Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่พัดลมได้กี่ตัวต่อ 1 ตู้ ถึงจะได้ความเย็นสูงสุด  (อ่าน 43696 ครั้ง)
champ07 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 25/04/09, [08:25:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 16 นิ้ว เลี้ยงมอสอยู่ มีพัดลม dymax w7 กับ พัดลมกรงกระรอก ตัว 400- จากร้านพี่กบ (แต่ตัวนี้ไม่ค่อยแรง) คือที่ห้องผมกลางวันมันร้อนมาก 32-33 องศา ติดพัดลม 2 ตัว ลงมาประมาณ 29 องศา ถ้าติดเพิ่มอีกตัวจะได้ไหมครับ จะรู้ได้ไงว่าพัดลมมันเต็มที่หรือยัง  [งง]
Tags: ระบบควบคุมอุณหภูมิ 
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/04/09, [09:41:32] »

ตู้ผม 24 ใช้พัดลมตัวเดียวเองครับ แต่เป็นตัวใหญ่เลยหาซื้อได้ที่อมรนะครับ จาก 30 เหลือ 25 คงที่ไม่แกว่ง
ราศี 12 ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/04/09, [09:43:06] »

ตู้ผม 24 ใช้พัดลมตัวเดียวเองครับ แต่เป็นตัวใหญ่เลยหาซื้อได้ที่อมรนะครับ จาก 30 เหลือ 25 คงที่ไม่แกว่ง
n032 พี่พอจะมีรูปมะครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/04/09, [09:48:08] »

ประมาณอันนี้อะครับบ  [เย้ะ]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/04/09, [10:09:13] »

30 เหลือ 25 เลยเหรอ 30 นี่อุณหภูมิน้ำหรืออุณหภูมิห้องน่ะ

ตอบ จขกท. เพิ่มพัดลมมากตัวก็ไม่ใช่ว่าจะลดลงได้ตามลำดับนะ
มันจะมีอยู่จุดนึงที่ลงได้แค่นั้น พอเพิ่มเข้าไปอีกก็จะทำให้น้ำระเหยมากขึ้นเท่านั้น ต้องลองดู
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/04/09, [10:11:37] »

30 เหลือ 25 เลยเหรอ 30 นี่อุณหภูมิน้ำหรืออุณหภูมิห้องน่ะ

ตอบ จขกท. เพิ่มพัดลมมากตัวก็ไม่ใช่ว่าจะลดลงได้ตามลำดับนะ
มันจะมีอยู่จุดนึงที่ลงได้แค่นั้น พอเพิ่มเข้าไปอีกก็จะทำให้น้ำระเหยมากขึ้นเท่านั้น ต้องลองดู

30 นี่คืออุณภูมิในตู้นะครับ จาก 30 เหลือ 25 ผมก็ยังงงเลยว่าทำไมลดเยอะจัง สงสัยพัดลมแรงได้ใจ
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/04/09, [10:14:46] »

ตอนนี้ตู้ 48 ที่บ้านหน้าร้อนแบบนี้ตอนไฟปิดเปิด1ตัวแต่ตอนไฟเปิดเปิด3ตัวครับ อุณหภูมิอยู่ที่26-27องศาครับ แต่ก็ต้องเติมน้ำทุกวันเหมือนกันครับ
peezaar ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/04/09, [10:17:02] »

เอ  ตำแหน่งการติดตั้งพัดลมและที่วัดอุณหภูมิบริเวณไหนเหรอครับ

น่าสนใจจริงๆ  ลดลงถึง 5 C
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/04/09, [10:18:33] »

เอ  ตำแหน่งการติดตั้งพัดลมและที่วัดอุณหภูมิบริเวณไหนเหรอครับ

น่าสนใจจริงๆ  ลดลงถึง 5 C

ของผมติดเทอร์โมมิเตอร์ไว้ด้านขวาของตู้ ส่วนพัดลมผมติดไว้ด้านซ้ายของตู้นะครับ คนละที่กันเลยที่ติดแบบนี้เพราะว่าจะได้อุณภูมิที่แท้จริงออกมา เพราะถ้าติดตรงพัดลมมันก็ต้องเย็นอยู่แล้ว  hawaii
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/04/09, [10:39:13] »

ของผมติดเทอร์โมมิเตอร์ไว้ด้านขวาของตู้ ส่วนพัดลมผมติดไว้ด้านซ้ายของตู้นะครับ คนละที่กันเลยที่ติดแบบนี้เพราะว่าจะได้อุณภูมิที่แท้จริงออกมา เพราะถ้าติดตรงพัดลมมันก็ต้องเย็นอยู่แล้ว  hawaii
อยา่งนี่มันต้องโชว์การติดพัดลมหน่อยแล้วครับ ลดได้ไง 5 องศา  dea02
เสียงพัดลมดังมั้ยครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/04/09, [10:43:13] »

Correct!

