Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปอมยังไงไม่ให้แกร็น  (อ่าน 39009 ครั้ง)
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 26/04/09, [20:31:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โดยส่วนตัวไม่ใช่เทพด้านการเลี้ยงปลาเลย แต่ปลาที่เลี้ยงตอนสมัยแรกๆ ก็เป็นเจ้าปอมปาดัวร์ที่คนเค้าว่ากันว่าเลี้ยงยากนักยากหนาเนี่ยแหละ

จนบัดนี้ในตู้ก็มีปอมประดับบารมีอยู่ 5 ตัว จริงๆ ก็อยู่ดีกินดีแหละครับ แต่ก็เจอปัญหาเหมือนที่คนเลี้ยงปอมหลายๆ คนประสบมาก็คือ

"ทำไมมันแกร็น ทั้งที่ๆ อัดอาหารให้กินตลอด"

"ทำไมไม่ยอมกินอาหารจนผอมตาย รักษาแล้วก็ไม่หาย"

ผมว่าเนี่ยแหละคือสิ่งที่คนเลี้ยงปอมน่าจะอยากรู้ อยากถาม อยากแก้ อยากผ่านมันไปให้ได้

ตอนนี้ปอมบ้านผมก็มีแกร็นอยู่ตัวนึง กินอาหารเก่งชะมัด แต่เจ้านี้ตอนมาอยู่ใหม่ๆ มันอดอาหารอยู่นานกว่าจะยอมกิน พอยอมกินก็ช้าไปซะแล้ว แกรนซะ

เอ๊า เขียนมาซะยืดยาว ลองมาเล่า ลองแชร์ กันหน่อยว่าเลี้ยงปอมยังไงไม่ให้แกร็น  Correct!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/05/09, [17:10:59] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/04/09, [20:35:41] »

ถ้าแกรนคงต้องแยกมาเลี้ยงอ่ะครับ เลี้ยงรวมบางทีมันจะโดนข่มจนแกรนได้ครับ
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/04/09, [20:56:47] »

เมื่อก่อน เลี้ยงไม่ค่อยโตเลยครับ เดี๊ยวนี้ตัวเล็กจะไม่สะเออะ เอาลงตู้ไม้น้ำแล้ว เพราะ

1.ปลาอื่นที่แย่งกินมีเยอะ รวมถึงปอมเจ้าถิ่นที่มีอยู่แล้ว ไม่พอยังปลาหมอแคระปลาเทวดา ปลาเล็กปลาน้อย
2.อัดอาหารได้ไม่เต็มที่ เพราะกลัวโน่นกลัวนี่
3.น้ำเย็น ปลาเผาผลาญได้ไม่เต็มที่
4.มีซอกมีมุมไปให้มันหลบแล้วมันซ่อนไม่ยอมออกมา

ตู้ที่ไว้ขุนตัวเล็ก จากที่เคยเชื่อว่า ตู้เล้กก็เลี้ยงโตได้ ก็จริงนิดนึง แต่พอลงตู้ใหญ่แล้ว ไซด์ผิดกับตู้เล็กมาก จาก 24นิ้ว มาเป็น 36X24x24 ปอมโตเร็วขึ้นเยอะมาก

ทุกวันนี้ให้อาหารสามมื้อ เป็นเตตร้าบิท สองมื้อ มือเย็นให้หนอนแดง ช่วงหลังที่มีปอมมาฝากก็ลดเหลือสองมื้อ เนื่องจากภาระของกรอง
ผมว่าอ๊อกซิเจนก็เกี่ยวนะ เคยดูสารคดีเรื่องทำไม ไดโดนเสาร์จึงมีร่างกายใหญ่ เพราะว่าอ๊อกซิเจนในยุคนั้นที่วัดจากชั้นดินมีค่าสูงมากกว่าปัจจุบัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวเปล่า แต่ก็เลยเป่าอ๊อกเต็มแรงเลย
พยายามเปลี่ยนน้ำทุกวันเลย ช่วงหลังมีเว้นวันบ้าง สองวันบ้าง
ตั้งฮีตเตอร์ไว้ที่ 28 องศาตลอด

เท่าที่เปลี่ยนวิธีเลี้ยงปอมมา 4 ตัวนี้ที่เอามาลองใหม่ โตขึ้นเยอะมาก 3 ตัว เหลือเพียง 1 ตัว ที่มันแววแกรนมาจากตอนที่เอาอยู่แล้ว ก็ทำใจไว้รับสภาพแล้ว เพราะมันเป็นลูกไล่ เมื่อก่อนเลี้ยงตัวเล็กๆยังไงก็แกรน เลยขยาดปอมเล็กๆไปเลยเหมือนกัน ช่วงนี้พอรู้วิธีรับมือแล้วก็ไม่ค่อยกลัว

ส่วนปอมไม่ยอมกิน ผมใช้วิธีอัดวิตามิน อย่างพวก Goldawick ,Azoo ,Do Aqua Be Relax ก็พอช่วยขึ้นได้ ใช้อยู่ 3 ยี่ห้อนี่แหละ แต่เราต้องดูว่าปอมมันไม่กินเพราะอะไร บางทีป่วย บางทีไม่ได้เป็นอะไรเลย ก็เจือกไม่กิน ถ้าป่วยก็รักษาก่อน แต่ถ้าไม่ป่วยก็ลองแยก เพราะอาจจะโดนไล่จนกลัว แล้วก็ใส่วิตามินให้เค้าหน่อยครับ พอช่วยได้ อย่างน้อยให้ปลาคึกขึ้นบ้างจะได้อยากอาหาร สำหรับที่สุดอย่าลืม Heater จากการเลี้ยงของตัวเอง ปลาปอมไม่จำเป็นต้องเลี้ยงในอุณหภูมิสูงหรอก เพราะตู้ที่บ้าน 25-26 เอง แต่นั้นมันปอมที่แข็งแรงและโตแล้ว แต่ปอมตัวเล็กกับปอมที่อ่อนแอ มันทนไม่ได้จริงๆนะ การที่น้ำอุณหภูมิต่ำจะทำให้การเผาผลาญต่ำ เป็นสาเหตุให้เกิดอาหารแกรนได้อีก วกเข้าเรื่องเดิมอีกแล้ว

