Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ((( แนะนำหน่อยครับจะตั้งตู้ปลาแพะ )))  (อ่าน 7660 ครั้ง)
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/06/09, [04:26:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะตั้งตู้ปลาแพะใหม่ครับ เอาเฉพาะปลาแพะอย่างเดียวเลย

ตู้ 24x12x12 นิ้ว กะว่าลงทรายดำหนาซัก 1 cm ก็พอ

คำถาม

1. ตู้ 24" เลี้ยงปลาแพะได้ประมาณกี่ตัวครับ

2. ถ้าโหลดปลาแพะเต็มที่ในตู้ 24" ใช้กรองรุ่นไหนดีครับถ้าเป็น EHEIM กับ Atman DF(ในใจคิดว่า 2213 หรือ DF-800)

3. ปลาแพะถ้าจะเลี้ยงเป็นฝูง สมมุติว่าตู้ 24" เลี้ยงได้ 20 ตัว ผมจะเลี้ยงชนิดละ 2 ตัว ทั้งหมด 10 ชนิดได้มั๊ยครับ มันจะเข้าสังคมกันได้มั๊ย หรือต้องชนิดเดียวกัน

4. เลี้ยงปลาแพะต้องดูดทำความสะอาดพื้นทรายมั๊ยครับ ถ้าจำเป็นและต้องทำบ่อยจะได้ไปซื้อเครื่องดูดของ EHEIM มาใช้

5. ตกลงปลาแพะนี่เค้าชอบน้ำเอื่อยๆ หรือน้ำแรงๆ กันแน่ครับ..........หรือแล้วแต่ชนิด !!?

ตอนนี้ขอถาม 5 ข้อก่อนนะครับ ไว้มีคำถามมาเพิ่มเดี๋ยวค่อยมาถามต่อ

ขอบคุณครับ
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/06/09, [04:33:00] »

งั้นขอตอบข้อ 5 แล้วกัน

เท่าที่ผมเลี้ยง ๆ มา ปลาแพะชอบน้ำไหลแรง ๆ หน่อยครับ

ดูมันจะร่าเริงกว่าน้ำนิ่ง ๆ มาก ๆ
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/06/09, [04:34:51] »

ขอตอบหมด5ข้อเลยครับ

ไม่รู้ซักข้อ  [เขิลลลล]
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/06/09, [04:37:27] »

ไม่รู้ซักข้อ  [เขิลลลล]

เอางั้นเลยหร๋อ พี่บ๋อมแบ๋ม ๕๕ +
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/06/09, [04:38:08] »

งั้นขอตอบข้อ 5 แล้วกัน

เท่าที่ผมเลี้ยง ๆ มา ปลาแพะชอบน้ำไหลแรง ๆ หน่อยครับ

ดูมันจะร่าเริงกว่าน้ำนิ่ง ๆ มาก ๆ

งั้นคงต้องให้กรองโอเวอร์สเปกแล้วล่ะสิ

ไม่รู้ซักข้อ  [เขิลลลล]

ขอบคุณมากครับ ช่วยได้เยอะเลย   angry(...)  angry(...)
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/06/09, [04:42:41] »

งั้นคงต้องให้กรองโอเวอร์สเปกแล้วล่ะสิ

ขอบคุณมากครับ ช่วยได้เยอะเลย   angry(...)  angry(...)
ไม่เห็นต้องขอบอกขอบใจเลย เรื่องแค่นี้ เรามันคนกันเอง  [เขิลลลล]
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/06/09, [04:44:57] »

ไม่เห็นต้องขอบอกขอบใจเลย เรื่องแค่นี้ เรามันคนกันเอง  [เขิลลลล]

จ้า พ่อรูปหล่อ พ่อเทวดากลับชาติมาเกิด พ่อเกาหลี บลาๆๆ   [ชู่วๆ]  [ชู่วๆ]
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/06/09, [07:41:42] »

อึดกันจริงพวกนี้ ไม่หลับไม่นอน  sho01

ช่วยตอบๆ เอาจากประสบการณ์นิดหน่อยที่มีอยู่นะครับ

1. ตู้ 24" เลี้ยงปลาแพะได้ประมาณกี่ตัวครับ - ผมไม่ค่อยได้เลี้ยงพวกตัวเล็กๆน่ะ ถ้าเลี้ยงตัวไซส์ 4-5เซนต์ ผมว่าแค่ 5-6 ตัว
ปลาแพะมันขี้ตกใจครับ บางตู้เดินผ่านต้องค่อยย่อง ไม่งั้นพุ่งชนตู้กัน บางที่ถึงขึ้นกระโดดออกมาก็มี

