Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปเหตุการณ์ไนไตรท์พุ่งของผมครับ  (อ่าน 8831 ครั้ง)
Kidnappers
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 06/04/09, [19:54:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

*ขอ Edit เพื่อสรุปเหตุการณ์ทั้งหมดเลยนะครับ

ผมลงกุ้งไทเกอร์ตั้งแต่เซ็ตตู้ได้เพียง 1 อาทิตย์ครับ จำนวน 12 ตัว
อาทิตย์แรก ตายไป 4 ตัวครับ ด้วยสาเหตุ
1.กุ้งกระโดดออกมาเพราะผมใส่น้ำสูงไป
2.โดนหินทับ ซึ่งผมคิดว่าจริงๆ น่าจะเป็นเพราะกุ้งไปหลบเพราะตู้ผมไม่พร้อม พอกุ้งมาเจอ จึงอ่อนแอตาย
3.ไฟดับไป 4-5 ชม. อาจทำให้แบคทีเรียในกรองตาย เป็นสาเหตให้กุ้งตายด้วย

หลังจากนั้น ผมก็ได้ลงกุ้งจากการประมูลทั้งหมดจำนวน 14 ตัวครับ เป็นฮิโน กับสโนว์
ด้วยความใจร้อน มองว่าสองอาทิตย์ก็น่าจะพอแล้ว ไทเกอร์ที่มีอยู่ก็ดูโอเคดี ก็ลงเลยครับ
วันแรกลงไป ก็ดูโอเคดี กุ้งคึกครื้น (เศรษฐกิจไทยคึกคัก) ดีมากเลย ก็คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร

ด้วยความอยากลองของเล่นใหม่ คืนนั้นเลยใส่ไปเลยครับ Ultra Pearl 1 ช้อน (ตู้ผมน้ำ 70 ลิตรได้ หักลบแล้ว)
วันต่อมากุ้งลอกคราบทิ้งไว้ได้ประมาณ 5 ตัว เท่าที่เห็นนะครับ แต่ก็มีกุ้งไทเกอร์ตายไป 1 ตัว
หลังจากนั้น ก็ตายมาราธอนเลยครับ ผมก็ไปซื้อ Bio Digest + Bio Trace มาลงเผื่อจะช่วยได้
พร้อมกับเปลี่ยนน้ำตามทุกวันคำแนะนำของเพื่อนสมาชิก แต่ผมเปลี่ยนประมาณ 10% เท่านั้น

จนถึงวันนี้ เรดบีตายไปประมาณ 10 กว่าตัวได้ จนวันนี้มานั่งดูตู้ เห็นกุ้งหลายตัวเริ่มว่ายน้ำ เดินไปมาหากิน
ก็คิดว่า คงจะตายไม่มากไปกว่านี้แล้วละ อาจจะมีบ้างนิดหน่อย ก็ดูอาการต่อไปครับ แต่คงไม่ใส่อะไรแปลกๆ ลงไปแล้ว

สรุปครับ เดาสาเหตุน่าจะมาจากหลายๆ ประการรวมกัน
1. ระบบแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัวครับ ผมวัดไนไตร์ทแล้วพุ่งมาจาก 0 เป็น 3
เนื่องจากไม่มีแบคทีเรียไปย่อยสลายของเสียที่มาจากกุ้งกับน้องหอย
2. Ultra Pearl ครับ ผมคุยกับเพื่อนสมาชิกท่านนึง แล้วพูดถึงสินค้าตัวนี้ ของเขาดีจริงครับ
แต่เพิ่งรู้ว่า มันค่อนข้างแรงครับ ตู้ กับกุ้ง ควรจะเซ็ทดีแล้ว และใช้อย่างระมัดระวังในเรื่องปริมาณ
3. ผมใส่โน่นนี่ไปเยอะครับ ใช้จุลินทรีย์ แบคทีเรีย หยอดโน่น ลองนี่ อาจจะทำให้ตีกันก็เป็นไปได้

