Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ การเลี้ยงปลาแพะ แบะ แอะๆ  (อ่าน 48898 ครั้ง)
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/01/09, [16:03:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นมีกระทู้แชร์ประสบการณ์เลี้ยงปลาปอมแล้วมีประโยชน์ ก็เลยเอาปลาแพะมาลงมั่ง
ถูกผิดยังไงก็ช่วงติงด้วยนะครับ จะได้แก้ไข
จากประสบการณ์โดยตรงและคนอื่นบอกมา ที่เลี้ยงน้องแพะมาปีกว่าๆ

1. ปลาแพะเป็นปลาสังคม ถ้าเลี้ยงชนิดเดียวกันมากกว่า 6 ตัวจะดีมาก (มันจะเล่นกัน ว่ายเป็นฝูง มั่วไปมั่วมา เอ๋อๆ นี่แหละเสน่ย์ของปลาแพะ)
2. เลี้ยงง่าย ใจดี รักสงบ อึด อายุมากกว่า 10 ปี
3. วัสดุปูพื้น ควรเป็นทราย เพราะปลาแพะจะสามารถเอาปากคุ้ยในทรายได้ ขี้ก็จะไม่หมักหมด เพราะมันจะลอยขึ้นมา แล้วก็โดนกรองดูด
4. สามารถเลี้ยงได้ที่อุณหภูมิ 20-30 องศาได้
5. ปลาแพะตัวเมียตัวจะใหญ่และอ้วนกว่าตัวผู้
6. ปลาแพะจะแบ่งคร่าวๆออกเป็น 3 แบบ คือ หน้ายาว หน้าสั้น และ แพะแคระ
7. แพะหน้ายาว แพงสุด ตัวใหญ่ ว่ายเร็ว พุ่งทีทรายกระจุย ต้องการน้ำเย็นและออกซิเจนสูง บางชนิดหวงถิ่นและดุ
8. แพะหน้าสั้น ราคากลางๆ ตัวก็ขนาดกลางๆ ไม่รู้จะเขียนไรแระ - -
9. แพะแคระ ราคาถูกสุด ตัวเล็กสุด ว่ายน้ำมั่วซั่ว ชอบเอ๋อคิดว่าออตโตเป็นพี่ ตามตลอด ชอบอาศัยอยู่ตามใบอนูเบียสหรือพุ่มเฟิร์น ร่างกาบบอบบางหน่อย ตายง่ายกว่าเค้าเพื่อน เลี้ยงในตู้ที่มีไม้หน้าดินได้ เพราะไม่มีพลังเลย
10. ทางที่ดีอย่าเลี้ยงแพะแคระรวมกับหน้ายาวครับ เพราะอาจโดนเบียดกระเด็น บอบช้ำได้ เวลาให้อาหาร
11. สามารถเพาะได้ โดยการลดอุณหภูมิอย่างรวดเร็วเพื่อให้ปลาคิดว่าเป็นหน้าวางไข่ (ไม่เคยลอง กลัวปลาตาย อ่านในเน็ตมาครับ)
12. อาหาร : ปลาแพะเป็นปลาตะกละ แกได้กลิ่นอาหารปุ๊บ มันว่ายทั่วตู้ แถมว่ายมั่วอีกต่างหากเหมือนมันมองไม่เห็นอาหาร พอเจออาหารถึงหยุดดูดจ๊วบๆๆ
ปลาแพะกินอาหารจมทุกชนิด อาหารสำเร็จรูปที่นิยมกันก็ hikari ปลาแพะ ส่วนอาหารสดส่วนใหญ่จะให้หนอนแดงแช่แข็ง
ตัวไรทะเลก็สามารถให้ได้ แต่มันจะกินเมื่อตัวไรมันว่ายที่พื้นตู้ เวลาให้ควรปิดเครื่องกรอง เพราะมันอาจจะโดนดูดไปเยอะพอสมควรก่อนที่จะโดนกิน
อ่อ แล้วมันก็กินซากปลาที่ตายแล้วด้วย
13. ราคาปลาแพะจะมีตั้งแต่ 5 บาท ไปจนถึงหลายพันบาท ต่อตัว ใครที่คิดจะสะสมปลาแพะ ก็ทำใจว่าสักวันคนจะได้เสียถึงหมื่น
14. ปลาแพะสามารถอดอาหารได้เป็นเดือน โดยมันจะอยู่นิ่งๆไม่ขยับไปไหน แต่ใครจะทำกันเนอะ (รู้มาจากร้านที่เชื่อถือได้ร้านนึง)
15. ปลาแพะจะขับเมือกพิษเมื่อมันเครียด ถ้ามันเครียดมากอาจจะตายได้ ถ้ามันขับเมือกน้ำจะมีกลิ่นสามารถดมดูได้ เพื่อจะได้แก้ไขได้ทันเวลา (รู้มาจากร้านที่เชื่อถือได้ร้านนึง)
17. ถ้าซื้อปลาแพะตัวใหญ่ๆ ควรให้ทางร้านแยกถุงต่อตัว เพื่อลดความเครียด และกันมันเครียดแล้วตายหมู่
18. อย่าตกใจถ้าเห็นเวลามันกินหนอนแดงแช่แข็งแล้ว มันโผล่ออกทางเหงือก มันเป็นเรื่องปกติ
19. หลอดไฟที่เลี้ยงไม่ควรสว่างมาก เพราะมันจะแอบตลอด ออกมาเฉพาะเวลากิน - - ที่รู้เพราะไปซื้อหลอด azoo tri-power แล้วไม่รุ้ว่าเป็นหลอดชมพู ลองใช้ดูมันออกมาเล่นมากขึ้น สีปลาขับดีขึ้น มันอาจจะคิดว่าเป็นตอนเย็น เพราะปลาcat fish ออกหากินตอนเย็น
มีหลอดไฟอัันนึงอยากแนะนำ เพิ่งลองใช้ toshiba ที่ใช้เลี้ยงไม้น้ำกับปลา สีจะออกขาวๆ ฟ้า เหมือนจะมีแดงนิดๆ หรือป่าว เป็นหลอดที่ไม่สว่างมาก ใช้แล้วถูกใจ เพราะวันถัดมา สีปลาแพะสวยมาก พวกหัวส้ม หัวจะเข้มขึ้นจนบางตัวเกือบจะเป็นสีแดงเลย ขนาดหอยบลัดฮอร์นแมร่งยังเท่เลย (ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปให้ดูครับ ในกระทู้ตู้ของผมเอง)
20. ควรทำความเข้าใจว่าปลาแพะ Julii ที่ขายกัน มันไม่ใช่ Julii ครับ มันคือ Trilineatus ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเรียกกันผิดได้ แต่มันเป็นทุกที่ครับไมใช่เฉพาะตลาดในไทย ต่างประเทศเค้าเรียก Trilineatus ว่าเป็น จูลี่ปลอมครับ
Trilineatus ตัวปลอมครับ จะเป็นลายๆ

