Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Redclaw Clayfish เจ้าจูปิเตอร์ เข้ารังสาวกปีศาจแดง ( 3 )  (อ่าน 6153 ครั้ง)
TEE SKY ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/08/09, [16:41:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

หลังจากหนึ่งคืนที่กับมาจากดูการถ่ายถอดสดการแข่งขันฟุตบอล คอมมูริตี้ ชิลด์ 2009-2010 ระหว่างปีศาจแดง & สิงห์ บลู จบแล้ว สาวกสิงห์ บลู และ สาวกเป็ดแดงทั้งหลายก็ได้โทรศัพท์เข้ามาอย่างไม่หยุดเป็นว่าเล่นหลังจากรู้ผลของการแข่งขันไปแล้ว 2-2 แต่แพ้จุดโทษซะงั้นครับท่านผู้ชม การแข่งขันครั้งนี้ไม่ได้ตัดสินอะไรมากนักคงต้องรอดูนัดการแข่งขันที่สำคัญที่จะมาถึงดีกว่าเหล่าสาวกทั้งหลายและสุดท้ายก็หน้าจะเป็นม้าตัวเดิมนะครับจากประสบการณ์ที่สะสมมาและวิถีการเล่นแบบทีมนี้มันบอกอย่างนั้นครับพี่น้องที่จะได้แชมป์อีกปีนะครับเพราะขุมกำลังมีมากเหลือเกิน และสุดท้ายมันก็แค่เกมส์กีฬาที่ย่อมมีแพ้และมีชนะกันบ้างเป็นธรรมดา หลังจากทำภารกิจเสร็จสิ้นก็กลับบ้านเข้านอนเพราะพรุ่งนี้มีอบรมสัมมนาอีก…….

หลังจากเข้าอบรมสัมมนา การอนุรักษ์พลังงานของกรมอนุรักษ์พลังงานแห่งชาติ เสร็จสิ้นลงเป็นวันที่สอง  สกาย  ก็กะว่าจะไปเดินเล่นที่ JJ ซะหน่อย เดินไปซักพักใหญ่ก็ตรงเข้าร้านแจ่มใสซะหน่อยกะว่าจะถอยเจ้าบลูเข้ารังสาวกปีศาจ เพราะชอบมากตัวนี้ตัวใหญ่ได้ขนาดพอดีที่จะนำมาจับคู่ให้เจ้า ฟ้าสวยของผมซะหน่อยไม่มีคู่มา1 ปีแล้ว แต่ทันไดนั้นเข้าไปดูไม่เห็นเจ้าบลูซะแล้วสาวกราชาชุดขาวคว้าตัวไปแล้วด้วยราคา 30 ล้านปอนด์ ไม่ทัน (เศร้า) อุตส่าเตรียมที่ไว้แล้วโดนฉกไปแล้วรู้สึกว่าขนาดความยาวของก้ามตลอดจนหางหน้าจะอยู่ที่ 8-9 นิ้วได้นะครับยอมรับเลยในส่วนตัวผมแล้วชอบมากๆเลยตัวนี้ใครที่ได้เป็นเจ้าของนะครับเลี้ยงเขาให้ดีๆนะครับเพราะนี่แหละพ่อพันธุ์ที่ดีเลย เรื่องสี ก้ามสวยได้ใจอย่างแน่นอนครับและหลังจากคุยกับแม่ค้าขาประจำแล้วก็ได้เห็นน้องๆมาใหม่เยอะเลยครับร้านนี้จะเน้นเป็นบูลล็อบนะครับสีไม่ต้องพูดถึงจะเป็นน้ำเงินอมม่วงเข้มสดใสไปอีกแบบหลังจากเดินออกร้านแล้วก็เดินไปซักพักหนึ่งพอดีเห็นกุ้งเรนโบว์อยู่ในกระบะเยอะแยะเลยตัวใหญ่ไม่ใช่น้อยเลยอยู่หน้าร้าน ทองเก้า เมื่อก่อนร้านนี้จะขายอยู่ข้างในครับจะเน้นขายปลา อโรวาน่า  หรือ ปลามังกร ที่เราเรียกติดปากกันทำให้อดใจไม่ไหวเพราะวันนี้กะจะถอยติดมือเข้าบ้านไว้ซักตัวอยู่แล้วที่หน้าเสียดายตัวแรกไม่ได้ ที่ร้านแจ่มใส ก็เลยถอยที่ร้านทองเก้าซะหนึ่งตัวเพื่อมาเป็นเพื่อน ฟ้าสวย ที่บ้านครับ ใช้เวลาเลือกอยู่นานพอสมควรต้องหาตัวที่สมบูรณ์ที่สุดก้ามใหญ่ได้ใจอาจจะมีตำหนิที่ปลายก้ามนิดหน่อยครับเดี๋ยวเลี้ยงและรักษาไปก็หายครับ ขนาดความยาวก้ามตลอดจนสุดปลายหางวัดได้อยู่ที่ 7.5 นิ้ว ครับ เพราะเห็นก้ามมันแปลกกว่าตัวอื่นๆทุกตัวก็เลยถอยตัวนี้เลย ส่วนตัวอื่นๆก็มีตำหนิบ้าง….หลังจากกลับถึงบ้านพักน้ำซักพักใหญ่ และก็ใส่ยาฆ่าเชื้อโรคเพราะไม่รู้ว่าติดจากที่เก่ามามากแค่ไหนพอจัดเตรียมตู้อะไรเสร็จแล้วก็เห็นควาเปลี่ยนแปลงหลังจากถอยมาดูเปลี่ยนไปหลังจากที่ซื้อมาสีจะออกเขียวเข้ม ก่อนที่จะถอยมาสีจะเป็นเขียวม่วงพอถึงบ้านม่วงหายไปไหนแล้วหรือว่าตาผมฝาดไปพอเห็นแล้วดันนึกถึงดวงดาวอาวกาศหรือดาวเคราะห์อะไรทำนองนั้นทันใดนั้นก็นึกถึงดาวเคราะห์ดวงหนึ่งที่มีชื่อว่า จูปิเตอร์ คิดได้ก็เลยตั้งชื่อใหม่ให้ซะเลย (เจ้าจูปิเตอร์)ถ้าสาวกทั้งหลายสนใจนะครับร้านจะอยู่ตรงข้ามสวนเด็กนะครับชื่อร้าน ทองเก้า  เลยนำรูปมาให้ดูกันนะครับพร้อมกับ สาระเล็กๆน้อยๆ   สาวกทั้งหลายเข้าเยี่ยมชมได้เลยนะครับพร้อมแนะนำและติชมเข้ามาได้เลยนะครับไว้พบกันใหม่  สาวกปีศาจแดง (4)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/09, [12:51:46] โดย tee sky »
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/08/09, [16:50:49] »