2. ถ้าโหลดปลาแพะเต็มที่ในตู้ 24" ใช้กรองรุ่นไหนดีครับถ้าเป็น EHEIM กับ Atman DF(ในใจคิดว่า 2213 หรือ DF-800)
- 2213 ใช้ spray bar พอแล้วสำหรับตู้ 24 ปลาไม่โอเวอร์โหลด

3. ปลาแพะถ้าจะเลี้ยงเป็นฝูง สมมุติว่าตู้ 24" เลี้ยงได้ 20 ตัว ผมจะเลี้ยงชนิดละ 2 ตัว ทั้งหมด 10 ชนิดได้มั๊ยครับ มันจะเข้าสังคมกันได้มั๊ย หรือต้องชนิดเดียวกัน
- เยอะไปครับ ผมว่าเลี้ยงชนิดเดียวเลยจะดีกว่า แต่ถ้าจะเลี้ยงก็ไม่เป็นไร เพราะผมมีตู้อ่างอยู่ตู้ที่มีปลาแพะชนิดละตัวสองตัว(ล้มหายตายจากไป) เอาไปรวมกันไว้อยู่
เค้าก็อยู่กันได้ครับ แต่ผมว่ามันไม่สวยน่ะ ดูไม่เป็นสังคมปลาแพะยังไงไม่รู้

4. เลี้ยงปลาแพะต้องดูดทำความสะอาดพื้นทรายมั๊ยครับ ถ้าจำเป็นและต้องทำบ่อยจะได้ไปซื้อเครื่องดูดของ EHEIM มาใช้
- ไม่เลยครับ ถ้ารองทรายบาง เดี๊ยวน้องเค้าก็คุ้ยๆกันเอง คุ้ยกันจนบางทีผมต้องเอากรองนอกมาเสริมใช้ใยละเอียด กรองฝุ่นที่ฟุ้ง

5. ตกลงปลาแพะนี่เค้าชอบน้ำเอื่อยๆ หรือน้ำแรงๆ กันแน่ครับ..........หรือแล้วแต่ชนิด !!?
- แล้วแต่ชนิดครับ แต่ผมว่าตู้ 24 น้ำจาก spray bar ของ 2213 ยังจะแรงไปหน่อยเลย
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/06/09, [07:55:59] »

1. ตู้ 24" เลี้ยงปลาแพะได้ประมาณกี่ตัวครับ

10-12 ตัว ก็น่าพอครับ เคยเลี้ยงอยู่ 20 กว่าตัวรู้สึกปลาจะไม่ค่อยว่ายไปไหนเลยอยู่นิ่งๆ เหมือนมันอึดอัด

เหมือนพี่เปาว่าล่ะครับ  ผมก็เลี้ยงมั่วๆหลายชนิดรวมกันเพราะ ชอบหมดทุกชนิด  แต่ก็จะไม่ได้เกาะกลุ่มกันอยู่เหมือนชนิดเดียวกัน
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/06/09, [08:16:24] »

หาตัวที่เป็นตัวหลักซะ5-6ตัวก็ได้น่ะ (ชนิดเดียกัน) แล้วที่เหลือก็แล้วแต่ชอบอ่ะ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/06/09, [09:06:01] »

ผมเคยเลี้ยง 22 ตัว กรองแขวนด้วย  ้hahaha
แต่ผมแนะน้ำ 10 ตัวก็พอครับ

แล้วแต่ชอบครับ มีเงินก็อีฮามไปเถอะ

ถ้าไม่ได้เลี้ยงแบบ สะสมแบบผม ก็เลี้ยงชนิดเดียวไปเลยดีกว่าครับ เอาตัวที่เราชอบสุดๆสักฝูง รับรองรักตายเลย แถมอาจได้ลูกด้วย

ตีทรายให้ฟุ้ง แล้วสักพักก็ดูดน้ำออกครับ

เท่าที่อ่านมา หน้าสั้นน้ำเอื่อย หน้ายาวน้ำแรงอ็อกสูง
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/06/09, [09:16:25] »