ผมไม่ใช่นักวิชาการ ไม่ถนัดเรื่องวิทยาศาสตร์ ทั้งหมดนี่เป็นประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวผมครับ
อยากให้เพื่อนสมาชิกที่คิดจะเริ่มเลี้ยงกุ้งเรดบีได้ลองอ่าน ลองเอาไปพิจารณาดู และมองหาจุดที่ว่า
อะไรที่ตัวเองทำแล้วคิดว่ามันจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองและสำหรับการเริ่มต้นเลี้ยงกุ้ง
บางทีอาจจะช่วยป้องกันการสูญเสียกุ้งของเพื่อนๆ ได้

เพิ่มเติมนะครับ
1. กุ้งที่เห็นนอนนิ่งไป อย่าเพิ่งจับออกนะครับ บางทีอาจจะแค่ช็อคแต่ยังไม่ตายครับ
กุ้งฮิโนผมมีตัวนึงนอนนิ่งไปตั้งแต่วันแรกๆ แต่ผมยังไม่จับออก ตอนนี้กลับมาว่ายน้ำแข็งแรงแล้วครับ
2. หอยกินกุ้ง อันนี้เห็นกับตานะครับ หอยแอปเปิ้ลผมกินกุ้งที่เพิ่งตายครับ คิดว่า
ถ้าเป็นกุ้งที่ป่วยๆ แต่ยังไม่ตาย ก็น่าจะเสร็จหอยเหมือนกัน ก็ระวังไว้ด้วยครับ

*update ตอนนี้ไนไตรท์กลับมาเป็น 0 แล้วครับ รวมเวลาตั้งตู้ทั้งหมดของผมก็ 3 อาทิตย์พอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/09, [05:33:02] โดย SiberianHusky »
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/04/09, [20:45:35] »

-- --* dea02 ใจเย็น พี่  มัน่าจะมีไรสักอย่าง  คงยังปรับตัวไม่ทัน
Ebi - Esann ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/04/09, [21:29:07] »

ตั้งตู้มานานเท่าไหร่ครับ

ถ้าตั้งยังไม่นานมันพุ่ง ปรี๊ดแบบนี้แหละ ถึงแม้ไม่มีแอมโมเนียมันก็เกิดขึ้นได้ครับ

ต้องระวังไนไตรมันเป็นพิษสุดๆ

วิธีแก้ ผมอัดไบโอไดเจด + ไบโอแทรค(อาหารแบคทีเรีย)

2วันมาหายครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณ์ญาณในการชม

GEMu_Sulawesi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/04/09, [21:41:54] »

เพราะไฟดับรึเปล่าครับ
ปกติเวลาไฟดับ ในกรองจะไม่มี O2 ทำให้แบคทีเรียตายครับ ตายไวกว่ากุ้งในตู้เสียอีก
เพราะในกรองไม่มี พท. สัมผัสของน้ำกับอากาศ(ผิวน้ำ) แบบระบบปิดอย่างสมบูรณ์แล้วยิ่งใช้เวลาเซ็ทตู้น้อยๆยิ่งแล้วใหญ่
เซ็ตตู้ถึงเดือนไหมครับ ?

อย่างเพิ่งท้อครับ เป็นกำลังใจให้

แนะนำว่าอย่างเปลี่ยนน้ำ เหยาะ Green Bactor ซักหยดทุกวัน
น้ำใสไม่ได้แปลว่าค่า NH3 NH4 เท่ากับ 0

สำหรับผม กุ้งป่วยไม่เอาใส่กล่องพัก เพราะถ้าเป็นเพราะค่าน้ำ ในกล่องมันก็ยังค่าเดิม แล้วกุ้งยังเครียดมากกว่าเก่า
พวกปลาที่แยกพักเพราะกลัวโรคติดต่อปลาตัวอื่นๆ คนละกรณีกับกุ้งคุณ จขกท. ที่ได้ผลมาจาก NH3 ครับ
ใส่กล่องพักยิ่งเครียด ไม่มีที่หลบ ยิ่งแย่ไปใหญ่ครับ
คนเดินทาง.. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/04/09, [21:56:13] »

