Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดีไหม ถาจะเลี้ยงกุ้งฝอยเป็นพี่เลี้ยงเคร  (อ่าน 3982 ครั้ง)
salbarbier ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/07/09, [12:08:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดีไหม ถ้าจะเลี้ยงกุ้งฝอยเป็นพี่เลี้ยงเคร

ผมว่าน่าจะดี ถ้ามีเพื่อนช่วยเก็บเศษอาหารที่เหลือ

แต่ก็คิดมาก เพราะกลัวกุ้งฝอยมีพยาธิเยอะ

เพื่อน ๆ มีใครเลี้ยงแล้วบ้างครับ ช่วยแนะนำเป็นข้อมูลหน่อยครับ

[งง]
000tom000 ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/09, [12:14:36] »

ระวังโรคที่มากับกุงฝอยน่ะครับ กุ้งกับกุ้ง มันติดกันได้ง่ายน่ะครับ ถ้าช่วยกินเศษอาหารเเนะนำ เป็นปลามากกว่า สายนํ้าผึ้งก็โอเคน่ะครับ
[M]azte[R] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/07/09, [12:19:53] »

ใช้ได้เลยนะครับ

อีกอย่างถ้ากุ้งฝอยไม่ตายเครก็ไม่ค่อยจับกินอยู่แล้ว

ตอนนี้ผมใส่ไว้อยู่  จะให้ดีหน่อยก็เอากุ้งฝอยแช่ด่างทับทิม 

แต่ก็แปลกนะครับว่าทำไมถึงทนด่างทับทิมได้(ผมแช่ด่างฆ่าเชื้อก่อนให้เต่ากินอะครับ)
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/09, [12:48:30] »

กุ้งฝอยพยาธิเยอะนะระวังด้วยครับ กุ้งฝอยดุนะใส่ลงไประวังตอนเครลอกคราบด้วยอาจโดนเล่นงานได้  [เย้ะ]
Morphius ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/09, [13:11:59] »

กุ้งเต้น

อิอิ
thOngtOng ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/07/09, [13:15:34] »

กุ้งฝอยพยาธิเยอะนะระวังด้วยครับ กุ้งฝอยดุนะใส่ลงไประวังตอนเครลอกคราบด้วยอาจโดนเล่นงานได้  [เย้ะ]
asspain ผมโดนมาแว้ว ยังไม่แน่ใจ เพราะกุ้งฝอยรึเปล่า

บลูเพิลก้ามหายไปเลย mad1 แต่ไม่คิดไรมากครับ ยังตัวเล็กอยู่
mental disorder ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/09, [14:40:04] »

ผมใช้กุ้งฝอยอยุ่ครับ กำจัดเศษอาหารดีเลยทีเดียว แต่!!! ตั้งแต่ใส่กุ้งฝอยลงไปเครไม่ยอมลอกคราบอีกเลย ไม่รู้ทำไม   sho01
todamas ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/07/09, [14:43:58] »

ผมใส่กุ้งฝอยลงไปอาทิตย์เดี๋ยวพยาธิเต็มเลยครับเอาออกแทบไม่ทัน
I'M BIG ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/07/09, [16:22:50] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha

เคยเจอแต่ถามว่าเลี้ยงเป็นเพื่อน แต่นี่เป็นพี่เลี้ยงเลยเรอะ

ระวังพี่เลี้ยง จะรุกรานนะครับ เอาตัวย่อมๆพอ

ถ้าอยากเลี้ยงแบบไม่มีพยาธิ ก็แช่ด่างทับทิมอ่อนก่อนนะครับ และพักแยกตู้ไว้ซัก เดือน

เพื่อให้แน่ใจว่าปลอดโรค ตัวขุ่นๆ แยกไปเลยนะครับ ช่วงดูเนี่ย ขอแต่ตัวใสๆนะ

ทีนี้ครบเดือนตัวไหนรอด ก็ได้เป็นพี่เลี้ยงเครล่ะ  ้hahaha
แกะบิน ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/07/09, [16:59:38] »

กุ้งฝอย

มันกินเสร็จใต้หินป่ะครับ

n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/09, [21:45:55] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/07/09, [21:47:01] »

เปลี่ยนมาใช้กุ้งแคระที่เร็วๆ เช่น กุ้งเชอร์รี่ มาช่วยเก็บเศษอาหารแทนก็ได้ครับ ปลอดภัยต่อกุ้งเคร ฯ มากกว่า กุ้งฝอย

ที่ถ้าตัวใหญ่ๆ แล้ว บางทีแผลงฤทธิ์ กับกุ้งเคร ฯ เอาได้ครับ
~KorN KunG~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/07/09, [09:28:25] »