แต่เคสที่คนที่เลี้ยงในตู้ไม้น้ำแล้วโตก็มีนะ แต่ก็ต้องยอมรับว่าเลี้ยงปอมฝูงต้องมีตัวแกรนอยู่ดี ซึ่งมาจากบางครั้งที่เรานิ่งนอนใจ และธรรมชาติของโลกที่ต้องมีผู้แพ้และผู้ชนะ ปอมตัวแกรนคือผู้แพ้ ปอมที่ใหญ่ที่สุด ก็คือ ผู้ชนะ และผู้ชนะก็จะใหญ่และสวยกว่า บางครั้ง ดารเลี้ยงปอมรวมๆกันอาจจะเป็นการบูชายัญปอมตัวอ่อนแอก็ได้นะ.....

งั้นมาเลี้ยงปอมตัวใหญ่ๆกันเหอะ

นี่ไม่ใช่ทฤษฎี แต่มาจากปฏิบัติล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/09, [20:59:53] โดย さかなさん »
conditionzr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/04/09, [21:37:08] »

ตอนเริ่มเลี้ยงแรกๆ ผมก็ มีตัวแกรนๆ นะ 2 ตัว

ตัวแรก Bule Diamond ยอมรับสภาพเลยครับ ว่ามันต้องแกรนแน่ๆ เพราะ มาสักพักเจอขี้ขาวไปกินอะไรเลย เป็น เดือนครับ ตัวเล็ก แบบสุดๆ
ตัวที่สอง เป็น Tiger ตัวนี้เป็นลูกไล่ชาวบ้านเขาครับ เจอขี้ขาวเข้าไปด้วย แต่ตอนนี้ยังลุ้นให้โตอยู่เพราะจากที่สังเกตุดูมันยังโตขึ้นอยู่หลังจากอัด หัวใจวัว เข้าไปก็โตขึ้นมาบ้างแต่ก็คงโตไม่เต็มที่

สำหรับผมที่ผมเลี้ยงมาที่มีแกรนๆ เพราะการซื้อปลาที่ต่างขนาดมา เช่น 2นิ้ว เลี้ยงรวมกับ 4-5 นิ้ว พอให้อาหารทีโดนตรอดกระเด็นครับ อันนี้คงเป็นสาเหตุหลักๆเลย ส่วนเรื่องที่ว่าขนาดกินดีให้อาหารถึงแล้วก็ยังแกรน ผมว่าก็คงเป็นที่พ่อ แม่ พันธุ์ มั้งครับ ที่ผมเลี้ยงก็มีอยู่ช่วงนึงผม อัดอาหาร+เปลี่ยนน้ำทุกวัน หลังจากเจอโรค พุ่มพวง เข้าไป ปลาโตเร็วจริงๆครับ แปป เดียวจาก 3 นิ้ว ไป 4 นิ้ว กว่าแล้ว เห็นว่ากันว่าคนเลี้ยงปลาประกวดเขาจะ เลี้ยงปอม 4-5 ตัวในตู้ 48" เปลี่ยนน้ำทุกวันให้อาหารตลอดอันนี้รับลองโตแน่ๆ ครับ แต่เราเลี้ยงไว้เพื่อความสวยงาม และความสุข ไม่ได้เลี้ยงเพื่อการแข่งขัน 

แล้วก็อีก 2 ตัว ครับเป็น Leopard Snake กับ 7สีTiger อัดอาหารยังไงมันก็โตช้า เท่าที่ดูสาเหตุเพราะปลาที่ได้มานั้นทางฟาร์มได้ให้ ไส้เดือนน้ำเป็นอาหารครับ อาหารชนิดนี้แหละที่น่ากลัวสำหรับปอมเลยทีเดียวเพราะจะทำให้เกิดพยาธิ ต้องถ่ายพยาธิบ่อยๆ เพราะว่าพยาธิมันเยอะ ตรงส่วนนี้ก็เป็นสาเหตุอีก 1 สาเหตุได้เหมือนกันนะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/09, [21:41:35] โดย conditionzr »
Ka..KaR & Unifarm int'l ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/04/09, [23:47:25] »

หลีกเลียงการเลี้ยงปลาเล็กกว่า 2.5-3 นิ้ว รวมกับปลาใหญ่ (มานจากินม่ายทันเค้า) ถ้าจะให้ดี ควรเลี้ยงแยก ตู้ปลาเล็กต่างหากก่อน
ตู้ใหญ่ๆ หน่อย เปลี่ยนน้ำ 80% ทุกวัน อัดหัวใจวัวหรือหนอนแดงเข้าไปเรื่อยๆ วันละหลายๆ มื้อ ชัวร์!  Correct!
(ถ้าจะให้ดี อัดอาหารให้กางก่อน สักชั่วโมงสองชั่วโมง ค่อยเปลี่ยนน้ำ จะเป็นการเร่งการเผาผลาญ ของอาหารที่กินเข้าไป สังเกตุเปลี่ยน
น้ำปุ๊ป ขี้ปั๊ปเลย) แล้วพอโตหน่อย ค่อยลงตู้ปลาใหญ่ครับ

