Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่งานเข้า กุ้งน้อย ปลาน้อย ตู้น้อยๆ  (อ่าน 6445 ครั้ง)
นายพี ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/03/09, [00:12:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีอยากเลี้ยงกุ้งดูครับ ศึกษาอ่านข้อมูลและเพื่อนๆกันอยู่หลายอาทิตย์ ตกลงซื้อครับกับการเลี้ยงกุ้ง ตอนแรกตั้งงบไว้ 1000-1200 บาท
เอาเลยไปซื้อมาเมื่อวันเสาว์ที่ผ่านมา 28 มี.ค.  ตอนแรกอ่านในเวปเกี่ยวกับร้านขายซื้อปลากัน ตกลงเจอร้านคุณปราณี พี่กบ อยู่ใกล้จุตจักและใกล้บ้านผมด้วย เอาละว้าร้านนี้แหละ  ไปถึงก็เกือบบ่ายโมงเห็นจะได้ ตอนแรกงง แผนที่ร้านครับ คือผมปริ้นแผนที่ร้านพี่เขามาด้วย แต่เดินไปเดินมา วนไปวนมา ถามแม่ค้าขายปลาริมถนนด้วย หาไม่เจอครับท่าน เอาละว่ะ ไม่เจอไม่เป็นไร ผมก็เดินเลาะๆๆ ทางไปเรื่อยๆ ดูปลา + ตู้ + กุ้ง เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ตอนแรกว่าจะซื้อตู้แบบกระจกสี่เหลี่ยมธรรมดา
แต่ซวยงานเข้าครับ เดินไปเดินมาเจอตู้นาโนที่เขาแต่ง ไม้ไว้แล้ว สวยครับท่าน เลยตัดสินใจว่าจะเอานาโนนี่แหละ ถามมาหลายร้านเหมือนกัน ร้านแรก ตู้ขนาด 14นิ้ว
ไฟครบ กรองให้ด้วย มีแถมไม้น้ำบางชนิด 1300 บาท ก็เอ่อ ไมแพงดีว่ะ ตู้กระจกธรรมดาครบเซท 200-400 บาทเอง (อันนี้นึกอยู่กับแฟนตกลงเอาไรกันดีฟร่ะ ??)
เดินไปเกือบกลางๆโซนปลาด้วย ขายตู้นาโนครบเซท 14 นิ้ว - 16 นิ้ว  3000-4500  (- -  เอ่อไมมันแพงจรังว่ะ เดินดูสักพักก็รีบออกจากร้านมาเลย) เดินหากุ้งตั้งนานก็ไม่ค่อยเจอร้านเลย (กุ้งเชอรรี่น่ะครับ) ผมหานานๆกว่าจะเจอซักร้าน หรือเดินไม่ทั่วก็ไม่รู้  สุดท้ายแวะกลับมาจุดตั้งต้น ใหม่ (แถวร้านคุณปราณี ตามแผนที่ที่จดมา)
โอ้เจอแล้วร้านกุ้งเชอร์รี่  ตัวแดงสดใสจี๊ดๆเลยครับ ก็คุยกับคนขาย ผู้ ญ คุยดีมากครับ เขาก็แนะนำร้านขายตู้มาให้ ผมก็ไปซื้อและ (ขี้เกียจเดินหาต่อ)
สุดท้ายก็ได้มาร้านนึงครับ เสียดายไม่ได้จดชื่อร้านมา จำไม่ได้จริงร้านนี้ตอนนี้เขาลดทั้งร้านด้วยครับ 10 % ได้ของมาตามนี้
1. ตู้โค้ง 14 นิ้ว   ---  315  บาท
2. เครื่องกรอง อันเล็ก CF-B1    ---  129  บาท
3. ไฟเป็นแบบตัวล็อกเกี่ยวกับตู้เอา ลืมจด w  มาครับ    ---  196  บาท
4. ปรอท   ---  20  บาท    << ไม่ลด 10 % ไม่รู้ทำไมถึงไม่ลด ฮาฮา
5. ตัว test PHP    ---   120   บาท   <<<  อันนี้พอลองใช้แล้วทำไม่เป็น น้ำหกล้นเอาตัวยาออกหมด -*- สุดท้ายไม่ใส่ไว้ในน้ำ ตักน้ำแล้วเทเทสเอาข้างนอกตู้แทน อิอิ