Julii ของแท้ต้องเป็นจุดๆครับ

21. ปลาแพะต้องการน้ำสะอาดครับ ถ้าคิดจะเลี้ยงจำนวนเยอะๆ ควรลงทุนกับกรองหน่อยครับ ใช้เครื่องใหญ่หน่ย วัสดุกรองดีๆ อย่าคิดว่าเอาเงินไปซื้อปลาแพะดีกว่ามาลงกรอง ระวังจะได้ไม่คุ้มเสียครับ (โดนมากับตัว suicide)

ข้อควรระวัง
1. ไม่ควรเลี้ยงปลาแพะกับปลาทอง
2. บางสายพันธุ์แพ้เกลือ
3. วัสดุรองพื้นอย่าคม ไม่งั้นหนวดกุด
4. เวลาถ้าจะปิดตู้ด้านบน อย่าแง้มให้เหลือช่วงประมาณ 1 นิ้ว คุณอาจเห็นแพะเหินได้ (โดนมากับตัว แง้มให้มีช่อง 1 นิ้ว ได้ยินเสียงดัง ปุ๊บ แต่ไม่สนใจ สักพักเดินผ่านเห็นมันใกล้แห้งแล้ว เอาลงตู้ก็ไม่ทันการ)
5. ไม่ควรมีพืชหน้าดิน มิฉะนั้นอาจกระจุยได้ โดยเฉพาะถ้าเลี้ยงแพะหน้ายาว
6. ถ้าปลาแพะในตู้ตาย ควรสังเกตตัวอื่นๆว่าผิดปกติมั้ย ถ้ายังตายอีกเรื่อยๆเกิน3 ตัว ควรคิดแล้วว่ามันผิดปกติ ให้รีบหาสาเหตุแล้วแก้ไขครับ (ยกเว้นปลาที่ตายเป็นปลาใหม่ ปลาอาจจะไม่แข็งแรงครับ)