ถ้าไม่มีตู้ ต้องทำใจครับ มันต้องมีแกรนบ้าง เป็นเรื่องธรรมชาติ หัวปลา กับ หางปลา
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/04/09, [00:14:20] »

อยากให้มีปอมแคระตัวเท่าเหรียญ10... asspain
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/04/09, [08:15:13] »

เมื่อก่อน เลี้ยงไม่ค่อยโตเลยครับ เดี๊ยวนี้ตัวเล็กจะไม่สะเออะ เอาลงตู้ไม้น้ำแล้ว เพราะ

1.ปลาอื่นที่แย่งกินมีเยอะ รวมถึงปอมเจ้าถิ่นที่มีอยู่แล้ว ไม่พอยังปลาหมอแคระปลาเทวดา ปลาเล็กปลาน้อย
2.อัดอาหารได้ไม่เต็มที่ เพราะกลัวโน่นกลัวนี่
3.น้ำเย็น ปลาเผาผลาญได้ไม่เต็มที่
4.มีซอกมีมุมไปให้มันหลบแล้วมันซ่อนไม่ยอมออกมา

ตู้ที่ไว้ขุนตัวเล็ก จากที่เคยเชื่อว่า ตู้เล้กก็เลี้ยงโตได้ ก็จริงนิดนึง แต่พอลงตู้ใหญ่แล้ว ไซด์ผิดกับตู้เล็กมาก จาก 24นิ้ว มาเป็น 36X24x24 ปอมโตเร็วขึ้นเยอะมาก

ทุกวันนี้ให้อาหารสามมื้อ เป็นเตตร้าบิท สองมื้อ มือเย็นให้หนอนแดง ช่วงหลังที่มีปอมมาฝากก็ลดเหลือสองมื้อ เนื่องจากภาระของกรอง
ผมว่าอ๊อกซิเจนก็เกี่ยวนะ เคยดูสารคดีเรื่องทำไม ไดโดนเสาร์จึงมีร่างกายใหญ่ เพราะว่าอ๊อกซิเจนในยุคนั้นที่วัดจากชั้นดินมีค่าสูงมากกว่าปัจจุบัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวเปล่า แต่ก็เลยเป่าอ๊อกเต็มแรงเลย
พยายามเปลี่ยนน้ำทุกวันเลย ช่วงหลังมีเว้นวันบ้าง สองวันบ้าง
ตั้งฮีตเตอร์ไว้ที่ 28 องศาตลอด

เท่าที่เปลี่ยนวิธีเลี้ยงปอมมา 4 ตัวนี้ที่เอามาลองใหม่ โตขึ้นเยอะมาก 3 ตัว เหลือเพียง 1 ตัว ที่มันแววแกรนมาจากตอนที่เอาอยู่แล้ว ก็ทำใจไว้รับสภาพแล้ว เพราะมันเป็นลูกไล่ เมื่อก่อนเลี้ยงตัวเล็กๆยังไงก็แกรน เลยขยาดปอมเล็กๆไปเลยเหมือนกัน ช่วงนี้พอรู้วิธีรับมือแล้วก็ไม่ค่อยกลัว

ส่วนปอมไม่ยอมกิน ผมใช้วิธีอัดวิตามิน อย่างพวก Goldawick ,Azoo ,Do Aqua Be Relax ก็พอช่วยขึ้นได้ ใช้อยู่ 3 ยี่ห้อนี่แหละ แต่เราต้องดูว่าปอมมันไม่กินเพราะอะไร บางทีป่วย บางทีไม่ได้เป็นอะไรเลย ก็เจือกไม่กิน ถ้าป่วยก็รักษาก่อน แต่ถ้าไม่ป่วยก็ลองแยก เพราะอาจจะโดนไล่จนกลัว แล้วก็ใส่วิตามินให้เค้าหน่อยครับ พอช่วยได้ อย่างน้อยให้ปลาคึกขึ้นบ้างจะได้อยากอาหาร สำหรับที่สุดอย่าลืม Heater จากการเลี้ยงของตัวเอง ปลาปอมไม่จำเป็นต้องเลี้ยงในอุณหภูมิสูงหรอก เพราะตู้ที่บ้าน 25-26 เอง แต่นั้นมันปอมที่แข็งแรงและโตแล้ว แต่ปอมตัวเล็กกับปอมที่อ่อนแอ มันทนไม่ได้จริงๆนะ การที่น้ำอุณหภูมิต่ำจะทำให้การเผาผลาญต่ำ เป็นสาเหตุให้เกิดอาหารแกรนได้อีก วกเข้าเรื่องเดิมอีกแล้ว

แต่เคสที่คนที่เลี้ยงในตู้ไม้น้ำแล้วโตก็มีนะ แต่ก็ต้องยอมรับว่าเลี้ยงปอมฝูงต้องมีตัวแกรนอยู่ดี ซึ่งมาจากบางครั้งที่เรานิ่งนอนใจ และธรรมชาติของโลกที่ต้องมีผู้แพ้และผู้ชนะ ปอมตัวแกรนคือผู้แพ้ ปอมที่ใหญ่ที่สุด ก็คือ ผู้ชนะ และผู้ชนะก็จะใหญ่และสวยกว่า บางครั้ง ดารเลี้ยงปอมรวมๆกันอาจจะเป็นการบูชายัญปอมตัวอ่อนแอก็ได้นะ.....

