Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งสุราเวสี  (อ่าน 42793 ครั้ง)
bolomo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/03/09, [23:00:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งสุราเวสี (ถ้าสะกดผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ) เลี้ยงยากไหมครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่
Tags: กุ้งสุราเวสี 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/03/09, [23:15:10] »

ไม่ยากครับ จะยากแค่บางตัวอย่าง cadinal shrimp ตัวขาวแดง นอกนั้นก็ไม่ยากอะไร

การเลี้ยงค่อนข้างจะแตกต่างกับกุ้งแคระทั่วไปคือชอบค่าphสูงกว่า แต่ก็สามารถเลี้ยงและเพาะพันธุ์ในตู้กุ้งแคระรึไม้น้ำตามปกติใด้
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/03/09, [23:17:54] »

เออ เรื่องสุราวีสีเงียบมากๆ อยากให้ใครมาทำรีวิว วิธีการเลี้ยงจริงๆ เพาะได้จริงๆจังเลยว่ะ   [ปิ๊งๆๆ]
bolomo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/09, [23:20:15] »

บวกให้คนตั้งกระทู้หน่อยสิครับ  ้hahaha

มีอีกคำถามครับ  ร้านรุ้งทองนี่อยู่ไหน อยู่ใน JJ เลยหรือป่าว
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/09, [23:54:25] »

เท่าที่รู้ตอนนี้คือ เค้าบอกมาว่าเลี้ยงได้อยู่แบบเดียว มี 2 สี มั้ง แล้วก็ยังเพาะไม่ได้ ที่มีข่าวของนอกคือมันออกลูกในตู้เฉยๆ แต่ติดไข่มาก่อนแล้ว
fall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/09, [23:56:44] »

ไม่ยากครับ จะยากแค่บางตัวอย่าง cadinal shrimp ตัวขาวแดง นอกนั้นก็ไม่ยากอะไร

การเลี้ยงค่อนข้างจะแตกต่างกับกุ้งแคระทั่วไปคือชอบค่าphสูงกว่า แต่ก็สามารถเลี้ยงและเพาะพันธุ์ในตู้กุ้งแคระรึไม้น้ำตามปกติใด้

เอ่อ ไม่ใช่ว่า cardinal shrimp ตัวแดงจุดขาว เลี้ยงง่ายสุด
แล้วที่เหลือยากเหรอครับ  [งง]

เออ เรื่องสุราวีสีเงียบมากๆ อยากให้ใครมาทำรีวิว วิธีการเลี้ยงจริงๆ เพาะได้จริงๆจังเลยว่ะ   [ปิ๊งๆๆ]

ขี้เกียจแปล  [แคะขี้มูก]
แต่ที่เมืองนอกมีหลายคนเพาะตู้ได้นะ
แบงค์กี้ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/09, [00:40:41] »

อยากได้ พอมีใครเหลือๆ มาแบ่งขายให้บ้างจิ  จะเอามาเลี้ยงกับเรดบี [เขิลลลล]
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/03/09, [00:46:31] »

เออ ไปตามอ่านๆอัพเดทอีกรอบ มีเพาะได้เยอะอยู่แฮะ

เห็นหลายคนเค้าว่าน้ำต้อง 26c+ เลี้ยงกะเรดบีคงไม่เหมาะมั้ง
น้องโฮ๊ะ ~ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/03/09, [04:04:26] »

แล้วที่ขายๆอยู่ที่รุ้งทองนี่ เป็นเลี้ยงยากหรือไม่ยากคะ?
ตัวละร้อยแหน่ะ อยากได้ไม่กล้าซื้อกลัวเลี้ยงแล้วมันจะตาย  n032  (นี่ไม่ได้หวังว่าจะมีลูกเลยนะ แค่ไม่ตายก็พอ)
hooook ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/09, [14:15:42] »

