Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 36   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแคระอ๊อด (เปิดขายเฉพาะกิจ ปลาหมอ"อารากัวย่า" ดูหน้า 36 ครับ)  (อ่าน 223473 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« เมื่อ: 25/05/09, [13:11:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* IMG_4126ss.jpg (143.19 KB, 500x333 - ดู 19205 ครั้ง.)

สวัสดีครับ
เรื่องซื้อขายปลาหมอแคระของผม ขอรวบรวมไว้ในกระทู้นี้กระทู้เดียวนะครับ
ซึ่งจะให้รายละเอียดของปลาหมอแคระทั้งหมดที่เลี้ยงอยู่นะครับ
แต่จะมีลูกของตัวไหนขายบ้าง ก็จะแล้วแต่ช่วงครับ
ผมไม่ได้เพาะเยอะครับ ได้แค่ครอกสองครอกต่อชนิดก็หยุดแล้ว เพราะไม่มีที่เลี้ยง
บางชนิดถ้าหมดแล้วก็หมดเลยครับ

อ๊อด

รายการปลาหมอแคระที่ผมเลี้ยงหรือเคยเลี้ยงครับ

1. คาคาทอย
*** หมายเหตุ ปกติขายแต่ตัวผู้ครับ เหมาะสำหรับตู้ไม้น้ำเลี้ยงรวมกับปลาอื่น***

สายพันธุ์เพนตาเคิลเรด (ลายแดงดำ 5 ครีบ) <-- พวกนี้ราคาแพงครับ
สายพันธุ์ทริปเปิลเรด (ลายแดงดำ 3 ครีบ) <-- เป็นปลาส่วนใหญ่ในตลาด
สายพันธุ์ดับเบิลเรด (ลายแดงดำ 2 ครีบ) <-- สมัยก่อนมีเยอะครับ
สายพันธุ์ออเรนจ์แฟลช (ครีบพื้นส้มไม่มีลาย)  <-- อันนี้เป็นอีกสายนึง ไม่เกี่ยวกับพวกข้างบน
สายพันธุ์โกล์ด (เนื้อตัวสีขาว แต่ลายครีบเป็นแบบได้ก็ได้ตามข้างบน)  <-- อันนี้เป็นลักษณะเม็ดสีผิดปกติ คือเม็ดสีดำหายไป ทำให้้ปลามีเนื้อสีขาวนวลอมทองครับ

เฉพาะเพนตาเคิลเรด/ทริปเปิลเรด สามารถเช็คประวัติและดูรูปของโคตรเหง้าตระกูลปลาได้ที่กระทู้นี้ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=70402.0

เพนตาเคิลเรดตัวนี้ชื่อ "ชายกลาง" เป็นปู่หรือพ่อ ของลูกปลาหลายๆรุ่นที่ขายครับ

พ่อพันธุ์เพนตาเคิลที่ผมได้มาจากสิงคโปร์ เชื้อสายของตัวนี้สีจะขึ้นช้าและดูเปรอะ แต่ถ้าขึ้นแล้วก็จะสีแรงครับ

ตัวนี้เป็นหนึ่งในแม่พันธุ์ครับ ปลาตัวเมียสายผม ส่วนใหญ่ก็มีสีขึ้นที่ครีบด้วยครับ

พ่อพันธุ์ออเรนจ์แฟลช สมัยยังเล็กๆอยู่ครับ

รูปล่างนี้ เป็นลูกปลาตัวผู้ เพนตาเคิลเรด/ทริปเปิลเรด ขนาดประมาณนิ้วนึง

ลูกปลาตัวเมีย เพนตาเคิลเรด/ทริปเปิลเรด รวมๆ เป็นรุ่นเดียวกับตัวผู้ในรูปบน

2. อินคา
แล้วแต่ช่วงครับ ไม่ได้มีตลอดครับ
อินคาเป็นปลาที่สวยแต่เรื่องเยอะ ควรมีประสบการณ์กับปลาหมอแคระชนิดอื่นมาก่อนครับ

3. แรมโบลิเวีย
แรมโบลิเวีย ผมว่าเป็นปลาที่ไม่ค่อยเหมือนปลาหมอแคระอื่นๆ เท่าไหร่
จะเหมือนปลาหมอใหญ่กุลุ่มเอริธอีทเตอร์ ย่อส่วนลงมามากกว่าครับ

4. จูรัว เอ็มเมอรัลด์
จูรัว เป็นปลาหายากราคาแพงครับ
อันนี้รูปพ่อกับแม่ของลูกปลาครับ