งั้นมาเลี้ยงปอมตัวใหญ่ๆกันเหอะ

นี่ไม่ใช่ทฤษฎี แต่มาจากปฏิบัติล้วนๆ

ตอนเริ่มเลี้ยงแรกๆ ผมก็ มีตัวแกรนๆ นะ 2 ตัว

ตัวแรก Bule Diamond ยอมรับสภาพเลยครับ ว่ามันต้องแกรนแน่ๆ เพราะ มาสักพักเจอขี้ขาวไปกินอะไรเลย เป็น เดือนครับ ตัวเล็ก แบบสุดๆ
ตัวที่สอง เป็น Tiger ตัวนี้เป็นลูกไล่ชาวบ้านเขาครับ เจอขี้ขาวเข้าไปด้วย แต่ตอนนี้ยังลุ้นให้โตอยู่เพราะจากที่สังเกตุดูมันยังโตขึ้นอยู่หลังจากอัด หัวใจวัว เข้าไปก็โตขึ้นมาบ้างแต่ก็คงโตไม่เต็มที่

สำหรับผมที่ผมเลี้ยงมาที่มีแกรนๆ เพราะการซื้อปลาที่ต่างขนาดมา เช่น 2นิ้ว เลี้ยงรวมกับ 4-5 นิ้ว พอให้อาหารทีโดนตรอดกระเด็นครับ อันนี้คงเป็นสาเหตุหลักๆเลย ส่วนเรื่องที่ว่าขนาดกินดีให้อาหารถึงแล้วก็ยังแกรน ผมว่าก็คงเป็นที่พ่อ แม่ พันธุ์ มั้งครับ ที่ผมเลี้ยงก็มีอยู่ช่วงนึงผม อัดอาหาร+เปลี่ยนน้ำทุกวัน หลังจากเจอโรค พุ่มพวง เข้าไป ปลาโตเร็วจริงๆครับ แปป เดียวจาก 3 นิ้ว ไป 4 นิ้ว กว่าแล้ว เห็นว่ากันว่าคนเลี้ยงปลาประกวดเขาจะ เลี้ยงปอม 4-5 ตัวในตู้ 48" เปลี่ยนน้ำทุกวันให้อาหารตลอดอันนี้รับลองโตแน่ๆ ครับ แต่เราเลี้ยงไว้เพื่อความสวยงาม และความสุข ไม่ได้เลี้ยงเพื่อการแข่งขัน 

แล้วก็อีก 2 ตัว ครับเป็น Leopard Snake กับ 7สีTiger อัดอาหารยังไงมันก็โตช้า เท่าที่ดูสาเหตุเพราะปลาที่ได้มานั้นทางฟาร์มได้ให้ ไส้เดือนน้ำเป็นอาหารครับ อาหารชนิดนี้แหละที่น่ากลัวสำหรับปอมเลยทีเดียวเพราะจะทำให้เกิดพยาธิ ต้องถ่ายพยาธิบ่อยๆ เพราะว่าพยาธิมันเยอะ ตรงส่วนนี้ก็เป็นสาเหตุอีก 1 สาเหตุได้เหมือนกันนะครับ 

หลีกเลียงการเลี้ยงปลาเล็กกว่า 2.5-3 นิ้ว รวมกับปลาใหญ่ (มานจากินม่ายทันเค้า) ถ้าจะให้ดี ควรเลี้ยงแยก ตู้ปลาเล็กต่างหากก่อน
ตู้ใหญ่ๆ หน่อย เปลี่ยนน้ำ 80% ทุกวัน อัดหัวใจวัวหรือหนอนแดงเข้าไปเรื่อยๆ วันละหลายๆ มื้อ ชัวร์!  Correct!
(ถ้าจะให้ดี อัดอาหารให้กางก่อน สักชั่วโมงสองชั่วโมง ค่อยเปลี่ยนน้ำ จะเป็นการเร่งการเผาผลาญ ของอาหารที่กินเข้าไป สังเกตุเปลี่ยน
น้ำปุ๊ป ขี้ปั๊ปเลย) แล้วพอโตหน่อย ค่อยลงตู้ปลาใหญ่ครับ

ถ้าไม่มีตู้ ต้องทำใจครับ มันต้องมีแกรนบ้าง เป็นเรื่องธรรมชาติ หัวปลา กับ หางปลา

เยี่ยมมากครับ ไว้จะบอกแอดมินให้ปักหมุดกระทู้นี้ไว้เลย  [เจ๋ง]
_Kong_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/04/09, [11:19:07] »

เห็นด้วยกับคุณซากานะซังครับ
ผมเจอปัญหาเริ่มเลี้ยงตอนแรกมีไซด์1.5" 1 ตัว กับไซด์ 2" 1 ตัว  เลี้ยงไปได้เดือน ตัวเล็กกินเก่งมาก แต่ดูแล้วแกรนแน่นอน เพราะไซด์เริ่มต่างกับอีกตัว
ต่อมาไปเอาไซด์เล็ก 1.5" มาอีก 2 ตัว  วันแรก ๆ กินเก่งมาก ว่ายไปมาเคียงคู่กันดี  แต่ประมาณสัปดาห์ ไม่ยอมกินอะไรเลย  คาดว่าตัวใหญ่คงจะเป็นจ่าฝูงไม่ดี
จึงไปเอาตัวใหญ่ 2" มา 2 ตัว เพื่อหาจ่าฝูงใหม่ คิดว่าถ้าจ่าฝูงดี ๆ จะช่วยให้ตัวเล็กกว่ากินดีอยู่ดีขึ้น
แต่ช้าไป ตัวเล็กไม่ยอมกินจนตายไป ทีละตัว  ภายในเดือนตัวเล็กตายเกลี้ยง  เหลือตัวใหญ่ 3 ตัว 
ซึ่งจ่าฝูงใหม่ ชอบไล่จ่าฝูงเดิม  ไล่แบบติงต๊องตัวเองได้กินน้อย เพราะมัวแต่ไล่เค้า  ตัวถูกไล่ก็ไม่กลัวด้วย กินเร็วหนีเร็ว ซักพักก็ว่ายวนกลับมากินอีก
ผมคิดว่าลงตัวแล้ว  แต่ตัวใหญ่อีกตัวกลับไม่ยอมกินไปเลย จนตาโปนตัวคล้ำและตายในที่สุด