คิดออกแค่นี้อะ มีอะไรผิด หรือจะเสริมก็บอกนะครับ จะได้พิมพ์เพิ่มลงไป

อยากให้คนเลี้ยงปลาแพะเยอะๆครับ แล้วจะเห็นความน่ารักที่ไม่เหมือนปลาตัวอื่น  lau01 lau01 lau01
ที่สำคัญครับ ปลาแพะสวยๆ ไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปครับ ตัวไม่ถึงร้อยบาทก็สวยได้ครับ อยู่ที่ใจเรามากกว่า เลี้ยงแพนด้าหรือสเตอไบเป็นฝูงก็น่ารักได้ครับ  Correct!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/10, [09:34:44] โดย [K]aNate~* »
Tags: ปลาแพะ 
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/01/09, [16:17:50] »

+1 ไปครับถ้าคิดไรออกอีกก็มาบอกกันมั่งนะครับช่วยๆกัน แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าจะมีคนนิยมหันมาสนใจแพะเยอะขึ้นแล้ว  [เจ๋ง] สู้ต่อไป
ทาเคแพะ [เอ๊ะ!!!]

ถามอีกอย่างสิครับเรื่องที่ว่าปลาแพะขับเมือกเนี่ยน้ำจะมีกลิ่นคาวๆหรือป่าว เพราะก่อนที่ผมจะเปลี่ยนน้ำเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาสังเกตุว่าน้ำมีกลิ่นคาวนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/09, [16:19:39] โดย ณ ใชเหมี่ยง »
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/01/09, [16:20:09] »

+1 ไปครับถ้าคิดไรออกอีกก็มาบอกกันมั่งนะครับช่วยๆกัน แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าจะมีคนนิยมหันมาสนใจแพะเยอะขึ้นแล้ว  [เจ๋ง] สู้ต่อไป
ทาเคแพะ [เอ๊ะ!!!]

ถามอีกอย่างสิครับเรื่องที่ว่าปลาแพะขับเมือกเนี่ยน้ำจะมีกลิ่นคาวๆหรือป่าว เพราะก่อนที่ผมจะเปลี่ยนน้ำเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาสังเกตุว่าน้ำมีกลิ่นคาวนิดๆ
ครับกลิ่นคาวๆ ผมไม่เคยได้กลิ่นนะ ร้านค้าเค้าบอกมา
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/01/09, [16:23:23] »

กระทู่มีประโยชน์มากเลยครับ บวกๆ
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/01/09, [16:35:08] »

ขอบคุณครับ
เข้ามารับประสบการณ์ดีๆ ในการเลี้ยงปลาแพะ
แล้วตู้ผมไม่มีขอบ ไม่มีคาน ระดับน้ำต่ำกว่าขอบตู้ 2-3 นิ้ว แพะผมจะบินได้ไหมเนี้ย...  [งง]
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/01/09, [16:37:26] »

ขอบคุณครับ
เข้ามารับประสบการณ์ดีๆ ในการเลี้ยงปลาแพะ
แล้วตู้ผมไม่มีขอบ ไม่มีคาน ระดับน้ำต่ำกว่าขอบตู้ 2-3 นิ้ว แพะผมจะบินได้ไหมเนี้ย...  [งง]

ไม่หรอกครับ ของผมก็ไม่มีขอบ ก็ไม่เห็นบินไปไหนนะครับ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/01/09, [16:40:28] »

่ จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่มีขอนไม้ วันหนึ่งตื่นมาเห็นปลาแพะเอาตัวเองติดกับขอนทำตาเหลือกๆมองเรา
 จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่ไม่ได้ปูพื้นด้วยทราย วันหนึ่งปลาแพะท่านจะขึ้นราที่ปลายจมูก ยิ่งตัวใหญ่ๆ คุ้ยเก่งๆ จะกลายเป็น white nose corydoras ไม่ต้องตกใจเพราะทราบมาว่าเปลี่ยนน้ำให้สะอาดก็จะหายเอง เหมือนแผลถลอก
 จงทำใจถ้าจะสะสมปลาแพะ  ปลาแพะแม่งโรคจิต ออกมาสายพันธุ์ใหม่อยู่ได้ เก็บยังไงก็ไม่หมด

CoPperMine' ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/01/09, [17:14:40] »

ขอบคุณสำหรับข้อมมูลดีๆ ..... hawaii
ohminkeaw ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/01/09, [17:39:09] »