สู้ๆนะคราบ...เดี๋ยวแถมฮิโนดำไปให้ด้วยครับ [เย้ะ]
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/04/09, [22:19:41] »

ตั้งตู้มาได้สองอาทิตย์ครับ ใส่แบคทีเรีย nize, green bacter, bacter ball มาสองอาทิตย์และ
ผมคิดว่าแบคทีเรียน่าจะเซตตัวได้ระดับนึงแล้วเพราะสังเกตว่าน้ำใสมาก (แต่เหลืองเพราะดินมั้ง)
ตอนนี้เอาน้องกุ้งที่ป่วยปล่อยลงตู้ไปแล้วครับ ยังนิ่งๆ อยู่ กุ้งตัวอื่นก็เหมือนช็อคๆ ดูนิ่งๆ แต่ไม่ตายนะ
ตอนนี้ที่บ้านไฟก็ไม่ดับอ่ะครับหลังจากวันนั้นมาก็โอเค เมื่อวานยังดีๆ อยู่เลยทุกตัว เห้อ..
ครับ ขอบคุณมากครับ ยังไงฝากกุ้งเอาไว้ก่อนนะครับ
dea02 สองอาทิตย์ยังน้อยไปครับ
อย่าใจร้อนและท้อไวครับ
ผ่านช่วงนี้ไป เด๋วดีเองครับ
ยังไงเราก็ทราบปัญหาแล้วว่าลงกุ้งไวไป
ยังไงลองสูตรผมดูไม่เสียหายครับ
ด้วยความเป็นห่วงน้องกุ้งครับ 036
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/04/09, [22:31:27] »

สำหรับผม สองอาทิตย์ ไวไปครับ
ลงสุลาเวสีขาขาวจุดฟ้าไป14ตัว ตายเรียบ กับไอ้เวลา สองอาทิตย์เนี่ย

ค่าที่วัดก่อนลงกุ้ง อาจจะดี แต่มันแกว่งมากครับ ที่เค้าเรียกกันว่า ตู้ยังไม่นิ่ง

เอาใจช่วยครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/04/09, [22:40:38] »

เรื่องน้ำใส อย่าเข้าใจผิดครับ ถ้าใช้ดิน แรกๆน้ำใสแน่นอนครับ ไม่มีกรองยังใสเลย

น้ำใสไม่เกี่ยวกับแอมโมเนียและไนไตร์ทเลย เพราะไอ้สองอย่างนี้มันไม่มีสี

น้ำใสไม่ได้หมายความว่ามีจุลินทรีย์ย่อยของเสียเพียงพอแล้ว

ถ้ามีไนไตร์ทเยอะ (ไม่รู้ว่าแอมโมเนียขึ้นด้วยหรือเปล่า) แสดงว่าไม่มีแบคทีเรียที่เปลี่ยนไนไตร์ทเป็นไนเตรทครับ

มันคือแบคทีเรียที่ไม่ใช้ออกซิเจน ซึ่งปกติมันจะมีเยอะๆก็ 1 เดือนขึ้นไปโน่นแหละครับ และอยู่ในที่ๆไม่มีออกซิเจน หรือออกซิเจนต่ำเท่านั้นด้วยนะเอ้อ

มันจึงไม่อยู่ในกรอง ส่วนใหญ่ก็อยู่แถวๆชั้นดินลึกๆนั่นแหละครับ ทำให้ตู้ที่ถมดินถมพัมมิสหนาๆเลี้ยงได้ดีกว่าไง

เวลาลงกุ้งให้ทยอยลงทีละตัวสองตัวครับ อย่าลงทีเยอะๆ ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำทุกวันช่วยไปก่อน ไปเตรียมถังพักน้ำได้เลยป่ะ
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/04/09, [08:17:57] »