5. อะโดเกต้า
เป็นสุดยอดแห่งปลาหมอแคระตัวนึง เมื่อโตเต็มที่ ลายจะอลังการมากครับ
ในรูปคือ พ่อแม่ของลูกที่ขายครับ

6. ดิมิเดียตัส
เป็นปลาแปลกจากอัฟริกาที่นิสัยน่ารักมากกกกกกกกก ผมชอบดูมันมากเลย
เพราะมันจะผลุบๆ โผล่ๆ ตลกดี แนะนำให้หาท่อเล็กๆ ใส่ให้มันด้วยครับ

7. มาคูลาตัส
เป็นปลาหมอลายตารางหมากรุกชนิดนึงครับ ญาติกับฟิลาเมนโตซัส
ตอนเล็กๆ จะคล้ายกัน แต่เมื่อโตเต็มที่ ตัวผู้ต่างกันเยอะครับ
ชนิดนี้ผิดน้ำง่าย แต่ถ้าปรับตัวได้แล้ว ก็ไม่่ค่อยมีปัญหาครับ

8. ฮาเลควิน
Apistogramma rositae เป็นญาติสนิทมากๆของอินคา
บอกตามตรงว่าเรื่องสีสู้อินคาไม่ได้ แต่ตัวนี้หายากและราคาแพงกว่ามากๆ
นิสัยดูจะต่างจากอินคาเยอะอยู่ ผมว่ามันกล้าโชว์ตัวกว่า และดุน้อยกว่า
ฮาเลควินเป็นปลาีราคาแพงที่สุดที่ผมเคยซื้อมาเลย แต่ก็มีลูกผสมฮาเลควิน-อินคาด้วย จะขายถูกกว่าครับ

9. แพนตาโลเน
Apistogramma pantalone ตัวนี้เป็นอพิสโตแกรมมาที่นิสัยโหดมากๆ
ถ้าจะเลี้ยง ผมต้องขอคุยก่อนครับเพื่อดูว่าพร้อมรับมือจริงๆ ไม่งั้นเอาไปปลาก็กัดกันเละเทะ

10. อารากัวย่า
Laetacara araguaiae เลี้ยงง่าย กินง่าย แข็งแรง แต่กระโดดเก่งครับ

ปลาืั้ที่ผมขาย ราคาจะขึ้นกับไซส์ครับ ปลายิ่งโต ราคาก็จะยิ่งสูงขึ้นครับ
ปกติจะแบ่งคร่าวๆ ตามนี้นะครับ

1. พ่อแม่พันธุ์
เป็นปลาในช่วงพีคครับ เหมาะกับการใช้เป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ครับ หรือเป็นปลาโชว์
2. ลูกปลาไซส์โต
อาจจะมีสีขึ้นบ้างแล้ว อาจจะพอแยกเพศออกได้บ้าง ถ้าแยกเพศได้ก็จะขายเป็นคู่ๆครับ
3. ลูกปลาไซส์เล็ก
บางตัวสีขึ้นแล้วนิดหน่อย ส่วนใหญ่ยังแยกเพศไม่ได้ จึงจะขายแบบคละๆไปทีละหลายตัวครับ
ปลายิ่งเล็กก็ยิ่งต้องการความเอาใจใส่ครับ แต่ก็จะได้เห็นพัฒนาการของปลามาตั้งแต่แรกๆ เลยครับ

ถ้ามีคำถามหรือขอราคา ก็โพสต์ในกระทู้นี้ได้เลยครับ
จะพยายามตอบในกระทู้ครับ เผื่อคนอื่นจะได้อ่านด้วย แต่ถ้าเป็นเรื่องราคาก็จะ pm ไปครับ

ขอสงวนสิทธ์ขายให้กับคนที่ศึกษาเรื่องปลาหมอแคระมาดีแล้วเท่านั้นครับ
อาจจะขอถามนิดๆหน่อยๆดูว่าพร้อมแล้วหรือเปล่าด้วยนะครับ
แต่ถ้ายังไม่มีประสบการณ์ แต่อยากทราบอะไรเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาหมอแคระก็ถามมาได้เลยครับ
ถึงจะไม่เกี่ยวกับการซื้อปลาผมก็ไม่เป็นไรครับ
ถ้าเป็นเรื่องที่จะเป็นประโยชน์กับปลาก็ถามมาเถอะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับ

การนัดรับปลา ปกติได้ืที่สถานีบีทีเอสสะพานควายครับ  
วันธรรมดาจะได้เวลาหลังเลิกงาน คือเย็นๆค่ำๆเป็นต้นไปครับ
วันเสาร์ส่วนใหญ่ จะได้ที่สวนเวลาเที่ยงครับ
แต่ยังไงรบกวนนัดล่วงหน้านิดนึงนะครับ

(หมายเหตุ - ข้อความเก่าจากปีที่แล้ว ย้ายลงไปไว้ที่โพสต์ข้างล่างเพื่อไม่ให้สับสนกับข้อมูลปัจจุบันครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/11/13, [15:06:06] โดย อ๊อด Melanochromis »
A.Jabba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/05/09, [19:14:22] »

อยากได้แค่ 2 คู่นะครับ n032
champ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/09, [00:56:59] »

อยากได้สักคู่เหมือนกันครับ ว่าแต่ขายเท่าไรหรือครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/05/09, [10:00:52] »

ตอบไปใน PM นะครับ

หมายเหตุ - ข้อความข้างล่างนี้เป็นของเมื่อโพสต์ครั้งแรกเมื่อปีที่แล้วนะครับ เก็บไว้เป็นประวัติเท่านั้นครับ ไม่ใช่ข้อมูลปัจจุบันนะครับ

มีปลาวัยเอ๊าะๆ สองครอก ขนาดเกือบหนึ่งนิ้วถึงเกือบสองนิ้ว พ่อแม่ปลาจาก All Fish กระโดงสูงครีบยาว สีสด แดงเข้มตัดดำเข้มทั้งพ่อปลาและแม่ปลา ตัวพ่อสีแดงดำวิ่งทั่วทั้งครีบหลัง ครีบหาง และครีบก้น ไม่มีขาด แล้วยังลามมาถึงครีบตะเกียบ

ลูกปลาตัวผู้ สีขึ้นดี เป็นทริปเปิ้ลเรดทั้งหมด ไม่มีดับเบิ้ลเรดปน กระโดงกำลังขึ้น ครีบเริ่มยาว หางเป็นแซงแซว ไม่กระโดงสั้นหางกุดๆเหมือนปลาที่เห็นขายตามสวนระยะหลังๆ

ลูกปลาตัวเมีย เริ่มฮีทไปแล้วหลายตัว มีวางไข่แล้วด้วยครับ

ลูกปลาบางตัวเหมือนตัวเมีย แต่ตัวใหญ่และมีสีแดงดำขึ้น (หรือจะเป็นตัวผู้หว่า?)

นัดเจอได้ที่สถานีรถไฟฟ้าบีทีเอส ใครสนใจติดต่อผ่านทาง PM ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/11/10, [04:28:25] โดย อ๊อด Melanochromis »
87654 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/05/09, [19:51:43] »

ขอราคาด้วยครับ  Correct!
SkaberrrrR ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/05/09, [11:56:10] »

ราคาด้วยจ้า
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/06/09, [16:17:24] »

ยังมีอยู่ป่าวครับ ขอราคาทางPM ด้วยครับ
nanon2004 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/06/09, [21:23:54] »

คู่ละเท่าไรครับ ช่วย pm ราคาและเบอร์โทรให้ด้วยครับ
B13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/06/09, [16:36:09] »

ยังมีอยู่ป่าวครับ ขอราคาทางPM ด้วยครับ
viper ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/06/09, [18:35:47] »

ขอราคาด้วยนะครับ  dea02
Bunyarith32 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/06/09, [10:28:58] »

อยากได้สัก 2 คู่ ขอราคาด้วยครับ  idea1
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/06/09, [15:03:20] »

น่าจะหมดแล้วมั้งครับ ผมเอามาน่าจะหมดพอดีมั้ง hide2ครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/06/09, [09:56:43] »

น่าจะหมดแล้วมั้งครับ ผมเอามาน่าจะหมดพอดีมั้ง hide2ครับ

ยังมีเหลืออยู่ 7 ตัวครับ
รอคนมาอุปการะอยู่เนี่ย
มีคนบอกอยากได้อยู่หลายคน แต่นัดมาเอาปลาจริงๆ ไม่ค่อยได้เลย
พอดีที่ผ่านมาผมก็พึ่งไปต่างจังหวัดด้วย
 dea02 dea02 dea02