สรุปก็คือ  ไซด์เล็กเอามาเลี้ยงกับไซด์ใหญ่ท่าจะมีโอกาสแกรน หรือตายได้

conditionzr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/04/09, [12:31:10] »

ปอมปาดัวร์สำหรับผมแล้ว เลี้ยงให้โตง่ายแต่เลี้ยงให้สวยนี้ยาก ครับ

หรือว่ามัน เลี้ยงให้โตก็ยากเลี้ยงให้สวยก็ยากหว่า [เอ๊ะ!!!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/04/09, [20:43:59] โดย conditionzr »
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/04/09, [20:34:25] »

ที่บ้านก็มีท่าทีจะแกรนแล้ว1ตัว n032 สงสัยต้องแยกซะแล้ว
108 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/04/09, [09:34:32] »

แล้ว ถ้าปอม โดน กัด หางขาด

จะมีโอกาศ หางมาเต็มดังเดิมไม่ พี่ๆ
Ka..KaR & Unifarm int'l ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/04/09, [18:23:59] »

แล้ว ถ้าปอม โดน กัด หางขาด

จะมีโอกาศ หางมาเต็มดังเดิมไม่ พี่ๆ

ครีบอ่อนของปอมถ้าโดนกัดจนแหว่ง หรือฉีกขาด หลุดลุ่ย จะยาวขึ้นเหมือนเดิมทุกส่วนครับ
(รวมถึงหางขาดจากกรณีเป็นโรคเปื่อยด้วยครับ ถ้ารักษาจนหายแล้วก็จะขึ้นเหมือนเดิม)
ยกเว้นครีบแข็งทั้งหมดครับ ขาดแล้วไม่ขึ้น เพราะข้างในเป็นก้างแข็ง (กระดูก) 
คนที่คุณก็รู้ว่าใคร... ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/05/09, [10:57:35] »

อยากให้มีปอมแคระตัวเท่าเหรียญ10... asspain

.........ทำตรงกันข้ามกะวิธีที่เค้าบอกกันซิครับ  แคระแน่ [ แคระแกร็น ] hawaii
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/05/09, [17:13:05] »

ตอนนี้เอาเจ้าเฮกเคลตัวโปรดไปฝากไว้ที่น้องรักคนนึงให้เลี้ยงให้ จะได้โตทันเพื่อนซะที

ได้ข่าวว่าจะอัดหัวใจวัวด้วย โอ๊วว สุโค่ยยยย  [ตกหลุมรัก] [กรี๊ดดดด] [โห่..ฮี้..โห่]
ลูกสาวเจ้าพ่อ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/05/09, [01:24:55] »

LSS ตัวโปรดก็ไม่ค่อยกินอาหารเลยค่ะ

กลุ้มใจจัง  สงสัยจะแย่  suicide
Chello ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/06/09, [08:54:48] »

ก่อนอื่นต้องได้ปลาพื้นฐานที่ดีมาก่อน ถ้าได้ปลาแกร็นมาเลี้ยงให้โตก็ยากยิ่งกว่า

เรื่องต่อมาก็คือ อาหาร ปอมชอบกินอาหารตลอดเวลา กินน้อย แต่กินบ่อย
เพราะฉะนั้นให้น้อยๆ แต่ให้บ่อยๆ ปลาโตเร็วแน่นอน มีข้อดีหลายอย่าง

ถัดมา เห็นจะเป็นเรื่องน้ำ เค้าว่ากันว่าปอมชอบน้ำสะอาด
ซึ่งก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ ถ้าน้ำสะอาดปอมก็จะโตไว กินอาหารได้เรื่อยๆ

เรื่อง อุณหภูมิและอากาศ ก็สำคัญไม่แพ้กันกับเรื่องอื่นๆ ที่กล่าวมาข้างต้น
อุณหภูมิที่เหมาะสม ก็ราวๆ 28-30 องศา เห็นจะดีที่สุดสำหรับการเลี้ยงทั่วๆไป
อากาศก็หมายถึง ปริมาณออกซิเจนที่เหมาะสมสำหรับปลาปอม
ถ้าเลี้ยงรวมกับต้นไม้น้ำ การให้ปริมาณ co2 มาเกินไป ทำให้เป็นอุปสรรคกับปลาปอม

ข้อมูลอื่นๆ เกี่ยวกับปลาปอมปาดัวร์ติดตามได้ืที่
http://www.diamonddiscus.com/siamdiscusclub
davidyae ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/07/09, [22:29:42] »

มาตวงความรู้ขอบคุณมากมายครับ
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/07/09, [11:15:39] »

ขอบคุณมากเรยครับ
มาอ่านก่อนได้ ปอมมาเลี้ยงครับ [ปิ๊งๆๆ]
แต่จะได้มาหรือป่าวยังไม่รู้เรย ศึกษาไว้ก่อนไม่เสียหาย [เขิลลลล]
BuG-JaRaBeE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/08/09, [16:31:35] »

ใจผมอยากให้มันแคระไปเลยครับ แล้่วสี แบบเข้ม ๆ หน่อย แต่แก่แล้ว    จาได้ใส่ตู้นาโนได้นะครับ