ยิ้บปี้   ดีใจด้วยกุ้งหายอะยัง พี่ป๊อปครับ [ปิ๊งๆๆ]
alina ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/04/09, [09:03:45] »

การที่กุ้งนิ่งไม่ใช่สัญญาณที่ดีเลยนะคะ  เพราะตอนตั้งตู้ปัจจุบันก็เป็นแบบนี้คือไนไตร์ทพุ่งสูงมาก 
กุ้งนิ่งหมดไม่ขยับไม่กินอาหารก่อนจะค่อยทยอยตายจนเกือบหมดตู้  ทางที่ดีต้องรีบเปลี่ยนน้ำค่ะ 
เสียดายไม่มีตู้เก่าไม่งั้นจะแนะนำให้เอากุ้งกลับตู้เก่าก่อน  เพราะตู้ใหม่อาการอย่างนี้ต้องใช้เวลา
รันน้ำใหม่อีกสักพักกว่าตู้จะเชตตัวได้
คนเดินทาง.. ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/04/09, [19:29:45] »

สักเดือนนึงค่อยลงกุ้งอีกครั้งครับ... [เย้ะ] สู้ๆเย้ๆ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/04/09, [21:00:11] »

ให้ฝากได้ครับ ตู้นิ่งพอสมควร อายุตู้ประมาณครึ่งปี 36" มีเดีย8ลิตร ชิลเลอร์ ตู้ว่าง สามารถแยกกุ้งคุณอยู่ได้เอากลับได้ทุกตัวครับ
ติดตรงผมไม่ทราพว่าอุทยานนี่มันแถวไหนหว่า ปกติผมเดินทางด้วยรถ ตามสายรถBTSตั้งแต่หมอชิตถึงสยาม ทุกวัน(ยกเว้นพรุ่งนี้กับ พฤ.)
ถ้าสะดวกเอามาฝาก ก็ยินดีช่วยครับ กลัวจะติดว่าสะดวกคุณ จขกท. ว่าไกล
ถ้าไกล ลองท่านอื่นก็ได้ที่ใกล้กว่า เอาใจช่วย
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/04/09, [21:17:45] »

เปลี่ยนน้ำทุกวันช่วยไปก่อนก็ได้ครับ ถ้าว่างก็เปลี่ยนมันวันละหลายๆรอบไปเลย รอบละ 20-30% พอนะ

ถ้ากุ้งไม่เปราะจริงๆก็คงรอดแหละ

เปิดอ๊อกหน่อยๆก็ช่วยได้นะ มีอ๊อกมันจะตายยากหน่อย

หรือจะใส่คาร์บอนด์เกล็ดไว้ในกรองช่วยด้วยได้ก็ดีครับ ให้มันดูดไนไตร์ท
=ChAmPkIdS= ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/04/09, [21:06:00] »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
ผมก็ประเภทใจร้อนเหมือนกัน รันน้ำไป 1 อาทิตก็ลงกุ้งเลย
หวังว่าคงไม่เป็นอะไรนะครับ สาธุ ๆ
 [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/04/09, [21:23:26] »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
ผมก็ประเภทใจร้อนเหมือนกัน รันน้ำไป 1 อาทิตก็ลงกุ้งเลย
หวังว่าคงไม่เป็นอะไรนะครับ สาธุ ๆ
 [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]

ลงได้ และควรจะลงด้วยครับ ไม่งั้นกรองมันก็ไม่มีแบคทีเรียสักที

แต่ไม่ใช่กุ้งอ่อนแอแบบเรดบี แรกๆลงเชอรี่ไปก่อน อึดดี

อย่าคิดว่าใส่แบคทีเรียแล้ว แบคทีเรียใส่ไป ไม่มีอาหารกิน มันก็ตายอยู่ดี

แล้วไม่ใช่ว่าใส่ไปปุ๊บ ก็ใช้ได้เลย แบคทีเรียต้องมีเวลาในการสร้างที่อยู่ของมัน ที่เป็นเมือกๆน่ะ
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/04/09, [22:05:51] »