รวมชุดนี้ครับ  780  บาทไทย    อ่อ ราคาเป็นราคาที่ลดจาก 10% จากป้ายแล้วน่ะครับ

คราวนี้ก็แวปกลับไปหาไม้น้ำ + หิน ครับ เดินหาแถวนั้นแหละได้มาอีกตามนี้
1. หิน (นิลดำ)  3  กิโล   ---   30  บาท
2. ไม้ (ยังไม่จมน้ำ)    ---   60  บาท
3. หินแดง   ---  20  บาท
4. มอส(เกาะกับขอนไม้จมน้ำแล้ว)  40  ,  30  บาท  สองอันครับ
5. ไม้น้ำ  ใต้ใบแดง   ---   30  บาท
6. ไม้น้ำ  เฟินขอนไม้ ---   40  บาท
7. ไม้น้ำ  เฟิน  2 ถ้ง  ---   40  บาท

และก็ได้ครบก็กลับไปซื้อ กุ้ง + ปลาต่อครับ
1. กุ้งเชอรรี่  10  ตัว   ---  100  บาท
2. ปลานีออน  2 ตัว   ---   20  บาท

ครับก็ได้ครบแล้ว คราวนี้ก็เผ่นไป big C  ไปซื้อโต๊ะวางครับ ได้มาอีก 390 บาท  3 ชั้น วางของได้ 3 ระดับ บนวางปลา สองชั้นที่เหลือวางโมเดล คุ้มดีครับ
เบร็ดเสร็จซื้อครบแล้ว เป้าตั้งไว้ 1000-1200 บาท   Over งบ ซัดไปเกือบ 2000  หุหุ

ถึงห้องก็ ล้างทุกอย่าง   ลงพื้นด้วย นิลดำก่อนเลยครับ แล้วก็แต่งจัดโน่นจัดนี้จนได้แบบนี้ครับผม  เป็นไงวิจารษ์ด้วยน่ะครับ อิอิ

ครับแต่งเสร็จ ก็แปปเดียวผมก็เอากุ้งอยู่ในถุงใส่ไว้ในน้ำให้ก้งปรับตัว  แล้วปล่อยอีกที ราวๆสองทุ่มกว่าๆๆ
คราวนี้ปัญหาก็เกิดเลยครับ
1. ตู้เหมือนจะเกิดฟ้าครับริมๆ ซ้ายเป็นด้านในด้วยไม่ทราบว่ามีวิธีไหนพอเช็ดได้ไหมครับ อิอิ
2. อุณหภูมิ ตู้ผมอยู่ราวๆ 30-31 องศา ไม่ทราบว่ากุ้งร้อนไปไหมอ่าครับ (ยังไม่ได้ซื้อพัดลมน่ะ แพง)
3. ค่า PH ที่ผมเทส ได้สีฟ้าอ่อนๆ เกือบใส่อ่ะครับ  ไปดูที่เชดสี 7 กว่าๆๆ ไม่รู้มีผลไรกับกุ้งไหมอ่าครับ
4. น้ำขุ่นมากเลยครับ มีตัวกรองแล้วด้วย แต่ว่ายังขุ่นอีกผมว่าจะซื้อ มาเพิ่มอีกสักตัว อ่ะครับ ถูกดีๆๆ  อ่อ ผมไม่มี CO2 ไม่รู้มีผลไรป่าว ตัวออกซิเจนก็ไม่มี (แพงเกินงบ)
5. พอวันรุ่นขึ้น  กุ้งอ่อยยย.. ตายไป 1 ตัว ครับ  และตอนนี้กุ้งตัวค่อนข้างใส มากเลยไม่เหมือนที่ร้านครับ ตัวแดงจี๊ดเลย หรือเป็นที่สภาพแวดล้อมด้วยไหมครับ เพราะที่ร้านเขาขอบ บน ซ้าย ขวา ขอบดำทุกอย่าง ทำให้กุ้งเร่งสีได้เต็มที่  หรือกุ้งผมป่วยซะแล้ว สีซีดเลยนิ่งๆด้วย ไม่ค่อยวิ่งจี๊ดๆๆเลยอ่ะครับ อิอิ
หลังจากกุ้งตายผมก็เปลี่ยนน้ำออก 20 % ด้วยครับ   ตอนนี้เข้าวันที่สองรอดูผลต่อไปครับ  จริงๆแล้วผมก็อ่านในเวปเหมือนกัน คือเขาให้เซทระบบน้ำ สภาพแวดล้อมให้คงที่ก่อนจะเอาพวก กุ้งลง แต่ความใจร้อนครับ เลยซื้อพร้อมกันทีเดียวเลย เซทได้ปั้ป อีกปุ๊ป ลงกุ้งเลย กุ้งปรับสภาพไม่ทันแหงเลยครับมาอีกวันตายไป 1 รอสู้ต่อไปครับ พอดีมือใหม่ มีอันไหนแนะนำได้ช่วยด้วยครับ    (แฟนด่าผมใหญ่ ไรว้า ซื้อมาวันเดียวทำตายซะและ  ผมเลยเซ็งจิต ด่านักใช่ไหม ตบไปทีครับ ผมใช้หัวใจตบน่ะครับไม่ใช่มือ  อิอิ 555+)

