Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY กรองนอกแบบไม่ใช้siliconeครับครับ(แต่ปั้มอยู่ในตู้นะครับ)  (อ่าน 10412 ครั้ง)
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 07/05/07, [08:19:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

DIY กรองนอกแบบไม่ใช้siliconeครับครับ(แต่ปั้มอยู่ในตู้นะครับ)  กำลังจะพัฒนาต่อให้สามารถใส่ปั้มเข้าไปได้(โดยไม่ใส่siliconeและตัดสายปั้ม)

อุปกรณ์ครับ

เอากล่องมาเจาะรู

ตัดยางจักรยานแล้วเอามาเจ้าะรูแล้วก็ใส่เข้าไปที่ท่อครับ(รูเล็กๆหน่อยนะครับ)

หลังจากนั้นก็เอาท่อใส่เข้าไปในกล่องแล้วหลังจากนั้นก็เอายางใส่อีกด้านด้วย

แล้วก็สวมท่ออีกด้านเข้าไปเป็นอันเสร็จ

TIP: ขั้นตอนที่จะเอาท่อสวมเข้าไปในตัวกล่องplasticสามารถเอาไฟลนเพื่อให้กล่องอ่อนตัวจะได้สวมเข้าไปง่ายๆครับ
         เนื่องจากการนำตัวปั้มไว้นอกกรองจะทำให้ตัวกรองได้รับแรงดันที่สูงมาก  ดังนั้นอาจมีการรั่วซึมบริเวณฝาได้ทางแก้คือ ใช้ตัวกันซึมของท่อประปามาซีลที่ฝาด้วยครับ
         การเจาะอาจจะเจาะที่ฝาก็ได้ครับที่เจาะข้างๆเพราะอยากลองเจาะด
          การรองยางควรรองอย่างน้อยด้านล่ะ2ชั้น และขันให้แน่นที่สุดเท่าที่ทำได้ไม่งั้นรั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/07, [09:05:07] โดย Atom »
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/05/07, [09:09:48] »

โครงการต่อไปว่าจะแบบเนี้ยครับ(ไม่รู้workรึเปล่า)

จุกยางวิทยาศาสตร์

เจาะรูให้สายผ่านได้  แล้วตัดครึ่ง

หลังจากนั้นก็เอาปั้มไปใส่กรองแล้วเอาจุกยางมาประกบที่สายแล้วสวมลงไปในกรองแบบนี้ครับ
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/05/07, [09:15:05] »

ขออภัยที่มาเป็นภาพวาดครับเนื่องจากตัวกรองจริงๆไม่อยู่กับตัว  ขอคำชี้แนะด้วยครับ
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/05/07, [10:14:50] »

มาเป็นกำลังใจให้คับ  lau01 ว่าแต่ได้ลองใช้หรือยังคับ ว่าไม่รั่วจิงๆ (ทั้งข้อต่อน้ำเข้า-ออก กับฝาปิดกล่อง) ใจเย็นๆคับ ลองให้แน่ใจแล้วค่อยโพสทีเดียวก็ได้ ผมก็ว่าจะทำเองเหมือนกันแต่คิดไปคิดมา ซื้อเอาดีก่า 600 เองมั้ง ครบชุุด  dan01 ดูดีมีชาติตะกล ูเพราะตอนนี้ตู้ในห้องผมดูยาจกยังไงก็ไม่รู้เน้นทำมากไปหน่อย lau03
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/05/07, [10:57:33] »

ไม่รั่วครับลองแล้ว  แต่จุกยางยังไม่ได้ลองครับ ขอบคุณครับ
trunk ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/05/07, [11:42:55] »

งั้นต้องวางไว้บนตู้ปลาใช้ไหมครับ
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/05/07, [13:31:34] »

วางไว้ใต้ตู้ก็ได้ครับ  ผมวางใต้ตู้ไป ฟุตนึง
trunk ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/05/07, [16:58:29] »

ละสามารถใช้อะไรเจาะได้อีกไหมครับนอกจกสว่านอะครับ
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/05/07, [17:26:10] »

ใช้อะไรก็ได้ครับ เช่น หัวบักกรี คัตเตอร์ แต่ตัดให้กลมและพอดีรูก็แล้วกันนะครับ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/05/07, [22:52:23] »

เอ่อออ  ตัวยางในนั้น ไปซื้อซีลตามร้าน ฮาดร์แวร์(ไม่ใช่ขายคอมนะ) ดีกว่าไหม  ไม่ต้องมานั้งตัดอยู่
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/05/07, [08:45:40] »

เอ่อออ  ตัวยางในนั้น ไปซื้อซีลตามร้าน ฮาดร์แวร์(ไม่ใช่ขายคอมนะ) ดีกว่าไหม  ไม่ต้องมานั้งตัดอยู่
ขอบคุณครับ coo01
ก็จริงครับแต่พอดียางในจักรยางมันใกล้มือใกล้ไม้กว่าน่ะครับ  ก็เลยแอบมา ฉั้บๆๆ ก็โมๆกันไปนะครับผมเป็นแค่แนวทาง แถมมีหัวเดียวคงสู้ไม่ได้ถ้า ช่วยกันต่อเติม  ทาดาาาา inn01
flook ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/05/07, [12:08:19] »

