Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องดักพานาเรียครับ เอามาจากเวปของญี่ปุ่น  (อ่าน 71207 ครั้ง)
I'M BIG ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 06/07/12, [16:43:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมทำแล้วไม่มีพานาเรียเข้าซักตัวเซงมาก   036

...........................................................................................

วันนี้ผมกลับมาดูใหม่  คิดว่ารูปที่ Admin บอกว่าให้ทาซิลิโคนคงไม่ใช่ คงเป็นขูดหรือเจาะรู ให้เป็นรอยถลอกเล็กๆ แบบพอให้

พานาเรียเข้าไปได้ครับ  ดังนั้น ถ้าไม่ต้องการให้น้ำเข้าไปในขวด ต้องทำให้ขวดเป็นสูญญากาศก่อน แล้วค่อยทำรอยถลอกเล็กๆให้พานาเรียผ่าน

รอยถลอกเล็กๆนี้  ถามว่าทำไมน้ำไม่เข้าที่น้ำไม่เข้าเพราะว่า อากาศภายใน ขวดจะคอยดันน้ำเอาไว้ครับ  

ส่วนปัญหาที่ผมเจออีกปัญหาคือ ขวดไม่จม ( ฝังดินอย่างเดียว เอาไม่อยู่ ) ดังนั้นหาหินถ่วงใต้ตูดมันด้วยครับ

ผมว่ารอยที่ว่าเนี่ย น่าจะเป็นรอยกรีดเล็กๆเพื่อให้น้ำเข้านะครับ (เพื่อไล่อากาศออกและขวดจะได้จมน้ำ) และเป็นทางเข้าที่พานาเรียเข้าได้โดยที่สัตว์อื่นเข้าไม่ได้น่ะครับ คือใหญ่พอที่พานาเรียจะมุดตัวเข้าไปได้และเล็กพอที่สัตว์อื่นเข้าไปไม่ได้

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะหลักเดียวกับที่ดักหอยดักปลาที่ใช้ขวดตัดครึ่งแล้วยัดหัวขวดเข้าประกอบครับ

dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 09/09/12, [12:45:15] »

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับพี่
LaLa-SataLin-DeviLukE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 04/01/13, [10:45:54] »

อ๊ากเต็มตู้ช้านเลย รีบกลับไปรื้อตู้ เเช่เกลือ ตากเเดด ไดร์เป่า โรยแป้ง ทายาหม่อง พ่นยา ก่อน  cryingrun
Jaaea Pattaya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #63 เมื่อ: 21/12/13, [21:37:31] »

ขออนุญาติรื้อฟื้นกระู้ทู้ครับ
พานาเลีย มีผลอะไรกับกุ้งที่เราเลี้ยงในตู้มั๊ยครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #64 เมื่อ: 21/12/13, [23:25:30] »

ขออนุญาติรื้อฟื้นกระู้ทู้ครับ
พานาเลีย มีผลอะไรกับกุ้งที่เราเลี้ยงในตู้มั๊ยครับ

จับกุ้งที่อ่อนแอหลังจากลอกคราบใหม่ๆกินได้สบายครับ รุมทึ้งตายทั้งเป็น
Jaaea Pattaya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #65 เมื่อ: 25/12/13, [20:28:58] »

อ้อ...ขอบคุณครับ
ฮัท สกุลเนตรธารา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 01/08/15, [18:30:04] »

จับทอดกินเลยได้ไหมครับ n032 n032 n032 n032
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์