Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสำรวจข้อมูลนิดนึงนะครับ  (อ่าน 2311 ครั้ง)
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 18/04/09, [12:44:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามข้อมูลเกี่ยวกับวัสดุกรองที่ใช้กัน และดินที่ปูพื้นหน่อยนะครับ

กำลังทำตู้อยู่อะครับ เลยอยากจะขอเก็บขอมูลซักนิดนึง ยังไงรบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

ตู้ที่คิดว่าจะทำขนาด 24*18*18 กรอง 3338 (อาจจะพ่วง 2 ตัว เพราะ มีตัวเสียอยู่ 1ตัว )

มิเดียที่สนใจอยู่ ไม่นับ power house นะครับ งบไม่ถึง

azoo bio glass

azoo Quartz Ball  อาจจะใส่ได้ไม่เต็ม

พัมมิสจม  หรือมีตัวอื่นก็แนะนำหน่อยนะครับ

ส่วนดินส่วนตัวคิดว่าจะใช้ gex ไม่ก็ ada เม็ดธรรมดา

ยังไงรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/09, [13:06:17] »

ขอถามข้อมูลเกี่ยวกับวัสดุกรองที่ใช้กัน และดินที่ปูพื้นหน่อยนะครับ

กำลังทำตู้อยู่อะครับ เลยอยากจะขอเก็บขอมูลซักนิดนึง ยังไงรบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

ตู้ที่คิดว่าจะทำขนาด 24*18*18 กรอง 3338 (อาจจะพ่วง 2 ตัว เพราะ มีตัวเสียอยู่ 1ตัว )

มิเดียที่สนใจอยู่ ไม่นับ power house นะครับ งบไม่ถึง

power house คับจบ size m,s ก็ได้คับกัดฟันซื้อเถอะเชื่อผมไม่งั้นมีเดียเต็มบ้านแน่ ้hahaha         

azoo bio glass

azoo Quartz Ball  อาจจะใส่ได้ไม่เต็ม

พัมมิสจม  หรือมีตัวอื่นก็แนะนำหน่อยนะครับ

ส่วนดินส่วนตัวคิดว่าจะใช้ gex ไม่ก็ ada เม็ดธรรมดา

ระบบพื้นใช้สามอย่าง  พัมมิส,soil ada(ธรรมดา),ada powder.  ที่เป็นแบบนี้มีความหมายคับแต่คุณไม่ได้ถามผมเลยไม่ตอบ ้hahaha         

ยังไงรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ของผมเลี้ยงแบบนี้นะคับรอเทคนิคท่านอื่นอีกคับแต่ละท่านเทคนิคไม่เหมือนกันคับ  แต่บอกก่อนว่ามีอีกเยอะคับ  โชคดีคับ         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/09, [13:09:51] โดย wichian »
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/04/09, [13:23:16] »

ของผมเลี้ยงแบบนี้นะคับรอเทคนิคท่านอื่นอีกคับแต่ละท่านเทคนิคไม่เหมือนกันคับ  แต่บอกก่อนว่ามีอีกเยอะคับ  โชคดีคับ         

งั้นขอถามต่อนะครับ ว่าทำไมถึงรองแบบนี้ ใช้เม็ด powder ใช่เพราะไม่ใช้ลูกกุ้งมันมุดลงไปหรือป่าวครับ  ไม่ถามไม่ได้มันค้างคาใจ  [ฮึ๊ยยย]
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/04/09, [13:40:20] »

งั้นขอถามต่อนะครับ ว่าทำไมถึงรองแบบนี้ ใช้เม็ด powder ใช่เพราะไม่ใช้ลูกกุ้งมันมุดลงไปหรือป่าวครับ  ไม่ถามไม่ได้มันค้างคาใจ  [ฮึ๊ยยย]