หวังว่าที่แนะนำไปจะช่วยได้บ้างนะครับ  [เขิลลลล]

วัดค่าไนไตร ดูเป็นไงครับลดลงบ้างรึป่าว  [งง]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/04/09, [22:49:08] »

ให้ฝากได้ครับ ตู้นิ่งพอสมควร อายุตู้ประมาณครึ่งปี 36" มีเดีย8ลิตร ชิลเลอร์ ตู้ว่าง สามารถแยกกุ้งคุณอยู่ได้เอากลับได้ทุกตัวครับ
ติดตรงผมไม่ทราพว่าอุทยานนี่มันแถวไหนหว่า ปกติผมเดินทางด้วยรถ ตามสายรถBTSตั้งแต่หมอชิตถึงสยาม ทุกวัน(ยกเว้นพรุ่งนี้กับ พฤ.)
ถ้าสะดวกเอามาฝาก ก็ยินดีช่วยครับ กลัวจะติดว่าสะดวกคุณ จขกท. ว่าไกล
ถ้าไกล ลองท่านอื่นก็ได้ที่ใกล้กว่า เอาใจช่วย

พรุ่งนี้ ศุกร์ ปิด วันหยุดราชการ เนื่องด้วยเสื้อแดง
เสาร์-อาทิตย์ผมก็อยู่บ้าน

ไม่รู้จะรับฝากกุ้งท่านยังไงแล้วครับ ถ้า จันทร์ จะไหวไหม ? ตอนนี้สถาณการณ์เป็นไงบ้างครับ
eakarin ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/04/09, [17:18:05] »

hide1 [เฮ่อ..] เท่าที่อ่านมาทั้งหมด อ่านแล้วก้อเห็นใจครับ น่าจะไปอ่านข้อมูลในห้องสมุดก่อนนะครับ ก่อนจะลองเลี้ยงเพราะต้องรันระบบไว้เป็นเดือนครับ อย่างต่ำก้อ 1 เดือน ยิ่งรันนานยิ่งดีครับ  ....พอเรามาแก้ไขอะไรทีหลังก้อลำบากแล้ว ..เห็นใจครับ เอานี่ลิง๕นี้นะครับ ห้องสมุดเรดบี
และก้อว่างๆทีหลังลองเข้าไปดูตุ้คนอื่นๆด้วยนะในห้องโชวืว่าเค้าจัดระบบเซ้ทกันยังไง จะได้ตู้ระบบดีๆกะเค้าบ้าง
ปล ว่างๆก้อขอให้สวดศพและแผ่เมตตาให้กุ่ตายบ้างนะครับ [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] 555   ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/04/09, [20:02:28] »

ต้องขอบคุณมากครับ ที่แนะนำมาน่าจะมีส่วนช่วยเยอะเลยล่ะครับ ตอนนี้ไนไตรท์ 0 แล้วครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ตอนนี้กุ้งหยุดตาย + ดูแข็งแรงดีและครับ ไนไตรท์เป็น 0 สักที แต่ก็ต้องรอดูต่อไปครับ

จริงๆใช้สูตรเซตตู้แบบนี้มา 2 ตู้แระ ไม่ถึง2อาทิตย์สักตู้แต่ลงกุ้งได้เลยแต่มีเดียต้องดีๆหน่อยนะ

ถ้าไงก็หมั่นใส่2ตัวนี้เรื่อยๆตามคู่มือครับ พอลองแบบนี้แล้วได้ผลผมก็ไม่ใส่ตัวอื่นเลยครับ

miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/04/09, [20:49:34] »

ถ้าใช้พัมมิสธรรมดาจะพอได้รึเปล่าครับ มันจะเป็นยังไงครับ
tao bkk ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/04/09, [22:51:36] »