สวยดีผมชอบ แต่ดันใหญ่ไปเนี่ยซิ
l3ankZeeD ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/08/09, [19:57:23] »

แหล่มบันทึกเข้าสมอง ขอบคุณมากครับ [เจ๋ง]
tumcoms ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/11/09, [02:24:17] »

.........ทำตรงกันข้ามกะวิธีที่เค้าบอกกันซิครับ  แคระแน่ [ แคระแกร็น ] hawaii

ว่าไปนั้น asspain
kv ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/11/09, [22:09:15] »

อยากเลี้ยงขึ้นมาเชียว Correct!
chacha007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/12/09, [19:10:04] »

[งง]คงเป็นเพราะเลือดชิด ต้องเอาปลาป่ามาผสมครับ
apisto_6433 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/12/09, [17:55:22] »

มาหาข้อมูลครับ  ไม่เคยเลี้ยงปอมมานานมากแล้ว  ตอนน้นไม่มีข้อมูลมากมายเหมือนตอนนี้ทำให้ได้ปลาที่ลักษณะไม่ดีมาเลี้ยง เลี้ยงอย่างไรก็ไม่ค่อยโต และเป็นโรคง่าย แต่ก็ยังชอบอยู่ และถ้าจะซื้อมาเลี้ยงน่าจะเป็นขนาด 4 เลยดีกว่า
vantasa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/02/10, [23:22:57] »

เข้ามาตักตวงความรู้  แล้วจะนำไปปฏิบัติ  แต่คงปฏิบัติได้ไม่หมด โดยเฉพาะเรื่องให้อาหาร  เช้ามาตีห้าครึ่ง ให้อาหาร   เย็นกลับบ้าน หกโมงเย็นถึงสองทุ่ม ให้อาหารอีกมื้อหนึ่ง  เป็น 2 มื้อต่อวัน  เท่านั้น
er152 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/03/10, [13:16:44] »

จากประสบการณ์ที่เลี้ยงปอมมานะครับเลี้ยงมาครับ ถ้าในตู้ปลามีปอมมากกว่า หนึ่งตัว สังเกตดีๆนะครับมันจะมีตัวนึงโดนข่มอยู่และตัวที่โดนข่มจะไม่โต ไม่ว่าคุณจะเลี้ยงกี่ตัวก็ตาม เช่น ถ้าเลี้ยง สามตัว จะมีตัวนึงโดนข่มแม้ว่าจะซื้อมาตัวที่เท่ากันก็ตามไม่รู้ทำไมมันแก้ไม่หายซะทีแล้วเวลาปอมฯมันข่มกันปอมตัวที่ข่มจะไล่ตัวที่มันข่มอยู่ตัวเดียวจะไมได้ทำอะไรเลยแม้แต่จะออกไปกินมันก็จะไล่ซึ่งอาจจะเป็นเพราะมันเป็นปลาที่อยู่ในตระกูลปลาหมอที่มีความหวงถิ่นสูงต่อปลาที่มันคิดว่าเป้นศัตรูมันมันจะไล่ตลอดจนปลาตัวที่ถูกไล่เครียดและไม่เจริญเติบโตหรือแกรนไปในที่สุด วิธีแก้คือให้เอาตัวที่ถูกข่มหรือถูกไล่ออกไปใส่อีกตู้นึงไว้แล้วไม่นานปลาตัวที่แกรนจะเจริญเติบโตเป้นปกติที่ทราบมาเพราะเลี้ยงปิมฯมาหลายรุ่นแล้วประมาณสิบกว่ารุ่นแล้วแล้วจะเป็นอาการอย่างนี้ทุกรุ่นที่เลี้ยงมารู้ตอนที่มีปอมฯรุ่นนึงที่เลี้ยงประมาณปี ๒๕๔๕ เกิดอาการเช่นเดียวกันโดยรุ่นนั้นเลี้ยงมา ๓ ปี มี ๖ ตัว ๕ ตัวโตขนาดฝ่ามือหมดแต่จะมีตัวนึงเป็นบลูไดมอนด์ ตัวประมาณใหญ่กว่าเหรียญ ๑๐ บาท นิดหน่อย แต่กินเก่งมากและโดนไล่อยู่ตลอดเวลา ต่อมาตัวที่เป็นจ่าฝูงตาย(ไอ้ตัวที่ชอบข่มตัวอื่นตาย หรือตัวที่ไล่ไอ้ตัวเล็กบ่อยๆ) ก็ไม่ได้เอาปลามาเพิ่มนะจากนั้นระยะเวลาไม่ถึงหกเดือนไอ้ตัวที่แกรนอ่ามานก็โตเท่าตัวอื่นๆเลย ตอนแรกก็แปลกใจนะ พอรุ่นหลังๆก็เลยลองเอาตัวที่เล็กที่สุดหรือตัวที่โดนไล่มากที่สุดออกไปไว้ตู้อื่นก็ไม่เจอปัญหาปลาแกรนอีกเลยไอ้ปลาที่เอาไปไว้ตู้อื่นก็โตปกติครับ
ปล.ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงปอมแล้วเพราะย้ายงานไปต่างจังหวัดบ่อย กำลังจะหัดเลี้ยงคิลลี่ฟิชครับ
Geodatis ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 19/04/10, [07:16:10] »