กุ้งฝอยที่ดุๆส่วนมากเป็นตัวเมียครับ (เหมือนคนเยย-_-") 036

ถ้าจะเลี้ยงรวมก็ได้ครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านก็มีตัวนึงเป็นกุ้งฝอยตัวผู้(โคตรขี้กลัวเลย) ตอนแรกตัวใหญ่กว่าไบร์ทอีก [เขิลลลล]

ตอนนี้ไบร์ทตัวใหญ่กว่าแล้วครับ เอ่อหรือเพราะไบร์ทเป็นตัวเมียก็เลยจะจับกุ้งฝอยกินทุกทีเลย^^ ้hahaha
เดอะ จอร์จ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/07/09, [12:57:35] »

เปลี่ยนมาใช้กุ้งแคระที่เร็วๆ เช่น กุ้งเชอร์รี่ มาช่วยเก็บเศษอาหารแทนก็ได้ครับ ปลอดภัยต่อกุ้งเคร ฯ มากกว่า กุ้งฝอย

ที่ถ้าตัวใหญ่ๆ แล้ว บางทีแผลงฤทธิ์ กับกุ้งเคร ฯ เอาได้ครับ

เห็นด้วยครับ
oohhoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/07/09, [15:00:41] »

เครมันจะไมยอมคบด้วยนั่นนะสิครับ มันจะให้เป็นเพื่อนพยาธิในท้องมันแทน 036
*~GizmO~* ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/07/09, [23:26:28] »

ที่บ้านเลี้ยงไว้เหมือนกันครับ เอามาจากบ่อปลาคาร์ฟ

ซื้อมาให้ปลากินทุกอาทิตย์ แช่ด่างทับทิมก่อนให้ปลาทุกครั้ง เห็นเหลือๆเลยตักมาใส่ไว้ในตู้เป็นเดือนแล้วครับ ก้ามใหญ่มาก โตเร็วมากด้วย เป็นกุ้งฝอยที่ตัวใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา เพราะเวลาให้อาหารเครจะวิ่งมารอก่อนเลย แล้วก้อคีบกินอย่างมูมมาม
Uchiha_BiG ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/07/09, [01:33:53] »

036 กุ้งฝอยมีพยาธิด้วยหรอครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/07/09, [02:01:17] »

036 กุ้งฝอยมีพยาธิด้วยหรอครับ

มีพยาธิได้ และ อาจจะมีพวกปรสิต ที่เกาะข้างแก้มกุ้ง แถมมาให้เป็นบางตัวด้วยครับ  asspain
nui29 ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/07/09, [01:39:09] »

เลี้ยงได้แต่อย่าเยอะนะครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/07/09, [22:00:06] »

ผมก็ใส่นะครับบางทีเค้าช่วยกินขี้ของกุ้งเราแล้วก็เอา ขี้ไปกอง ไว้เปง หย่อมๆๆ ทำหั้ยทำฟามสะอาดง่าย คับ

ที่เขาบอก ระวังเรืองโรคนี้ผมก็ไม่เคยเจอนะครับ -  -*

มีคนเคยตอบกระทู้เเบบนี้เเล้วบอกว่า "กุ้งที่บ้านตายยกบ่อเลยเพราะเอากุ้งฝอยให้เป็นอาหาร"
Uchiha_BiG ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/07/09, [03:12:36] »

มีพยาธิได้ และ อาจจะมีพวกปรสิต ที่เกาะข้างแก้มกุ้ง แถมมาให้เป็นบางตัวด้วยครับ  asspain

หง่ะ กุ้งผมข้างแก้มมันเป็นสีขาวๆอ่าครับ ผมไม่รู้ว่ามันคือไร อย่าบอกนะว่าเป็นพวกปรสิต ที่เกาะข้างแก้มกุ้ง
Pink Rose ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/07/09, [08:59:57] »

ผมว่า... xxx2เอาเป็นปลาผิวน้ำไม่ดีกว่าเหรอครับ...เช่น ซิวขวานเล็กเนี่ย ไวได้ใจเลย กินได้ทั้งเศษอาหาร และลูกน้ำที่ยุงมาไข่ไว้ได้ด้วย ไม่รบกวนกุ้งอีกต่างหาก เพราะอยู่โซนผิวน้ำ กุ้งก็กินไม่ได้ เพราะว่ายขึ้นไปผิวน้ำไม่ได้ ต่างคนต่างอยู่ แต่ช่วยกันรักษาระบบนิเวศน์ในตู้  [เจ๋ง]
Pink Rose ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 21/07/09, [09:02:54] »