ปกติแล้วหากตู้ mature แล้วไม่ควรมีเหตุการณ์ไนไตรทพุ่งครับ  เนื่องจากในการย่อยสลายโปรตีนนั้นเรียกว่าวัฏจักรไนโตรเจน เนื่องจากโปรตีนจะมีไนโตรเจนเป็นองค์ประกอบสำคัญ เมื่อโปรตีนถูกย่อยสลายป็น
                        แอมโมเนีย ----> ไนไตรต ---> ไนเตรต
                            NH3     --->     NO2   --->   NO3

ในการเกิดปฏิกิริยา Nitrification จาก NH3 เป็น NO2 นั้นจะมีการดึงเอาไฮโดรเจนออกและเติมออกซิเจนเข้าไป  โดยแบคทีเรียที่ใช้อากาศ Aerobic Bacteria ที่ชื่อ Nitrosomonas เป็นตัวที่ทำให้เกิดปฏิกิริยา  ส่วนที่ NO2 เปลี่ยนเป็น NO3 นั้นเกิดจากแบคทีเรียที่ชื่อ Nitrobacter ซึ่งเป็นการเติมออกซิเจนเข้าไป  จะเห็นได้ว่าปฏิกิริยาทั้งสองแบบเป็นปฏิกิริยาที่ต้องการออกซิเจน  ดังนั้นจึงต้องเติมออกซืเจนหรือเติมอากาสลงไปในระบบกรองจึงมีความสำคัญอย่างมาก เนื่องจากในระบบกรองหากเกิดการขาดออกซิเจนแล้วจะทำให้เกิดปฏิกิริยาแบบอับอากาศ ซึ่งผลผลิตที่ได้คือก๊าซไข่เน่าหรือไฮโดรเจนซัลไฟด์ H2S นั่นเอง  ซึ่งเมื่อกาซละลายน้ำแล้วจะมีฤทธิ์เป็นกรดอย่างรุนแรงหรือที่เรียกว่าชั้นดำครับ

ส่วนไนเตรตจะถูกกำจัดโดยเป็นปุ๋ยให้กับพืชน้ำรวมถึงตะไคร่น้ำครับ  รวมถึงการเปลี่ยนน้ำออกไปแอมโมเนียจะมีความเป็นพิษต่อปลาสูงสุด รองลงมาก็จะเป็นไนไตรตและไนเตรตตามลำดับ

ตามปกติการตั้งตู้ใหม่นั้นหากเราวัด แอมโมเนียกับไนไตรต จะเริ่มจากค่าศูนย์และเพิ่มค่าขึ้นเรื่อยๆ และเริ่มลดลง โดยจะมี lag โดยเหมือนภูเขาซ้อนกัน 2 ลูก  ลดลงจนเหลือศูนย์ได้ประมาณ 30 วัน  อันนี้ใช้ได้ทั้งการตั้งตู้ปลาอื่นๆและบ่อปลาครับ

ประเด็นที่น้ำใสก็เป็นประเด็นที่อาจหลงได้  เนื่องจากทั้งแอมโมเนีย ไนไตรต ไนเตรต นั้นเป็นสารละลายน้ำ ดังนั้นประเด็นที่ว่าน้ำใสอาจไม่ดีก็ได้ครับ

กุ้ง Red Bee เกิดจากการ bleed แบบเลือดชิดจนเกิดการผ่าเหล่า จากกุ้งเหลืองๆดำๆ กลายเป็นแดงขาว การที่มีเลือดชิดมากจะทำให้อ่อนแอ  เช่นเดียวกับมนุษย์ที่พี่ห้ามแต่งงานกับน้อง  เมื่อ red bee อ่อนแอจึง sensitive กับสิ่งรอบข้าง  รวมถึงการเปลี่ยนภาวะรอบๆตัวมัน  นิดๆหน่อยๆจึงตายได้ครับ  เช่น

1. แอมโมเนีย ไนไตรต ที่เกิดขึ้นอันเนื่องจากการที่ตู้ยังไม่เข้าที่

2. การเปลี่ยนน้ำโดยใช้น้ำประปาที่มีคลอรีน (ปลายังตายเลย)