จิงด้วยครับ เพราะที่ห้องผมร้อนมาก อยู่ชั้นบนรับแดดกลางวันงี้ร้อนชิ...เลย mad1 mad1

ขอดูหน่อยน้า ได้โปรด........

suicide suicide
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/04/09, [10:44:25] »

อยา่งนี่มันต้องโชว์การติดพัดลมหน่อยแล้วครับ ลดได้ไง 5 องศา  dea02
เสียงพัดลมดังมั้ยครับ

เสียงดังเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่ถึงกับดังจนลำคาญหรือทนไม่ได้ เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ  ขอเวลาไปหม่ำข้าวก่อนนะครับ [เจ๋ง]
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/04/09, [10:53:01] »

การลดอุณหภูมิของตู้ครับ ภาค1

-ต้องเข้าใจว่า ติดพัดลมไปแล้วทำไมน้ำถึงเย็น

สิ่งที่ทำให้น้ำในตู้ปลา เย็น คือการระเหยของน้ำครับ ที่อุณหภูมิห้องน้ำสามารถระเหยได้

-ปัจจัยสำคัญที่ทำให้น้ำเกิดการระเหยที่อุณหภูมิห้อง
 ความชื้นในอากาศ ยิ่งความชื้นในอากาศต่ำ น้ำยิ่งระเหยดี น้ำจะระเหยที่บริเวณผิวหน้าที่สัมผัสอากาศครับ เมื่อน้ำระเหยออกมาแล้ว ความชื้นบริเวณผิวน้ำจะสูงขึ้น
 ทำให้น้ำระเหยยากขึ้น

เราจึงติดพัดลม เพื่อพัดความชื้นบริเวณผิวน้ำออกไปครับ (ออกไปไหนไม่รู้เหมือนกัน) จะทำให้น้ำสามารถระเหยได้ดีขึ้น

-น้ำระเหย ทำไมทำให้น้ำเย็น
 น้ำจะระเหยได้ ต้องอาศัยพลังงานจำนวนหนึ่ง ในที่นี้ก็คือพลังงานความร้อนนั้นเอง
 ระบบทุกระบบ จะพยายามปรับตัวเองให้อยู่ในสภาวะสมดุลย์
 เมื่อความชื้นบริเวณผิวน้ำต่ำแล้ว อากาศจะพยายามดึงน้ำบริเวณใกล้ๆ เพื่อเพิ่มความชื้นให้สมดุลย์
 น้ำที่ผิวน้ำ จะดูดความร้อนจากน้ำในตู้ เพื่อเพิ่มพลังให้ตัวเอง ให้สามารถระเหยออกไปได้
 เมื่อน้ำในตู้โดนดูดพลังงานความร้อนออกไป มันจึงเย็น

จากที่กล่าวมา การติดพัดลมลดอุณหภูมิน้ำที่ดีที่สุด คือการติดตั้ง ให้ลมจากพัดลมพัดได้ครอบคลุมพื้นที่ของผิวน้ำให้มากที่สุด
อยากจะติดกันให้พลิกเพลงขนาดไหน ตามใจเลยครับ  Correct!

mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/04/09, [11:20:38] »

การลดอุณหภูมิของตู้ครับ ภาค2

ขอต่ออีก1ภาคนะครับ

-ทำไมบางคนติดพัดลมไปแล้ว เย็นโคตรๆ แล้วทำไมของเราไม่เย็นเหมือนของเค้าฟ่ะ

อันนี้ขึ้นอยู่กับสภาวะแวดล้อมของแต่ละคนครับ
 บางคนตั้งตู้ปลาไว้ในห้องเล็กๆ บางคนห้องใหญ่ ห้องยิ่งเล็ก ความชื้นในอากาศยิ่งสูงไว อุณหภูมิยิ่งลดได้ยาก
 บางคน ห้องปิดตลอด หน้าต่าง ประตู แทบไม่ได้เปิดเลย ความชื้นสะสมไม่ได้ระบายออกไปไหน อุณหภูมิลดได้ยาก
 ห้องบางคนติดแอร์ พอเปิดแอร์แล้ว แอร์มันจะดูดความชื้นออกไป อุณหภูมิก็จะลดได้ง่าย แถมแอร์เย็นอีก แบบนี้เรียกเย็น2ต่อ