จากประสบการณ์ที่เลี้ยงปอมมานะครับเลี้ยงมาครับ ถ้าในตู้ปลามีปอมมากกว่า หนึ่งตัว สังเกตดีๆนะครับมันจะมีตัวนึงโดนข่มอยู่และตัวที่โดนข่มจะไม่โต ไม่ว่าคุณจะเลี้ยงกี่ตัวก็ตาม เช่น ถ้าเลี้ยง สามตัว จะมีตัวนึงโดนข่มแม้ว่าจะซื้อมาตัวที่เท่ากันก็ตามไม่รู้ทำไมมันแก้ไม่หายซะทีแล้วเวลาปอมฯมันข่มกันปอมตัวที่ข่มจะไล่ตัวที่มันข่มอยู่ตัวเดียวจะไมได้ทำอะไรเลยแม้แต่จะออกไปกินมันก็จะไล่ซึ่งอาจจะเป็นเพราะมันเป็นปลาที่อยู่ในตระกูลปลาหมอที่มีความหวงถิ่นสูงต่อปลาที่มันคิดว่าเป้นศัตรูมันมันจะไล่ตลอดจนปลาตัวที่ถูกไล่เครียดและไม่เจริญเติบโตหรือแกรนไปในที่สุด วิธีแก้คือให้เอาตัวที่ถูกข่มหรือถูกไล่ออกไปใส่อีกตู้นึงไว้แล้วไม่นานปลาตัวที่แกรนจะเจริญเติบโตเป้นปกติที่ทราบมาเพราะเลี้ยงปิมฯมาหลายรุ่นแล้วประมาณสิบกว่ารุ่นแล้วแล้วจะเป็นอาการอย่างนี้ทุกรุ่นที่เลี้ยงมารู้ตอนที่มีปอมฯรุ่นนึงที่เลี้ยงประมาณปี ๒๕๔๕ เกิดอาการเช่นเดียวกันโดยรุ่นนั้นเลี้ยงมา ๓ ปี มี ๖ ตัว ๕ ตัวโตขนาดฝ่ามือหมดแต่จะมีตัวนึงเป็นบลูไดมอนด์ ตัวประมาณใหญ่กว่าเหรียญ ๑๐ บาท นิดหน่อย แต่กินเก่งมากและโดนไล่อยู่ตลอดเวลา ต่อมาตัวที่เป็นจ่าฝูงตาย(ไอ้ตัวที่ชอบข่มตัวอื่นตาย หรือตัวที่ไล่ไอ้ตัวเล็กบ่อยๆ) ก็ไม่ได้เอาปลามาเพิ่มนะจากนั้นระยะเวลาไม่ถึงหกเดือนไอ้ตัวที่แกรนอ่ามานก็โตเท่าตัวอื่นๆเลย ตอนแรกก็แปลกใจนะ พอรุ่นหลังๆก็เลยลองเอาตัวที่เล็กที่สุดหรือตัวที่โดนไล่มากที่สุดออกไปไว้ตู้อื่นก็ไม่เจอปัญหาปลาแกรนอีกเลยไอ้ปลาที่เอาไปไว้ตู้อื่นก็โตปกติครับ
ปล.ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงปอมแล้วเพราะย้ายงานไปต่างจังหวัดบ่อย กำลังจะหัดเลี้ยงคิลลี่ฟิชครับ
ขอบคุณในความรู้ครับ   [เจ๋ง]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/08/10, [15:55:37] »

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว เคยเลี้ยงอยู่ 4 ปีเต็ม เลี้ยงแต่ปอมอย่างเดียวเลย ตอนนั้นเลี้ยงกับคุณพ่อค่ะ  ประมาณ 10 กว่าตู้ แต่ละตู้ประมาณ 5-10 ตัว เเล้วแต่ขนาดตู้นะ  จากประสพการณ์ที่เลี้ยงแล้วโตเร็วมากๆ  สุขภาพดี ตัวผ่องแบบปลาสุขภาพดีอ่ะ ที่ไหมทำคือ

1.ใช้น้ำจากเครื่องกรองคาร์บอน คือซื้อมาสำหรับกรองน้ำเลี้ยงปลาโดยเฉพาะ จะเป็นเหมือท่อ PVC เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 15 cm ข้างในใส่คาร์บอน น้ำจะไม่มีคลอรีนโดยสิ้นเชิง และไม่ต้องกลัวว่าจะมีสารเคมีอะไรปนเปื้อนมาจากน้ำประปา  ไหมซื้อร้านที่อยู่ติด ร.พ. หัวเฉียวนะคะ  คนขายเป็นอากงแก่มากๆ ที่โต๊ะแกมีนามบัตรฟาร์มปลาปอมเพียบบบบบ  [on_062]

2. เลี้ยงตู้โล่ง คือไม่ปูพื้นเลยนะคะ ในตู้มีแต่น้ำ กับหัวทรายหลายๆแบบ (สมัยนั้นบ้าหัวทรายหลายๆทรงอ่ะ)ตู้โล่งมันทำความสะอาดง่ายค่ะ  ขี้ปลงขี้ปลาเราดุดได้หมด ไม่มีเเหล่งเพาะเชื้อโรคค่ะ

3. กรองแบบไหนก้ได้ค่ะ ตอนนั้นใช้กรองข้าง กับกรองบนคุณพ่อ DIY เอง เน้นให้กรองขี้ปลาได้เยอะๆ ไยแก้วนี่เปลี่ยนใหม่ทุกวัน

4.(สำคัญที่สุด)ปอมชอบน้ำสะอาดมากๆ เปลี่ยนน้ำทุกวันค่ะ น้ำจากเครื่องกรองมันจะเหมือนน้ำฝนเลย หวานๆชุ่มคออ่ะ   ทุกๆวันไหมจะให้เค้ากินใส้เดือนฝอย(ที่ล้างอย่างดี) ตอนประมาณ 19.00 น  แล้วพอสัก 20.00 น ก้จะเริ่มเปลี่ยนน้ำค่ะ ขัดกระจก ดูดน้ำออก แล้วไล่น้ำด้วยค่ะ ทำไปจนครบทุกตู้ค่ะ

