Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามมือโปรเรื่องต่อพ่วงชิลเลอร์หน่อยคับ  (อ่าน 12059 ครั้ง)
nattaphonY ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 15/06/09, [14:44:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้จิงๆคับ
เห็นมีหลายคนบอกว่าชิลเลอรสามารถต่อพ่วงหลายตู้ได้ idea1
รบกวนผู้รู้ สอนหน่อยคับว่ามันทำยังไงสงสัยจิง (ถ้ามีภาพประกอบจะขอบคุณมากมายเลยคับ)
เผื่อจะได้อานิสงให้น้องกุ้ง ตู้ข้างๆอยู่เย็นๆมั่งคับ [ปิ๊งๆๆ]
Tags: ระบบควบคุมอุณหภูมิ 
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/06/09, [02:20:37] »

มือไม่โปรอยากช่วย deepkiss
เคยมีคนในนี้โพสแหละเก็บรูปไว้เอาไปชมแล้วกันนะ
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/06/09, [02:42:43] »

ตู้หนึ่งตู้ใด มีปัญหา ถึงกันหมด เย้ เย้  lau01
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/06/09, [02:54:46] »

อืมม เขาทำกันอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณนะครับ lau01
beaw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/06/09, [08:09:28] »

เป็นประโยชน์มากขอบคุณครับ

TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/06/09, [08:38:01] »

รูปดูคุ้นๆน๊ะครับ lau02

จริงๆแล้วทั้ง 2 ระบบยังไม่ชัวร์น๊ะครับ

ระบบที่ 1 ถ้า F1 ไม่เสียหรือหยุดทำงานก็ดีไป แต่ถ้า F1 เสียหรือหยุดทำงานจะทำให้ F2 ดูดน้ำลงมายังเดียวและมีท่อ Over Flow ช่วยดึงน้ำลงมาด้วยในกรณีที่ยังไม่ถึงระดับหยุดส่งน้ำครับ ทำให้ Tank 2 น้ำล้นได้ครับ

วิธีแก้ก็คือ ทั้ง F1 และ F2 ดูด Tank ไหนให้ปล่อย Tank นั้นครับ โดยเราต้องหา Pump หรือกรองอีกตัวมาต่อดูดน้ำจาก Tank 2 ส่งขึ้นไป Tank 1 ครับแล้วมีท่อ Over Flow ทำให้น้ำ Tank 1 ถูกปล่อยลงมายัง Tank 2 ได้ครับ ถึงแม้ Pump ส่งน้ำจะเสียก็ไม่ทำให้น้ำล้นครับ

ระบบที่ 2 ผมไม่แนะนำครับเพราะการทำ Over Flow Box ยุ่งยากมากกว่าครับ
nattaphonY ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/06/09, [09:28:59] »

ขอบคุณมากๆคับ
เป็นแนวทางที่แจ่มเลย
เด๋วลองไปทดลองดูดีก่า [ปิ๊งๆๆ]
เผื่อจะรุ่งคับ
Palaloi ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/06/09, [09:35:21] »

เคยต่อเล่นๆ แบบในรูป ระบบที่ 1

ผลปรากฏว่า ..... น้ำในตู้ลงมากองที่พื้น  [เหอๆ อะคุๆ]

ตอนนั้นก็ขี้เกียจแก้แล้ว รู้สึกว่าไม่คุ้มกัน เลิกทำดีกว่า

แต่วิธีแก้แบบที่คุณ TaMOR บอกนี่น่าสนเนอะ .... ว่าแต่น้ำจะนองบ้านอีกมั้ยนะ อยากพ่วงเหมือนกัน -*-
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/06/09, [12:38:20] »

แล้วชิลเลอร์ที่ซื้อมา ขนาดมันพอให้พ่วงได้หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้ทำตู้มาเผื่อพ่วงตั้งแต่แรก ทำไปจะน้ำท่วมบ้านเอาเปล่าๆนะครับ ยกเว้นว่ามีความรู้ทางด้านนี้ดีพอ (ซึ่งถ้ามีก็คงไม่มาถาม)

ถ้าจะพ่วงจริงๆ ตัดตู้ใหม่ชั้นวางใหม่ไปเลยดีกว่าครับ ง่าย จบ สบาย ทำแบบตู้กรองล่างน่ะแหละ แต่ตู้ล่างไม่ต้องกั้นช่องกรอง กั้นแค่ช่องปั๊ม

แต่ง่ายที่สุดคือสั่งตู้ใหญ่ตู้เดียว :D

ของคุณ TaMOR รูปแรก น้ำท่วมตู้ล่างได้อย่างที่ว่าแหละครับ ถ้าจะไม่ให้ท่วมต้องเปลี่ยนผังใหม่

~๏ NaKaTa`Za ๏~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/06/09, [17:56:13] »

มาเก็บความรู้  emb01
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/06/09, [19:40:56] »

บังนี่ใช่ย่อยน้า [เจ๋ง]

แล้วชิลเลอร์ที่ซื้อมา ขนาดมันพอให้พ่วงได้หรือเปล่าครับ

กว่าน้ำจะได้ 25 c คอมเพรสเซอร์ก็ออกมาแลบลิ้นอ่ะคับ  อย่าลืมเพิ่มขนาดชิลเลอร์ด้วยนะจ้า deepkiss [ฮึ๊ยยย]
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/06/09, [00:01:50] »