ปล. ไม่รู้ตั้งผิดกระทู้ป่าว ถ้าผิดขอโทษด้วยครับ
      ร่ายยาวมากไป ทนๆอ่านหน่อยครับ โทษทีที่เขียนยาวครับ พอดีเขียนเรียงความสั้นๆไม่ค่อยเก่ง หุหุ
fujinken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/03/09, [00:22:50] »

กว่าจะอ่านจบ แต่ทำไม่เป็นอ่ะ เลี้ยงแต่เคร  [เขิลลลล]

เข้ามาอ่านเล่น ที่แน่ๆ เลี้ยงไม้น้ำ กะกุ้งเชอรี้ เห็นเขาว่าเซทน้ำนานอ่ะครับ กว่าจะใช้ได้  asspain

ที่น้ำขุ่นก็น้ำยังไม่ Set อ่ะนะ ผมใช้ EM นะ 2-3 วันใสกิ๊ก [ปิ๊งๆๆ]

ยังไงก็รอคนต่อไปมาตอบนะครับ ้hahaha

เอ้า Repล่างว่าไง [เย้ะ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/09, [00:43:54] โดย fujinken »
Akkarrapat P. ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/03/09, [00:33:15] »

สงสัยอย่างแรกว่าผิดห้องแน่ๆ 555+

กุ้งแคระ เรดบี ไม้น้ำ ไม่กล้าให้คำแนะนำครับ ^^ ...
ผมเลี้ยงเองก็พอรอด ออกลูกออกหลาน ไม้เจริญงอกงามดี

- น้ำยังไม่เซตเลยขุ่นคงต้องรอสักพักครับ ... อยากเร่งๆให้ใสผมใส่คาร์บอนถุงๆ ยัดไว้ในกรองแขวนเซตตัวแล้วเอาค่อยเอาออก
- กรองเล็กใส่ซับฯอะไรบ้างครับนอกจากใยแก้ว ?
- ถ้าจะทำ co2 ลองเริ่มด้วยยีสครับไม่ยาก ไม่แพง
- น้ำร้อนเกินไป ควรทำพัดลมง่ายๆ 12v ติดตู้ดูก่อน ในกระทู้เก่าผมมี
- ไฟตกตรงกลางแต่ต้นไม้ไปกระจุกอยู่ทางซ้ายเป็นพุ่มหนามากๆ สงสัยจะรับแสงไม่พอ

ที่เหลือรอด่านล่างมาต่อครับ เรื่องไม้น้ำ กุ้งแคระ เรดบี ประสบการ์ณยังน้อยครับ ไม้น้ำไม่ตาย กุ้งเลี้ยงออกลูกได้มาก็โชคดีแล้ว ^^