ตัวละ 100 ไม่แพงแล้วครับ ถูกลงมาเยอะแล้ว
Thanit-A. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/03/09, [14:22:39] »

แล้วที่ขายๆอยู่ที่รุ้งทองนี่ เป็นเลี้ยงยากหรือไม่ยากคะ?
ตัวละร้อยแหน่ะ อยากได้ไม่กล้าซื้อกลัวเลี้ยงแล้วมันจะตาย  n032  (นี่ไม่ได้หวังว่าจะมีลูกเลยนะ แค่ไม่ตายก็พอ)

ต้องดูน่ะครับว่าเป็นพันธุ์ไหน ถ้า white spot (ตัวแดงจุดขาว)ก็โอกาสรอดสูงกว่าตัวอื่นๆครับ
ว่าแต่สุราเวสีมันเป็นกุ้งกินแบบกรองนะขอรับ... ถ้าในตู้มีพวกแพลงตอนเล็กๆเยอะก็ไม่มีปัญหาอะไร
Cute Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/03/09, [14:26:23] »

ต้องดูน่ะครับว่าเป็นพันธุ์ไหน ถ้า white spot (ตัวแดงจุดขาว)ก็โอกาสรอดสูงกว่าตัวอื่นๆครับ
ว่าแต่สุราเวสีมันเป็นกุ้งกินแบบกรองนะขอรับ... ถ้าในตู้มีพวกแพลงตอนเล็กๆเยอะก็ไม่มีปัญหาอะไร

แล้วเราจะรู้ได้ไงคะ ว่าตู้เรามีแพลงตอนอ๊ะเป่า  [งง] (ตอนแรก นึกว่ามันกินแบบเชอร์รี่ซะอีก)
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/03/09, [15:17:38] »

ตัวแดงจุดขาวนั่น Cardinal ครับ มันกินอาหารเหมือนกุ้งแคระเชอรี่ เรดบีนะ กินตะไคร่ กินอาหารสำเร็จรูป

ไอ้ตัวที่เคยนึกว่ากินฟองน้ำนั่นแหละ
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/03/09, [22:39:38] »

cardinal shrimp ตัวแดงจุดขาว เลี้ยงง่ายสุด  หรือไวท์กรุ๊บ  เป้นตัวที่เลี้ยงง่ายสุดแล้วครับ  ลองมา 6-7 อย่างแล้วครับ  กระเป๋าฉีกหมด 
สุลาเวสี  ออกไข่น้อยครับ  จึงได้ลูกน้อยด้วย  ถ้ามีใครเพาะได้ (ลูกในแท้ๆ  แบบไม่ย้อมแมว )  ทางฟาร์มรับซื้อนะครับ  ติดต่อมาเลย 
         ควรซื้อกุ้งที่ผ่านการพักมาแล้วอย่างน้อย  1 อาทิตย์ครับ  อัตรารอดตายจะสูงขึ้น 
GEMu_Sulawesi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/03/09, [23:32:19] »

เพาะได้เยอะครับ แต่เฉพาะ White Spot อย่างเดียว
แต่ออกน้อยมากครอกนึง แถมโตช้าสุดๆ เหมือนเราให้อาหารเค้าไม่ถูกเลยไม่ค่อยจะโต
ตัวนี้เลี้ยงกับเรดบีพอได้ แค่อย่าให้ต่ำกว่า24C
ผมว่าคุณAdmin จำสลับนิดหน่อยนะครับ Cardinalคือจุดขาว ตัวนั้นเลี้ยงง่ายครับ

ชนิดอื่นเลี้ยงยากครับ โดยเฉพาะเจ้า Spongicola สวยสุดโหดสุดตัวจิ๋วสุด

กุ้งสุราเวีสีไม่ใช่กุ้งกินแพลงต้อนและสิ่งมีชีวิตเล็กๆด้วยการดักจับหรือที่เรียกว่า Filter Shrimp นะครับ เข้าใจผิดแล้ว
มันหยิบกินตามพื้นปกติเนี่ยแหละ ไม่ค่อยกินอาหารเม็ด นอกจาก Shirakura BabyShrimp

pH มากกว่า7 น้ำกระด้างนิดๆ คล้ายๆเคร เปิดพัดลมกับจำนวนที่มากระดับนึง ผมว่าก็ทำให้Cardinal ท้องได้ครับ

Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/03/09, [23:39:51] »

เพาะได้เยอะครับ แต่เฉพาะ White Spot อย่างเดียว
แต่ออกน้อยมากครอกนึง แถมโตช้าสุดๆ เหมือนเราให้อาหารเค้าไม่ถูกเลยไม่ค่อยจะโต
ตัวนี้เลี้ยงกับเรดบีพอได้ แค่อย่าให้ต่ำกว่า24C
ผมว่าคุณAdmin จำสลับนิดหน่อยนะครับ Cardinalคือจุดขาว ตัวนั้นเลี้ยงง่ายครับ

ชนิดอื่นเลี้ยงยากครับ โดยเฉพาะเจ้า Spongicola สวยสุดโหดสุดตัวจิ๋วสุด

กุ้งสุราเวีสีไม่ใช่กุ้งกินแพลงต้อนและสิ่งมีชีวิตเล็กๆด้วยการดักจับหรือที่เรียกว่า Filter Shrimp นะครับ เข้าใจผิดแล้ว
มันหยิบกินตามพื้นปกติเนี่ยแหละ ไม่ค่อยกินอาหารเม็ด นอกจาก Shirakura BabyShrimp

pH มากกว่า7 น้ำกระด้างนิดๆ คล้ายๆเคร เปิดพัดลมกับจำนวนที่มากระดับนึง ผมว่าก็ทำให้Cardinal ท้องได้ครับ

ประสบการณ์ตรงเหรอคับ  [งง]

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/03/09, [00:00:34] »

ประสบการณ์ตรงเหรอคับ  [งง]

ตรงครับ ทำตายไป16ตัวภายในสองสัปดาห์แรก ตรงเต็มๆเลย 5555

ตัวละ 100 ไม่แพงแล้วครับ ถูกลงมาเยอะแล้ว

ใช่ครับ ตอนมาแรกๆ Spongicola ตัวละ 2500บาท
ลงมาเหลือ100ซะงั้นอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/09, [00:02:55] โดย GEMu »
Longhairguy ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/03/09, [00:04:37] »

งั้นนี่คงจำผิดว่าตัวcardinal คือตัวขาวพาดแดง hide2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/03/09, [00:14:03] »

งั้นนี่คงจำผิดว่าตัวcardinal คือตัวขาวพาดแดง hide2

อันนั้น spongicola ครับ
ตัวโหดเลย ญี่ปุ่นก็เอากันไม่อยู่
แต่สวยมากจริงๆ
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/03/09, [01:21:46] »

ตรงครับ ทำตายไป16ตัวภายในสองสัปดาห์แรก ตรงเต็มๆเลย 5555

ใช่ครับ ตอนมาแรกๆ Spongicola ตัวละ 2500บาท
ลงมาเหลือ100ซะงั้นอะ

ถ้าเพาะได้แล้ว ถึงจะแค่ white spot

ก็รบกวนทำรีวิวค่าต่างๆในตู้ให้หน่อยสิครับ จะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆมาก เพราะยังไม่มีใครทำรีวิว จากประสบการณ์ตรงเลย

วิธีเลี้ยง Ph มีเดีย อุณหภูมิ และอะไรต่างๆที่ใส่ลงไปเสริมอ่ะครับ ฯลฯ

หรือว่าเลี้ยงกับเรดบีเลย 
Thanit-A. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/03/09, [01:26:06] »

