Aqua.c1ub.net
*
  Wed 15/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะไม่สบายช่วยด้วยค่า  (อ่าน 2658 ครั้ง)
Maniac ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/01/09, [15:01:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาแพะที่บ้านมันว่าเซๆ ประคองตัวให้ตรงไม่ได้ ไม่ยอมกินข้าว เท่าที่ดูเหมือนครีบด้านล่างมันจะเล็กๆ ไปข้างนึง (แต่ไม่ได้แหว่งเหมือนโดนกัด) ชอบไปมุดในขอบต้นไม้

อยากทราบว่ามันเป็นโรคอะไรและะรักษาได้อย่างไรค่ะ
แบร์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/01/09, [15:23:04] »

ปลาแพะที่บ้านมันว่าเซๆ ประคองตัวให้ตรงไม่ได้ ไม่ยอมกินข้าว เท่าที่ดูเหมือนครีบด้านล่างมันจะเล็กๆ ไปข้างนึง (แต่ไม่ได้แหว่งเหมือนโดนกัด) ชอบไปมุดในขอบต้นไม้

อยากทราบว่ามันเป็นโรคอะไรและะรักษาได้อย่างไรค่ะ
น่าจะเพราะครีบเปื่อยเพราะไม่สะอาดมั้ง ดูดพื้นตู้บ้างหรือเปล่า เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย ของเสียอย่างให้สะสมตรงพื้นตู้
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/01/09, [15:24:09] »

มีรูปมั้ย
มีอะไรอย่างอื่นให้สังเกตป่าวครับ เช่น สีซีดมั้ย หายใจเร็วป่าว มีอะไรเปื่อยมั้ย ตาปกติ ไรอย่างงี้อะครับ
ถ้าคิดว่าไม่มีอะไรมากก็ดูไปก่อนครับ แต่ถ้ากลัวก็จับแยกกันเหนียว
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/01/09, [15:42:03] »

น่าจะเพราะครีบเปื่อยเพราะไม่สะอาดมั้ง ดูดพื้นตู้บ้างหรือเปล่า เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย ของเสียอย่างให้สะสมตรงพื้นตู้

asspain  มันเป็นทรายดำบางๆ ไม่รู้จะดูดไงอะค่ะ แต่น้ำเปลี่ยน 2 ครั้งต่ออาทิตย์ ครั้งละประมาณ 20 %
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/01/09, [15:46:37] »

asspain  มันเป็นทรายดำบางๆ ไม่รู้จะดูดไงอะค่ะ แต่น้ำเปลี่ยน 2 ครั้งต่ออาทิตย์ ครั้งละประมาณ 20 %
036 036 036 036 อย่างนี้ต้องดูรูปอย่างเดียวแล้วหล่ะครับ
ขอข้อมูลตู้ด้วยก็ดี
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/01/09, [15:58:16] »

ทรายดำไม่ต้องดูดที่หน้าผวทรายครับ ใช้วิธีหาอะไรเขี่ยๆพื้นทราย ให้มันฟุ้ง รอสักพักให้ทรายตกลงพื้น เศษขี้กับฝุ่นจะยังกระจายอยู่ครับ ก็ดูดออก
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/01/09, [17:17:23] »

036 036 036 036 อย่างนี้ต้องดูรูปอย่างเดียวแล้วหล่ะครับ
ขอข้อมูลตู้ด้วยก็ดี

ตู้ขนาด 40*15*18 นิ้วค่ะ น้ำ 155 ลิตร ปลาแพะ 20 ตัว (หลายชนิดมากแต่ขนาดตัวไม่ใหญ่) นีออน 4 ตัว หอยแอ๊อเปิ้ล 3 ตัว suckerผี้เสื้อ 2 ตัว (ขนาดประมาณ 2 นิ้ว) รองพิ้นทรายดำและทรายขาว 3/4 ซม. (แบบร้าน aquality) มีขอนไม้พันรากดำ และอะนูเบียส และหินเล็กน้อย ตู้ค่อยข้างโล่งนะค่ะ ใช้กรอง atman 3338 substrac pro ทั้งหมด  อุณหภูมิประมาณ 28 องศา

ช่วงนี้ปลาทยอยตายกันบางตัวเป็น fungus พอแยกออกมาใส่ยาก็ตาย  คราวนี้ก็เป็นโรคที่ถามในกระทู้นี้อีกอะค่ะ กลุ้มใจจัง  suicide suicide
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/01/09, [17:21:06] »

ทรายดำไม่ต้องดูดที่หน้าผวทรายครับ ใช้วิธีหาอะไรเขี่ยๆพื้นทราย ให้มันฟุ้ง รอสักพักให้ทรายตกลงพื้น เศษขี้กับฝุ่นจะยังกระจายอยู่ครับ ก็ดูดออก
ปลามันมีเมือกเยอะมาก เลยอะค่ะก็เลยดูดออกเฉพาะผิวน้ำ
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/01/09, [17:22:04] »

มีรูปมั้ย
มีอะไรอย่างอื่นให้สังเกตป่าวครับ เช่น สีซีดมั้ย หายใจเร็วป่าว มีอะไรเปื่อยมั้ย ตาปกติ ไรอย่างงี้อะครับ
ถ้าคิดว่าไม่มีอะไรมากก็ดูไปก่อนครับ แต่ถ้ากลัวก็จับแยกกันเหนียว

สีไม่ซีดนะค่ะ ตายังปกติอยู่ แต่เรื่องหายใจไม่แน่ใจ
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/01/09, [17:48:25] »

ออริโอมัยซิน1 แคปซูนเทลงน้ำอะ ... ถ้าตัวเปื่อยน่ะ
ไม่แน่ใจว่าโรคห่าแพะรึเปล่า....
แต ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/01/09, [19:19:40] »

ดูปิคาเรสผมพึ้งตายเมื่อเช้านี้   แต่เมื่อวานก็ยังดีอยู่เลยก่อนตายมีอาการหายใจถี่นอนตะแคงเวลาว่ายก็จะว่ายตะแคงเป็นวงกลมเหมือนพายูหมุน
จับแยกออกมาได้ไม่นานก็ตายลักษณะแบบนี้มันเป็นอะไรครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์