ขอถามพ่วงด้วย สิ  ครับ ตู้ 36 นิ้วลงได้เต็มที่ประมาณ กี่ตัวอะครับ

แล้วแพะแคระกับแพะ ธรรมดา อยุ่รวมกันได้ มั้ยครับ  deepkiss
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/06/09, [09:52:24] »

ขอถามพ่วงด้วย สิ  ครับ ตู้ 36 นิ้วลงได้เต็มที่ประมาณ กี่ตัวอะครับ

แล้วแพะแคระกับแพะ ธรรมดา อยุ่รวมกันได้ มั้ยครับ  deepkiss
ใส่ได้กี่ตัวไม่รู้ครับ
ส่วนแคระกับธรรมดา เลี้ยงรวมกันได้ครับ แต่ เวลาใส่ยา จะไม่เหมาะครับ แพะแคระเปราะมาก ต้องลดยาลงเยอะ
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/06/09, [10:20:23] »

ขอแจมด้วยอีกคนครับ ถ้าตู้ 18 (มุมโค้ง) เลี้ยงสเตอร์ไบน์ 8 ตัว (ใช้กรองแขวน) ล่ะครับ เยอะไปใหม มีเมทเป็นข้างขวาน 4 ตัว กะเอนเลอร์อีกเกือบ 15 ตัว (รวมลูกๆ) ครับ??? (รองพื้นด้วยทรายดำประมาณ 1 นิ้ว)
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/06/09, [16:03:14] »

จากที่ถามมา ข้อ 3 นั้น สรุปว่าปลาแพะจะรวมกลุ่มเฉพาะชนิดเดียวกันเท่านั้นใช่มั๊ยครับ ?
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/06/09, [18:37:11] »

ป่าวคับ ที่บ้านมันก็รวมกันหลายชนิด แต่ถ้าชนิดเดียวกันเวลาว่ายไปด้วยกัน มันสวยกว่าอ่ะคับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/06/09, [02:33:50] »

OK ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ เดี๋ยว +1 ให้ทุกคนเลย   lau01  lau01

ตอนนี้ที่ชอบๆ ก็มี

Corydoras trilineatus

Corydoras parallelus

Corydoras sterbai

ประมาณนี้ล่ะครับ แต่ยังไม่รู้ราคาเลย แล้วไม่รู้ว่ามีขายที่ไหนด้วย   n032  n032
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/06/09, [02:39:16] »

OK ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ เดี๋ยว +1 ให้ทุกคนเลย   lau01  lau01

ตอนนี้ที่ชอบๆ ก็มี

Corydoras trilineatus -  อันนี้ก็ที่บ้านเราขายเป็นจูลี่น่ะครับ ไม่แพงๆ พี่โอ๋มีปลาป่า

Corydoras parallelus - เมื่อก่อนเป็นปลาเทพ แต่ตอนนี้เห็นในเวปญี่ปุ่นขายปลาบรีดถูกลงมาหน่อยตัวละหมื่นเยน  asspain ต้องลองถามคุณภพดู

Corydoras sterbai - อันนี้ก็ไม่แพง ราคาปลาป่าก็ไม่แพงมาก ผมจำไม่ได้น่ะแต่น่าจะหลักร้อยกลางๆ พี่โอ๋อีก

ประมาณนี้ล่ะครับ แต่ยังไม่รู้ราคาเลย แล้วไม่รู้ว่ามีขายที่ไหนด้วย   n032  n032
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/06/09, [02:56:53] »

parallelus นี่หมื่นเยนเลยหรอครับ หลายพันเลยเนี่ยนะ โอ้วววว

แล้วปลาป่ากับปลาบรีดมันต่างกันยังไงครับ ข้อดี ข้อเสีย ?
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/06/09, [08:28:44] »

parallelus นี่หมื่นเยนเลยหรอครับ หลายพันเลยเนี่ยนะ โอ้วววว

แล้วปลาป่ากับปลาบรีดมันต่างกันยังไงครับ ข้อดี ข้อเสีย ?
parallelus ไม่เท่า่ไหร่หรอกครับ ตัวละ 5-6 พันเอง  ้hahaha

