาคาทอยที่ผมได้จากคุณอ๊อดมาโตหมดแล้วนะครับ สีสวยด้วย แดงเป็นแดง ดำเป็นดำเลยครับ กระโดงสูงดีด้วยครับ  จาก 10 ตัวรอดมา 9 ครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

จะรอดูนะครับ สงสัยคงตัวโตกว่าพวกที่ยังอยู่กับผมแล้วแน่ๆเลย
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/07/10, [21:40:22] »

ป่านนี้ลูกปลาเหล่านั้นคงเป็นหนุ่มเป็นสาวกันหมดแล้ว ว่าง ๆ เอารูปมาลงให้ดูบ้างนะครับ

[เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์