deepkiss

BIO  G  จุลินทรีย์ เพื่อบำบัดน้ำปลาสวยงามโดยตรง 

((((  BIO  G  จุลินทรีย์ เพื่อบำบัดน้ำปลาสวยงามโดยตรง  ))))

หลังจากที่ผ่านมา สกายจะใช้ ไปโอจุลินทรีย์ ขวดสีแดงตัวเดิมเป็นประจำพอหมดก็หาซื้อใหม่แต่ไปได้ตัวนี้  BIO  G  จุลินทรีย์ เพื่อบำบัดน้ำของสัตว์น้ำโดยตรง  มาใช้งานได้ซักพักใช้ดีเลยทีเดียวเลยนำมาแนะนำให้เหล่าเพื่อนกันดูนะครับผู้ที่สนใจ  กำจัด น้ำเหนียว  หนืด เห็นผลใน 1 คืน ครับ

จุลินทรีย์ เพื่อบำบัดน้ำของสัตว์น้ำโดยตรง  จะใช้กับปลาสวยงามทั่วไป  และ เพื่อป้องกันการเกิดเชื้อ  โปรโตซัวด์   โรคเชื้อรา  หางลีบ  และโรคอื่นๆแล้ว  BIO  G  จุลินทรีย์ ในการกำจัดเมือกทำให้หายใจได้ดีขึ้นเพิ่มออกซิเจนในน้ำ  ลดไนไตร้ท์  และ แอมโมเนีย  แล้ว เหมาะกับปลาที่ขับเมือกมาก เช่นปลาทอง  ปลาคราฟ  ปลาทะเล  และปลาอื่นๆ หรือบ่อใหญ่ที่ดูแลรักษายาก
BIO  G  จุลินทรีย์ จะช่วยรักษาระบบน้ำอย่างธรรมชาติ  เห็นผลใน 1 คืน