หุหุ  งอกตู้เพิ่มดีกว่า
 ปลาแพะบ้านผม ขึ้นมากินอาหารบนผิวน้ำ มากกว่าที่พื้นตู้อีก ผิดปกติมั้ย ครับ

ปล.แพะน้อยคอยรัก
ลป.ไปซื้อปลาแพะเพิ่มดีกว่า
สปช. จุ๊ฟๆ deepkiss
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/09, [18:09:42] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับเนต  deepkiss
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/01/09, [18:15:26] »

คุณ kanate ครับโลโก้ Cory Club สวยดี อยากได้มั่งจัง xxx2 ถ้าจะขออณุญาติก๊อปปี้จะได้หรือป่าวครับ  emb01 ถ้าไม่ได้ก็บ่อเป็นหยังดอก
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/01/09, [23:05:50] »

่ จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่มีขอนไม้ วันหนึ่งตื่นมาเห็นปลาแพะเอาตัวเองติดกับขอนทำตาเหลือกๆมองเรา
 จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่ไม่ได้ปูพื้นด้วยทราย วันหนึ่งปลาแพะท่านจะขึ้นราที่ปลายจมูก ยิ่งตัวใหญ่ๆ คุ้ยเก่งๆ จะกลายเป็น white nose corydoras ไม่ต้องตกใจเพราะทราบมาว่าเปลี่ยนน้ำให้สะอาดก็จะหายเอง เหมือนแผลถลอก
 จงทำใจถ้าจะสะสมปลาแพะ  ปลาแพะแม่งโรคจิต ออกมาสายพันธุ์ใหม่อยู่ได้ เก็บยังไงก็ไม่หมด

้hahaha ้hahaha ้hahaha ชอบประโยคนี้มาก โดน ก็รุ้อะนะว่ามันมีหลายสายพันธุ์ แต่ไม่คิดว่าพอมันจะเข้า แมร่งเข้ามาไม่หยุด ซื้อแทบไม่ทัน ตอนแรกตั้งงบไว้ ตัวไหนเกิน 300 ไม่ซื้อ สุดท้ายตัวสวยๆแมร่งเกิน 300 ทั้งนั้น ต้องสอยมา - -

คุณ kanate ครับโลโก้ Cory Club สวยดี อยากได้มั่งจัง xxx2 ถ้าจะขออณุญาติก๊อปปี้จะได้หรือป่าวครับ  emb01 ถ้าไม่ได้ก็บ่อเป็นหยังดอก
logo คุณตะนอยทำไว้อะครับ อยากก๊อบก็ตามสบายครับผม
PaRkY ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/01/09, [00:17:25] »

ไม่ได้เลี้ยงปลาแพะเลย
แต่อ่านแล้วชอบใจครับ
+1ละกัน
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/01/09, [00:24:33] »

ไม่ได้เลี้ยงปลาแพะเลย
แต่อ่านแล้วชอบใจครับ
+1ละกัน

เลี้ยงแล้วจะติดใจครับ ท้าทายกว่าซักเกอร์นะผมว่า  [เขิลลลล]
PaRkY ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/01/09, [00:38:31] »

เลี้ยงแล้วจะติดใจครับ ท้าทายกว่าซักเกอร์นะผมว่า  [เขิลลลล]

แค่ซักเกอร์อย่างเดียว
ก็ต้องกินแกลบแล้วครับ

ขืนเลี้ยงปลาแพะด้วย  ได้กินขี้ปลาแน่เลย
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/01/09, [07:50:34] »

ได้ข้อมูลใหม่อีกแล้ว พึ่งรู้นะครับเนี่ย จูลี่ กลายเป็น ทิลิเนทัสซะงั้นยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/01/09, [08:56:37] »

หุหุ  งอกตู้เพิ่มดีกว่า
 ปลาแพะบ้านผม ขึ้นมากินอาหารบนผิวน้ำ มากกว่าที่พื้นตู้อีก ผิดปกติมั้ย ครับ

ปล.แพะน้อยคอยรัก
ลป.ไปซื้อปลาแพะเพิ่มดีกว่า
สปช. จุ๊ฟๆ deepkiss
ไม่ผิดปกติครับ แสดงว่าคุณไม่ค่อยให้อาหารจมกับมัน มันหิวก็เลยขึ้นมาแย่งกินที่ผิวน้ำครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/01/09, [09:10:30] »