อีกสาเหตุหนึ่งก็คือ การถ่ายเทความร้อนครับ
ที่บอกไว้ในภาค1ครับ
ระบบทุกระบบ จะพยายามปรับตัวเองให้อยู่ในสภาวะสมดุลย์
ก่อนหน้านี้คือระบบความชื้น แต่ตอนนี้เป็นระบบความร้อนครับ
เมื่อน้ำในตู้ปลาเย็น แต่อากาศข้างนอกไม่เย็นเหมือนในตู้ปลา ความร้อนจากอากาศจะไหลเข้าไปในตู้ครับ
ปัจจัยที่ทำให้ความร้อนไหลเข้าไปในตู้
ยิ่งอุณหภูมิของน้ำ กับ อากาศ ยิ่งต่างกันมากเท่าไหร่ ความร้อนยิ่งไหลเข้าไปง่ายครับ
ความหนาของตู้ก็มีส่วนครับ ยิ่งกระจกหนาๆความร้อนยิ่งเข้าไปยากครับ 2หุน กับ 3หุน ต่างกันเห็น (จะมีใครใช้กระจก3หุนไหมนิ)
พื้นที่ถ่ายเทความร้อนครับ ตู้ยิ่งสูง ความร้อนยิ่งไหลเข้าไปง่ายกว่าตู้เตี้ยๆ

และวิธีหนึ่งที่พอจะทำให้การลดอุณหภูมิของตู้ เป็นไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ ก็คือการกันให้ความร้อนไหลเข้าไปในตู้ครับ
ง่ายๆเลยครับ ด้านหลังตู้ที่ไม่ได้ใช้ (ตู้ใครตั้งกลางบ้านอด)
ใครจะติดรูปวิว ใครจะเอาอะไรมาติดก็ติดไปเลยครับ ตามสะดวก จากนั้นหาแผ่นโฟมมาติดไว้ครับ ยิ่งหนายิ่งดี จะทำให้ความร้อนไหลเข้ามาได้น้อยลงครับ
ตู้มี4ด้าน ติดไป1ด้าน ก็ลดไปได้ 1ใน4แล้วครับ ใครจะติดมันทั้ง4ด้านก็ไม่ว่ากัน
วิธีนี้สำหรับห้องที่ร้อนๆนะครับ ถ้าห้องไหนเปิดแอร์เย็นหยั่งกะขั้วโลกเหนือ ก็ไม่ต้องติดครับ เดี๋ยวความร้อนจากในตู้จะไหลออกมาลำบาก

อาเมน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/09, [18:11:21] โดย mojinako »
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/04/09, [11:44:52] »

เอารูปมาให้ดูแล้วนะครับ พัดลมที่เห็นไปซื้อที่อมรมาครับ มาต่อสายไฟเอาเองครับ

ส่วนอันนี้ก็บริเวณที่ตั้งตู้นะครับ

อันนี้ก็ด้านบน

น้ำกระเพี่อมเลยครับ แรงได้ใจแต่ต้องเติมน้ำตลอดหายไปอย่างรวดเร็ว คิคิ

[เย้ะ]

clubwolf ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/04/09, [11:53:58] »

dea02โอว~~~~แม่เจ้าต้องติดแผ่นโฟม ไอดำๆนั้นโฟมป่ะครับ
แล้วด้านหลังที่เป็นกำแพงมีส่วนช่วยไหมครับ(ด้านหลังผมเป็นไม้)
หรือต้องโฟมอย่างเดียวครับ

ขอเลื่อยเป็นการสดุดีครับ die1 die1 die1 die1 die1 die1 die1 die1 die1
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/04/09, [11:55:03] »

รบกวนวัดกลางๆตู้ได้ไหมครับ

หรือไม่ก้อลองปิดอ๊อกซิเจน

แต่ที่เห็นพัดลมพัดกลางดูผมคงต้องไปปรับของผมซะแล้ว

อันนี้น่าจะมีส่วน  เพราะของผมอยู่ด้านข้าง

รบกวนแค่นี้ล่ะครับ

ขอแค่ผลพอครับ โอ-เน-ไง-ชิ-มัท

+ ตู้สวยครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/04/09, [11:58:57] »

รบกวนวัดกลางๆตู้ได้ไหมครับ

หรือไม่ก้อลองปิดอ๊อกซิเจน

แต่ที่เห็นพัดลมพัดกลางดูผมคงต้องไปปรับของผมซะแล้ว

อันนี้น่าจะมีส่วน  เพราะของผมอยู่ด้านข้าง

รบกวนแค่นี้ล่ะครับ

ขอแค่ผลพอครับ โอ-เน-ไง-ชิ-มัท

+ ตู้สวยครับ

เดี๋ยวลองวัดกลางตู้ให้นะครับ ย้ายเทอร์โมมิเตอร์สัก 10 นาทีเดี๋ยวจะมาบอกนะครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 25/04/09, [12:01:24] »

ผมว่ามันเย็นเพราะออกซิเจนด้วยครับ
เด๋วตู้ปลาแพะผมก็จะใส่ออกเหมือนกัน ต้นไม้ช่างมันแระ
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/04/09, [12:20:13] »

ย้ายมากลางตู้แล้วนะครับ อุณภูมิก็อยู่ที่ 25 เหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/04/09, [12:28:00] »

dea02

สุดยอดเล้ย เด๋วเย็นนี้ต้องจัดการตามคุณ ณ ใชเหมี่ยง บ้างแล้ว

สังคมเราคงสูงขึ้นอีกเยอะถ้ามีคนแบคุณ  Correct!