ส่วน trilinetus(ที่บ้านเราเรียกจูลี่ ต่างประเทศเรียก fake julii) กับ sterbai หาได้ทั่วไปครับ ราคาประมาณ 80-100 บาท ที่รุ้งทองมี sterbai นะครับ วันอาทิตย์เห็นมา ถูกดี
Pink Rose ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/06/09, [08:52:47] »

parallelus ไม่เท่า่ไหร่หรอกครับ ตัวละ 5-6 พันเอง  ้hahaha

ส่วน trilinetus(ที่บ้านเราเรียกจูลี่ ต่างประเทศเรียก fake julii) กับ sterbai หาได้ทั่วไปครับ ราคาประมาณ 80-100 บาท ที่รุ้งทองมี sterbai นะครับ วันอาทิตย์เห็นมา ถูกดี
ถ้ารุ้งทอง ก็ตัวละ 30 บาท แล้วแต่ว่าเขาจะแพ็ค 10 ตัว หรือ 5 ตัวครับ แต่รู้สึกปลาจะพักมาน้อยนะครับ เคยเอามาลง ไม่ค่อยจะแข็งแรง ควรจะนำมาพักน้ำซะหน่อยนะครับ....เคยลงแพะแพนด้า ซื้อเป็นถุง ๆ นี่แหละ เอามาเป็น 10 ค่อย ๆ ร่วงทีละตัว จนเหลือตัวที่แข็งแรงที่สุด 1 ตัว เลยไม่รับมาเลี้ยงแล้ว แต่อย่างอื่นของเขาก็แข็งแรงนะครับ ซื้อปลาขายส่ง ต้องทำใจหน่อย....ตอนนี้เลี้ยง Sterbai แกร่งสุด ๆ กับ Similis แต่ควรหาร้านที่เขาพักแล้วนะครับ ซื้อเป็นตัวก็ 100-120-150 นะครับ ตัวกำลังพอดี ลงตู้แล้วสุดยอดปลอดภัยครับ ผมไปเลือกที่ All Fish นะครับ ตัวใหญ่พอสมควรเลยหละ
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/06/09, [09:06:08] »

ซื้อปลาจากที่ไหนมาก็ควรพักปลาก่อนลงตู้ทั้งนั้นแหละครับ ถึงแม้ว่าร้านนั้นจะน่าเชื่อถือแค่ไหนก็ตาม เพราะถ้าติดโรคมา ปลาในตู้เดิมอาจติดไปด้วย เด๋วจะได้ไม่คุ้มเสียครับ
แต่ซื้อรุ้งทองก็ดูดีๆหน่อยครับ เพราะปลามันตกใจอยู่มันจะใสๆ ดูยาก ผมเพิ่งซื้อรัมมีโนสมา กลับมาปล่อยลงตู้พัก พอสีเริ่มขึ้น อ้าวเป็นจุดขาวซะงั้น  036

คำแนะนำ ควรพักปลาสัก 1 อาทิตย์ทุกครั้งก่อนลงตู้ครับ ใส่ยาด้วยก็ดี ป้องกันไว้ก่อน  Correct!
【 Cℓαяέт™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/06/09, [17:17:59] »

อยากไปปิ๊กมี่ซักฝูง emb01 emb01
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/06/09, [17:21:08] »

อยากไปปิ๊กมี่ซักฝูง emb01 emb01

ไปเลย ชิ่วๆ   [แหะๆ]  [แหะๆ]
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/06/09, [20:20:57] »

ที่บ้าน ผม มี (หมดไปเยอะ) เหอๆ แต่ได้ความสบายใจ อ่าครับ

Corydoras melini 4

Corydoras concolor 4

Corydoras trilineatus 4

Corydoras sterbai 4

Corydoras arcuatus 4

Corydoras simillis 4

Corydoras loxozonus 4

Corydoras panda 4

มันก็ ว่าย เป็นฝูง อยู่ด้วยกัน สนุกหนานดีนะครับ

ตู้ 48 ว่ายกันสนุกเลย 

( แต่ผมว่าตู้24 ท่าลง20ตัว มันแน่น เกินไปอ่าครับ ท่าแยกเป็น พันธุ์ๆ ไป น่าจะสวยกว่า เพื่อได้ ลูกด้วย )

« ตอบ #25 เมื่อ: 18/06/09, [05:27:55] »

เมื่อคืนโทรไปหาพี่ภพ Aquality มา ได้คำปรึกษาที่ดีเหมือนกัน   [เขิลลลล]  [เขิลลลล]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์