« ตอบ #3 เมื่อ: 30/03/09, [07:50:55] »

กว่าจะอ่านจบ แต่ทำไม่เป็นอ่ะ เลี้ยงแต่เคร  [เขิลลลล]

เข้ามาอ่านเล่น ที่แน่ๆ เลี้ยงไม้น้ำ กะกุ้งเชอรี้ เห็นเขาว่าเซทน้ำนานอ่ะครับ กว่าจะใช้ได้  asspain

ที่น้ำขุ่นก็น้ำยังไม่ Set อ่ะนะ ผมใช้ EM นะ 2-3 วันใสกิ๊ก [ปิ๊งๆๆ]

ยังไงก็รอคนต่อไปมาตอบนะครับ ้hahaha

เอ้า Repล่างว่าไง [เย้ะ]

ครับผมเดียวรอดูต่อไปก่อน ตอนนี้ก็ยังขุ่นนิดๆๆ  สอบถามหน่อยครับ EM นี้อ่ะไรเหรอครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจศัพท์อะครับ  surrender
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/03/09, [07:55:12] »

- กรองเล็กใส่ซับฯอะไรบ้างครับนอกจากใยแก้ว ?
รู้สึกจะมีแต่ใยแก้วอ่าครับ เป็นใยสีขาวๆ ของถูกอ่ะครับ ซื้อมาร้อยกว่าบาทเอง วันเดียว แผงสีขาวเปลี่ยนเป็นสีแดงเลยครับ กรองไรมาก็ไม่รู้สปรกดีจังวันเดียวเอง

- ไฟตกตรงกลางแต่ต้นไม้ไปกระจุกอยู่ทางซ้ายเป็นพุ่มหนามากๆ สงสัยจะรับแสงไม่พอ
ไม่รู้ว่าที่น้ำขุ่นเพราะเจ้าไม้น้ำหรือเปล่าเดียวรอดูอีกสักพัก ถ้าไม่ดีขึ้นเดียวเอาออกละครับ เหลือแต่ ไม้โล่งๆๆพอครับ อิอิ 
ถามหน่อยครับเก้ง เรดบีผมไปดูที่ร้านมาตกตัวเกือบร้อยจริงหรือครับ ตัวเปี๊ยกเดียวเองสีสวยดี แต่ราคาไม่สวยตามเลย
ขอบคุณมากๆครับ

impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/03/09, [09:27:16] »

ลองผสมยีสดูนะครับ ผมก็เคยใช้ ออกดีทีเดียว  emb01
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/03/09, [23:27:19] »

วันนี้ไปทำงานกลับมา  โอ้แม่เจ้า  ไมเห็นเจ้านีออนตัวเดียว ขยับตู้ ซ้าย ขวา ดูจนทั่วไม่เจอ ไปไหนนิ สุดท้ายมองลงพื้น หึหึ มันคงกระโดดออกมาครับ เลยลดระดับน้ำลงทันทีเลย เศร้าใจ เหลือนีออนตัวเดียววิ่งเล่นคนเดียว เหงาแย่  n032
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/03/09, [09:53:38] »

ไปซื้อมาเพิ่มครับ ปลาฝูงอยู่ตัวเดียวจะเครียดได้ อาจจะโดดออกมาอีก
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/03/09, [12:46:52] »

โดยรวมก็โอเคครับ แต่ควรมีหินภูเขาไฟรองที่พื้นตู้ซักหน่อย

และไม่ควรรีบลงสิ่งมีชีวิตในตู้ เพราะส่วนใหญ่ต้นไม่ที่ซื้อมาจะแช่ยาเอาไว้

ควรให้ระบบเซตตัวก่อนประมาณ 2-4 อาทิตย์ แต่ลงไปแล้วก็ไม่เป็นไร ดูๆกันต่อไปเรื่อยๆ...
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/04/09, [03:16:44] »

