Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: -= เห็นเค้าโชว์เลยอยากโชว์มั้ง ^^" กับตู้เปิดซิง ตู้แรกในชีวิตครับ =-  (อ่าน 8307 ครั้ง)
=ChAmPkIdS= ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/04/09, [22:35:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

-= เห็นเค้าโชว์เลยอยากโชว์มั้ง ^^" กับตู้เปิดซิง ตู้แรกในชีวิตครับ =-

เพิ่งจะหลงเสน่ห์เรดบี มาได้ 1 เดือน จากไม่รู้อะไรเลย จนตัดสินใจตั้งตู้ Redbee ตู้แรกในชีวิตครับ
 [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]

ตู้ 24" x 12" x 15"  มุมโค้ง
กรองนอก    : Atman CF-1200
วัสดุกรอง    : Dazs + Power Home + Bio-Rio + ถ่านไม้ไผ่
Chiller        : Hailea - 150A
ไฟ            : HOPAR PL55W
ดิน            : Gex-แดง + พัมมิส
อื่น ๆ         : จุลีนทรีน์น้ำ+Vitamin+แร่หิน ร้านพี่กบ, Powder Choice, Gray-White Stone

พืชน้ำ
 - มอสบอล
 - รากดำใบแคบ
 - โบบิลทิส
 - เทปเกลียว
 - บาซิลเลี่ยนมอส
 - ริกเซียแคระ

ขอขอบคุณ
พี่กบ, คุณ PuLP, คุณ @ndy, พี่ Bintora Kenta, พี่ tao Bkk, พี่ zamejima ,พี่เอ Atlantis, พี่ gale
สำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับผม

รูปตู้ครับ

อันนี้สมาชิกในตู้ครับ

หมดแล้วครับ
ยินดีรับคำติชม และข้อแนะนำครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/09, [20:14:59] โดย -=ChAmPkIdS=- »
a R - T o r N ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/09, [22:41:16] »

รูปชัด กุ้งน่ารักดี ชอบๆ deepkiss
♥SuN○KunG♥ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/09, [22:52:41] »

จัดตู้สวยมากครับ+ไปเลย [เย้ะ] ขอโทดนะครับไม่ทราบว่าตู้มุมโค้งไซด์นี้พี่ซื้อมาจากไหนหรอผมหาไซด์นี้มค่อยมีเลย
0llpopll0 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/04/09, [23:00:25] »

จัดตู้สวยมากครับ+ไปเลย [เย้ะ] ขอโทดนะครับไม่ทราบว่าตู้มุมโค้งไซด์นี้พี่ซื้อมาจากไหนหรอผมหาไซด์นี้มค่อยมีเลย

ขอมาตอบนะครับ เมื่อวันเสาร์เห็นมีอยู่ที่แอตแลนติสครับ หรือร้านพี่กบก็น่าจะมีนะครับ เห็นเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจว่ามุมโค้งมั้ยนะครับลองถามดูครับ

ปล ตู้สวยน้ำใสมากครับ อนาคตมีแผนเอาเกรดสูงมาลงด้วยมั้ยครับ  [เขิลลลล] สุดท้าย ลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/09, [23:17:13] โดย 0llpopll0 »
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/04/09, [23:31:56] »

รูปชัด กุ้งน่ารักดี ชอบๆ deepkiss

ขอบคุณครับ hawaii hawaii hawaii

ผมซื้อมือสองมาจากในเวปเนี่ยอะครับ 600 บาท
เคยเห็นขายอยู่ที่ร้านพี่กบ กับ Atlantis อย่างที่คุณ 0llpopll0 บอกน่ะครับ แต่จะลึกกว่านี้อะครับ

[เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]

ขอมาตอบนะครับ เมื่อวันเสาร์เห็นมีอยู่ที่แอตแลนติสครับ หรือร้านพี่กบก็น่าจะมีนะครับ เห็นเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจว่ามุมโค้งมั้ยนะครับลองถามดูครับ

ปล ตู้สวยน้ำใสมากครับ อนาคตมีแผนเอาเกรดสูงมาลงด้วยมั้ยครับ  [เขิลลลล] สุดท้าย ลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมืองครับ

ขอบคุณครับ
อนาคตคงเอาเกรดสูงมาลงแน่นอนครับ ตอนนี้ลงไทเกอร์กะวีไปก่อน
เนี่องจากใจร้อนรันน้ำไป 1 อาทิตย์เอง 
n032 n032 n032
แต่ตอนนี้ 3 อาทิตแล้วครับ
 hah1 hah1 hah1
อินดี้ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/04/09, [11:52:03] »

น้ำใสดีครับ
กุ้งดูแข็งแรงดีอ่ะ รันน้ำสามทิตย์เองหรอ  [เจ๋ง]
BANKKO ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/04/09, [15:21:00] »

น้ำใสจริงๆ กุ้งสวยถ่ายรูปสวยด้วย [เย้ะ]
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/04/09, [15:24:52] »

dea02  [เจ๋ง] โอ๋ววว ตู้สวย น้ำใสมากเลย ดิน Gex มันแจ่มจริงๆ

ถ่ายรูปชัดมากๆๆ เลย กล้อง G5 ป่ะครับ เดี๋ยวเก็บเงินไปถอย G10 บ้างดีกว่า  emb01

ฝากคำถามหน่อยครับ กรองฟองน้ำด้านขวานี่ ทำไมไม่เอาหัวปล่อยอ็อคลงมาไว้ใต้น้ำอ่าครับ?

แล้วค่า PH อยู่ประมาณเท่าไรครับ สำหรับดิน Gex อยากทราบๆ

แล้วเม็ดขาวๆ ที่อยู่ตามตู้ เล็กๆ นี่ คืออะไรอ่ะครับ

[ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับ เรื่องกรองฟองน้ำเนื่องจากกลัวน้องกุ้งมุดเข้าไปในท่อน่ะครับเลยเอาไว้เหนือน้ำเท่านั้นเองครับ
PH ตอนนี้อยู่ที่ =6.5 ไนเตรท =0 ครับ ส่วนเม็ดขาว ๆ นั้นเป็นหินพัมพิสครับ สาเหตุจากไม่รู้วิธีเทน้ำตอนตั้งตู้น่ะครับ
เทน้ำลงไปตรง ๆ ที่ดินเลย เจ้าพัมมิสมันเลยโผล่ขึ้นมาน่ะครับ
 asspain asspain asspain

ส่วนเรื่องกล้องก็ G5 ครับ ว่าแต่รู้ได้ไงอะครับ ว่าใช้ G5 ดูลายละเอียดยังไงอะ
[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]

น้ำใสดีครับ
กุ้งดูแข็งแรงดีอ่ะ รันน้ำสามทิตย์เองหรอ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
ตอนลงน้องกุ้งรันไป 1 อาทิตเองครับด้วยความใจร้อน hide1
กลัวตายเหมือกันครับ แต่ตอนนี้ผ่านมา 3 อาทิตแล้วครับ
 [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]

น้ำใสจริงๆ กุ้งสวยถ่ายรูปสวยด้วย [เย้ะ]

ขอบคุณครับ
 ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/09, [15:29:28] โดย -=ChAmPkIdS=- »
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/04/09, [16:16:16] »

ตู้สวยมากค่าา น้ำก็ใสมากๆเลยด้วยอ่ะ
ว่าแต่ว่า
ตู้ 24" x 12" x 15"  มุมโค้ง หาได้ยังไงง่ะ เดินหาหลายรอบมากๆ เจอแต่ size นี้แต่มุมไม่โค้งง สรุปว่าเราไปซื้อแบบมุมไม่โค้งมาซะงั้นนน
ราคาน่าสนใจด้วยอ่ะ 600เอง  036

ปล. กุ้งก็สวยอ่ะค่าาา

2.0.2. ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/04/09, [16:22:45] »

น้ำใสจังคับ กุ้งดูมีความสุขดีจัง
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/04/09, [16:42:13] »

ตู้สวยมากค่าา น้ำก็ใสมากๆเลยด้วยอ่ะ
ว่าแต่ว่า
ตู้ 24" x 12" x 15"  มุมโค้ง หาได้ยังไงง่ะ เดินหาหลายรอบมากๆ เจอแต่ size นี้แต่มุมไม่โค้งง สรุปว่าเราไปซื้อแบบมุมไม่โค้งมาซะงั้นนน
ราคาน่าสนใจด้วยอ่ะ 600เอง  036