ทำโลโก้ชื่อให้มั้งงงงจิค่ะ....แฟนคลับแพร๊ะ.....ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อยากได้จูลี่ ร้านไหนมีมั้งอ่าตอนนี้.....ที่มีมันน้อยไปไม่เป็นฝูง
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/01/09, [09:17:59] »

ทำโลโก้ชื่อให้มั้งงงงจิค่ะ....แฟนคลับแพร๊ะ.....ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อยากได้จูลี่ ร้านไหนมีมั้งอ่าตอนนี้.....ที่มีมันน้อยไปไม่เป็นฝูง
ตามลิ๊งนี้เลยครับ พี่ตะนอยทำไว้ให้ copy ไปแล้วใส่ชื่อเองเลยครับ  [เย้ะ]
http://www.clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=44346.0
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/01/09, [09:24:35] »

[เจ๋ง]
+1 เมพ ขิงขิง  [เขิลลลล]
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/01/09, [09:26:05] »

[เจ๋ง]
+1 เมพ ขิงขิง  [เขิลลลล]
นั่น เอามาเล่นจนได้ ไม่น่าเอามาถามเลย  ้hahaha
Maniac ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/01/09, [09:39:10] »

+1 ค่ารักปลาแพะเช่นกัน ตอนนี้กำลังเห่อ concolor ตัวใหม่อยู่
andyrachan ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/01/09, [09:45:59] »

เก็บไว้เปงข้อมูล.... [เจ๋ง]
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/01/09, [09:57:37] »

ขอบใจจ้า .....[K]aNate~*
ทำไมชื่อตัว K ต้องใหญ่ใส่วงเล็บอ่ะ...อิอิ
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/01/09, [10:00:55] »

ขอบใจจ้า .....[K]aNate~*
ทำไมชื่อตัว K ต้องใหญ่ใส่วงเล็บอ่ะ...อิอิ
แล้ว [K]aNate~*       KaNate     [k]aNate~*     KaNate~*

อย่างไหนมันเท่กว่ากันล่ะครับ ผมใช้ชื่อนี้ตอนเล่นแรคนาร็อคอะครับ ก็เลยติดมาใช้ตลอดเลย
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/01/09, [10:07:03] »

ตกลงปลาแพะมันชอบน้ำเก่าน้ำใหม่เนี่ย
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/01/09, [10:10:28] »

hawaii ผมใช้น้ำเก่าเลี้ยงครีบก็แหว่งๆนะคับ ตอนนีใส่พีชมอส
เลี้ยงกะ ฟิราเม้นตัสกะปลาบู่ ด้วยแหล่ะ
 [เขิลลลล] ใสพีชมอสปุ๊บ ชีบรา้ชาค เดธไป1 surrender
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/01/09, [10:18:47] »

ตกลงปลาแพะมันชอบน้ำเก่าน้ำใหม่เนี่ย
อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ผมเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ครั้งละ 10% กับ 20%
ที่เปลี่ยนบ่อยเพราะปลาผมเยอะ แล้วก็เพิ่งตั้งตู้ได้ จะ2เดือนเอง

hawaii ผมใช้น้ำเก่าเลี้ยงครีบก็แหว่งๆนะคับ ตอนนีใส่พีชมอส
เลี้ยงกะ ฟิราเม้นตัสกะปลาบู่ ด้วยแหล่ะ
 [เขิลลลล] ใสพีชมอสปุ๊บ ชีบรา้ชาค เดธไป1 surrender
ซีบราช๊าค  suicide suicide suicide
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/01/09, [10:25:52] »

ผมว่าปลาพวกที่มีปากดูดมันเป็นปลาที่อยู่ในลำธารมีกระแสน้ำ
ฉนั้นค่า ph ไม่ควรต้องต่ำ ไม่เหมือนปลาหมอแคระที่อยู่ในแอ่งน้ำขัง
ใส่พีทมอสลงไปไม่น่าจะเหมาะนะครับ เสียใจกับซีบาร์ชาร์คด้วยนะ  suicide
« ตอบ #29 เมื่อ: 20/01/09, [10:27:51] »

ผมดื้อเองแหละคับที่ใส่ หมอแคระ ไปรวมกะ แพะกะบู่  asspain พอดีเช็ก ph แล้วมัน7.3-7.6 เลยคืเว่าน่าจะลดซักนิด เป็น6.5-7.0น่าจะดี แต่ก้อ asspain
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์