3. การเปลี่ยนน้ำที่มีความกระด้างสูง เช่นการที่เอาน้ำประปาหรือน้ำบาดาลผ่านกรองแบบแอคติเวทเตตคาร์บอนเท่านั้น ซึ่งน้ำอาจมีความกระด้างหรือค่า Kh สูงเมื่อเติมลงไปในตู้เกิดการสวิง ตายอีกแว้ว  หากเป็นไปได้ควรใช้น้ำ RO หรือ reverse osmosis หรือน้ำกรองที่มีท่อ 2 ท่อก็ยังดี โดยท่อแรกเป็น activated carbon ซึ่งจะกรองเอาคลอรีน โลหะหนัก ตะกอนต่างๆออก แล้วไปผ่านกรองเรซินซึ่งจะกรองความกระด้างออกไป  แต่กรองแบบนี้สารขนาดเล็กและเชื้อโรคจะผ่านไปได้
ส่วน RO นั้นจะมีกรองตะกอนละเอียดก่อนไป activated carbon แล้ว resin แล้วจะผ่าน membrane หรือดูด้วยตาเปล่าจะเหมือนแผ่นยาง  ระบบกรองจะอัดน้ำผ่าน membrane นี้ทำให้สารต่างๆผ่านไปไม่ได้ รวมถึงจุลินทรีย์ แล้วน้ำจะผ่านแสง Ultra Violet อีกครั้งเป็นการฆ่าเชื้อสุดท้าย  น้ำที่ได้จะมี pH 7 พอดีๆ  หากที่บ้านใครยังไม่มีก็แนะนำนะครับ ซื้อมาติดคนที่บ้านก็ได้กินด้วย กุ้งก็เป็นสุขด้วย ไม่เป็นนิ่วด้วยนะครับ ลงทุนทีเดียวได้ประโยชน์ทั้งบ้าน

4. การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอย่างรวดเร็ว  ผมเคยเอากุ้งจากตู้ 24.5 องศาใส่ในตู้ 29 รุ่งเช้าเรียบร้อย  แต่ช่วงฤดูหนาวที่ผ่านมาไใม่เป็นอะไรเลย

5. ตู้สกปรก

6. คนเลี้ยงใจร้าย

พอแค่นี้ก่อนนะครับ หวังว่าคงพอได้ idea นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/09, [22:53:57] โดย tao bkk »
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/04/09, [23:40:02] »

เรื่องน้ำ RO พอดีผมใช้เครื่องกรองแอมเวย์ ไปอ่านสเปคมา ก็คิดว่าน่าจะดีเท่า หรือดีกว่าน้ำ RO

•  กำจัดแบคทีเรียและไวรัสบางชนิดที่อาจปนเปื้นในน้ำซึ่งเป็น   สาเหตุให้เกิดโรคได้ถึง 99.99%*

•  กำจัดสิ่งปนเปื้อนที่ส่งผลต่อสุขภาพมากกว่า 140 ชนิด **

•  เทคโนโลยีหลอดอุลตร้าไวโอเล็ทของเครื่องกรองน้ำ eSpring    สามารถกำจัดซีสต์(Cysts)ได้ถึง 99.9 %***

•  ปรับปรุงรสชาติ กลิ่น และความใสของน้ำ

•  ไม่กำจัดแร่ธาตุที่มีประโยชน์ เช่น แคลเซียม แมกนีเซียม และฟลูออไรด

ผมวัดค่า PH ได้ 7

เรื่องความบริสุทธิ์ สู้ROไม่ได้หรอกครับ
RO มันเพียวเป็นรองแค่น้ำกลั่นเท่านั้นเอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/04/09, [23:43:40] »

แอมโมเนีย ----> ไนไตรต ---> ไนเตรต
                            NH3     --->     NO2   --->   NO3

ข้อมูลดีมากเลยครับ ข้อแก้นิดนึง คิดว่าคงพิมพ์ผิดมากกว่าเข้าใจผิด
แอมโมเนีย(NH4)ไนเตรต (NO3 )และไนไตรท์ (NO2)
ท่าเขียนไนเตรตมาสองตัวเลย...
tao bkk ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/04/09, [09:37:29] »

ข้อมูลดีมากเลยครับ ข้อแก้นิดนึง คิดว่าคงพิมพ์ผิดมากกว่าเข้าใจผิด
แอมโมเนีย(NH4)ไนเตรต (NO3 )และไนไตรท์ (NO2)
ท่าเขียนไนเตรตมาสองตัวเลย...