และควรใช้เป็นประจำตามอัตราส่วนเพื่อสุขภาพปลา และระบบน้ำที่ดี  สำหลับน้ำทะเล BIO  G  จุลินทรีย์  สามารถทนต่อความเค็มได้ถึง 50 ppt และที่สำคัญนะครับสามารถอยู่ในอุณหภูมิที่สูง และ ต่ำ โดยที่ท่านไม่ต้องเป็นกังวลกับ ค่า pH เพราะ BIO  G  จุลินทรีย์ ทนต่อกรด และ ด่างจึงทำให้ท่านสะดวกต่อการใช้งาน

และที่สำคัญท่านสามารถสังเกตเห็นตู้ปลาน้ำขุ่น มีฟอง น้ำหนืดเหนียว ไม่เป็นธรรมชาติ อ่อนแอ ซึม เริ่มทยอยตายทีละตัว หรือทำให้ปลาเกิดโรคต่างๆ จึงทำให้ท่านหาตัวยาต่างๆมารักษา ท่านไม่สามารถเดาได้ว่าจะเกิดโรคที่ไม่พึงประสงค์ขึ้นอีก ระบบน้ำภายในไม่เหมาะสม มันไม่เป็นธรรมชาติของปลา BIO  G  จุลินทรีย์ ช่วยให้ท่านสะดวกต่อการใช้งานจึงให้ท่านมองปลาได้อย่างเพลิดเพลินโดยไม่ต้องคำนึงปัจจัยต่างๆที่จะทำให้เกิดปัญหา จึงทำให้ท่านสนุกกับการเลี้ยงปลามากยิ่งขึ้น

1 ฝาจะได้  5 cc

1 ขวด/น้ำ  2000 ลิตร    1 ขวดจะอยู่ที่  500 ml ครับ

ตอนนี้ สกาย ใช้อย่างเป็นประจำใช้แล้วดีจึงมาบอกต่อครับ หาซื้อได้ที่ร้านขายอาหารปลาทั่วไปนะ
ครับ ผมใช้กับกุ้ง และปลา ก็ได้นะครับสุขภาพแข็งแรงดีจริงๆ อย่างที่โพส ตัวอย่างในกระทู้ให้ดูนะครับการเกิดโรคก็น้อยลง โรคต่างๆก็เข้าถึงน้องๆได้อยากหน่อยครับ  ผมว่าป้องกันไว้จะดีกว่าที่เรามาแก้ทีหลังลำบากนะครับ แต่สำหรับ สกาย จะใช้อีกหลายตัวแต่วันนี้เอาตัวอย่างชิ้นนี้ไปก่อนนะครับ แล้ววันหลังจะเอามาฝากอีกครับ ! สุขภาพน้องๆแข็งแรงดีครับ

หมายเหตุ  สามารถใช้ BIO  G  จุลินทรีย์ ในปริมาณที่มากกว่ากำหนดได้นะครับขึ้นอยู่กับปริมาณความหนืดของน้ำ เพราะ BIO  G  จุลินทรีย์ ได้ทำการวิจัยกับน้ำเหนียว หนืด คราบไขมันจากอาหาร กับฟาร์มปลาต่างๆ และทำให้ปลามีสุขภาพที่ดี ระบบน้ำดี จึงไม่ทำให้เกิดเชื้อโรคต่างๆ กับปลา

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/09, [12:04:29] »

กุ้งสวยดีครับว่าแต่ใส่ประการังมากไประวังค่าน้ำเปลี่ยนแล้วกุ้งไปพบท่านยมก่อนนะครับ
HYDROCRAYFISH ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/08/09, [12:32:56] »

ก้ามแดงเชียวสาวกปีศาจแดงตัวนี้
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/08/09, [19:29:15] »

กุ้งสวยดีครับว่าแต่ใส่ประการังมากไประวังค่าน้ำเปลี่ยนแล้วกุ้งไปพบท่านยมก่อนนะครับ

[เย้ะ] ตอนนี้ สกาย วัดค่าน้ำล่าสุดอยู่ที่ 7 , 7.5 pH    น่าจะพอดีนะครับ 

หลังจากได้มากินเก่งมากๆครับ กินไม่หยุดเลย  สงสัยก่อนที่จะได้มาที่ร้านอดมาหลายวันนะครับ  !แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วครับ สุขภาพโดยรวมแข็งแรงดีครับ

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]   และนี้ก็ภาพล่าสุดที่นำมาให้ชมเหล่าสาวกทั้งหลาย

รูปบางรูปใช้ Mod ในการถ่ายไม่เหมือนกัน ลองเปลียบเทียบสีดูครับ

Correct! สาวกปีศาจแดงเข้ารายงานตัวครับ  sho01

Y433Y Y1PPEE ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/08/09, [14:29:45] »