ร้านไหนหรอครับ600เอง
P0R ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/04/09, [19:26:21] »

ตู้สวย ขอนสวย น้ำใสมากเลยครับ [เจ๋ง]
กำลังจะตั้งตู้เหมือนกัน สอบถามหน่อยนะครับ Powder Choice มันคืออะไรหรือครับ
แล้วgray stoneซื้อร้านไหนอะครับ แพงป่าว  เคยไปถามร้านพี่กบเดือนก่อนเขาบอกว่าหมด
Maniac ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/04/09, [19:35:49] »

สวยค่ะ กุ้งก็สวย ตู้ก็น่ารักดี (ชอบมอสบอลจัง) +1 ค่ะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/04/09, [19:41:21] »

ตู้สวย ขอนสวย น้ำใสมากเลยครับ [เจ๋ง]
กำลังจะตั้งตู้เหมือนกัน สอบถามหน่อยนะครับ Powder Choice มันคืออะไรหรือครับ
แล้วgray stoneซื้อร้านไหนอะครับ แพงป่าว  เคยไปถามร้านพี่กบเดือนก่อนเขาบอกว่าหมด
กำลังจะงอกตู้เหมือนผมเลย555 เด๋วเราเอามาอวดกันนะครับพี่ lau01
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/04/09, [20:31:23] »

ว่าแต่ว่า

ร้านไหนหรอครับ600เอง

ขอบคุณครับ
พอดีตู้ใบนี้ซื้อมือสองจากในเวปเนี่ยแหละครับ เลยได้ราคานี้  ส่วนราคาเต็มน่าจะพันกว่า ๆ น่ะครับ
 hawaii hawaii hawaii

น้ำใสจังคับ กุ้งดูมีความสุขดีจัง

ขอบคุณครับ

ผม save รูปมาแล้วกด Get Info ใน Mac อ่ะครับ

กรองฟองน้ำกุ้งไม่น่าเดินสวนทางอ็อกซิเจน + น้ำเข้าไปไหวนะครับ (นอกจากตอนปิดอ็อค  die1)

ส่วนพัมมิส น่าจะเก็บออกนะครับ แหล่มเลย น้ำใสๆ เห็นแล้วอยากลองดิน Gex บ้างเลย

อ๋อ.. ครับผม สงสัยเด๋วต้องเก็บกวาดพัมมิสขาวในตู้สักหน่อยละ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
 deepkiss deepkiss deepkiss

เท่าที่ทราบมามันคือแร่ธาตุ (คลาย ๆ white stone) ผสมกับจุลลินทรีย์บางชนิดที่จำเป็นต่อกุ้ง และทำให้น้ำใสน่ะครับ
ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้มาตอบให้อีกทีนะครับ ส่วน Gray stone ผมขอแบ่งซื้อมาจากคุณ @ndy แล้วก็ซื้อที่ร้าน Atlantis ครับ
ส่วนที่ร้านพี่กบก็จะมีแร่หินคัลไซร์ กับดิทิไมค์ ซึ่งจะคลาย ๆ กันน่ะครับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

สวยค่ะ กุ้งก็สวย ตู้ก็น่ารักดี (ชอบมอสบอลจัง) +1 ค่ะ

ขอบคุณครับ อิอิ ไว้ถ้ามันออกลูกเพิ่มจะแถมให้ลูกนึงนะครับ 555+
+1 คืนให้ครับ
 [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/09, [20:34:44] โดย -=ChAmPkIdS=- »
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/04/09, [21:27:20] »

Powder Choice  ใส่ไงอะครับ   5555+   ทุกวันปะครับวันละช้อน   ดรยลงไปเลยใช่มะ [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #16 เมื่อ: 21/04/09, [20:16:16] »

Powder Choice  ใส่ไงอะครับ   5555+   ทุกวันปะครับวันละช้อน   ดรยลงไปเลยใช่มะ [ปิ๊งๆๆ]
ผมใช่ตอนรันน้ำ 1/3 ของซองโปรยรองพื้นแล้วทับด้วยดินน่ะครับ
แล้วก็พอลงกุ้งก็ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ (เปลี่ยนอาทิตละครับ) แต่ตอนซื้อมาพี่เอ atlantis บอกว่าหลังลงกุ้งก็เติมทุก ๆ 10 วันครับ
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/04/09, [20:39:13] »