ลูกปลาของคุณเอเป็นไงบ้างครับ
เอารูปมาแปะให้ดูบ้างซิครับ
ตัวผู้สีขึ้นเต็มหรือยังครับ
ตัวผู้ตัวที่สองถ้าแยกออกมาเลี้ยง ก็น่าจะสีขึ้นดีเหมือนกัน
ช่วงนี้ผมชอบดูลูกปลามากเลย เป็นระยะโตเร็ว
เพราะจะเห็นความเปลี่ยนแปลงวันต่อวันเลย
แบงค์ซัง ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/06/09, [10:12:37] »

ผมอยู่ลาเมซอง ใกล้มากๆ แต่ไม่ได้เลี้ยงหมอแคระเลย ว่างๆอาจจะแวะไปดูปลานะครับ เผื่อเปลี่ยนใจมาเลี้ยงหมอแคระบ้าง
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/06/09, [11:36:36] »

ผมอยู่ลาเมซอง ใกล้มากๆ แต่ไม่ได้เลี้ยงหมอแคระเลย ว่างๆอาจจะแวะไปดูปลานะครับ เผื่อเปลี่ยนใจมาเลี้ยงหมอแคระบ้าง

แวะมาได้เลยครับ มานั่งเล่นดูปลาก็ได้

ปล. ลูกปลาเหลือ 4 ตัวสุดท้ายแล้วครับ
ตอนนี้โตกว่าในรูปเยอะเลยครับ
เดี๋ยวขอไปถ่ายรูปมาโพสต์อัพเดทก่อน
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/06/09, [14:56:16] »

3 ตัวเมื่อวาน ปลอดภัยแล้วครับ กำลังขึ้นน้ำใหม่อยู่ เอาไว้ ได้สักระยะจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ คุงอ๊อด....
SkaberrrrR ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/06/09, [16:07:58] »

จอง1คู่เก็บให้ด้วยจ้าเด๋ววันพุธเข้าไปเอา Correct!
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/06/09, [16:20:42] »

ยังมีเหลืออยู่ 7 ตัวครับ
รอคนมาอุปการะอยู่เนี่ย
มีคนบอกอยากได้อยู่หลายคน แต่นัดมาเอาปลาจริงๆ ไม่ค่อยได้เลย
พอดีที่ผ่านมาผมก็พึ่งไปต่างจังหวัดด้วย
 dea02 dea02 dea02

ลูกปลาของคุณเอเป็นไงบ้างครับ
เอารูปมาแปะให้ดูบ้างซิครับ
ตัวผู้สีขึ้นเต็มหรือยังครับ
ตัวผู้ตัวที่สองถ้าแยกออกมาเลี้ยง ก็น่าจะสีขึ้นดีเหมือนกัน
ช่วงนี้ผมชอบดูลูกปลามากเลย เป็นระยะโตเร็ว
เพราะจะเห็นความเปลี่ยนแปลงวันต่อวันเลย
กินเก่งมากครับยังคอยดูอยู่ว่าจะมีตัวผัวเพิ่มมาอีกสัก 1 ตัว หรือเปล่า เลยจับแยกออก มา 2 ตู้แล้วครับ  [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/06/09, [21:19:38] »

มาอัพรูปลูกปลาที่ยังเหลืออยู่ครับ

ตอนนี้อายุประมาณ 5 เดือนแล้วครับ
โตเร็วมาก
 lau01 lau01 lau01

ปล. ตัวซ้ายล่าง ตัวใหญ่แล้ว แต่ยังดูไม่ออกว่าเป็นตัวผู้หรือเมีย
บางทีก็ทำตัวเหมือนตัวผู้ แต่บางทีสีก็ออกเหลืองเหมือนตัวเมียครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/06/09, [01:59:58] »

ขอจองตัวบนซ้ายได้ไหมครับเอาเป็นคู่นะครับ ไว้สอบเสร็จสิ้นเดือนไปเอานะครับ แชมป์ 0815709792  [เจ๋ง] ซ้ายล่างผมว่าตัวผู้นะ แต่ก็ยังไม่แน่ ผมเอาตัวเมียตัวขวาล่างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/06/09, [02:02:03] โดย champ »
Kai ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/06/09, [08:18:17] »

ซ้ายล่างนี่ตัวผู้แน่นอนครับ แต่คาคาทอยนี่สวยจริงๆเลย อยากกลับมาเลี้ยงซะแล้ว
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/06/09, [09:38:31] »

ซ้ายล่างนี่ตัวผู้แน่นอนครับ แต่คาคาทอยนี่สวยจริงๆเลย อยากกลับมาเลี้ยงซะแล้ว
ใช่เลยครับพี่ไก่ คาคาทอยนี่ดูกี่ที่ก็สวย [เจ๋ง]
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/06/09, [10:31:04] »