5. อาหารค่ะ สมัยนั้น(ประมาณ 10 ปีที่แล้ว) ไหมไ่ได้ใช้หัวใจหมู หรือ วัวนะคะ  ให้เค้ากินแค่ ใส้เดือนฝอย  ไข่กุ้ง แค่นั้นเลยค่ะ

6. ใส้เดือนฝอยที่เราซื้อมาเลี้ยงเพื่อให้ปลา เราก้ต้องดุเเลดีๆค่ะ  ล้างขี้ดินใต้กองใส้เดือน เช้า - เย็น เปลี่ยนน้ำทุกวัน  ใส่อ๊อกซิเจนให้แรงๆค่ะ ไม่งั้นมันเน่า ปลากินของไม่สดไม่ดีค่ะ

7. ต้องมีเวลานั่งดูปลาค่ะ   ตัวไหนกินไม่ทัน แยกออกมาเอามาเลี้ยงขุน  ตัวไหนไม่สบายเริ่มเอาตัวถูๆกับตู้ หรือตัวไหนเริ่มดำ ก้เเยกมารักษากันไป

8. รักษามาตราฐานให้ได้ตลอดค่ะ อย่าปล่อยปละละเลย คือเคยเปลี่ยน้ำสะดาดได้ยังไง ให้อาหารดียังไง อุณถูมิเท่าไหร่ ให้ทำไห้ได้เหมือนเดิม เพราะปอมมันไวต่อทุกอย่างอ่ะ  เลี้ยงไม่อยากแต่ต้องดูเเลเอาใจใส่เค้านิดนึงค่ะ

9.ควรมีตู้ปลาสำรอง พร้อมเลี้ยงหลายๆชุด  รวมถึงกระชอน ของปลาป่วยแยกต่างหากไปเลยค่ะ   สำหรับเวลาปลาไม่สบายแล้วแยกมารักษา  หรือเอามาไว้พักปลาเวลาที่พึ่งได้ปลามาใหม่  หรือ ตัวไหนโดนรังแก ก้เเยกมาเลี้ยงขุนให้โตแล้วค่อยเอาไปรวมค่ะ

10. อ่านค่ะ อ่านเยอะๆ คุยกับคนที่เลี้ยงเเล้วสำเร็จเยอะๆ ตอนนั้นไหมโชคดีที่สนิทกับพี่คนนึ่งที่เค้าเพาะปอมขายที่สวน จะมีปัญหาอะไร ใส่ยาอะไรพี่แกบอกหมด (แต่รู้สึกตอนนี้จะเลิกไปแล้วเพราะแกไปเพาะลูกปลาดุดส่งขายแทน)

11.อุปกรณ์เสริมมีให้พร้อมค่ะ ฮีตเตอร์ ยาขนานต่างๆ ไซริ้ง (เอาไว้วัดโดสยา) ปรอทวัดอุณภูมิ อย่าเวลาปลาป่อยต้องใส่ฮีตเตอร์อ่ะ ใส่ยา ก็เตรียมให้พร้อม จะได้รักษาทันการค่ะ

12. อุณภูมิค่ะ อันนี้สำคัญ ปอมไม่ชอบน้ำเย็น ถ้าเย็นสักอาทิตยืนึงนี่เอาเเล้ว เริ่มดำ 555 ถ้าเราไม่สนใจ ไม่ใส่ฮีตเตอร์ให้ ที่นี้ป่วยค่ะเหอๆ

13. ตัวของปลาค่ะ  เลือกปลาที่กินเก่ง สมบูรณ์ เพราะมันมีปลาบางตัวที่เค้าเหมือนเกิดมาไม่สมบูรณ์อ่ะ  กินไม่ค่อยเก่ง เลี้ยงไม่ค่อยโต  เราหาเจ้าที่ซื้อประจำค่ะ เพราะของมาลงปุ๊บเราเลือกก่อนเลย  หรือถ้าเป้นไปได้ ไปซื้อที่ฟร็ามเลยค่ะ  เราจะได้เห้นด้วยว่าพ่อแม่เค้าเป็นไง สวยมั้ย มันมีผลต่อลูกปลาค่ะ  แล้วจะได้เห็นด้วยว่าใน 1 ชุด ตัวไหนที่เป็นหัวปลา  หัวปลา คือปลาที่ใหญ่กว่าเพื่อนๆ และฟร์อมดีที่สุดในฟูง  เพราะปลาที่เป็นหัวปลามันจะกินเก่ง เเข็งแรง รับรองว่าโตไวโดยไม่ต้องให้อาหารเสริมมากค่ะ 

เท่าที่เคยทำมีแค่นี้นะคะ  แต่อย่าถามเรื่องป่วยแบบนี้ใส่ยาอะไรนะคะ ลืมโดสไปหมดแล้ว ตอนนั้นเลี้ยงตั้งแต่เรียน ม.2 อ่ะ T__T  เลิกเลี้ยงเพราะจะย้ายบ้าน  แล้วอิ่มตัวกับการเลี้ยง(จริงๆคือเหนื่ยอ่ะ  พี่เเกต้องเปลี่ยนน้ำทุกวัน เลยแจกจ่าย ไปหมดค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/10, [16:03:50] โดย ossca »
somchai_yhai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/08/10, [18:08:50] »

ขอบคุณมากครับ emb01
t2top ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 04/12/10, [16:26:38] »

แหล่มเลย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์