ครับผมตอนนี้ แวปไปดู มาโอ้ แม่เจ้าลอกคราบเรียบร้อยแล้ว ตอนแรกก็ดูอยู่ ไมมันไปซุกตรงขอนไม้ลึกๆจัง - - สุดท้ายลอกคราบ  ใช้เวลาราวๆหลายชม.อยู่ครับ
สุดท้ายก็ออกมาได้  ฮาฮา ตอนนี้วิ่งเต้นกันมันเลย   
สอบถามนิดหน่อยครับ     อาหารเตตร้าบิต  หาซื้อที่ไหนได้มั้งอ่า ผมอยู่แถวเสาวรีย์ตามห้างมีขายไหมอ่าครับ โซนไหนมั้งอ่า   ถ้าไม่มีคงไปจตุจัก  วันธรรมดาเขาเปิดหรือเปล่าอ่าครับ ที่เป็นโซนปลาอ่า ฝั่ง พิพิธภัณฑ์เด็ก อ่าครับ
MoOSunG ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/04/09, [03:24:37] »

ครับผมตอนนี้ แวปไปดู มาโอ้ แม่เจ้าลอกคราบเรียบร้อยแล้ว ตอนแรกก็ดูอยู่ ไมมันไปซุกตรงขอนไม้ลึกๆจัง - - สุดท้ายลอกคราบ  ใช้เวลาราวๆหลายชม.อยู่ครับ
สุดท้ายก็ออกมาได้  ฮาฮา ตอนนี้วิ่งเต้นกันมันเลย  
สอบถามนิดหน่อยครับ     อาหารเตตร้าบิต  หาซื้อที่ไหนได้มั้งอ่า ผมอยู่แถวเสาวรีย์ตามห้างมีขายไหมอ่าครับ โซนไหนมั้งอ่า   ถ้าไม่มีคงไปจตุจัก  วันธรรมดาเขาเปิดหรือเปล่าอ่าครับ ที่เป็นโซนปลาอ่า ฝั่ง พิพิธภัณฑ์เด็ก อ่าครับ

แถวเสาวรีย์ไม่มีน่ามีครับ ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็กวันธรรมดาก็เปิดครับ ลองเดินดูครับ  [เจ๋ง]

แต่ผมใช้ Hikari ถุงดำ ส่วนตัวผมชอบมากกว่าเตต้านะ  [เขิลลลล]
peach6644 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/04/09, [18:14:05] »

กว่าจะเช็ตได้ตั้ง2-4อาทิตย์ถ้าชื้อตู้ใหม่และกุ้งแต่ยังมะได้ใส่วางคาร์บอนไว้ตั้งกลางตู้สักกี่ชั่วโมง
Rotten boy ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/04/09, [20:21:45] »

โคมไฟ ซื้อจากร้านไหนอะครับ สวยดี  die1
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/04/09, [17:24:53] »

โคมไฟ ซื้อจากร้านไหนอะครับ สวยดี  die1
ผมจำชื่อร้านไม่ได้เดียววันไหนไปเดียวดูให้อีกทีครับ
ตอนนี้ทุกอย่างเริ่มลงตัวแล้วครับ กุ้งดิ้นกันปลุกพร่าน   ซื้อเตต้าบิตมาแล้วกินมันสนุกเลย  เลี้ยงนีออนอีก 6 ตัว    ตอนแรกซื้อมาสองตัว แต่มีตัวนึงกระโดดออกไป เหลือหนึ่ง ผมก็ซื้อมาเพิ่มอีกห้า  ตอนแรกที่ลงบ่อนีออนตัวเก่า หวงที่มากครับ นีออนใหม่ห้าตัวเข้าใกล้นี้เป็นไล่กัด ทำให้เจ้าห้าตัวใหม่ว่ายไปหลบมุมๆ ตู้เลย กุ้งก็ลอกคราบกันเป็นว่าเล่น เลย  อ่อ ซื้อปลาแพะเผือกมาตัวด้วยครับ   หน้าโมโหจริง ปลาแพะปกติต้องวิ่งๆดูดๆๆตลอด ดูจากร้านที่ วิ่งกันมัน พอมาลงตู้ผ่านไปวันนึง นอนนิ่งเลยครับ
เซ็งเป็ดเลย สงสัยยังไม่ชิน ให้อาหารก็ไม่ยอกมากิน ตอนนี้ขี้ปลาตกตะกอนเต็มแล้ว  ทำงานงานหน่อย เจ้าแพะน้อย   เดียวว่าจะหามาซื้อเพิ่มอีก อิอิ
44peach44 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/04/09, [10:44:15] »