้hahaha ้hahaha ้hahaha ว่าแล้ว  powder โรยทับหน้าช่วยได้เยอะคับเรื่องเศษอาหารตกอยู่ระหว่างซอกดิน  ถ้าของเสียเยอะอันตรายมากคับ  ต้องหาวิธีทุกวิธีที่จะเลี้ยงเค้าไห้รอด   จนเค้าแก่ตายเองคับ [เย้ะ]  ได้บุญด้วยครับ   เอางี้โทรมาคุยก็ได้คับยินดีคับ 11.00-16.00  น 081-8475163  พี่วิเชียรคับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/09, [14:13:33] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha ว่าแล้ว  powder โรยทับหน้าช่วยได้เยอะคับเรื่องเศษอาหารตกอยู่ระหว่างซอกดิน  ถ้าของเสียเยอะอันตรายมากคับ  ต้องหาวิธีทุกวิธีที่จะเลี้ยงเค้าไห้รอด   จนเค้าแก่ตายเองคับ [เย้ะ]  ได้บุญด้วยครับ   เอางี้โทรมาคุยก็ได้คับยินดีคับ 11.00-16.00  น 081-8475163  พี่วิเชียรคับ

เดี๋ยวโทรไปหาตอนตี3นะพี่  deepkiss
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/04/09, [14:22:36] »

เดี๋ยวโทรไปหาตอนตี3นะพี่  deepkiss

้hahaha ้hahaha ้hahaha  ตีสามอยู่ ปีกาซัด  อ่ะค้างคืนคับ [ฮึ๊ยยย]
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/04/09, [15:35:01] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha ว่าแล้ว  powder โรยทับหน้าช่วยได้เยอะคับเรื่องเศษอาหารตกอยู่ระหว่างซอกดิน  ถ้าของเสียเยอะอันตรายมากคับ  ต้องหาวิธีทุกวิธีที่จะเลี้ยงเค้าไห้รอด   จนเค้าแก่ตายเองคับ [เย้ะ]  ได้บุญด้วยครับ   เอางี้โทรมาคุยก็ได้คับยินดีคับ 11.00-16.00  น 081-8475163  พี่วิเชียรคับ

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับ คำแนะนำ แน่ปึ๊กๆ  lau01

ถ้ามีปัญหาอะไร จะขอคำปรึกษาใหม่นะครับ
zamejima ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/04/09, [20:47:03] »

เหมือนพี่วิเชียรครับ....power house ไปหล่ะครับ จะได้ไม่ต้องมาเปลี่ยนทีหลัง...ดินรองพื้นก็เหมือนกันครับ เพราะผมลอกแกมา hide2

แต่ในกรองผมใช้ถ่านไม้ไผ่แบบเกล็ด 1 ชั้นครับ
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/04/09, [21:30:31] »

ผมก็แนวนี้ครับ  แต่  ใช้ของจีนอะครับ  เซรามิคริงอะครับ  กับควอท  และก็  azoo
powder นี่ของเจ้าไหนครับ   2.  ถ้าผมรองพื้นไปแล้วแล้วผมจะใส่ไงอะครับ 036 [เขิลลลล]
ปิเฉยๆ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/04/09, [21:53:21] »

แล้ว Power Home ร้านพี่กบล่ะครับ
พอจะแทน power house ได้มั้ย
เห็นราคาพี่เค้าเด็ดมาก [แคะขี้มูก]
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/04/09, [00:06:29] »

แล้ว Power Home ร้านพี่กบล่ะครับ
พอจะแทน power house ได้มั้ย
เห็นราคาพี่เค้าเด็ดมาก [แคะขี้มูก]

sho01โทษคับท่านขอดูรูปหน่อยเถอะ  Power Home จะได้เป็นบุญตาซะที
แบงค์กี้ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/04/09, [00:51:03] »

sho01โทษคับท่านขอดูรูปหน่อยเถอะ  Power Home จะได้เป็นบุญตาซะที

ร้านพี่กบมีขายครับพี่ wichian
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์