ขอโทษทีครับ สะกดไม่ค่อยถูกต้องนัก ต้องเป็น

แอมโมเนีย ----> ไนไตรท์ ---> ไนเตรต
                        Amonia  -------> Nitrite   ----->  Nitrate
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/04/09, [14:30:16] »

น้ำ RO มีสารละลายน้อยครับ  ทำให้เป็นโลกกระดูกพรุนได้ง่ายครับ  ความรู้จากคุณหมอครับ (กินน้ำสิงห์ดีที่สุด555+ อันนี้ไม่รู้สำหรับผมนะครับกินทุกวัน)  กุ้งนี่ไม่รู้นะครับ    [ปิ๊งๆๆ]
เอาให้แน่เติมน้ำกลั่นลงเลยก็ได้ครับ   ชัว   ้hahaha  (ไม่รู้ชัวต่อกุ้งอะป่าวครับ)    ล้อเล่นนะครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/04/09, [15:23:21] »

น้ำ RO มีสารละลายน้อยครับ  ทำให้เป็นโลกกระดูกพรุนได้ง่ายครับ  ความรู้จากคุณหมอครับ (กินน้ำสิงห์ดีที่สุด555+ อันนี้ไม่รู้สำหรับผมนะครับกินทุกวัน)  กุ้งนี่ไม่รู้นะครับ    [ปิ๊งๆๆ]
เอาให้แน่เติมน้ำกลั่นลงเลยก็ได้ครับ   ชัว   ้hahaha  (ไม่รู้ชัวต่อกุ้งอะป่าวครับ)    ล้อเล่นนะครับ

งงครับ ประโยคขัดแย้งกันเองง่ะ น้ำกลั่นมี สลล. น้อยกว่า RO อีกนะ เรียกว่าไม่มีเลยก็ได้ เป็น H2O เพียวๆ

สำหรับผม เติมน้ำอะไรก็เติมไปเถอะครับ ดูว่าอย่าให้กระด้างมาก เป็นกรดหรือเบสมาก ไม่มีClผสมอยู่
แต่ให้มาเน้นความสำคัณที่ปริมาณการเติมในแต่ละทีเพราะตู้ของเราที่มีอายุมากพอนั้นจะมีระบบ buffer อยู่แล้ว
เพราะฉนั้นการเติมน้ำ ที่ค่าแตกต่างเล็กน้อยระหว่างน้ำเติมใหม่กับน้ำในตู้ ทีละน้อยๆก็สร้างผลกระทบไม่มากครับ

อย่างไรก็ตาม มันก็ยังละเลยไม่ได้อยู่ดี เพราะpH ที่แตกต่างกัน1ค่า หมายความถึงความเปนกรด-ด่างที่แตกต่างกัน10เท่า
pH5กับ pH7 จึงมีความแตกต่างกันของ H+ ถึง 100เท่าเชียวนะครับ หมายความว่าpH5เป็นกรดมากกว่าpH7ถึง100เท่านั่นแหละ
สูตรมันว่าไงนะ -log[H+] หรือไงเนี่ยครับ
tinnoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/04/09, [09:58:11] »

case study จริง ๆ ครับ สุดยอดมากเลย

มาขอ save เก็บไว้ครับ
อินดี้ ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/04/09, [13:15:17] »

อ่านแล้วดีครับ เก็บความรู้เอาไว้ใช้ lau01

อย่างไรก็ตาม Ammonia (anhydrous)  สูตรเคมี: NH3
์NH4+ กลุ่มอะตอมที่เป็นไอออน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์