ขายชิลเลอร์เอาตังไปซื้อแอร์มาติดง่ายกว่าไหมอะ ชิลเลอร์ตัวใหญ่ๆ ราคาพอๆกับแอร์เลยนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: 17/06/09, [01:24:35] »

บังนี่ใช่ย่อยน้า [เจ๋ง]

เพราะผมลองทำของตัวเองแล้วเจ๊งมาเป็นรอบที่ร้อยได้แล้วน่ะครับ -*-
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/06/09, [03:04:04] »

ขายชิลเลอร์เอาตังไปซื้อแอร์มาติดง่ายกว่าไหมอะ ชิลเลอร์ตัวใหญ่ๆ ราคาพอๆกับแอร์เลยนะ

ความเย็นของน้ำมันไม่สเถียรอ่ะ   n032  n032
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/06/09, [08:57:43] »

ความเย็นของน้ำมันไม่สเถียรอ่ะ   n032  n032

ก็เปิด 24 ชั่วโมงสิ อินเวอเตอร์เลย นิ่งๆ
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/06/09, [10:50:31] »

เอแล้วถ้าใช้กรอง 3ตัวจะได้ไหมครับ ให้ตัวใหญ่เป็นตัวส่งนำ้ผ่านชิลเลอร์ ดูดนำ้จากตู้นึงแล้วปล่อยอีกตู้
อีกสองตัวที่ตัวเล็กกว่าหน่อย ไว้คอยดูดนำ้จากอีกตู้ไปปล่อยอีกตู้ ทำสลับกัน
ไม่ต้องเจาะตู้ด้วย

ถ้าทำแบบนี้จะเปลืองตังมากไปไหม และปลอดภัยพอหรือเปล่า
nikimaroo ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/06/09, [13:15:59] »

เอแล้วถ้าใช้กรอง 3ตัวจะได้ไหมครับ ให้ตัวใหญ่เป็นตัวส่งนำ้ผ่านชิลเลอร์ ดูดนำ้จากตู้นึงแล้วปล่อยอีกตู้
อีกสองตัวที่ตัวเล็กกว่าหน่อย ไว้คอยดูดนำ้จากอีกตู้ไปปล่อยอีกตู้ ทำสลับกัน
ไม่ต้องเจาะตู้ด้วย

ถ้าทำแบบนี้จะเปลืองตังมากไปไหม และปลอดภัยพอหรือเปล่า
พอใช้ๆไปความแรงของน้ำมันผันแปลครับ
เดี๋ยวผมขอไปวาดรูปแป๊บนะครับ  เคยเห็นของตาบิ๊นเค้าทำ ชัวร์มากๆ [ปิ๊งๆๆ]
nikimaroo ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/06/09, [13:32:38] »

เป็นแบบวางตู้ข้างกันนะครับระดับน้ำตู้ที่น้ำออกจะลดลงโดยน้ำจะเข้าจากตู้ที่น้ำเข้าเพิ่มขึ้นถ้ามีหลายท่อนอกจากเป็นเซฟตี้กรณีอุดตันยังจะได้น้ำจากหลายๆจุดด้วยครับ

แบบบนลงล่างยังไม่เห็นตัวเป็นๆครับแต่เดาว่าเลียนแบบตู้ทะเลได้อะครับ(อันนี้เคยเทำเองแล้ว ชิลเลอร์ต้องเผื่อความจุน้ำทั้งสองตู้นะครับ)
wewe ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/06/09, [16:30:40] »

แบบท่อน้ำล้นตู้บนลงตู้ล่างแบบตู้กรองล่างไม่แนะนำหรอกนะเพราะแรงดูดน้ำและแรงน้ำที่ออกมันแรงไม่เหมาะกับการเลี้ยงกุ้งหรอกนะไม่กุ้งโดนดูดเละก็ว่ายน้ำเหนื่อยตายแถมถ้าตู้เล็กก็ขุ่นโคตะระ
โปเต้ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/06/09, [17:51:40] »

ตู้หนึ่งตู้ใด มีปัญหา ถึงกันหมด เย้ เย้  lau01

อันนี้มาช่วยยืนยัน ต่อแบบนี้เหมือนมีตู้เดียวเลย
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/06/09, [17:55:28] »

อันนี้มาช่วยยืนยัน ต่อแบบนี้เหมือนมีตู้เดียวเลย

ใช่เลยแหละ ตัดตู้ใหม่ใหญ่ๆไปเลยดีกว่า จบ ง่าย สบาย

ไอ้แบบนี้มันสำหรับคนชอบเล่น
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/06/09, [22:56:41] »

พอใช้ๆไปความแรงของน้ำมันผันแปลครับ
เดี๋ยวผมขอไปวาดรูปแป๊บนะครับ  เคยเห็นของตาบิ๊นเค้าทำ ชัวร์มากๆ [ปิ๊งๆๆ]

อืมครับ สรุปว่าไม่ค่อยดี ขอบคุณครับใจดีจัง หารูปมาให้ดูด้วย

ปล. ลูกสาวกี่ขวบแล้วครับ น่ารักจัง emb01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์