ผมก็ทำเองพี่แบบของใกล้ตัวมันมี  งกไม่อยากทิ้ง  ก็เลยทำเอง evi01 แล้วก็ดีมั่งไม่ดีไม่  ไม่เป็นไรหนุกหนานครับ  พี่ครับอยากถามว่าแบบของผมอ่ะ
ภาชนะมันเป็นฝาเกลียวขันแต่มันดันซึมตามเกลียว  จะทำไงดีครับ ที่จะสามารถซีลเกียว
แล้วเปิดเข้า -ออก มาล้างใส่กรองได้บ่อย ๆ โดยไม่ต้องนั่งซีลใหม่ทุกครั้ง(เทปพันเกลียวท่อ) pra01   ขอบคุณคร้าบ
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/05/07, [08:41:31] »

ทิศทางการรั่วที่ผมจินตนาการได้ครับ

ซีลตรงนี้ก็น่าจะได้ครับ(เหมือน ซีล ขวดโค้กไงตรงฝามันมียางๆอยู่ครับ)

โชคดีครับ
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/05/07, [14:39:05] »

ข้อต่อสีฟ้าตัวใหญ่มากเลยนะครับ งั้นก็ต้องใช้สายใหญ่ตามในเมื่อพื้นที่หน้าตัดสายยางเพิ่มขึ้น
ทำให้ต้องใช้ปั๊มที่มีแรงดันสูงขึ้นมันก็จะไม่เหมาะกับตู้เล็ก ทีนี้ถ้าต่อกับตู้ใหญ่กล่องใส่วัสดุกรอง
มันจะเล็กเกินไปรึปล่าวครับ แล้วปั๊มที่จะต้องอยู่ในตู้น่ะทางน้ำเข้าพันใยกรองยังงัยครับ หรือ
ต่อกับกรองฟองน้ำ รบกวนถ่ายรูปที่ต่อระบบเข้ากับตู้แล้วมาโพสให้ชมได้มั้ยครับ

อีกจุดสังเกตุนึงคือ การเจาะก้นกล่อง(หรือเรียกกระป๋องหว่า)มีข้อดีตรงสามารถเปิดฝามาทำอะไร
ได้สะดวก จะล้างใยกรองหรือวัสดุกรองก็ง๊ายง่าย  coo01 แต่ก็มีเรื่องการโฟลว์ของน้ำที่อาจจะไม่
ทั่วถึง ของคุณ Atom ใช้กล่องทรงไม่สูงนักก็จะไม่ต้องมากังวลกะเรื่องตรงนี้มากนัก แต่ถ้าหาอะไรมากั้น
ก็จะทำให้น้ำไหลเวียนได้ทั่วถึงมากขึ้นครับ

ขอโทษนะครับที่ถามอะไรซอกแซก เนื่องผมสนใจกรองนอก DIY เป็นพิเศษเพราะเหมาะกับตู้เล็ก
แล้วใส่วัสดุกรองได้มากกว่ากรองแขวน จะได้ไม่ต้องมีกรองไปแขวนขอบตู้ มันไม่สวยน่ะครับ  hur03
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/05/07, [10:25:40] »

ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำเจ๋งๆ
ปั้มน้ำใช้ปั้มตัวเล็กก็ได้ครับ
วัสดุกรองผมก็ยัดๆไปก่อน(เท่าที่มีทั้งเวลาแล้วก็วัสดุ)  หลักๆก็หินพัมมิส กับ ใยแก้วแค่นั้นล่ะครับ
ไอ้สายยางนี่ผมก็ยังแก้ไม่ตกถ้าได้ของในJJ ก็คงจะดีกว่านี้  เช่น inflow outflow  เพราะบ้านผมห่างJJตั้ง400 กม. แนะ
ส่วนเรื่องรูปเดี๋ยวรอว่างๆก่อนครับเพราะกรองชุดนี้ผมทำให้คนอื่นใช้ครับเลยถ่ายเลยไม่ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/05/07, [18:42:37] »

พี่ครับ  ถ้าจะเอาปั้มออกมานอกตู้ก็ทำกล่งใหญ่กว่านี้หน่อยใส้ปั้ม 1 กล่องไว้นอกตู้  แล้วก็ ต่อเข้ากล่องกรองแบบของพี่จะได้ไหมครับ  หรือว่าถ้ากะขนาดไม่ดี  กล่องใส้ปั้มจะแห้งหรือไม่เพราะผมก็หาทางแก้ไขอยู่
อ้อ อีกอย่างครับ คือผมก็อยากได้ท่อต่อเล็ก ๆ เหมือนกันเพราะไม่อยากใช้ปั้มใหญ่ ๆ ตามขนาดข้อต่อ   จะหาตัวลดขนาดมาก็ไม่ได้ไปดูสักที
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/05/07, [18:47:47] »

ไอ้เรื่องพันใยแก้วเข้ากรองนี่  ผมว่า น่าจะเอาตัวที่เค้าแถมมากับปั้ม(ที่มันเป็นกรวยมีร่องๆ) มาต่อแล้วพันน่าจะพอได้
อืมพี่ ๆ คร้าบ  ถ้าเจอทางออกเรื่องข้อต่อเล็ก ๆ บอกกันมั่งนะพี่  ไปแอบถอยข้อทองเหลืองมา อันนิดเดียว 50 บาทแหนะ
 thr01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์