พึ่งเห็นรูปวันนี้ แจ่มไปเลยครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/08/09, [19:33:37] »

พึ่งเห็นรูปวันนี้ แจ่มไปเลยครับ [เจ๋ง]

deepkiss  อดใจรอ สกาย อีกนิดนะครับแล้วจะกลับมาพร้อมกับสาระดีๆมาฝากเหล่าสาวกทั้งหลายเพิ่มเติม  deepkiss
paddlebell ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/08/09, [23:05:42] »

อ่านไม่หมดนะ ยาวเกิน แต่กุ้งน่ารักดี
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/08/09, [23:20:54] »

พี่แถวบ้านก็เลี้ยงพันธุ์นี้ครับ
ตอนแรกๆสีแบบนี้ พอลงหินดำสีเริ่มฟ้าสดใส ขึ้นเยอะเลยครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/08/09, [15:24:35] »

พี่แถวบ้านก็เลี้ยงพันธุ์นี้ครับ
ตอนแรกๆสีแบบนี้ พอลงหินดำสีเริ่มฟ้าสดใส ขึ้นเยอะเลยครับ [เจ๋ง]

รู๋สึกว่าเขากำลังที่จะลอกคราบแล้วละครับ !  deepkiss
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/08/09, [18:56:59] »

ลอกคราบมาขอให้สีฟ้าแจ่มเลยนะครับ idea1
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/08/09, [15:27:23] »

ลอกคราบมาขอให้สีฟ้าแจ่มเลยนะครับ idea1

deepkiss เป็นเรนโบว์ นอกจากจะเขียวม่วงแล้วคงจะไม่เป็นสีฟ้าหลอกครับ นอกจากจะเป็นบลูครับ
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/08/09, [01:26:31] »

สวยดีครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/08/09, [19:03:58] »

สวยดีครับ  [เจ๋ง]

deepkiss

วัดขนาดปลายหางถึงก้าม ได้ 7 นิ้วหน่อยๆ ได้ครับ

[ปิ๊งๆๆ]  ใหญ่ ยาว ได้ใจดีครับ ้hahaha
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/09/09, [17:54:27] »

Correct! ตอนนี้ร้านทองเก้านำ Redclaw Clayfish ขายจำนวนมาก JJ ขนาดก้ามสวยได้ใจทีเดียวเพื่อนๆสนใจลองแวะเข้าไปดูได้ครับ  [เจ๋ง]
1 スカイ。 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/09/09, [18:00:19] »

dea02  ตัวใหญ่จังเลย    ท่าทางโหดจังเลยนะค่ะคุณสกาย   lau01 แต่ก็น่ารักดี
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/09/09, [20:27:00] »

โหดไปเลย
พี่แถวบ้านก็มีครับ 7 นิ้ว ตั้งแต่ปลายหางถึงปลายหนวด [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/09/09, [17:28:39] »

โหดไปเลย
พี่แถวบ้านก็มีครับ 7 นิ้ว ตั้งแต่ปลายหางถึงปลายหนวด [เจ๋ง]

dea02  ตัวใหญ่จังเลย    ท่าทางโหดจังเลยนะค่ะคุณสกาย   lau01 แต่ก็น่ารักดี

โหดอย่างเดียวไม่พอนะครับ 2 วันก่อน ดื้อแถมซนด้วยครับ ปีนหนีออกจากตู้ หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ ค้นหาทุกซอกทุกมุมภายในห้อง ก็ไม่เจอ ผ่านไป 2 วัน กับ 1 คืน  อยู่ในช่วงทำใจว่าไม่น่าจะรอด แต่หลังจากนั้นกลับมาจากที่ทำงาน กะจะมากินข้าวซะหน่อย ทันใดนั้นเห็นเจ้าจูปิเตอร์ค่อยๆเดินออกมากลางห้อง  [ปิ๊งๆๆ] ดีใจมากครับรีบนำตัวลงในกะบะที่มีอยู่ ลงนำทันทีเพื่อฟื้นตัว และถึงจะได้ลงตู้อย่างเดิม   [ปิ๊งๆๆ] ไม่น่าเชื่อครับพี่น้องขาดน้ำมา 2 วัน กับ 1 คืน รอดมาได้อย่างไร  ทำให้รักเขามากขึ้นกว่าเดิม และดีใจที่ไม่เป็นอะไร  [ปิ๊งๆๆ] 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์