พอดีค้นข้อมูลเพิ่มเติมมาแล้วเจอเวบนี้น่ะครับ เห็นว่ามีข้อมูลน่าสนใจดีเกี่ยวกับกุ้งจากแหล่งนี้ พึ่งรู้ว่า บางชนิดก็ต้องใช้ชีวิตร่วมกับฟองน้ำ บางชนิดก็กินแต่ไดอะตอม

http://www.guitarfish.org/2008/02/07/new-sulawesi-shrimp
Cute Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/03/09, [15:56:08] »

ทำตายไป16ตัวภายในสองสัปดาห์แรก ตรงเต็มๆเลย 5555

sho01 จ๊ากกกกกก เห็นตรงนี้แล้วไม่กล้าซื้อมาเลี้ยงเลยอ่ะ  n032 น่ากลัวมาก 16 ตัว ถ้าตอนนี้ก็ 1600.- แม่เจ้า  036
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/03/09, [16:29:44] »

ตัวโหดเลย ญี่ปุ่นก็เอากันไม่อยู่

ตัวนี้ป่าวคับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 13/03/09, [17:27:25] »

ก็ไม่ใช่เหรอ จุดขาว , white spot , cardinal ไม่ใช่ตัวเดียวกันเร้อ นึกว่าตัวเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/09, [17:33:46] โดย บั่งบั๊ง »
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 13/03/09, [17:33:07] »

เพาะได้เยอะครับ แต่เฉพาะ White Spot

Cardinalคือจุดขาว

ก็ไม่ใช่เหรอ จุดขาว , white spot , cardinal ไม่ใช่ตัวเดียวกันเร้อ นึกว่าตัวเดียวกัน

มันตัวเดียวกันแหละครับพี่บัง

อันนี้ ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพี่เอ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/09, [17:34:40] โดย Master »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/03/09, [19:12:25] »

เจ้าตัวนี้อาศัยอยู่ในฟองน้ำเป็นที่หลบภัย และหาไดอะตอม

กินเป็นอาหารหลัก ดังนั้นคงหาอาหารอื่นมาเลี้ยงได้ยากแหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/09, [19:29:48] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/03/09, [19:21:05] »

อันนี้ ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพี่เอ นะ

เออใช่

spong นี่ถ้าจำไม่ผิดแปลว่า ฟองน้ำ นะครับ ถ้ากลัวสับสน เจ้าตัวนี้อาศัยอยู่ในฟองน้ำเป็นหลัก และหาไดอะตอม

กินเป็นอาหารหลัก ดังนั้นคงหาอาหารอื่นมาเลี้ยงได้ยากแหล่ะครับ

เคยเห็นบทความฝรั่งที่ดูท่าจะเลี้ยงเยอะ เขาว่ามันกินเหมือนตัวอื่น
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/03/09, [19:30:57] »

เออใช่

เคยเห็นบทความฝรั่งที่ดูท่าจะเลี้ยงเยอะ เขาว่ามันกินเหมือนตัวอื่น

สงสัยเขาหาอาหารที่มันกินได้แล้วกระมังครับ ถ้าได้จริง ก็เป็นเรื่องดีเด้อขรับเด้อ  [เขิลลลล]
fall ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/03/09, [19:45:36] »

แต่ผมฝีมือไม่ถึง มีปัญหาดึง pH ไม่ค่อยขึ้น
ไม่ใส่ดิน ใส่เปลือกไข่ป่น ใส่หินปะการัง ทั้งบดหินปะการังก็แล้ว
pH ขึ้นจาก 7.0 เป็น 7.3-7.5 เอง

สงสัยคงต้องรองพื้นด้วยหินปะการังบดซะแล้ว  n032
(ใครพอจะมีทางออกมั้ยครับ ยกเว้นน้ำยาเพิ่ม pH นะ)
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/03/09, [19:50:34] »

อ่านแล้วอยากเลี้ยงมากเลย
ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ และ ผู้ตอบมากนะครับ [ปิ๊งๆๆ]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์