เยี่ยมเลยครับ เป็นอีกคนที่เตรียมตัวดีมาก จัดตู้สวยดีด้วย ไม่มากไม่น้อยจนเกินไปเหมาะกับเรดบีดี  [เจ๋ง]
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/04/09, [22:07:50] »

สวยมากครับ แนะนำให้ลองปรับเปลี่ยนเลย์เอาท์อีกนิดหน่อย รับรองสวยขึ้นอีกจมเลยครับ

+1 ให้เลยในความสวยงาม ขอให้น้องกุ้งแข็งแรงนะครับ   [เย้ะ]  [เย้ะ]

ไว้ผมตั้งตู้แล้วจะเอามาโชว์ให้ดูบ้างนะ ตอนนี้รอตู้อยู่ครับ   emb01  emb01
zamejima ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/04/09, [22:18:11] »

น้ำใสมากมายเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ]
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/04/09, [22:42:59] »

กุ้งสวยๆ ชอบๆ น้ำใสเตรียมตัวได้ดี+1ไป
NoOny ^^ ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/04/09, [21:18:48] »

สวยมักมัก lau01
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/04/09, [23:14:16] »

เยี่ยมเลยครับ เป็นอีกคนที่เตรียมตัวดีมาก จัดตู้สวยดีด้วย ไม่มากไม่น้อยจนเกินไปเหมาะกับเรดบีดี  [เจ๋ง]
กุ้งสวยๆ ชอบๆ น้ำใสเตรียมตัวได้ดี+1ไป
สวยมักมัก lau01

ขอบคุณครับ ก็ได้คำแนะนำจาดเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้ทั้งนั้นแหละครับ
 deepkiss deepkiss deepkiss

สวยมากครับ แนะนำให้ลองปรับเปลี่ยนเลย์เอาท์อีกนิดหน่อย รับรองสวยขึ้นอีกจมเลยครับ

+1 ให้เลยในความสวยงาม ขอให้น้องกุ้งแข็งแรงนะครับ   [เย้ะ]  [เย้ะ]

ไว้ผมตั้งตู้แล้วจะเอามาโชว์ให้ดูบ้างนะ ตอนนี้รอตู้อยู่ครับ   emb01  emb01

เรื่องปรับ layout มีอะไรแนะนำไหมครับตอนนี้ไม่รู้จาย้ายอะไรละ เหอๆ.. ตันครับ
ถ้ามีอะไรแนะนำก็ยินดีเลยนะครับ

ปล. ได้ตู้เมื่อไหร่อย่าลืมมาโชว์ให้ดูกันนะครับ

น้ำใสมากมายเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ]
ขอบคุณครับ

ปล. คุ้น ๆ เรดบีกะแบล๊กบีป่าวครับพี่โต เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/04/09, [23:16:19] โดย -=ChAmPkIdS=- »
@ndy ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/04/09, [08:59:22] »

สวยถูกใจจัง  [เจ๋ง]  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 27/04/09, [20:44:23] »

สวยถูกใจจัง  [เจ๋ง]  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

แหมก็ได้ไทเกอร์สวย ๆ มาจากคุณนัทแหละครับตู้เลยดูดี เหอๆ
ว่าแต่วันอาทิตนี้อาจจะเข้าไปรับของฮิโนมาเลี้ยงสักหน่อยนะครับ
ไม่ทราบว่าสะดวกเปล่าครับ

idea1 idea1 idea1
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/04/09, [22:29:44] »

ตู้กุ้งน่าอยู่จิงๆ

ระวังหินก้อนทางขวาตู้ หล่นทับกุ้งหน่า  suicide

pulp ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/04/09, [14:22:37] »

เยี่ยยม เลยคับ

ต่อจากนี้ ก้อรอลูกกุ้ง อย่างเดียวเลย

ชอบ ไทเกอร์ ขาแดง   [เจ๋ง]

+ ให้คับ
FedExz ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/04/09, [22:26:53] »

สวยมั่ก  lau01

+ ไป ๆ
a ma zoon ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/04/09, [03:16:58] »

ติดชิลเลอร์ไหมครับเนี้ย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์