น้ำใสรึยังคับ อัพเดลรุปปัจจุบันด้วยคับ

ขอบคุณคับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 11/04/09, [08:15:21] »

อัพเดดนิดนึง   วันก่อนไปซื้อปลามาเพิ่มครับ เป็นแพะเผือก กุ้งเชอรี่อีกห้าตัว  หอยเขา  ปลาอ๊อดโต้  แต่ตอนนี้พี่แพะไปสวรรค์แล้วครับ  เหมือนว่าจะป่วยพอลงน้ำแล้วนอนนิ่งเลยไม่ค่อยดูดเลย ผ่านไปอีกสองวันทนไม่ไหวนอนแข็งตายอยู่ใต้หิน ตอนนี้เอาไม้น้ำออกหมดแล้วครับ ไม่มี co2 ใบเน่าหมดกลัวน้ำเสีย ตอนนี้น้ำใส่แจ่วแล้วครับสองวันเปลี่ยนที 10% เดียวผมถ่ายให้ดูอีกทีนะ พอลืมกล้องอยู่บ้าน  แต่ตู้ปลาอยู่ห้อง  dea02
Ceecircle ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/04/09, [21:27:57] »

ที่น้ำขุ่นเพราะดินมันฟุ้งอ่ะน่ะคับ
ถ้าใยแก้วดำก็เอาไปล้างซะหน่อย คือช่วงใส่น้ำแรกๆมันจะดินฟุ้งมันดำง่ายแต่พอน้ำใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร
แล้วก็ไม่ต้องใจร้อนรีบใส่ไรไปมากมาครับพยายามปล่อยเฉยๆไปก่อน
รอน้ำใสค่อยหาอะไรมาใส่เพิ่ม แต่ที่มีอยู่ก็เยอะแล้วนะคับ

อย่าพยามขยับต้นไม้หรือดินในตู้นะครับ เด๋วน้ำไม่ใส่ซักที

ที่ปลาตายส่วนหนึ่งอาจมาจากน้ำขุ่นทำให้อ็อกซิเจนน้อยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/09, [21:35:15] โดย Ceecircle »
sgt.pepper ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/04/09, [22:29:50] »

ดีแล้วครับ ค่อยๆไปเรื่อยๆ

ค่อยๆอ่านเอาจากห้องสมุดในเวป เรื่อง
-ระบบต่างๆ เช่น แบคทีเรีย ระบบกรอง
-กุ้งแคระ ปลา
-ต้นไม้ แสง คาร์บอน

เรื่องที่ต้องดู
อย่าพึ่งลงอะไรเพิ่ม ตอนนี้ก็รอให้แบคทีเรียในระบบกรองและตู้เซตตัวก่อน จะทำให้น้ำใสขึ้น
เรื่องจำนวนสิ่งมีชีวิตหากมากไปของเสียก็เยอะ ระบบกรองทำงานไม่ทัน
เรื่องสิ่งมีชีวิตทะเลาะกันเองด้วยครับ
ส่วนตัวใยกรองเวลาล้างห้ามล้างด้วยน้ำประปานะครับ เพราะจะฆ่าแบคทีเรียที่กำลังเซตตัว ล้างด้วยน้ำในตู้ไม่ก็น้ำกรอง
และทางที่ดีให้เอาหินพัมมิส ทำกล่องใส่ในกรองแขวนครับ ลองหาในห้อง DIY

ที่เหลือก็ค่อยๆดูในห้องสมุดนะครับ สู้ๆ พอเราเลี้ยงมันไป ก็จะเกิดความรับผิดชอบและความเหนื่อย เอ้ยๆ ความรัก และทุ่มเทครับ  [เย้ะ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/09, [22:36:36] โดย sgt.pepper »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์