ตัวเมียขวาล่างตัวเดียว hawaii
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/06/09, [15:47:47] »

คุณไก่ ตัวล่างซ้าย ผมว่ามันก็น่าจะเป็นตัวผู้จริงๆแหล่ะ แต่มันเหมือนจะฮีทเหลืองเป็นช่วงๆให้งงเล่น
 sho01 sho01 sho01

คุณ champ กับ คุณ Triple B และท่านอื่นๆ
ตอนนี้คงไม่รับจองแล้วหล่ะครับ ขอโทษครับ เอาเป็นว่า
ใครมาก่อนก็เลือกไปก่อนเลยละกันครับ โทรมานัดได้เลยครับ

ที่ถามว่ามีตัวผู้ตัวเมียเหลือยังไง สรุปว่าลูกปลาที่ยังมีอยู่ มีตามนี้ครับ

1. ตัวผู้ รูปบนซ้ายขวา (ตัวเดียวกัน) ไม่ขายครับ เก็บไว้ทำพันธุ์
2. ตัวผู้ รูปบนขวา (ตัวด้านหลัง) ผมกะจะเลี้ยงไว้เอง เพราะตัวมันโก่ง(คล้ายพ่อ) คงไม่น่าจะมีใครอยากได้ จริงๆแล้วตัวนี้สีดีที่สุดในครอก แต่ทรงลำตัวแย่ที่สุดครับ
3. ตัวผู้ รูปล่างซ้าย เคยมีคนจองไว้นานแล้ว แต่ถ้าไม่รีบมาเอา ผมจะขายแล้วครับ แต่ตัวนี้อาจเป็นตัวเมียก็ได้
4. ตัวเมีย รูปล่างขวา ขายครับ ตัวประมาณนิ้วกว่า
5. ตัวเมีย ไม่มีรูป ตัวใหญ่มาก สองนิ้ว โตเร็วสีขึ้นดีแทบจะเหมือนตัวผู้เบอร์ 3 แต่ทรงลำตัวไม่ค่อยสวย
6. ตัวเมีย ไม่มีรูป คล้ายๆ ตัวเมียเบอร์ 5

เรื่องของเรื่องคือ ปลาแต่ละตัวมันไม่เหมือนกันน่ะครับ เลยอยากให้มาดูตัวจริงแล้วเลือกตัวที่ถูกใจเอาเอง
กลัวว่าให้ผมเลือกให้ หรือดูแค่จากรูปแล้วจอง อาจจะไม่ถูกใจ

อ๊อด ครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 17/06/09, [00:48:53] »

กินเก่งมาก Correct! ...(เสียดายตัว 3 ถ้าไม่ติดว่าจอง สอยมาแร้วว hahaha )
jeawvan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/06/09, [17:00:03] »

ไม่ทราบว่าหมดแล้วยังครับ  PM  มาบอกด้วยครับราคาเท่าไหร่ครับและอยู่ต่างจังหวัดจะส่งให้มั้ยครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/06/09, [17:56:35] »

กินเก่งมาก Correct! ...(เสียดายตัว 3 ถ้าไม่ติดว่าจอง สอยมาแร้วว hahaha )
แนะนำพี่หมูไปเสียดายไม่ได้ไปดูด้วย cryingrun
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/06/09, [05:44:56] »

แนะนำพี่หมูไปเสียดายไม่ได้ไปดูด้วย cryingrun

อิอิ ก็รีบมาดูซิครับ คุณหมูโทรมาบอกเมื่อวานว่าปลาไข่แล้ว เอาไปแค่สี่วันเอง
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/06/09, [11:40:49] »

อิอิ ก็รีบมาดูซิครับ คุณหมูโทรมาบอกเมื่อวานว่าปลาไข่แล้ว เอาไปแค่สี่วันเอง
[/quotel

ตอนนี้งานยุ่งมากเลยอ่ะครับพอดีใกล้สอบหัวข้อ สงสัยจะไปไม่ได้แล้ว ไว้โอกาศหน้าแล้วกันครับ surrender
« ตอบ #29 เมื่อ: 22/06/09, [09:48:54] »

ขออนุญาตลบนี้ไปก่อน เดี๋ยวจะงง ดูอัพเดทข้างล่างแทนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/09, [21:17:56] โดย Melanochromis »
หน้า: 1 2 3 ... 36   ขึ้นบน
พิมพ์