Clubaquaplant จงเจริญ
-R๐acH- ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/04/09, [13:41:03] »

ผมติดตัวเดียว ตู้ 24" จาก 33 ลดมาเหลือ 29 เองคับ

แล้วพัดลมยิ่งขนานกับผิวน้ำมากเท่าไรยิ่งเย็นใช่มั้ยคับ? [งง] [งง]
_Kong_ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/04/09, [13:57:58] »

เอารูปมาให้ดูแล้วนะครับ พัดลมที่เห็นไปซื้อที่อมรมาครับ มาต่อสายไฟเอาเองครับ

ส่วนอันนี้ก็บริเวณที่ตั้งตู้นะครับ

รบกวนด้วยครับ  พื้นที่ในห้องนั้น อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/04/09, [14:46:09] »

ผมว่าประเด็นอยู่ที่ไฟที่ใช้ไม่เยอะครับ ดูๆเหมือนจะใช้ไฟหลอดเดียวรึเปล่า
เพราะส่วนใหญ่เราจะอัดไฟกันเยอะ อย่างตู้ 24 ผมนี่ใช้ไฟ 18W*3
เวลาเอามือไปข้างใต้ไฟสักพักยังรู้สึกไหม้ๆเลย นี่ขนาดไฟน้อยนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: 26/04/09, [19:58:30] »

รบกวนด้วยครับ  พื้นที่ในห้องนั้น อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ

อุณภูมิในห้องอยู่ที่ประมาณ 34-35 องศาครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/04/09, [20:02:37] »

ผมว่าประเด็นอยู่ที่ไฟที่ใช้ไม่เยอะครับ ดูๆเหมือนจะใช้ไฟหลอดเดียวรึเปล่า
เพราะส่วนใหญ่เราจะอัดไฟกันเยอะ อย่างตู้ 24 ผมนี่ใช้ไฟ 18W*3
เวลาเอามือไปข้างใต้ไฟสักพักยังรู้สึกไหม้ๆเลย นี่ขนาดไฟน้อยนะ

มันก็อาจจะมีส่วนที่ใช้ไฟน้อยอุณภูมิโดยเฉลี่ยมันเลยน้อยกว่าตู้ถ้าที่ใช้ไฟเยอะ แต่มันก็แปลกเพราะตอนที่ผมไม่ติดพัดลมอุณภูมิตกอยู่ที่ประมาณ 30 แต่พอหลังติดมันเหลือ 25 นะสิครับ ประเด็นคือมันลงไป 5 นะครับผมก็ งง เหมือนกันว่าทำไมลงเยอะแต่ก็ดี อิอิ  [เย้ะ]
~oปริศนาปลาทองo~ ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 27/04/09, [00:32:00] »

sho01 ลดลงขนาดนั้นต่อไป คนคงจะหันมาติดพัดลมกันเยอะขึ้นแล้ว ชิลเลอร์อาจจะราคาตก (ฝันกลางดึก)  emb01
แต่น่าลองบ้างตอนนี้ตู้ 30 กำลังคิดอยู่เลยจะใส่พัดลมแบบไหนดี ก้นหอย/แบบทั่วๆไปดี  [งง]
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 27/04/09, [01:29:11] »

ถ้าลดได้ขนาดนี้สุดยอดเลยครับ

กำลังคิดว่ามันมีส่วนประกอบอื่นๆ ด้วยรึป่าว เช่นอากาศในห้องนั้นถ่ายเทสะดวก

ไม่ทราบว่าพัดลมทั้งชุดรวมอุปกรณ์แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 27/04/09, [09:25:50] »

แจ่มเป็ด  emb01 เค้าลดได้ตอนนี้ก้อสัก 27-28 นั้นละ deepkiss
ตะไคร่น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 27/04/09, [09:57:14] »

เมื่อวานก่อน สุโขทัย อุณหภูมิสูงสุดถึง 41 องศา  แล้วดันอยู่พิดโลกใกล้กับสุโขทัยนิดเดียวเอง อากาศร้อนเหนือคำบรรยาย   asspain

ที่บ้านลดลงมาได้ 1 องศาก็หรูแล้วล่ะครับ  ร้อนจะบ้าตาย   surrender
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์