ระวังโรคที่มากับกุงฝอยน่ะครับ กุ้งกับกุ้ง มันติดกันได้ง่ายน่ะครับ ถ้าช่วยกินเศษอาหารเเนะนำ เป็นปลามากกว่า สายนํ้าผึ้งก็โอเคน่ะครับ
กุ้งฝอยไม่เวิร์คครับเสี่ยงติดโรค...สายน้ำผึ้งก็ตัวใหญ่  sho01ผมว่ามันจะไปกวนกุ้งเอาน่ะซิ เดี๋ยวลอกคราบไม่ผ่าน ไม่คุ้มกัน... hide2
นายปอ-ปลา จรัญ35 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/07/09, [10:49:59] »

`กุ้งฝอยที่ปลอดภัยสำหรับเครฟิช คือ กุ้งฝอยที่ตายแล้วเท่านั้นครับ เชื่อเหอะ เพราะน้องสโนว์ ผมจากไปก้อเพราะเจ้าพวกเนี้ยนี่แหล่ะ
แบบว่า เค้าเพิ่งลอกคราบใหม่ๆ ยังอ่อนเพลียอยู่ ผมก้อคิดว่าคงไม่เป้นไรมั้ง ไสต่างกันเยอะ ที่ไหนได้ เดินไปดูอีกที เหลือแต่ตัว ขาหายเกลี้ยง
นอนหายใจรวยรินสักพักก้อสิ้นใจต่อหน้าเลย เศร้าๆๆๆๆๆ ผมเลยจัดการ สำเร็จโทษพวกมัน โดยการช้อนมันใส่ตู้ปลาหมอครอสบรีด ให้ตายตกไปตามกัน เหอๆๆๆๆ
โหดไปนิด แต่ขอให้คิดสักนิดครับ สโนว์ ห้านิ้ว นะครับ ตายต่อหน้าเลย ดังนั้น ไม่แนะนำครับผม
กะทิ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/07/09, [11:05:05] »

`กุ้งฝอยที่ปลอดภัยสำหรับเครฟิช คือ กุ้งฝอยที่ตายแล้วเท่านั้นครับ เชื่อเหอะ เพราะน้องสโนว์ ผมจากไปก้อเพราะเจ้าพวกเนี้ยนี่แหล่ะ
แบบว่า เค้าเพิ่งลอกคราบใหม่ๆ ยังอ่อนเพลียอยู่ ผมก้อคิดว่าคงไม่เป้นไรมั้ง ไสต่างกันเยอะ ที่ไหนได้ เดินไปดูอีกที เหลือแต่ตัว ขาหายเกลี้ยง
นอนหายใจรวยรินสักพักก้อสิ้นใจต่อหน้าเลย เศร้าๆๆๆๆๆ ผมเลยจัดการ สำเร็จโทษพวกมัน โดยการช้อนมันใส่ตู้ปลาหมอครอสบรีด ให้ตายตกไปตามกัน เหอๆๆๆๆ
โหดไปนิด แต่ขอให้คิดสักนิดครับ สโนว์ ห้านิ้ว นะครับ ตายต่อหน้าเลย ดังนั้น ไม่แนะนำครับผม

กุ้งฝอยมันโหดดีแท้ n032
กุ้งตัวน้อยๆ น่าหมำคับแง่มๆ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 22/07/09, [11:40:07] »

วันดีคืนดี จะมีตัวเส้นเล็กๆขาวๆลอยเต็มระวังหน่อยเน้อนายจ๋าน n032
๛ไร้นาม๛ ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/07/09, [09:28:47] »

ผมว่า... xxx2เอาเป็นปลาผิวน้ำไม่ดีกว่าเหรอครับ...เช่น ซิวขวานเล็กเนี่ย ไวได้ใจเลย กินได้ทั้งเศษอาหาร และลูกน้ำที่ยุงมาไข่ไว้ได้ด้วย ไม่รบกวนกุ้งอีกต่างหาก เพราะอยู่โซนผิวน้ำ กุ้งก็กินไม่ได้ เพราะว่ายขึ้นไปผิวน้ำไม่ได้ ต่างคนต่างอยู่ แต่ช่วยกันรักษาระบบนิเวศน์ในตู้  [เจ๋ง]

ใช้ซิวขวานเหมือนกันเลยครับ

idea1
bluesheep ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/07/09, [09:39:46] »

เจอกับตัวครับ กุ้งฝอย ลูกสาวผมอัลเลนี่ร่วงไปเลย ติดโรค suicide  พยาธิก็เยอะ โรคก็แยะ ทำใมคนยังชอบกินน้อกุ้งเต้น shock1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์